ผู้เขียน หัวข้อ: Citroen Xm 2.0 16V กับ Suzuki Celerio ตัวล่างครับ  (อ่าน 8432 ครั้ง)

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
Citroen Xm 2.0 16V กับ Suzuki Celerio ตัวล่างครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 23:23:43 »
เร็วๆ นี้ในระยะเวลาอันใกล้ มีแผนจะหาเพื่อนคันใหม่เขาบ้านครับ
ที่บ้านตอนนี้มี Kb2200 มี Hiace แล้วก็รถใหญ่ Hyundai H1 ครับ....ทั้งหมดนี้เป็นของที่บ้าน ไม่ใช่ของผมจริงๆ เลยแม้แต่คันเดียว

งบ 2แสน

คือ จะซื้อเป็นรถของตัวเอง ชื่อผมเองเลย อยากสอบถามหน่อยครับ ระหว่าง 2 ตัวนี้ ที่ต่างกันแบบว่า โคตรๆ เลยก็ได้....

เริ่มที่ Xm ก่อน เป็นรถของผู้เฒ่าผู้แก่ ดูแลรถดีมากๆ เครื่องเป็น 16V แล้ว โฉมปี 98 ไม่รั่วไม่ซึ่ม ทั้งคัน แต่ แผงหน้าปัดตรงด้านซ้ายและขวา ตรงจอเขียวๆ มีเบลอๆ ตามกาลเวลา ภายในยังสวยดีอยู่ พวกมาลัย Multi ติด LPG รถวิ่งมา 140000 ครับ

จากอาการรถที่ต้องทำเพิ่มมี ไล่ระบบน้ำมันไฮแดรกทีฟใหม่หมด (ผมอยากทำเอง) เปลี่ยนเบ้าโชค แล้วก็ ทำความสะอาดภายในทั้งหมด รวมถึงล้างแอร์ด้วย (เจ้าของเก่าสูบบุหรี่ครับ) และเก็บสีนิดๆ หน่อยๆ ให้มันเนียบครับ
ราคารถ 120 000 เผื่อซ่อมครั้งแรกอีก 50 000 ที่เหลือ เป็นค่าเชื้อเพลิง รถไม่เคยมีอุบัติเหตุ และส่วนใหญ่ผมซ่อมเอง
อะไหล่ถอดหัวตัดเอาครับ

นี่คือ ตัวเลือกที่ 1 ครับ....

ตัวเลือกที่ 2  Suzuki Celerio ตัวล่างสุดครับ....แน่นอนว่ามันคือรถใหม่ ที่ไม่ต้องดูแล.....แต่ต้องเป็นหนี้ที่บ้าน ฮ๋าๆๆ

การใช้งาน ผมเป็นเด็กปี 1 มหาลัยครับ...ขับไป ม บ้าง ขับไปส่งเพื่อน ส่งคนในบ้าน นั่งรถส่วนใหญ่ แค่ 1 คน...เป็นคนขับรถไม่เร็ว...แต่ถ้าข้างหน้าว่างก็เยียบมิดคันเร่งเหมือนกัน....นานๆ มีเที่ยวต่างจังหวัด ครับ

ค่าเชิ้อเพลิงจำกัดไว้ที่ 4000 ต่อเดือนครับ

ส่วนตัวชอบ Citroen เป็นการส่วนตัวอยู่แล้ว และเคยเลี้ยงดู BX อยู่คันนึง แต่ไม่ไหวจริงๆ เลยขายไป...ตอนนี้อยากได้ XM มาดูแลอีก (หวังว่าเขาจะน่ารัก) แต่ทางบ้านก็กลัวว่า มันจะไม่รอดเหมือนสมัย BX

อยากถามว่า ถ้าเป็นพี่ๆ จะซื้อคันไหนครับ และเหตุผลเพราะอะไร...ขอเป็นเหตุผลนะครับ เพราะหลายๆ คนตอบผมมาได้น่า....มากเลย..ตอบว่าเพราะมันเป็น Citroen เลยไม่ซื้อ ฮ๋าๆๆๆๆๆๆ
เรารักจ่าโท :))))

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: Citroen Xm 2.0 16V กับ Suzuki Celerio ตัวล่างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 23:32:29 »
Citroen Xm 2.0 16V

คันนี้ พวงมาลัย สอง หรือ สี่ก้านครับ

กระจกมองข้างเป็นสีดำพับไม่ได้ หรือเป็นแบบสีเดียวกับตัวรถครับ

รถสีอะไรนะครับ ขอดูภาพได้ไหมครับ อยากเห็น

เคยใช้ครับ ถ้าคิดว่า รักรถจริงๆ ต้อง XM ครับ ผมว่ารถรุ่นนี้ อนาคตจะมีค่ามาก ขอให้ดูแล รักษาดีๆ นะครับ

ที่ไม่สนับสนุน Celerio ไม่ใช่อะไรหรอกครับ กลัวตรงผ่อนนี้ละ :D

Re: Citroen Xm 2.0 16V กับ Suzuki Celerio ตัวล่างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 23:37:24 »

คันนี้ พวงมาลัย สอง หรือ สี่ก้านครับ

กระจกมองข้างเป็นสีดำพับไม่ได้ หรือเป็นแบบสีเดียวกับตัวรถครับ

รถสีอะไรนะครับ ขอดูภาพได้ไหมครับ อยากเห็น

เคยใช้ครับ ถ้าคิดว่า รักรถจริงๆ ต้อง XM ครับ ผมว่ารถรุ่นนี้ อนาคตจะมีค่ามาก ขอให้ดูแล รักษาดีๆ นะครับ

ที่ไม่สนับสนุน Celerio ไม่ใช่อะไรหรอกครับ กลัวตรงผ่อนนี้ละ :D

พวงมาลัย 4 ก้านครับ มี Multi Function กระจกสีเดียวกับตัวรถครับ รถสีม่วงมังคุดครับ รูปไม่ได้ถ่ายมาค้าบบ แต่ไปลองมาหลายรอบจนชอบมากๆ เลยครับ....เป็นรถโฉม ก่อนโฉมสุดท้ายของ XM ครับ รถปี 98 ครับ ไม่ใช่ โฉม 95 แน่นอนครับผม คอนโซน มันเป็นแบบมนๆ ใหม่ๆ แล้วอ่ะค้าบบ

ถ้าเป็นตัวเก่า มันเครื่อง 8 วาว เทอร์โบ ใจจริงอยากได้ตัวนั้นเหมือนกัน พยายามหาอยู่ครับ แต่ไม่มีเลยจริงๆ ที่เหลืออยู่คือ เขาเปลี่ยนเครื่องเป็น 16 วาว หมดแล้วครับ...

ที่จริงแล้วมีอีกตัวที่น่าสนใจคือตัว V6 ครับ แต่พอเปิดกระโปรงเท่านั้นล่ะ ไม่สู้เลยครับ แน่นไปหมด......

GreenG

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 23:40:59 »

พวงมาลัย 4 ก้านครับ มี Multi Function กระจกสีเดียวกับตัวรถครับ รถสีม่วงมังคุดครับ รูปไม่ได้ถ่ายมาค้าบบ แต่ไปลองมาหลายรอบจนชอบมากๆ เลยครับ....เป็นรถโฉม ก่อนโฉมสุดท้ายของ XM ครับ รถปี 98 ครับ ไม่ใช่ โฉม 95 แน่นอนครับผม คอนโซน มันเป็นแบบมนๆ ใหม่ๆ แล้วอ่ะค้าบบ

ถ้าเป็นตัวเก่า มันเครื่อง 8 วาว เทอร์โบ ใจจริงอยากได้ตัวนั้นเหมือนกัน พยายามหาอยู่ครับ แต่ไม่มีเลยจริงๆ ที่เหลืออยู่คือ เขาเปลี่ยนเครื่องเป็น 16 วาว หมดแล้วครับ...

ที่จริงแล้วมีอีกตัวที่น่าสนใจคือตัว V6 ครับ แต่พอเปิดกระโปรงเท่านั้นล่ะ ไม่สู้เลยครับ แน่นไปหมด......

ว้าว งั้นรีบเอาเลยครับ ราคาต่อลงอีกได้ จะดีมาก แต่จริงๆ ราคานี้ถูกมากเเล้วครับ

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 08:18:19 »
ง่าย+สบายใจ ไม่ต้องคอยซ้อมนู้นนี่นั้นตามประสา Citroen แนะนำให้ออกสวิฟท์ดีที่สุดคับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 08:32:48 »
ผมว่าถ้าคุณดูแล BX ไม่ไหว XM นี่ค่าดูแลมากกว่า BX แน่ๆ
เคยเข้าไปอ่านในคลับซีตรองเมื่อหลายปีก่อน เห็นว่าตุ้มไฮดรอลิก เป็นตัวที่น่ากลัวที่สุดของเจ้า XM และตอนโน้นราคาทั้งชุดอยู่ที่ราวๆ 50,000 บาท
แต่ถ้ามีอู่ซีตรองคู่ใจ และสามารถเพิ่มงบบูรณะรถได้สัก 1 แสน ผมว่า XM น่าจะตอบโจทย์ จขกท ได้ดีกว่าในเรื่องคุณภาพการขับขี่

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 11:05:51 »
เชียร์ซีตรองนะครับ ถ้าหาอู่ที่ทำซีตรองได้บวกกับแหล่งอะไหล่เล่นไปเลยครับซีตรองรถดีจริงๆแต่เสียตรงซ่อมนี่แหละ หรือถ้าไม่ไหวก็ออกรถป้ายแดงเถอะแต่ผมว่าเพิ่มงบไปหาสวิฟ ยาริส มาร์ช มิราจ จะดีกว่าครับคุ้มกว่า

ออฟไลน์ nithiyod

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 11:13:28 »
ถ้าซ่อมช่วงล่าง xm เองได้ก็น่าซื้อครับ

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 12:24:00 »
ถ้าดูแล bx ไม่ไหว xm ให้เลิกคิดครับ เบ้าโช๊คข้างละ 26,000  บาท อะไหล่มือสองหายากมากกว่ารุ่นอื่นๆ c5 หรือ xantia ยังน่าเล่นกว่าเยอะครับ ผมใช้ XM มาแล้ว2คันทั้ง 8v และ turbo ขนาดผมไม่ได้เป็นลูกจ้างใครอยู่บ้านซะส่วนใหญ่เวลามีเยอะแยะยังปล่อยไปเลยนะ คือมันไม่คุ้มกับเวลาและเงินที่ลงทุน ยิ่งคุณยังเรียนหนังสืออยู่พาลจะเข้าเรียนไม่ทันนะ มือดำเล็บดำเพราะน้ำมันด้วยเวลาเข้าด้ายเข้าเข็มสาวๆจะงงเอานะ.....from ผู้เฒ่าจ่าโท

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 13:37:44 »
พี่ชายของผมเคยใช้ XM ครับ
พี่ชายผมชื่นชอบช่วงล่างและเบรกของซีตรองมาก
มันนุ่มสบาย และเกาะถนนดีมาก พี่รักมันมาก
แม้รถคันใหม่ที่ใช้จะดี หรือ ทันสมัยกว่าเพียงไร
แต่ก็ไม่มีวันจะแสดงเอกลักษณ์เฉพาะตัวแบบซีตรองได้เลย
ไม่ต้องมาเทียบถึงขั้น XM ครับ ทำให้ได้เทียบกับ XANTIA ยังยากเลย

แต่จนแล้ว จนรอดก็ต้องเป็นไปตามธรรมชาติ
ทุกสิ่งย่อมมีเสื่อมไปตามกาล
ความไม่สะดวกในการดูแลหลายอย่างที่เพิ่มขึ้น
ก็ต้องถึงวันลาจากกันครับ  :)

GreenG

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 15:50:18 »
พี่ชายของผมเคยใช้ XM ครับ
พี่ชายผมชื่นชอบช่วงล่างและเบรกของซีตรองมาก
มันนุ่มสบาย และเกาะถนนดีมาก พี่รักมันมาก
แม้รถคันใหม่ที่ใช้จะดี หรือ ทันสมัยกว่าเพียงไร
แต่ก็ไม่มีวันจะแสดงเอกลักษณ์เฉพาะตัวแบบซีตรองได้เลย
ไม่ต้องมาเทียบถึงขั้น XM ครับ ทำให้ได้เทียบกับ XANTIA ยังยากเลย

แต่จนแล้ว จนรอดก็ต้องเป็นไปตามธรรมชาติ
ทุกสิ่งย่อมมีเสื่อมไปตามกาล
ความไม่สะดวกในการดูแลหลายอย่างที่เพิ่มขึ้น
ก็ต้องถึงวันลาจากกันครับ  :)
+1 ครับ :D

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 16:21:27 »
ถ้าดูแล bx ไม่ไหว xm ให้เลิกคิดครับ เบ้าโช๊คข้างละ 26,000  บาท อะไหล่มือสองหายากมากกว่ารุ่นอื่นๆ c5 หรือ xantia ยังน่าเล่นกว่าเยอะครับ ผมใช้ XM มาแล้ว2คันทั้ง 8v และ turbo ขนาดผมไม่ได้เป็นลูกจ้างใครอยู่บ้านซะส่วนใหญ่เวลามีเยอะแยะยังปล่อยไปเลยนะ คือมันไม่คุ้มกับเวลาและเงินที่ลงทุน ยิ่งคุณยังเรียนหนังสืออยู่พาลจะเข้าเรียนไม่ทันนะ มือดำเล็บดำเพราะน้ำมันด้วยเวลาเข้าด้ายเข้าเข็มสาวๆจะงงเอานะ.....from ผู้เฒ่าจ่าโท

เจอละผู้ใช้ตัวจริง เอผมจำผิดแหงมเลย ที่บอกว่าตุ้มไฮดรอลิกแพง จำได้ละเบ้าโช้คนี่แหละ

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 16:43:05 »
ผมว่าคุณมุ่งหน้าไปซูซูกิแบบไม่ต้องพะวงเลย แล้วเอาเวลาไปทำอย่างอื่นที่ดีกว่าการมานั่งซ่อมรถ(จากคนที่ครั้งหนึ่งใช้ซีตรอง)

ออฟไลน์ Kubota

• Full Member
    • .
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 18:57:13 »
รถญี่ปุ่นมือสองครับ  ;D

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 20:20:35 »
ถ้าชอบรถดี เกาะถนน ยุคใหม่ ซ่อมได้ ผมเคยเห็นOptra 1.8LT ราคาแสนห้า ส่วนมากประมาณนี้,  ราคานี้ ความใหม่ คุณภาพ ผมว่าในตลาดมือสองแบรนด์อื่นหายาก

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 21:57:39 »
เอาจริงๆผมอยากแนะนำ saab 9-5 turbo นะครับเกินงบมานิดนึง  แต่ได้รถที่คุ้มค่าเกินเงินมากๆ หรือไม่ก็saab รุ่นอื่นๆ อู่นอกก็มีเยอะครับ ไม่ก็แนะนำเป็น mazda lantis 2.0 V6 ครับ ไม่ค่อยจุกจิก แต่ซดน้ำมันพอตัว แต่การขับขี่นั้นผมว่าจัดอยู่ในระดับดีมากนะครับ ทั้งเบรคช่วงล่างและเครื่อง ครบมากๆครับ เสียงเครื่องก็หวานหูมากด้วย :D

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 23:06:12 »

คันในภาพ สวยมากเลยครับ :) ส่วนเรื่องดูแล BX ไม่ไหว เพราะได้ซากมาแล้วปั่นไม่ขึ้นเลยครับผม  แฮๆ เรื่องเบ้าโช๊คที่ว่า เช็คเรียบร้อยครับ เจ้าของเก่ามีของเทียบ (เอาตัวเก่าไปบิ้วใหม่มาครับ) ติดมาให้ 4 ตัวครับ แล้วก็มีอะไหล่แถมมาอีกนิดหน่อย กลัวที่สุดคือ เสียก่อนไปเรียนนี้ล่ะครับ มือดำไม่ว่า สวยๆ เรื่องรอง เพราะยังไง ผมเชื่อว่าเขาต้องมอง รถประหลาดอย่าง Xm มากกว่า Jazz แต่งซิ่งแน่นอนครับ ฮ่าๆๆๆๆ xantia ไป ลองมาแล้วครับราคาก็พอๆ กันเลย แต่ผมว่า xm มันขับสบายกว่าอ่ะครับ คันใหญ่ แอร?หลัง ชอบตรงนี้เลยครับ  ไว้มีโอกาสผมขอ Inbox ไปคุยหน่อยนะครับ :)  ขอโทษที่อาจจะพิมพ์ผิดบ้าง เล่นใน โทรศัพท์ครับผม :)

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 23:09:12 »
เอาจริงๆผมอยากแนะนำ saab 9-5 turbo นะครับเกินงบมานิดนึง  แต่ได้รถที่คุ้มค่าเกินเงินมากๆ หรือไม่ก็saab รุ่นอื่นๆ อู่นอกก็มีเยอะครับ ไม่ก็แนะนำเป็น mazda lantis 2.0 V6 ครับ ไม่ค่อยจุกจิก แต่ซดน้ำมันพอตัว แต่การขับขี่นั้นผมว่าจัดอยู่ในระดับดีมากนะครับ ทั้งเบรคช่วงล่างและเครื่อง ครบมากๆครับ เสียงเครื่องก็หวานหูมากด้วย :D

saab ชอบตัวที่เป็ร 3 ประตู น่ะครับ กับ 9000cd ครับ แต่เรื่องอะไหล่ยังไม่เคยสัมผัสมันเลย...แฮๆ  เลยยังไม่แน่ใจว่า อนาคตเขาจะเป็นอย่าวไรบ้างครับ ขอบคุณพี่มากๆ เลยครับที่แนะนำมา เดี๋ยวต้องลองไปสืบๆ ดูหน่อยแล้วว แต่ใจยังไป xm อยู่เลยครับ ฮ่าๆๆๆ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 00:15:39 »
งบประมานนี้เป็นผมหา e36  เรื่องอะไหล่สบายกว่าเยอะ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 04:19:32 »
ดูมือสองญี่ปุ่นธรรมดาๆมั้ยครับ
H.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 19:57:33 »
ดูมือสองญี่ปุ่นธรรมดาๆมั้ยครับ

ฮ่าๆๆๆ เพราะญี่ปุ่นมันธรรมดาอ่ะครับพี่ เลยไม่มองเลยค้าบบบ แฮๆ ขอโทษค้าบบ ที่ตอบแบบนี้ แต่ผมชอบอะไรที่มันยากๆ หน่อยอ่ะครับ....และไม่ชอบรถที่มันเหมือนๆ กันไปหมดในท้องตลาดอ่ะครับ แฮๆ แบบว่า เรามาคันเดียว ต้องเด็ดไปเลย....ที่จริงผมมองหลงไปถึง DS เลยครับ แต่ว่า...ไม่น่ารอด ณ ตอนนี้ ถ้าอนาคตีโอกาส.....ก็จะพามาให้ได้ครับผม  ;D