ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำร้านติดแก๊ส ผมที เอาแบบติดครั้งเดียวจบ  (อ่าน 8754 ครั้ง)

ออฟไลน์ suanlen

• Newbie
  • *
Vios 2009 วิ่งมาแล้ว 201500km. อยากจะนำไปติดแก๊ส lpg  ไว้สำหรับวิ่งทางไกล แต่ไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับอู่หรือร้านติดตั้ง กว่าไม่จบง่ายๆๆ
ช่วยแนะนำหน่อยครับ
1. ร้านไหนดีครับ ติดครั้งเดียวจบ มีบริการดีๆๆ มีโปรโมชั่นดีๆๆ
2. ติดถังแบบไหนดีกว่ากันและกี่ลิตรที่เหมาะสม ปลอดภัยและใช้งานคุ้มค่ากว่ากัน (แต่รถผม ล้ออะไหล่ไม่มีนะครัช)
3.ยี้ห้ออะไรดีครับ. ติดระบบหรือ level ไหนดี.  ราคาประมาณ?
4.หัวจุกเติมแก๊วควรวางไว้ที่ตำแหน่งไหนของรถดีครับ
5.ก่อนติดต้องให้เขาเช็คอะไรบาง ว่าควรเปลี่ยนหรือไม (น้ำมันเครื่อง เกียร์  แผ่นกรองน้ำมันเกียร์ วาวล์ ลูกสูบ)
6. หลังติดวิธีเช็คว่าติดมาแล้วดีจริง เช็คได้ิย่างไรครับ?
7. การดูแลหลังติดแก๊ส?

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

• Hero Member
ขอข้อมูลเพิ่มเติมสำหรับๆให้เพื่อนๆแนะนำได้ครบถ้วนหน่อยนะครับ
ปกติพักอาศัยอยู่แถวไหนครับหรือสถานที่ทำงานที่ใช้รถเป็นประจำอยู่ละแวกไหน
เพราะจะได้สะดวกเวลา ติดตั้ง/ตรวจเช็คบำรุงรักษาแก๊สหน่ะครับ
ซึ่งส่วนตัวผมเองให้ความสำคัญมากกับความชำนาญและการดูแลของช่างที่มั่นใจได้นะครับ

"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออนไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
ถ้าอยู่แถวฝั่งธนจะแนะนำร้านแถวเพชรเกษมให้ครับ

ร้านนี้ติดให้วีออสที่บ้านเหมือนกันครับ จะแสนโลแล้ว (3 ปีละครับวิ่งน้อย)
อัตตราเร่งปู๊ดปาด สงสัยจูนหนา อัตราสิ้นเปลืองกิโลละบาทกว่า เพราะขับโหดมากครับ
ออกตัวนี่เรียกได้ว่า เกิน 3 พันรอบ ขนาดขับน้ำมัน ทางไกลยาวๆ ราชพฤกษ สาย 5 ผมซัดมา
13 กิโลลิตรกลาง จะพยายามสื่อว่ามันประหยัดลงเยอะเลยขนาดขับแบบโหดๆ
3 ปีละยังไม่มีปัญหาใดๆ เลย ติดเป็นถึงแคปซูน กี่ลิตรไม่แน่ใจ แต่ถังนึงขับเนียนๆ
ไป ตจว ได้ 600 โลเลย แต่ส่วนมากรถคันนี้เอาไว้ขับไปติดในเมืองครับ
วิ่งทางไกลบ้างตามโอกาศ

มาเข้าเรื่องก่อนครับ ร้านดูเป็นร้านไม่ใหญ่โต แต่เจ้าของบริการดีมากๆ เพราะเจ้าของจูนเองติดเองเช่นกัน
เพราะฉะนั้นมั่นใจในระดับนึงว่าไม่ชุ้ยครับ ผมจำชื่อร้านไม่ได้แต่ถ้าสนใจ เดี่ยวไปหามาลงใหัครับ

เพิ่มเติมครับ G Auto gas 084 678 7539
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2014, 14:52:37 โดย อีกนิดก็แรง »

ออฟไลน์ THEKHAM

Vios 2009 วิ่งมาแล้ว 201500km. อยากจะนำไปติดแก๊ส lpg  ไว้สำหรับวิ่งทางไกล แต่ไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับอู่หรือร้านติดตั้ง กว่าไม่จบง่ายๆๆ
ช่วยแนะนำหน่อยครับ
1. ร้านไหนดีครับ ติดครั้งเดียวจบ มีบริการดีๆๆ มีโปรโมชั่นดีๆๆ
- ผมไม่แน่ใจว่าเจ้าของกระทู้อยู่แถวไหนนะครับ ถ้าย่านพระราม 2 แนะนำร้านแถวมหาชัย-กระทุ่มแบน ครับ
ชื่อร้านภาษาไทยว่าร้าน Cat Pig ออโต้แก็สครับ ร้านนี้มีโปรโมชั่นประจำเกือบทุกเดือน งานสวย เนียน
รับแก้งานจากที่อื่นด้วย ผมก็พึ่งไปใช้บริการติดตั้งมาครับ

2. ติดถังแบบไหนดีกว่ากันและกี่ลิตรที่เหมาะสม ปลอดภัยและใช้งานคุ้มค่ากว่ากัน (แต่รถผม ล้ออะไหล่ไม่มีนะครัช)
แล้วแต่เลยครับ ถ้าใช้สอบพื้นที่ด้านหลังเยอะก็โดนัทครับ ถ้าไม่ค่อยจุไรก็แคปซูล

3.ยี้ห้ออะไรดีครับ. ติดระบบหรือ level ไหนดี.  ราคาประมาณ?
ผมว่ารถอย่างวิออสจบง่ายมาก แบบ 2 หมื่นนิดๆ ก็พอ

4.หัวจุกเติมแก๊วควรวางไว้ที่ตำแหน่งไหนของรถดีครับ
จุกเติมเห็นตำแหน่งส่วนใหญ่ก็ซ้ายล่างของรถนะครับ

5.ก่อนติดต้องให้เขาเช็คอะไรบาง ว่าควรเปลี่ยนหรือไม (น้ำมันเครื่อง เกียร์  แผ่นกรองน้ำมันเกียร์ วาวล์ ลูกสูบ)
น้ำมันเครื่องถ้าก่อนติด เปลี่ยนถ่ายทุก 10,000 กม. ถ้าติดแก๊สแล้วควรย่นระยะถ่ายให้สั้นลงครับ และควรใช้เกรดดีๆหน่อย
พวกสังเคราะห์แท้ไปเลยครับ ส่วนเกียร์เปลี่ยนตามปกติครับ ไม่มีผล
เรื่องวาวล์ ลูกสูบ ส่วนใหญ่รถที่ติดแก๊สต้องเข้าเช็ควาวล์ หลังจากใช้งานไปแล้ว 40,000-60,000 กม. ครับ
*เสริม*ตรวจน้ำในหม้อน้ำให้ถี่ขึ้นครับ
**หัวเทียน40,000 กม. เปลี่ยนทีครับ

6. หลังติดวิธีเช็คว่าติดมาแล้วดีจริง เช็คได้ิย่างไรครับ?
ร้านที่ผมแนะนำไป หลังติดตั้งจะจูนวิ่งบนถนน และใช้เครื่องมือตรวจสอบ
การรั่วต่างๆ ครับ ก่อนปล่อยรถให้ลูกค้าครับ เจ้าของจูนเอง และหลังรับรถ
ใช้งานจบ ไม่มีอาการผิดปกติ เข้าตรวจเช็ตตอน 10,000 โลขึ้นไปเลยครับ
7. การดูแลหลังติดแก๊ส?
อย่างที่ผมบอกในข้อ 5 ครับ ไม่มีอะไรน่ากลัวครับ
แค่มีเพิ่มเติม การเปลี่ยนกรองแก๊ส ปรับจูนนิดหน่อย ซึ่งจะมีระบุในคู่มือครับ

ออฟไลน์ pee1818

เครื่องรถตอนนี้ยังสมบูรณ์ดีอยู่ไหมครับ ถ้าไม่สมบูรณืแนะนำให้ไปทำก่อนจะติดนะครับเพราะรถวิ่งมาสองแสนโลแล้ว

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

ก่อนติดสภาพรถต้องสมบูรณ์พร้อมนะครับ ถ้ามีปัญหาหลังติดอาจจะโทษแก๊สได้ครับ
อาการบางอย่างใช้น้ำมันอาจจะไม่ชัดเจน พอมาใช้แก๊สอาการจะออกทันที เช่นหัวเทียน คอยล์จุดระเบิด ที่มันเสื่อมสภาพไปแล้วครับผม

ร้านเอาที่ไม่ไกลจากบ้าน เซอร์วิสสะดวกเพราะรถวิ่งมาเยอะแล้ว ถ้าครั้งเดียวจบถือว่าโชคดีแต่บางทีมันต้องมีการปรับตั้งค่าบ้าง เช็คการทำงานบ้าง จะให้ติดทีเดียวไม่ต้องไปเช็คอะไรเลยเป็นไปไม่ได้ครับผม

ขอให้เจอร้านดีๆ ครับ

ออฟไลน์ tvm

รถโตโยต้า ไม่ค่อยน่าห่วงนะครับ ถ้าเจออู่ที่ติดมาตรฐาน จบแน่นอนครับ
แต่อย่างที่เพื่อนๆ แนะนำ รถวิ่งมาพอสมควรแล้ว ก่อนติดแก้ส เอาไปตรวจเช็กซ่อมบำรุงให้ระบบเครื่องสมบูรณ์ก่อนแล้วไปติดนะครับ
สำหรับอู่ ลองอ่านๆ ในเว็บรถฯ เช่น วีออส อัลติส มีข้อมูลเพียบครับ

ส่วนของผม ติดที่ อู่ชื่อดังแถวเมืองทอง ครับ ช่างชื่อเป็นตัวอักษรภาษาอังกฤษ (บอกแค่นี้น่าจะหาได้เองไม่ยากนะครับ)
ที่ติดมาก็ใช้งานได้ดีครับ เพิ่งเข้าไปเช็กสี่หมื่นมาหลังจากติดไปเมื่อเกือบสองปีก่อนครับ

ออฟไลน์ groovy

• Full Member
ลองร้านดังแถวแจ้งวัฒนะ หาในกูเกิลดู ร้านนี้จะถนัดโตโยต้า เจ้าของร้านจะเป็นช่างโตโยต้าด้วยครับ ;D

ออฟไลน์ YAmodels

ถ้าอู่ไหนติดแก๊สโตโยต้าแล้วไม่จบนี่ปิดอู่ดีกว่ามั้ย ;D
ส่วนตัวผม ผมเลือกยี่ห้อแก๊สที่เราสนใจ แล้วหาอู่ติดตั้งที่ติดตั้งยี่ห้อนั้นได้ดีงานเนียนๆ

ผมเชื่อว่าถ้าติดตั้งได้ดีแต่จูนห่วย ยังหาคนจูนใหม่ได้
แต่ถ้าติดตั้งไม่ดีตั้งแต่ต้นแล้วจะให้เทพมาจูน คงไม่ได้ดีซักเท่าไหร่
หรือจะแก้งานติดตั้ง คงไม่มีอู่ไหนอยากจะแก้ให้ ถ้าแก้ให้ก็ต้องคิดราคาให้คุ้มกับเวลาที่ต้องมาแก้

ออฟไลน์ suanlen

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

สำหรับการเช็คสภาพรถก่อนติดแก๊ส  ควรเช็คที่ไหน เช็คอะไรบ้าง

มีอู่แนะนำไม่ครับ 

ออฟไลน์ elite

• Full Member
ถ้าอยู่ นนทบุรี มี2อู่แนะนำครับ ช่างเจกับช่างกบ หาในgoogleได้เลย ติดแล้วจบใช้ชิลๆ ส่วนเรื่องเช็คสภาพเครื่องว่าพร้อมหรือไม่ก็ไปที่อู่เขาได้เลยครับ

ออฟไลน์ ceberos

พระราม2 ใกล้ๆก็ช่างอาร์ต หาไม่ยากแถวๆเส้นบางบอนที่จะออกพระราม2

ก่อนติดก็ควรจะเช็คกำลังอัดแต่ละสูบเพื่อความสมบูรณ์ของเครื่อง 

ถามว่าอู่ไหนติดแล้วจบ วีออสมันคือ ครู ของช่างติดแก๊สนะครับต้องจบทุกคนอยู่แล้ว  แต่ทีนี้เราก็จะมาถามต่อว่า จะเอาวิ่งได้ หรือวิ่งดี  ผมติดกับช่างวัฒน์ตอนนี้แกย้ายไปอยู่แถวพระยาสุเรน32 เสิร์จดูครับว่าแกติด Cruze ที่ว่ายาก Proton ที่ว่าลำบากมากี่คัน ผมเลยเลือกช่างคนนี้ แค่คิดว่ารถวุ่นวายแบบนี้ยังติดได้ รถผมaltis 2011 ทำไมจะทำดีไม่ได้

หลังจากเลือกอู่ได้เราก็ต้องมานั่งคิดต่อว่าเวลา MA มันลำบากกับเราแค่ไหนครับ ไกลหรือไม่ ?  ผมไม่รู้ว่าอู่ไหนเป็นยังไงแต่รู้แค่ว่าอู่ที่ผมติดรถลูกค้าเสียสุวรรณภูมิแกขับรถตัวเองไปหาแล้วให้กุญแจรถตัวเองกับลูกค้าขับกลับบ้านแกจะรอรถลากที่เสียของลูกค้ากลับมาอู่และเช็คดูให้ แค่นี้ผมก็ตอบได้อย่างมั่นใจแล้วครับว่าเลือกคนไม่ผิด  ;D

ออฟไลน์ kimhun55

• Newbie
  • *
หลังการขายดี ก็ ราคามาตรฐาน ช่างเก่ง  อู่มีแทบทุก จังหวัด ก็ AG ครับ รถผมติด 1 แม่ น้อง 1 ไม่มีปัญหา ช่างเอาใจใส่ดี

ออฟไลน์ ID-4

• Jr. Member
  • **
วีออส ติดร้านไหนก็จบนะครับ มันง่ายมาก หาร้านที่ติดให้สวยๆ บริการดี ก็แล้วกันครับ

ส่วนรถผม ติดกับช่างวัฒน์ อยู่รามอินทรา 109 บ้านอยู่ห่างร้านแก 100 กว่ากิโล รถที่บ้าน แกติดให้หมด
ผมว่า แกใจกว้าง ใจใหญ่ ใจถึงดีครับ แกเห็นลูกค้าเก่า ดีกว่าลูกค้าใหม่ รถผมที่ติดกับแก เสร็จดึกมาก แกให้เอา CRV ของแกกลับบ้านได้เลย