ผู้เขียน หัวข้อ: ชักเริ่มชอบงานออกแบบโตโยต้าแล้ว!!  (อ่าน 14924 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
ชักเริ่มชอบงานออกแบบโตโยต้าแล้ว!!
« เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 13:00:45 »
สวสัดีค่ะ
  ไม่ใช่กระทู้อวยนะคะ เพราะไม่ได้ใช้โตโยต้าซักคันเลย
  ไม่รู้มีใครเหมือนกับเราหรือเปล่า คือ รถโตโยต้าเป็นรถที่มองแรกๆจะธรรมดามากๆๆไม่สวยแต่ก็ไม่ขี้เหร่
แต่พอนานๆจะเริ่มสวย ที่ทำงานมี d segment ญี่ปุ่นทุกยี่ห้อเลยค่ะ ล่าสุดตอนที่แอคคอร์ดและเทียน่าออกมาใหม่ๆ เจ้าแคมรี่ใหม่สีดำนี่หมองไปเลย ประมาณว่าขี้เหร่เลยแล่ะ
แต่พอนานวันเข้าเหมือนแคมรี่ดูดีจังเลย แล้วก็มีแคมรี่ตัวก่อนหน้านี้อีกคัน สีเทา-ดำ ยิ่งนานวันยิ่งสวย

อีกคันเป็นฟอร์ทูนเนอร์ตัวเก่าสีเทา-ดำ (ประมาณ 2006 - 2008 มั้ง) ตอนที่มีคนซื้อ มิวเอ๊ก แล้วมาจอดใกล้กัน ประมาณว่าฟอร์ทูนเนอร์นี่หมองไปเลย
แต่ตอนนี้ทำไมเราว่า มันชักจะสวยกว่ามิวเอ๊กแล้วหว่า

ก็เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวนะคะ ถือว่าคลายเครียดช่วงเที่ยง เพื่อนๆมีข้อคิดเห็นยังไงก็แชร์กันค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

Re: ชักเริ่มชอบงานออกแบบโตโยต้าแล้ว!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 13:04:36 »
อาจจะเป็นภาพลักษณ์ที่คนมมองมั้งครับ ว่า Toyota ออกแบบรถเจาะตลาดวงกว้างมาก ๆ

จริง ๆ ที่ยกมาเกือบทั้งหมดก็เป็น Theme Design เก่า แล้วนะครับ
ก็ค่อย ๆ รอดู Design Theme ใหม่ที่ทยอยออกมาเรื่อย ๆครับ

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
Re: ชักเริ่มชอบงานออกแบบโตโยต้าแล้ว!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 13:14:04 »
ผมชอบรถเรโทรนะ AE86 นิ๊ สวยเลย MR-2 ก็สวย อารมณ์แบบชอบรถเก่าๆ แหละครับ

มีเพื่อนผมหลายคนถามผมว่าทำไมชอบรถเก่า ทำไมซื้อรถเก่า

ตอบได้คำเดียวครับ รถใหม่ทุกวันนี้มันสนองตัณหาที่มีในใจไม่ได้

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 13:32:47 »
คนออกแบบเขาคงมองเผื่อไว้แล้วอะครับว่าอะไรที่เป็นเทร็นด์ หรือเป็นความเรียบง่าย

ถ้าออกแบบให้เป็นเทรนด์ แรกๆมันอาจจะสวย แต่พอระยะเาผ่านไป มันอาจจะดูไม่น่ามองเอาซะเลย

แต่กลับกัน ถ้าออกแบบเรียบๆ ก็ขายได้เรื่อยๆ เพราะพอคู่แข่ตกเทรนด์ ตัวเองก็ยังขายได้อยู่ อะไรทำนองนั้น

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 13:43:38 »
ส่วนตัว ผมชอบ นะ ดีไซน์ ..ของเค้า ผมว่า สวยดี เกือบทุก รุ่น ยกเว้น แคมรี่ ตัวปัจจุบัน ผมว่า ไม่สวย..
..แต่ หลังๆมา นี่ ไม่เอา แล้ว คับ พี่โต เพราะ เหตุผลเดียว เลย คือ ราคา กับ ตัวรถมันไม่ใช่คับ คือ ขายแพง เกิน คุณภาพ ตัวรถมากไป คับ..
..ถ้าผมจะซื้อใช้ส่วนตัว นะ ยี่ห้ออื่น มันน่าสน กว่า คับ..
.

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 13:49:19 »
ส่วนตัว ผมชอบ นะ ดีไซน์ ..ของเค้า ผมว่า สวยดี เกือบทุก รุ่น ยกเว้น แคมรี่ ตัวปัจจุบัน ผมว่า ไม่สวย..
..แต่ หลังๆมา นี่ ไม่เอา แล้ว คับ พี่โต เพราะ เหตุผลเดียว เลย คือ ราคา กับ ตัวรถมันไม่ใช่คับ คือ ขายแพง เกิน คุณภาพ ตัวรถมากไป คับ..
..ถ้าผมจะซื้อใช้ส่วนตัว นะ ยี่ห้ออื่น มันน่าสน กว่า คับ..
.

เช่น 1.8 ตั้งราคาแพงกว่ามาสด้า3 2.0 

ไม่มีVSC แต่มาสด้า3มี

ช่วงล่างหลังเป็นคาน เจ้าอื่นเขาเป็น อิสระหมดมานานหลายชาติแล้ว

ฯลฯอีก ไปดูแล้วจะรู้ ชิมิ

ออฟไลน์ lamoon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 13:52:31 »
ส่วนตัวผมก็ชอบงานออกแบบพี่โตช่วงหลังนะ
อย่างน้อยมันก็ดูสวยกว่ารุ่นเดิมทุกรุ่น  ;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 13:54:32 »
ทน ถึก อึด ดี

ชอบตรงนี้ละคับ เกียร์ 4 speed คานบิด ก็ช่าง :D

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 14:07:01 »
ส่วนตัวมองว่าโตโยต้าที่ผ่านมาออกแบบได้เรียบมาก แบบว่าเรี๊ยบเรียบไรงี้ ภายในก็เรียบ แต่เหมือนจะให้ใช้ได้ทุกวัยไรประมาณนี้มั้งค่ะ

แต่รุ่นที่คิดว่าออกแบบได้สวยเตะตาหน่อยก็อัลติสตัวล่าสุด ออกแบบมาดีกว่ารุ่นก่อนๆมาก ดูมีอะไรหน่อย แต่ภายในนี่โบราณไปนิ๊ส แคมรี่กับวีออสก็สวยกว่ารุ่นก่อนๆนะค่ะ สรุปคือเจนรุ่นปัจจุบันสวยขึ้นกว่ารุ่นก่อนๆมาก ที่เรียบ แบบว่าเรียบเกิน..

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 14:08:28 »
การออกแบบไม่มีปัญหา ผมชอบเกือบทุกรุ่น แต่ผมว่าราคาแรงไปนิดๆ ครับ แต่ละรุ่นที่ขาย ลดราคามาสัก รุ่นละ 50000 ทุกรุ่นจะสุดยอดมากครับ
 :)

ออฟไลน์ jajaboss

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 14:16:51 »
รถใหม่ๆผมว่าลิเกไปครับ รู้สึกจะเอาใจคนจีนเกินไป

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 14:41:01 »
ผมซื้อแคมรี่ไฮบริดมาทั้งๆที่ไม่ชอบหน้าตามันเลยแม้แต่น้อยครับ  ซื้อทันที่คุณจิมมี่ ปล่อยรีวิว อัตราเร่งมาให้ดู  แอคคอด สวยกว่าเยอะมาก ส่วนตัวมองงั้น
ผมว่าแคมรี่ตัวก่อนหน้านี้ออกแนว สวยหรู กว่า   
แต่อัลติสตัวล่าสุด  ผมว่าสวยสปอต  ดีครับ  เป็นโตโยตารุ่นแรกเลยที่ผมมองว่ามันสวย

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 15:08:23 »
toyota ผมชอบ yaris รุ่นเดียว
ยิ่ง fortuner นี่ไม่รู้จะแต่งองค์ลิเกไปไหน ไม่ all new ซักที
กระทู้นานาจิตตังครับ ผมมองว่าด้อยกว่ายี่ห้ออื่นเกือบหมดด้านดีไซน์

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 15:31:23 »
All New Corolla Altis เท่านั้นครับ ที่ผมยอมรับว่า สวยโดนใจ

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 15:41:33 »
ผมเริ่มรู้สึกแบบนี้กับ Altis minorchange รุ่นที่แล้ว ภายในสวยเรียบๆ

ทั้งๆที่ตอนออกมาแรกๆ เส้นมันจะดูย้วยๆ ไปหน้าไฟท้าย ยื่นๆ ปูดๆ

รุ่นปัจจุบันก็ดูสปอร์ต ขึ้น

แต่กับวิออสรุ่นที่แล้วนี่ไม่มีมุมสวยเลย ยกเว้นตอนมองลงมาจากตึกชั้นที่ 4

ส่วนรุ่นปัจจุบันด้านหน้ายังดูไม่ลงตัว ไม่แน่อีก 2-3 ปีมันอาจจะดูสาวยขึ้นมาก็ได้

ในสายตาผมรถที่ดูว้าวตอนเห็นครั้งแรก แต่ความสวยหดหายเมื่อเวลาผ่านไปคือ Focus เจนที่แล้ว

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 16:37:25 »
ตอนนี้ผมก็มองวีออสสวยกว่า ซิตี้ , อัสติสสวยกว่า ซีวิค เหมือนกันครับ
โดยเฉพาะอัลติส มีความรู้สึกว่าเส้นสายมันดูสปอตร์แต่ก็ยังแฝงไปด้วยบุคลิกแบบซีดานอยู่

วีออส ตอนแรกผมก็มองว่ามันไม่ค่อยสวยเลย กลางๆ เรียบๆเกินไป แต่พอเวลาผ่านไป
กลับดูลงตัวดี เส้นสายดูเป็นรถซีดาน ต่างจากซิตี้ที่เส้นสายดูรกเกิน หน้าทิ่ม ท้ายโด่งกว่ารุ่นที่แล้วอีก

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 17:00:07 »
ตอนนี้ผมก็มองวีออสสวยกว่า ซิตี้ , อัสติสสวยกว่า ซีวิค เหมือนกันครับ
โดยเฉพาะอัลติส มีความรู้สึกว่าเส้นสายมันดูสปอตร์แต่ก็ยังแฝงไปด้วยบุคลิกแบบซีดานอยู่

วีออส ตอนแรกผมก็มองว่ามันไม่ค่อยสวยเลย กลางๆ เรียบๆเกินไป แต่พอเวลาผ่านไป
กลับดูลงตัวดี เส้นสายดูเป็นรถซีดาน ต่างจากซิตี้ที่เส้นสายดูรกเกิน หน้าทิ่ม ท้ายโด่งกว่ารุ่นที่แล้วอีก

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 17:32:48 »
Altis  สวยมากเลยครับ  fortuner (ตัวเก่า) เป็นรถที่ลงตัวที่สุดในรุ่นเดียวกัน  ผมมองว่าการออกแบบของโตโยต้า จะเป็นแนวไม่โดนเด่นแต่อยู่ได้นานครับ

keanetona

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 17:33:38 »
ชายชุดดำแถวๆนี้บอกว่าประธานโตโยต้าคนปัจจุบันเป็นคนที่รักและคลั่งรถเอามากๆน่ะครับ ถึงได้ตั้งใจทำได้ขนาดนี้

jaesz

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 17:52:51 »
ยิ่ง fortuner นี่ไม่รู้จะแต่งองค์ลิเกไปไหน ไม่ all new ซักที
กระทู้นานาจิตตังครับ ผมมองว่าด้อยกว่ายี่ห้ออื่นเกือบหมดด้านดีไซน์

เย้ยยยย ผมคิดแบบนี้เลย บังเอิญจริง ๆ นึกว่าผมหลุดโลกไม่ชอบFortuner อยุ่คนเดียวซะอีก  :P

ออฟไลน์ jajaboss

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 18:31:08 »

เย้ยยยย ผมคิดแบบนี้เลย บังเอิญจริง ๆ นึกว่าผมหลุดโลกไม่ชอบFortuner อยุ่คนเดียวซะอีก  :P

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 18:48:48 »
ชอบรุ่นเดียวคือ Mark X ตัวใหม่ เคยเห็นตัวจริงแล้วสวยมากๆ พวกรุ่นขายเมืองไทยไม่เอาคอนเซ็ปมาบ้างนะ

อย่างยาริสนี่รับไม่ได้มากที่สุด อาแปะหนวดยาวชัดๆ

ส่วนตัวไม่ชอบรถกลมๆมนๆด้วยครับ ชอบรถเหลี่ยมๆแบบHondaมากกว่ามันดูออกมาดรถสปอร์ตรุ่นก่อนปี2000ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2014, 18:56:18 โดย Freekick042 »

ออฟไลน์ fhasociety

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 19:09:25 »
ตั้งแต่อดีตยันปัจจุบัน ผมชอบหน้าตาแค่ไม่กี่รุ่น เช่น celica 4 eye , crown , mr-2 , mrs , altis โฉมนี้แหละ เป็นต้น

ส่วนที่พอจะไปวัดไปวาได้ ก็น่าจะมี avc40 อ่ะ เกือบจะลงตัวล่ะ ;D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

jomyoot

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 19:10:09 »
ถ้าคุณ จขกท ใช้แอคคอร์ดก็จะว่าแอคคอร์ดดี ถ้าใช้เทียน่าก็จะว่าเทียน่าได้ มันอยู่ที่ว่าใครได้ครอบครองมากกว่า

คงไม่มีใครว่ารถตัวเองห่วย กาก ออกแบบอุบาทว์หรอก เพราะก่อนซื้อรถ อย่างน้อยคุณก็ต้องชอบรูปทรงของมันแหละ

ไม่งั้นคงไม่ควักตังค์มาจ่าย มาซื้อ เพื่อเป็นเจ้าของหรอก ของแบบนี้อยู่ที่รสนิยมของใครของมัน แต่สำหรับผม

วัสดุของโตโยต้า ถ้าเทียบยี่ห้ออื่นๆ เรียกได้ว่า "กาก" เช่น ล้อแม็กซ์ยังให้ขอบ16 รุ่นอื่นราคาเดียวกันขอบ17 เป็นต้น

ออฟไลน์ jAk`CS

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 19:30:16 »
Toyota จะออกแบบเรียบๆ และดูได้นานไม่ค่อยตกยุคเท่าไหร่

สำหรับผม Camry ACV30 โฉมตาเหยี่ยว ถ้าคนรักษารถ ดูแลดี สะอาดๆ ผมยังรู้สึกว่าสวยอยู่เลย ขนาดอายุรถเป็น 10ปีแล้ว

ก็ยังดูไม่ค่อยเก่า หรือตกยุคอะไรมากนัก
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 19:36:09 »
ทน ถึก อึด ดี

ชอบตรงนี้ละคับ เกียร์ 4 speed คานบิด ก็ช่าง :D

+100,000 ใช่เลยครับเค้าเกิดมาเพื่อสิ่งนี้  :D

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 19:46:13 »
ผมก็ว่า จริงอย่าง คุณจขกท. ว่าเลยครับ ที่บ้านไม่เคยขับสักคันแต่รู้สึกว่าตัวใหม่ๆเริ่มออกมาเริ่มดูดี

ส่วนตัวในโตโยต้า ผมชอบ แคมรี่ อัลติส กับ ยาริส 3รุ่นนี้สำหรับผมผมว่ามันดูดีขึ้นจากแต่ก่อนมากครับ
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 20:25:12 »
ถ้าคุณ จขกท ใช้แอคคอร์ดก็จะว่าแอคคอร์ดดี ถ้าใช้เทียน่าก็จะว่าเทียน่าได้ มันอยู่ที่ว่าใครได้ครอบครองมากกว่า

คงไม่มีใครว่ารถตัวเองห่วย กาก ออกแบบอุบาทว์หรอก เพราะก่อนซื้อรถ อย่างน้อยคุณก็ต้องชอบรูปทรงของมันแหละ

ไม่งั้นคงไม่ควักตังค์มาจ่าย มาซื้อ เพื่อเป็นเจ้าของหรอก ของแบบนี้อยู่ที่รสนิยมของใครของมัน แต่สำหรับผม

วัสดุของโตโยต้า ถ้าเทียบยี่ห้ออื่นๆ เรียกได้ว่า "กาก" เช่น ล้อแม็กซ์ยังให้ขอบ16 รุ่นอื่นราคาเดียวกันขอบ17 เป็นต้น

ส่วนตัวใช้นาวาร่า กับ อัลเมร่า ก็ใช้ดีค่ะ
เพียงแต่เป็นคนชอบรถ แต่ไม่มีตังซื้อพวก d-segment หริกค่ะ ก็ได้แต่มองของเพื่อนๆที่มาจอดที่จอดรถ
ก็เลยเกิดคำถามและข้อสังเกตนี้ขึ้นมา

ออฟไลน์ @PPs

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 21:16:12 »
.

เช่น 1.8 ตั้งราคาแพงกว่ามาสด้า3 2.0 

ไม่มีVSC แต่มาสด้า3มี

ช่วงล่างหลังเป็นคาน เจ้าอื่นเขาเป็น อิสระหมดมานานหลายชาติแล้ว

ฯลฯอีก ไปดูแล้วจะรู้ ชิมิ

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 21:39:13 »
สำหรับผม โตโยต้า ออกแบบรถได้ห่วยมาตลอด แต่ยังดีกว่า nissan จนกระทั่ง ถึง gen นี้ แต่ภายในยังไม่ค่อยลงตัวและงกมาก อย่าง altis ตัวนี้ภายนอกสวยมากก แต่ภายในออกแบบยังไงคอนโซลถึงสูงบังกระจกหน้า และคอนโซลตั้ง มันมองไม่เห็น ตัวหนังสือบนจอ เว้ยเฮ้ย คิดได้ไง วัสดุกระจอกกว่ายี่ห้ออื่น โดยเฉพาะตรงพวงมาลัยนี่ มันวัสดุแย่มาก  ว่าแต่ camry minorchange เห็นตัวนอกแล้วใจละลายเลย สวยมากก