ผู้เขียน หัวข้อ: เครียดเรื่องท่อมากครับ vios 07 at  (อ่าน 25271 ครั้ง)

ออฟไลน์ nongaid

• Newbie
  • *
เครียดเรื่องท่อมากครับ vios 07 at
« เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 21:34:20 »
ผมไปเปลี่ยนปลายมา แบบ ทรง js ใส้เยื้อง เดินท่อเลส 16 นิ้ว ถึงแปลน โดยเอาพักเดิมเก็บไว้บ้าน ตอนนี้ถ้าผมขับคนเดียวมันก็เร่งดี ต้นดี แต่พอนั่ง 4-5 คน มัน้หมือนจะอืด โดยผมไม่ได้สังเกตุก่อนเปลี่ยนว่ามันอืดไหม เลยมีคำถามจะถามเซียนทั้งหลาย

1. ท่อปลายเยื้อง ของผม มันทำให้ต้นหายไหม ปลายหดไหม
2. มีคนบอกให้ไปใส่พักกลางใส่เกลียวเพิ่ม อันนี้ดีไหมจะทำให้หนักกว่าเดิมไหม
3. ถอดปลายเยื้องขายทิ้งใส่เดิมๆดีกว่าไหม

เครียดมา หลายวันเพิ่งเปลี่ยนมาไม่ถึงเดือนเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2014, 21:41:20 โดย nongaid »

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Re: เครียดเรื่องท่อมากครับ vios 07 at
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 21:49:52 »
1. ผมไม่รู้ว่าคุณใส่ท่อเจ้าไหนสูตรไหนมา เลยบอกไม่ได้ ลองไปหารถปีเดียวกันแบบที่ใส่ท่อเดิมๆแล้ววิ่งเทียบดูก็ได้ ถ้าหาไม่ได้แล้วจริงจังมาก ก็ทำทีไปเต้นมือ2 แล้วบอกสนใจ ขอลองรุ่นนี้ดู แล้วบอกจะกลับไปพิจารณา อย่าขับวีออสไปล่ะ นั่งแท็กซี่ไปได้ยิ่งดี

2. มีคนบอกผมมา ค่อนข้างน่าเชื่อถือได้ 1nz พักกลางเปลี่ยนแล้วห่วยลง(หมายถึงเดิมๆดีที่สุด) แต่ยาริส 1.2 ดีขึ้น

3. ลองข้อ 1 แล้วค่อยตัดสินใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2014, 21:51:47 โดย Alcatraz »

• Newbie
  • *
Re: เครียดเรื่องท่อมากครับ vios 07 at
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 22:02:34 »
1. ผมไม่รู้ว่าคุณใส่ท่อเจ้าไหนสูตรไหนมา เลยบอกไม่ได้ ลองไปหารถปีเดียวกันแบบที่ใส่ท่อเดิมๆแล้ววิ่งเทียบดูก็ได้ ถ้าหาไม่ได้แล้วจริงจังมาก ก็ทำทีไปเต้นมือ2 แล้วบอกสนใจ ขอลองรุ่นนี้ดู แล้วบอกจะกลับไปพิจารณา อย่าขับวีออสไปล่ะ นั่งแท็กซี่ไปได้ยิ่งดี

2. มีคนบอกผมมา ค่อนข้างน่าเชื่อถือได้ 1nz พักกลางเปลี่ยนแล้วห่วยลง(หมายถึงเดิมๆดีที่สุด) แต่ยาริส 1.2 ดีขึ้น

ถ้าผมจะขายรบกวนขอคำแนะนำในการตั้งราคาหน่อยครับ แล้วจะไปตั้งขายได้ที่ไหนครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 22:12:48 »

ถ้าผมจะขายรบกวนขอคำแนะนำในการตั้งราคาหน่อยครับ แล้วจะไปตั้งขายได้ที่ไหนครับ

ขายอะไร !!! ท่อหรอครับ ยังไม่ทันลองเลย

เรื่องราคาผมไม่รู้จริงๆ ราคาที่คุณเปลี่ยนมายังไม่รู้เลย แต่ถ้าถามว่าขายที่ไหน ลองเซิซหากรุป ระเบิดของซิ่ง ใน fb ดูครับ

ออฟไลน์ กัสสึ...

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 22:48:10 »
เปลี่ยนพักกลางหรือไม่ก็เฮดเดอร์น่าจะดีขึ้นนะครับ ของผมเปลี่ยนกลาง+ปลายน่าจะยี่ห้อfujiอะไรซักอย่าง แล้วเหมือนจะอืดเลยเปลี่ยนเฮดเดอร์ด้วยสรุปดีขึ้นครับ ^^

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 23:06:07 »
เอางี้นะครับ รถผม Vios ปี '02 ลงโบบูส 0.4 บาร์ 0-100 นั่ง 2 คนเปิดแอร์ได้ประมาณ 8.X ปลายๆวิครับ

แต่ๆ ไอ้ตัวเลขข้างบนนะครับ ถ้านั่งกัน 4 คนนี่วอดวายหมด เรี่ยวแรงไม่รู้หายไปไหนหมดเหมือนกันนะ ยิ่งมีสัมภาระด้านหลังเยอะๆด้วยนี้เลิกคิดไปเลยครับ

ผมเข้าใจว่าน่าจะเป็นที่ CC รถมันน้อยด้วยล่ะครับ รถ 1500 วิ่ง 4 คนส่วนใหญ่จะอืดหมดครับ ตามที่เคยเจอนะครับ

กับอีกคัน Volvo S80 ของพ่อ นั่งกี่คน มันก็ยังมีเรี่ยวแรงเหมือนเดิมครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 23:33:31 »
สาเหตุมาจากที่แรงดันปลายท่อมันโล่งไปรึเปล่าครับ ผมเคยลองใส่ท่อไส้ตรง เกียร์ at เสียงเครื่องโล่งขึ้น รอบเร็วกว่าเดิมแต่อัตราเร่งตกหมดเลย คือช้าจนรู้สึกได้ ต้องไปหาไส้ย้อนมาใส่ ถ้าเกียร์ mt ไม่เป็นครับ

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 23:51:52 »
นั่ง 4-5 คนแล้วอืดผมว่าไม่เกี่ยวกับท่อนะ รถทั่วไปก็อืดครับ civic fd ผมนั่ง 5-6 คนอืดมาก แถม เบรคไม่ค่อยจะอยู่อีก
1-2 คนวิ่งฉิวเหมือนเดิม เปลี่ยนแค่ปลายไม่ได้มีผลอะไรมากมายนะครับผมว่า (ถ้าไม่โล่งเกินไป)
เกียร at ใส่เกลียว กะ เยื้อง ก็ถูกแล้วนะครับ  ตามพี่ด้านบนครับ ลองไปหาเทสเดิมๆก่อนเปลี่ยนดูครับ
ต้องหาล้อใกล้เคียงด้วยนะครับ เราขอบ 17 ไปลองขอบ 15 เดี๋ยวของเราอืด จะสงสัยท่ออีก อิๆ
 แต่ถ้าจุดประสงค์อยากได้วิ่งดีจริงๆควรต้องเปลี่ยนทั้งเส้นครับ

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 01:24:12 »
มีน้ำหนักเพิ่มขึ้น 200-320 โดยเฉลี่ยมันพุ่งแบบเดิมก็แปลกแล้วครับ นั่ง4-5 คนขับให้พอเหมาะจะดีกว่าครับแซงในจังหวะที่ชัวร์ เพราะคนที่มากับเราถ้าผลาดไปคงจะแย่และอยู่ในความทรงจำของเราไปอีกนาน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 03:18:55 »
ขอบคุณพี่ๆมากครับ สรุปคือผมคิดมากไป ถามอีกอย่างครับ ใส่ยูรีเทรนคล้ำสปริงจะช่วยให้เวลาคนนั่งแล้วท้ายไม่ตกมากหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 07:57:10 »
มีผลเล็กน้อย.....ลองสังเกตท่อที่ดี(ขับคนเดียว)  การไหลของความเร็วตีนปลายจะดี เริ่มวิ่งจากตำแหน่งเดิม เหยียบแบบเดิม สิ้นสุดจุดเดิม ความเร็วสูงสุดผิดกันเป็น 10 กม.ได้....  การจะใส่เฮดเดอร์ ทำท่อใหม่...ต้องคำนึงถึงไอเสียที่ออกมาด้วย  การระบายไอเสียดีไม่ใช่ว่าจะเพิ่มกำลังได้  ต้องถูกต้องต้องเหมาะสมกับตัวมันเองกำลังถึงจะได้สูงสุด  อย่างของคุณ ไอเสียระบายเร็วเกินไป  ไม่ดี....หากไอเสียอั้น ก็ไม่ดีเช่นกัน....ส่วนนั่งสามสี่คนมันรับน้ำหนักมากมันก็อืดลงตามโหลดที่เพิ่มขึ้นครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 09:07:10 »
มีผลเล็กน้อย.....ลองสังเกตท่อที่ดี(ขับคนเดียว)  การไหลของความเร็วตีนปลายจะดี เริ่มวิ่งจากตำแหน่งเดิม เหยียบแบบเดิม สิ้นสุดจุดเดิม ความเร็วสูงสุดผิดกันเป็น 10 กม.ได้....  การจะใส่เฮดเดอร์ ทำท่อใหม่...ต้องคำนึงถึงไอเสียที่ออกมาด้วย  การระบายไอเสียดีไม่ใช่ว่าจะเพิ่มกำลังได้  ต้องถูกต้องต้องเหมาะสมกับตัวมันเองกำลังถึงจะได้สูงสุด  อย่างของคุณ ไอเสียระบายเร็วเกินไป  ไม่ดี....หากไอเสียอั้น ก็ไม่ดีเช่นกัน....ส่วนนั่งสามสี่คนมันรับน้ำหนักมากมันก็อืดลงตามโหลดที่เพิ่มขึ้นครับ

สรุปผมควรเปลี่ยนใส่เดิมๆ ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Aggressor

• Jr. Member
  • **
  • Be CLASSIC
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 09:19:08 »
ตัวแปรสำคัญคือ"แรงบิด"นะผมว่า เป็นปกติของรถ NA ความจุน้อยๆ

ไม่น่าเกี่ยวกับท่อแล้วล่ะครับ น้ำหนักเพิ่มขึ้นเยอะขนาดนี้ท่ออะไรก็อืด
เว้นแต่เป็นรถ CC สูงๆหรือเครื่องมีแรงบิดเยอะอย่างกระบะรุ่นใหม่ๆก็จะมีผลน้อยลง

ส่วนยูริเทนที่ใส่ยัดไปในสปริงมันช่วยให้ท้ายห้อยน้อยลงนะ เวลาคนนั่งเยอะ
แต่เรื่องการขับขี่มันจะเพี้ยนไปรึเปล่าไม่รู้นะครับ เพราะเหมือนสปริงมันแข็งตายไป1ขด ยุบตัวไม่ได้เลย

ออฟไลน์ Rombax

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 09:55:15 »
เจ้าของกระทู้อย่าเพิ่งเครียดครับประเด็นอยู่ที่ เจ้าตัวพักปลายใบสั้นนี่แหละครับ มันอั้นไม่พอสำหรับ AT. ครับ ผมเคยใส่แล้ว ถอดไปแล้วครับ

แนะนำให้ใส่ จะเป็นทรงเดิมหรือทรงไหนก็ได้ครับ แต่เป็นใบยาวใส้เกียว เยื้อง วน ได้หมดครับ ลองดูครับ

ส่วนใบสั้นใส่ MT. น่าจะเหมาะกว่าครับ
ถ้ากล้าเดินออกนอกกรอบ ก็จะพบกับชีวิตใหม่

ออฟไลน์ tap-mzr

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 10:06:40 »
เห็นด้วยกับเรื่อง แรงบิดครับ กับ เรื่องหม้อสั้นครับ

บางทีการเปลี่ยนหม้อพักที่โล่งเกินไป อาจจะทำให้ แรงบิด ซึ่งเดิมที มีให้พอตามตัวรถ กลับหายไป

แนะนำให้ใส่แบบวนๆ หรือใส่ของเดิมจะดีขึ้นกว่าที่เป็นอยู่ครับ
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 12:33:34 »
คิดไม่ออก บอกไม่ถูก เครียดหนัก ใส่ของเดิม ดีสุด สำหรับรถระดับนี้น่ะ

ออฟไลน์ AutoPlace

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 17:09:59 »
อย่าเครียดครับ สวย....

ออฟไลน์ Spirit_P

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 02:57:15 »
ที่รถอืดคงเป็นเพราะคนนั่งเยอะนั่นแหละครับ เสียงท่อที่ดังขึ้นบอกถึงความอืดเพิ่มอีก ตอนไม่ใส่ท่อเครื่องอาจจะเร่งเท่ากัน แต่ไม่ได้ยิน....คิดจะแต่งรถ อย่าคิดมากเลยครับ มีทางออกเสมอ...มัวอ้างถึงแต่ของเดิมติดรถ คงไม่ได้แต่งกันพอดี

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 08:32:59 »
แรงบิดช่วงต้นหายไปครับ เลยทำให้เวลาบรรทุกน้ำหนักแล้วอัตราเร่งหดลง
เกียร์ at ด้วย เครื่องเดิม รถเดิม ท่อมันโล่งขึ้นครับ
เรื่องท่อเหมือนไม่มีอะไร แต่จริงๆ ปวดหัวมากมาย เอาจริงๆ คือรถเดิมก็ท่อเดิม
อยากสวยก็ท่อแต่งจากผู้ผลิตใหญ่ๆ แบบตรงรุ่นดีที่สุด จบทั้งสวย ทั้งเสียง ทั้งกำลังเครื่อง