ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง ซื้อดาวน์เปลี่ยนสัญญาผ่อนต่อ มีข้อสงสัยครับ  (อ่าน 17987 ครั้ง)

ออฟไลน์ sirayu080

• Jr. Member
  • **
  • MERCEDES BENZ GLE 500e AMG 2017
สวัสดีครับ พี่จิมมี่และพี่แพน (ไม่รู้ได้ยินมั้ย) และสมาชิกทุกท่านครับ

สอบถามเรื่อง ซื้อดาวน์เปลี่ยนสัญญาผ่อนต่อ มีข้อสงสัยครับ

คือผมสนใจรถคันนึง แต่เป็นรถมือสอง ที่ติดไฟแนนของราชธานีลิสซิ่ง ซึ่งอยู่ในเครือธนชาติ
แล้วเจ้าของจะขายดาวน์ โดยเปลี่ยนชื่อคนผ่อนต่อให้เป็นผม
คือมีข้อสงสัยครับ

เจ้าของรถรู้จักกับทางมาเกตติ้งของไฟแนนเดิม แล้วเขาให้มาเกตติ้งคนนั้น มาทำสัญญาที่บ้านผม
ทางเรากรอกเอกสารครบ แล้วมาเกตติ้งคนนั้นบอกว่าส่งไปให้กับทางไฟแนนซ์เรียบร้อยแล้ว ....รอผลอนุมัติ

1.ทางไฟแนนบริษัทนี้จะใช้เวลากี่วันออกเอกสารครบ แล้วจากยื่นเอกสารเรียบร้อยแล้วครับ  แล้วมาเกตติ้งคนนั้นบอกว่าเอกสารก็ไม่ได้มีปัญหา เขาก็รอฟังผลอยู่ แต่ผมยื่นฝากเอกสารไปแล้ว ประมาน 2 สัปดาห์แล้ว (หรือมันนานแบบนี้ หรือสักประมานกี่วันครับ) เพราะอ่านจากในเนต เขาบอกว่า 1สัปดาห์เท่านั้น  ใครเคยทำของที่นี้บ้างครับ ขอคำแนะนำครับ

2.ถ้าต้องการตรวจสอบว่า ทางเราได้ยื่นเอกสารเข้าแล้วจะโทรตรวจสอบได้มั้ยครับ ว่าเอกสารที่เรายื่นผ่านมาเกตติ้งคนนั้น ว่าไฟแนนได้รับแล้วว่าเป็นจริง เอกสารได้มีการยื่นเข้ามาเรียบร้อย
(กลัวว่าจะเอาเอกสารไปทำอย่างอื่น น่ะครับ เหตุผลมาจากข้อถัดไปครับ)

3.ถ้าระหว่างนี้เรายังรอผลอยู่ จะเป็นผลดีหรือเสียครับ ถ้าเราจะจ่ายค่าดาวน์ให้เจ้าของรถไปก่อน แล้วเราเอารถเขามาใช้ ระหว่างรอเอกสารออก (เนื่องจากชื่อยังเป็นเจ้าของเดิม)

4.ผมต้องทำสัญญาว่าจ่ายเงินเป็นค่าดาวน์รถให้เจ้าของเป็นเอกสารยืนยันระหว่างรอว่าเราได้ทำสัญญาตัวนี้แล้วนะ หรือยังไงครับ ผมก็งงๆ

5.ทางเจ้าของบอกว่า เอกสารผ่านอยู่แล้ว งั้นสมมุติ....ถ้าเราเอารถมาใช้ก่อนระหว่างนั้น แล้วถึงงวดจ่ายครั้งต่อไป แล้วเราไปจ่าย เราจะจ่ายได้ยังไงครับ เนื่องจากไม่มีเอกสารทวงนี้จากไฟแนนให้จ่าย  
ถ้าเจ้าของเอาใบทวงมา แล้วสรุปถ้าผมจ่ายค่างวดไป สักสองสามเดือน (แต่เก็บเอกสารการจ่ายไว้) แล้วผมก็ต้องเกิดสงสัยว่าทำไมเอกสารไม่ออกสักที แล้วผมต้องจ่ายไปเรื่อยๆไม่มีเอกสารสักที  แล้วจะมีผลยังไงครับ

ปล.มือใหม่อาจจะพิมพ์ตกหล่นหรือเรียบเีรียงไม่เข้าใจไม่ถูกต้อง ก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้อย่างสูงสุด ด้วยความเสียใจครับ T_T

ถ้ามีข้อแนะนำเพิ่มเติมรบกวน โพสบอกได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2014, 21:15:14 โดย sirayu080 »

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
1.ทางไฟแนนบริษัทนี้จะใช้เวลากี่วันออกเอกสารครบ แล้วจากยื่นเอกสารเรียบร้อยแล้วครับ  แล้วมาเกตติ้งคนนั้นบอกว่าเอกสารก็ไม่ได้มีปัญหา เขาก็รอฟังผลอยู่ แต่ผมยื่นฝากเอกสารไปแล้ว ประมาน 2 สัปดาห์แล้ว (หรือมันนานแบบนี้ หรือสักประมานกี่วันครับ) เพราะอ่านจากในเนต เขาบอกว่า 1สัปดาห์เท่านั้น  ใครเคยทำของที่นี้บ้างครับ ขอคำแนะนำครับ
+++ผมก็ขายดาวน์รถอยุ่ครับ โดยปกติแล้วรอ1-2สัปดาห์นับจากวันที่ยื่นเอกสารและทางไฟแนนซ์ได้รับเอกสารแล้ว

2.ถ้าต้องการตรวจสอบว่า ทางเราได้ยื่นเอกสารเข้าแล้วจะโทรตรวจสอบได้มั้ยครับ ว่าเอกสารที่เรายื่นผ่านมาเกตติ้งคนนั้น ว่าไฟแนนได้รับแล้วว่าเป็นจริง เอกสารได้มีการยื่นเข้ามาเรียบร้อย
(กลัวว่าจะเอาเอกสารไปทำอย่างอื่น น่ะครับ เหตุผลมาจากข้อถัดไปครับ)
+++โดยปกติแล้ว ต้องไปเซ็นต์เอกสารที่ไฟแนนซ์ที่เขาจัดไว้ก่อนหน้าครับ ไปเซ็นต์เอกสารต่างๆในธนาคาร ขนาดเอกสารเช่น สำเนาบัตร ถ้าถ่ายร้านด้านนอก ด้านหลังบัตรไม่ตรงกัน เจ้าหน้าที่เขายังถ่ายให้ใหม่เลยครับ

3.ถ้าระหว่างนี้เรายังรอผลอยู่ จะเป็นผลดีหรือเสียครับ ถ้าเราจะจ่ายค่าดาวน์ให้เจ้าของรถไปก่อน แล้วเราเอารถเขามาใช้ ระหว่างรอเอกสารออก (เนื่องจากชื่อยังเป็นเจ้าของเดิม)
+++ยังไม่ต้องจ่ายครับ จนกว่าเรื่องจะได้รับการอนุมัติ รอให้ทางเจ้าหน้าที่ ไฟแนนซ์ โทรเข้ามาแจ้งเราก่อน

4.ผมต้องทำสัญญาว่าจ่ายเงินเป็นค่าดาวน์รถให้เจ้าของเป็นเอกสารยืนยันระหว่างรอว่าเราได้ทำสัญญาตัวนี้แล้วนะ หรือยังไงครับ ผมก็งงๆ
+++แบบนั้นมันขายโอนลอยแล้วละครับ ถ้าขายดาวน์เปลี่ยนสัญญาผ่อนต่อ เอกสารอะไรต่างๆทางไฟแนนซ์จะจัดให้เราเองครับ ไม่จำเป็นใดๆที่จะมีเอกสารยืนยันในการซื้อขายเลย เพราะยังไงก็เปลี่ยนสัญญาผ่อนต่ออยุ่แล้วนี่ครับ

5.ทางเจ้าของบอกว่า เอกสารผ่านอยู่แล้ว งั้นสมมุติ....ถ้าเราเอารถมาใช้ก่อนระหว่างนั้น แล้วถึงงวดจ่ายครั้งต่อไป แล้วเราไปจ่าย เราจะจ่ายได้ยังไงครับ เนื่องจากไม่มีเอกสารทวงนี้จากไฟแนนให้จ่าย  
ถ้าเจ้าของเอาใบทวงมา แล้วสรุปถ้าผมจ่ายค่างวดไป สักสองสามเดือน (แต่เก็บเอกสารการจ่ายไว้) แล้วผมก็ต้องเกิดสงสัยว่าทำไมเอกสารไม่ออกสักที แล้วผมต้องจ่ายไปเรื่อยๆไม่มีเอกสารสักที  แล้วจะมีผลยังไงครับ
+++ผมแนะนำว่า อย่าเพิ่งจ่ายเงินดาวน์ และ อย่างเพิ่งเอารถมาขับครับ ผมเอ๊ะใจ กรณีที่เขาให้ทางมาร์เกตติ้งเอาเอกสารมาให้คุณเซ็นต์แล้วละ
ของผมจะขายดาวน์ทั้ง ซิตี้ และ ซีวิค โดยซิตี้ เป็นของกรุงศรีออโต้ ซีวิคเป็นของทิสโก้ ทั้ง2ไฟแนนซ์นี้ ยังไงก็ให้เราไปเซ็นต์เอกสารและจ่ายเงินค่าธรรมเนียมการยื่นเอกสารด้วยตัวเอง ที่ไฟแนนซ์เองนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2014, 23:52:44 โดย Commander Cheng »

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
ปกติ เรื่องไฟแนนซ์กับเอกสารแบบนี้ เอกสารเข้าถึงฝ่ายวิเคราะห์ไม่น่าเกินสัปดาห์ครับ ถ้าไฟแนนซ์เจ้าใหญ่ แรงงานเยอะ บางที 2 วันทำการก็รู้เรื่องแล้ว ถ้าเจ้าเล็กหรือไฟแนนซ์อาสา ผมเคยเจอนานสุดคือสองสัปดาห์เศษ แต่อันนี้คนอื่นกู้ ไม่ใช่ผม ผมเป็นผู้ขาย ซึ่งตอนนั้นผมต้องโอนกรรมสิทธิ์ไปให้กับไฟแนนซ์ก่อนแล้วเงินค่ารถผมถึงได้มาทีหลัง

ผมเอะใจ และไม่สบายใจ แต่รุ่นน้องผมที่ทำเตนท์ก็บอกอย่างนี้เป็นเรื่องปกติ ส่วนเรื่องการตามเอกสารของคุณเจ้าของกระทู้ ผมว่าติดต่อไปที่บริษัทไฟแนนซ์ดูก่อนมั้ยครับว่าเรื่องเข้าไปถึงสำนักงานหรือยัง ถ้ายังไม่มีใครได้รับเรื่องเลย คุณแจ้งไว้ละกันว่าพนักงานที่รับเอกสารคุณไปเดินเรื่องต่อเป็นใคร เผื่อตรวจสอบได้ว่าเป็นเจ้าหน้าที่ของบริษัทจริง

นี่คือข้อเสียของการซื้อขายที่ผมไม่รู้ว่าประเทศอื่นจะเป็นแบบนี้หรือเปล่า แต่มันยังขาดกลไกปกป้องเงินผู้จ่ายอยู่

ส่วนคุณ Jomyoot คุณตอบดีครับ แต่ผมไม่ appreciate ที่คุณมาประกาศขายรถในนี้ทั้งๆที่คุณตอบกระทู้มาแล้ว 300 กว่าครั้งแต่ไม่ทราบว่าบอร์ดเราไม่ให้มีการซื้อขาย ดังนั้นผมจะแจ้งคุณตรงนี้ว่าเราไม่ให้ทำบนบอร์ด ถ้ามีคนสนใจหรืออย่างไรกรุณา PM Inbox คุยกันหลังไมค์เป็นการส่วนตัวครับ ขอบคุณ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
ต้องขอโทษ ด้วยครับ Commander Cheng คงจะไม่มีแบบนี้อีกครับ  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ sirayu080

• Jr. Member
  • **
  • MERCEDES BENZ GLE 500e AMG 2017
ปกติ เรื่องไฟแนนซ์กับเอกสารแบบนี้ เอกสารเข้าถึงฝ่ายวิเคราะห์ไม่น่าเกินสัปดาห์ครับ ถ้าไฟแนนซ์เจ้าใหญ่ แรงงานเยอะ บางที 2 วันทำการก็รู้เรื่องแล้ว ถ้าเจ้าเล็กหรือไฟแนนซ์อาสา ผมเคยเจอนานสุดคือสองสัปดาห์เศษ แต่อันนี้คนอื่นกู้ ไม่ใช่ผม ผมเป็นผู้ขาย ซึ่งตอนนั้นผมต้องโอนกรรมสิทธิ์ไปให้กับไฟแนนซ์ก่อนแล้วเงินค่ารถผมถึงได้มาทีหลัง

ผมเอะใจ และไม่สบายใจ แต่รุ่นน้องผมที่ทำเตนท์ก็บอกอย่างนี้เป็นเรื่องปกติ ส่วนเรื่องการตามเอกสารของคุณเจ้าของกระทู้ ผมว่าติดต่อไปที่บริษัทไฟแนนซ์ดูก่อนมั้ยครับว่าเรื่องเข้าไปถึงสำนักงานหรือยัง ถ้ายังไม่มีใครได้รับเรื่องเลย คุณแจ้งไว้ละกันว่าพนักงานที่รับเอกสารคุณไปเดินเรื่องต่อเป็นใคร เผื่อตรวจสอบได้ว่าเป็นเจ้าหน้าที่ของบริษัทจริง

นี่คือข้อเสียของการซื้อขายที่ผมไม่รู้ว่าประเทศอื่นจะเป็นแบบนี้หรือเปล่า แต่มันยังขาดกลไกปกป้องเงินผู้จ่ายอยู่

ส่วนคุณ Jomyoot คุณตอบดีครับ แต่ผมไม่ appreciate ที่คุณมาประกาศขายรถในนี้ทั้งๆที่คุณตอบกระทู้มาแล้ว 300 กว่าครั้งแต่ไม่ทราบว่าบอร์ดเราไม่ให้มีการซื้อขาย ดังนั้นผมจะแจ้งคุณตรงนี้ว่าเราไม่ให้ทำบนบอร์ด ถ้ามีคนสนใจหรืออย่างไรกรุณา PM Inbox คุยกันหลังไมค์เป็นการส่วนตัวครับ ขอบคุณ

ขอบคุณครับ เมื่อวานและวันนี้ผมลองโทรไปที่ศูนย์ใหญ่ กับศูนย์สาขา ว่ามีชื่อของผมในระบบที่ทำการยื่นเรื่องมั้ย

แล้วเขาบอกว่ายังไม่ได้อยู่ในระบบ อาจจะอยู่ในการเขียนเคสอยู่ หรือเอกสารยังไม่อนุมัติจึงไม่ยังไม่ได้เข้าระบบ (ทางโทรศัพท์เขาูพูดงี้อ่ะ ก็ไม่รู้สินะ)

แต่ว่าชื่อ เจ้าของปัจจุบันกับรถมีอยู่จริงครับ เขาจะตามเรื่องให้ว่าถึง ขั้นตอนไหนแล้ว  แต่ตอนนี้ก็ยังไม่มีการโทรมารายงานครับ

แต่พอผมโทรไปไม่นาน มาเกตติ้งคนนั้นก็พิมไลน มาบอกผมว่า เอกสารอยู่สำนักงานใหญ่แล้ว กับคุณ.....  แล้วจะแจ้งอีกที อะไรประมานนี้ครับ ก็น่าจะเป็นจริงนะครับว่าเป็นพนักงาน

ผมต้องรอใช่มั้ยครับ ถ้าเป็นตามที่พี่แพนบอก ก็น่าจะออกได้แล้ว นะ แต่ไม่เป็นไีร เขาให้รอก็รอนะ ทนได้มั่ง ถึงจะอยากแค่ไหนก็ตาม

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
1. ทั่วๆไปก็ราวๆ 2 - 4 สัปดาห์ครับถ้าเร็วกว่านั้นต้องใช้กำลังนิดหน่อยให้เค้าช่วยดันให้เร็วๆส่วนมากเป็นเต้นท์ทำได้เพราะซื้อขายกันบ่อยถ้าคนทั่วไปซื้อขายกันก็ช้าหน่อย ของผม 2 เดือนแหนะขนาดที่บ้านเป็นเต้นทืแต่ซื้อรถของตัวเองช้ามากๆ

2. เอกสารให้เขียนกำกับด้วยครับว่าใช้ทำอะไรแล้วลงวันที่ด้วย

3. อย่าเพิ่งครับ อ้อยเข้าปากช้างแล้วคายยากครับแล้วถ้าเกิดไม่ผ่านหรือมีอะไรมาทำให้ไม่ได้รถขึ้นมาหล่ะก็จะยาวเอานะ   (แต่กระนั้นผมเองก็จ่ายดาวน์แล้วเอารถมาขับตั้งเกือบ 2 เดือนกว่าไฟแนนท์จะผ่านแต่ซื้อขายกันมานานเชื่อใจกันครับ

4. ในทางกฎหมายแทบไม่มีผลนะครับ เปลี่ยนสัญญากันที่ไฟแนนท์ทีเดียวจบทุกอย่าง

5. อย่าเพิ่งครับรอทุกอย่างเคลียร์ลงตัวดีกว่า ขนาดของผมไม่ได้ติดไฟแนนท์มาก่อนเอามาขับยังหวั่นๆเลยว่าถ้าชนจะเป็นไง ถ้ารถหายจะเป็นไง เพราะประกันยังไม่ได้ทำ ชื่อก็ไม่ใช่ชื่อเรา ของคุณยังติดไฟแนนท์เดิมอยู่เรื่องจะยาวกว่านะครับถ้ามีปัญหา
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น