ผู้เขียน หัวข้อ: ชักเริ่มชอบงานออกแบบโตโยต้าแล้ว!!  (อ่าน 14915 ครั้ง)

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: ชักเริ่มชอบงานออกแบบโตโยต้าแล้ว!!
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 21:40:04 »
Altis Vios Yaris สวยครับ ผมชอบ
ส่วน Fortuner กับ Camry ยังไม่ผ่านครับ

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
Re: ชักเริ่มชอบงานออกแบบโตโยต้าแล้ว!!
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 21:47:50 »
ผมก็อีกเสียงครับ รถโตโยต้าบางรุ่นตอนแรกมองแล้วไม่สวย แต่พอเห็นหลายๆ ครั้งกลับรู้สึกมันสวยดูลงตัวในแบบของมัน คงเป็นเพราะการออกแบบที่เรียบๆ ไม่หวือหวาเลยไม่โดนใจตั้งแต่เห็นแรกๆ

ออฟไลน์ cherubian

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 21:57:15 »
ของแบบนี้ผมว่าอยู่ที่ตาล้วนๆ ครับ
รถบางคันก็มีมุมที่สวยของมัน
อย่างแคมรี่โฉมปัจจุบันถ้ามองข้างๆ แค่ครึ่งคันหลังมันก็พอดูดี

ผมไม่ค่อยชอบโตโยต้า
แต่อัลติสใหม่ ยอมรับว่ามันสวยจริงๆ
ถึงจะคิดว่าเส้นสายมันขัดกันไปหมดแต่ก็มองทุกครั้งที่เจอ
ยาริสเคยคิดว่าเหมือนจะสวยแต่ทุกวันนี้มองว่าไม่สวยเลย
วีออสถ้ามองด้านข้างก็ดูดีอยู่ ยิ่งถ้าได้ล้อเต็มๆ + กดส่วนสูงให้พอดีนี่สวยเลย
(ไม่พูดถึงหน้าและท้ายนะ)

งานออกแบบโตโยต้าที่ผมชอบที่สุดคงเป็น แคมรี่โฉมที่แล้ว

ออฟไลน์ trumpetx

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 22:18:17 »
altis สวยมากกก

yaris vios พอไปวัดไปวาได้

camry ก็ดีนะ แต่ minor สวยจริงๆ

fortuner เอิ่่มมมมมมม

ว่ากันด้วยดีไซน์ล้วนๆ ไม่เอาอย่างอื่นมาเกี่ยว

แต่ถ้าพูดถึง fortuner ผมว่าก็น่าจะเป็นดีไซน์ PPV ยุคแรกเลยที่ทำให้มันขายดี

พอ มิสซู ทำ pajero sport ออกมา คนก็แห่ไปกันซื้อ อิซุซุ ทำ mu-7 ก็ได้นิดหน่อย แต่พอเป็น Mu-X แค่นั้นแหละ ยอดมาถล่ม (แต่ Mu-7 ก็ไม่เชิง ppv แต่น่าจะเป็น mid-suv มากกว่า)

ดูเหมือนว่า fortuner จะเป็นคนนำเทรน PPV ในยุคปัจจุบัน

ออฟไลน์ vigger

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 22:45:15 »
ตอนนี้ผมก็มองวีออสสวยกว่า ซิตี้ , อัสติสสวยกว่า ซีวิค เหมือนกันครับ
โดยเฉพาะอัลติส มีความรู้สึกว่าเส้นสายมันดูสปอตร์แต่ก็ยังแฝงไปด้วยบุคลิกแบบซีดานอยู่

วีออส ตอนแรกผมก็มองว่ามันไม่ค่อยสวยเลย กลางๆ เรียบๆเกินไป แต่พอเวลาผ่านไป
กลับดูลงตัวดี เส้นสายดูเป็นรถซีดาน ต่างจากซิตี้ที่เส้นสายดูรกเกิน หน้าทิ่ม ท้ายโด่งกว่ารุ่นที่แล้วอีก

+1 ด้วยครับ ผมว่า Vios มันดูคันใหญ่ดีอ่า

ออฟไลน์ Vitz

• The power of dreams
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 22:47:41 »
เห็นด้วยครับ ช่วงหลังๆนี่ผมเริ่มชอบการออกแบบภายนอกของแบรนTมากขึ้น ทั้งๆที่เมื่อก่อนเกลียดและเทใจไปให้แบรน H เต็มๆ คือแบรนTเขาสวยแบบเรียบๆง่ายๆเส้นสายด้านข้างธรรมดาๆไม่หวือหวาแบบmazda หรือnissanรุ่นใหม่ๆ ในทางกลับกันผมก็มองว่าแบรนHที่เคยชมว่าสวยทุกรุ่นตอนนี้คิดว่าไม่แล้ว civic เงี้ย หรือที่ไม่ชอบที่สุดก็น่าจะเป็น city'14 เพราะรู้สึกเส้นด้านข้างมันเยอะจนเกินไป ทำให้รถดูเชยไปเลยในสายตาผม แต่......ภายในของแบรนTยังเกลียดอยู่ ออกแบบมาได้เชยซะไม่มีหล่ะ 55+
.
.
.
.
.
.
แต่ถ้าจะให้ซื้อยังไงก็ไปแบรนอื่นอยู่ดี แบรนนี้ดีแค่0+คุณภาพการประกอบ+ถึกทน ที่เหลือก็..............
呵呵呵

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 22:50:27 »
ของแบบนี้มัน นนจต. ครับ

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 23:02:55 »
รุ่นใหม่ผมว่าผมชอบกว่ารุ่นเก่าๆนะ มองแล้วมันท้าทายดี ไม่ใช่ซ้ำซากๆน่าเบื่อ

Toyota ที่ชอบจนเสียเงินซื้อและเริ่มเข็ดคือ

1.Camry ACV30 2.4

อนุรักษ์นิยม และ ดูดีมีสกุลมาก ถ้าผู้หญิงมีอายุ ตีผมเป็นกระบัง แต่งหน้าเต็ม มีแบรนด์เนม นี่มันใช่เลย

2.Camry ตัวล่าสุด คนเกลียดเยอะแต่ผมว่าผมชอบนะ แต่ต้องเดิมๆสนิทนะ เพราะผมเกลียดรถยี่ปุ่นใส่พาร์ทแต่งมาก

3.Vios , Yaris โฉมล่าสุด

และที่เกลียดเข้าใส้ แค่มองยังไม่มองคือ Altis โฉมก่อนล่าสุด เกลียดทุกอย่าง ตั้งแต่ภายนอก ยันภายใน โดยเฉพาะภายใน สีวัสดุยังกับฝาปิดกระติกน้ำแข็ง  :'(
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 23:44:54 »
ถ้ายุคปัจจุบันชอบ  Altis  ครับ   ส่วน  camry  เหรอต้องเป็นตัว hybrid  นะถึงจะสวย(ด้านหน้าสวยแต่ด้านหลัง  ยังไม่โอเท่าไหร่อ่ะ)

ออฟไลน์ pisaa

• **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 07:44:57 »
 ::)  โต เป็นยี่ห้อแรกในใจสำหรับผมเลย

ที่ตัดทิ้งเป็นตัวเลือกแรก    ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Chanok

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 08:09:52 »
ส่วนตัวชอบตั้งแต่รุ่น ae แล้ว เพราะสมัยก่อนยังมีไม่กี่ยี่ห้อ
ตูดรถเห็นแล้วจำได้เลย
จากนั้นก็มาปิ๊งกับเจ้าแคมรี่ ไฮบริด รุ่นแรกนะ ดูกี่ทีก็หล่อมาก ตามดูตูดมาตลอด
มองอยู่พักใหญ่ พอเห็นตัวใหม่ออกมา รีบไปถอยตัวเก่าทันที อิอิ
ก็แคมรี่ไฮบริดตัวใหม่ ข้างนอกว่าแก่แล้ว ข้างในยิ่ง......
แต่ ตัว altis cng ตัวใหม่เนี่ย ข้างในดูไม่ได้เลย ทำไมไม่สวยได้ขนาดนั้น
(ว่ากันเฉพาะรูปลักษณ์ภายในและภายนอกนะ)

ออฟไลน์ @PPs

• **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 08:12:50 »
ออกแบบได้ดีขึ้นกว่ารุ่นก่อนๆ สวยขึ้นมากเลย

ออฟไลน์ ๒ มาตรฐาน..อิอิ

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 08:31:15 »
camry brid ภายนอกก็สวยดี แต่ภายในชรามาก

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 09:20:01 »
คิดเหมือนผมไหม ถ้าAltis2014 ทำภายในให้ลงตัวกว่านี้ พวงมาลัยวัสดุดีกว่านี้ ราคาลดลงมาสัก40,000หรือไม่ลดก็ได้แต่เพิ่ม VSC เข้าไป

มันจะเป็นปรากฏการณ์ที่สมบูรณ์แบบ

ตอนนี้ Toyota ภายนอกทำดีขึ้นนะครับ

แต่ภายในยังอิล๊องก๊องแก๊งไม่ดีขึ้นเท่าไหร่

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 09:39:35 »
ผมกลับมองว่าหลังๆโตโยต้ามันออกทะเล ไปทางจีนๆนะ ถ้าเอาภายนอกอย่างเดียวผมก็ยังยกให้มาสด้าเป็นหนึ่งครับ

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 16:44:06 »
แรกๆมันก็มองว่าไม่สวยสักรุ่น แต่พอมันออกมากันเยอะๆเริ่มชินตาก็ดูสวยไปเอง แต่ยังไงวีออสรุ่น2ผมก็ยังหามุมสวยของมันไม่เจอสักที ส่วนอัลติสตัวใหม่ยอมรับว่าสวยมากตั้งแต่เปิดตัว ไม่เหมือน2รุ่นก่อนต้องดูนานๆใจเย็นๆ

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 17:45:35 »
ผมว่าอันติสตัวใหม่นี่สวยดีเลยล่ะครับ. ดูตั้งใจออกแบบกันดีมีธีมการออบแบบที่ชัดเจน กว่ารุ่นที่แล้วที่มันสิ้นหวังมาก

แต่อารมณ์โดยรวมนี่ยังมีกลิ่นอายของงานออกแบบที่ออกมาจาก้องประชุมเยอะอยู่เหมือนกันแต่มีอิสระขึ้นกว่าตัวเดิม.   

ตัวเก่านี่อย่างกับว่าสุมหัวออกแบบกันบนโต๊ะประชุม เคาะออกมาว่าจะใส่อะไรตัดอะไรหัวโต๊ะตัดสิน

เลยออกมาหน้าเปนหมู

ตัวนี้เลยดูดีขึ้น กรรมการคงเปิดใจมากขึ้นตามใจdesignerมากขึ้น. แต่เปลี่ยนคอนโซลเถอะ สำหรับผมไม่ผ่าน

โดยเฉพาะนาฬิกา นี่ทำลายภาพรวมที่ไม่ค่อยโดนอยู่แล้วให้เปนรถกระบะไปเลย เอาออกเถอะ ปิดไปเลยก็ได้

นอกนั้นทำได้ดีครับ น่าซื้อ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 23:55:23 »
ผมว่าที่ผ่านและโดดเด่นสุดของ Toyota ในสายตาผมตอนนี้ก็ต้อง All New Corolla Altis เลยสวยจริงๆภายนอกติดอยู่แค่คอนโซลภายในนิดเดียว

ซึ่งตัวก่อนหน้านี้ผมก็ชอบนะดูลงตัวดี ส่วน Yaris กับ Camry ผมว่ายังไม่ค่อยเท่าไหร่มันเหมือนไม่สุดอ่ะ

ออฟไลน์ thchalerms

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 10:27:35 »
ส่วนตัว ผมชอบ นะ ดีไซน์ ..ของเค้า ผมว่า สวยดี เกือบทุก รุ่น ยกเว้น แคมรี่ ตัวปัจจุบัน ผมว่า ไม่สวย..
..แต่ หลังๆมา นี่ ไม่เอา แล้ว คับ พี่โต เพราะ เหตุผลเดียว เลย คือ ราคา กับ ตัวรถมันไม่ใช่คับ คือ ขายแพง เกิน คุณภาพ ตัวรถมากไป คับ..
..ถ้าผมจะซื้อใช้ส่วนตัว นะ ยี่ห้ออื่น มันน่าสน กว่า คับ..
.

เช่น 1.8 ตั้งราคาแพงกว่ามาสด้า3 2.0 

ไม่มีVSC แต่มาสด้า3มี

ช่วงล่างหลังเป็นคาน เจ้าอื่นเขาเป็น อิสระหมดมานานหลายชาติแล้ว

ฯลฯอีก ไปดูแล้วจะรู้ ชิมิ
เห็นด้วยครับ อย่างแรง ช่วงล่างโบราณและ พื้นๆ มาก ToYOTA

ออฟไลน์ WawaAOY

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 11:04:40 »
ติดเรื่องราคานะ toyoya
+- ไปมา มันแพงสุดเลย
แต่ถ้าการใช้งานด้านบริการนี้ยกให้

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 11:41:12 »
ในบรรดาโตโยต้าที่จำหน่ายในเมืองไทยทุกรุ่น
ผมมองแค่ Prius ที่ออกแบบได้สวยในภายนอก แต่ภายในไม่สวยอย่างแรง วัสดุก็รีไซเคิลเกินไป
ถ้าภายใน ผมชอบแคมรี่ อาจจะไม่ได้สวยที่สุดในคลาส แต่ก็เรียบๆ เน้นใช้งานง่าย

รุ่นที่สวยทั้งภายนอก และภายใน แบบเบ็ดเสร็จยังไม่เจอซักกะรุ่นครับ มีแต่ขาด กับเกิน

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 16:10:58 »
สมัยรุ่นพ่อผม Toyota ทุกคันในบ้านครับ

สมัยรุ่นผม ไม่เหลือสักคัน หุหุหุ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 17:47:59 »
ความสวยกระปริดกระปรอย

ยุคนี้ผมมองว่าออกแบบสวยคือ Mazda ครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 23:55:43 »
ให้ตายสิ ตั้งแต่ปี 2000 มานอกจาก Vios ตัวแรก ผมไม่เคยเห็นว่า Toyota ออกแนวมาได้สวยซักคันเลย 86 ก็ยังไม่สวยบาดเลย

สวยสุดๆในยุคนี้ผมให้ mazda และสวยอมตะเหมาะกับจะเป็นเรโทรยุคต่อไป ผมว่าสวิฟกับ Mazda2
H.

ออฟไลน์ zev

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 10:34:45 »
ถ้าชอบงาน design ก็จัดเลยครับ สักคันที่เราชอบมาก ๆ  ช่วงหลังมานี้ มีสวยเยอะ