ผู้เขียน หัวข้อ: รถใหม่ป้ายแดงใครเป็นรอยแล้วมั่ง นั่งมองด้วยความเซ็งหรือเคลมเลย  (อ่าน 32046 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jaewrimdor

• Jr. Member
  • **
ของผมขณะกำลังแซงรถพ่วง 18 ล้อ ได้ยินเสียงดังแก็ก -------> เป็นรอยสีหลุดเล็ก ประมาณครึ่งเซ็นได้ เช็ํดก็ไม่ออก

มันเล็กน้อยนะ แต่เวลาเห็นแล้วมันเจ็บจิ๊ดเบาๆ เซ็งจัง

เพื่อนๆทำไงกันคับ

ออฟไลน์ K_wat

• Full Member
เก็บไว้ดูเล่นๆใกล้หมดประกันค่อยเคลม เดี๋ยวมีตามมาอีกหลายรอย

ออฟไลน์ ck_win

เป็นการเริ่มต้นที่ดีครับ 555

พูดเล่นหนะครับ...ไม่ต้องรีบทำ...เดี๋ยวพอมีแผลที่ 2 ที่ 3 ก็จะรู้สึกเบาลงครับ

ออฟไลน์ mikhail

• Newbie
  • *
ค่อยเคลมตอนประกันใกล้หมดครับ

แต่ที่จี๊ดกว่าคือหลังทำสีเสร็จใช้รถได้แค่วันเดียว มีรอยใหม่เกิดขึ้น  >:(
BMW 535i '16
BMW 528i '14
Honda Accord V6 3.5 L VCM '10

ออฟไลน์ ตาสว่าง

• Newbie
  • *
หมั่นเตือนใจตัวเองครับว่า มันกำลังสอนเราเรื่องอนิจจัง หากผ่านเรื่องแค่นี้ไปไม่ได้ วันหลังเจ็บป่วยและต้องเสียชีวิตจะทำยังไง

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
สีดำเป็นรอยมากไหม สำหรับรถใหม่ไม่เคยใช้

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
ทำสี1ครั้ง ค่าขายรถหายไป 5000-10000บาทตอนขาย(ในกรณีที่ใช้5ปีเปลี่ยนที)

เก็บไว้ดูเล่นก็ได้ครับ ถ้าไม่ซีเรียส
แต่ถ้ามีเงินถุงเงินถัง ก็ทำสีใหม่เถอะ เพื่อความสบายใจ

ออฟไลน์ Noom_mtb

ผมก็โดน หลายรอยเลยด้วย จอดไว้ในที่จอดรถโรงหนัง กลับออกมา รอยครูดยาวเป็นคืบ ลึกถึงเหล็ก ตอนนั้นรถพึ่งออกมาได้ราวๆอาทิตย์เดียวยังยังไม่พอภายในไม่กี่วันต่อมา วิ่งๆอยู่ มอไซด์รูดอีด อันนี้ยาวราวๆ 3-4คืบ สีถลอก แต่ไม่บุบ ก็ใช้กันต่อไป ยังไม่เข้าอู่ทำสี และก็โดนหินกระเด็นจากรถบรรทุกเนี่ยแหละครับ 3 รอย บุบเป็นลักยิ้มบางๆ กระเทาะสีถึงเนื้อโลหะเลย
ผมใช้วิธีซื้อสีแต้มมาแต้มเอา ซึ่งสีมันก็ไม่เหมือนกับสีรถอีก แต่ก็ชั่งมัน พอหยวนๆ แต้มตรงที่สีหลุดถึงเนื้อโลหะ
แล้ววันนึง น้องของเพื่อน(อาชีพมันคือรับ detail รถ) จัดการให้ ขัดออกไปเยอะอยู่ เหลือแต่รอยที่ขูดสีถลอกลึกๆ แต่โดยรวม
ดีขึ้นเยอะจนผมคิดว่าคงไม่ไปเสียเวลาส่งอู่ทำสีละครับ

จะบอกว่า จขกท ลองขัดๆถูๆเองดูก่อนก็ได้นะครับ ตรงไหนที่สีหลุดถึงเนื้อเหล็กเป็นจุดไม่ใหญ่มาก ก็หาสีที่ใกล้สีรถมาแต้มเอาน่าจะเป็นทางออกที่ดีทางนึงครับ ไปทำสีมาใหม่ใช่ว่าจะดีเหมือนเก่า ดีไม่ดีสีเพี้ยนยับเลยทีนี้จะยึ่งหงุดหงิดปล่าวๆ  ;D

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
แค่รอย จิ๊บๆ

ณ วันไปขอเลข...

งวดนั้นออกเลขที่ขอ 11 (16 กรกฏา 55)

ปล. หลังจากนั้นก็มักจะมีเรื่องกะ J32 บ่อยๆ ปาดหน้าบ้าง แย่งที่จอดบ้าง แซงละป๊ะกันบ้าง เฉี่ยวกระจกบ้าง J32 เสมอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2014, 11:30:51 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ YAmodels

ผมโดนตอนรับรถมาแปดวัน ถอยหลังเลี้ยวขวาแล้วไม่เห็นเสาปูนที่สูงแค่ประมาณเอว
ครูดเข้าไปที่มุมกันชนหลังซ้าย ลึกจนถึงเนื้อพลาสติดสีดำ วันนั้นเซ้งไปทั้งวัน
คิดไม่ออกเลว่าจะทำไงดี อีกใจนึงก็โดนไปแล้วช่างมันวะไว้รอเคลมปลายปีเลยละกัน
หรือถ้าโชคดี(ในความโชคร้าย)อาจจะมาคนช่วยมาเคลมให้
และแล้วอีกสองเดือนต่อมาก็มีคนมาช่วยเคลมให้จริงๆ

ออฟไลน์ Kawaei

• **
ปกติผมขับรถไม่ค่อยมีรอยครับ คันเก่าสองปีหลังไม่มีชนเลย ล่าสุดไปออกคันใหม่มา ก็เจิมเลย
ถอยรถชนราวตากผ้าเหล็กของข้างบ้านไป พวกเอามาตากหน้าบ้าน ผมก็ไม่ระวังเอง เคยใช้แต่รถ HB มาใช้พวก Sedan แล้วท้ายมันกะระยะไม่เหมือนกัน รถสีดำ สีถลอดไปหน่อยหนึ่งที่กันชน คิดแล้วแค้นตัวเองมากกว่า ที่ประมาท เก็บรอยไว้เตือนความจำจะได้รู้จักระวังมากกว่านี้

ปล รถ Toyota เดี๋ยวนี้สีบางมากเลยครับ อะไรจะลดต้นทุนกันเกินไป เจอหินดีนิดหน่อย สีหลุดละ เซง

ออฟไลน์ oonup

• Newbie
  • *
ของผมตอนป้ายแดงก็โดนพวกเศษหินกระแทกตอนขับ Motorway กรุงเทพ-พัทยา ครับ เป็นรอยหินนิดหน่อย แต่ก็เห็นแล้วเจ็บปวด ทำให้ขับระวังมากขึ้นครับ แต่พอเห็นไปบ่อยๆก็เริ่มชินเองครับ อย่าไปเพ่งมันมาก คนอื่นเค้าไม่รู้อาจจะมองไม่เห็นด้วยซ้ำครับ แต่เรารู้เลยมองจุดนั้น รถมีพื้นที่อีก 99% ให้ดูครับ อย่าไปมองแต่จุดเป็นรอย ผมคิดแบบนี้นะสบายใจดี 555+

แต่ล่าสุดเดือนที่แล้ว จอดติดไฟแดงอยู่สี่แยกลงทางด่วนสีลม อยู่ๆเจอ Taxi ขับตามลงมาแล้วชนท้ายเข้าเบาๆ ขนาดผมจอดอยู่เฉยๆ เค้าบอกว่าเบรคไม่อยู่ ผมก็งงๆ ถือว่าซวยไป เรียกประกันทำสีศูนย์กันไป

ทุกวันนี้แอบมองกระจกหลังตลอดเวลาจอดรถติดไฟแดง เปิดไฟขอทางถ้าเห็นคันหลังวิ่งมาด้วยความเร็ว ไม่รู้จะมีใครมาชนอีกมั้ย   ??? ???

ออฟไลน์ neung23

Jazz GE ผมลืมไปนึกว่าขับรถ F1 มุดไปมุดมาบนทางด่วนมุดไม่พ้นกันชนหลังไปเฉี่ยวเค้า แยกย้ายเสร็จผมส่งเข้าศูนย์เคลมเลย 555+
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าเป็นผม รอประกันใกล้หมดค่อยทำครับ (ใกล้หมดคือ เหลือ 2-3 เดือน ไรงี้) เผื่อระหว่างนั้นมีโดนอีก จะได้ทำทีเดียว

แต่ถ้ามีเวลาก็เคลมไปเลย จบ สบายใจดี

ออฟไลน์ Chanok

• Newbie
  • *
แรกๆเป็นเหมือนกัน
เวลาผ่านไป รอยมันก็ตามมาเรื่อยๆ
บางรอยเช็ด cargo แล้วหาย บางรอยฝังลึกจนบาดใจ
แต่เริ่มทำใจได้ละ
 >:( >:( >:(

ออฟไลน์ jackRMU

• **
G9 ป้ายแดง สีดำผมเป็นรอยนิดหน่อย จึงหาสีมาแต้ม
ขัดตรงรอยแผล แล้วแต้มเอง  ยิ่งทำยิ่งแย่ จนเป็นรอยตำหนิเล็ก ๆ เท่าเดี๋ยวนี้ จากที่รู้เท่าไม่ถึงการณ์

รู้งี้ไม่ต้องทำไรเลยจะดีกว่า ครับ

ออฟไลน์ Nyquist

ผมก็โดนบ่อยครับ ด้านหน้าโดนหินเล็กๆเป็นรอย 3-4 จุด

รอยแค่นี้อย่าทำสีเลยครับ ทำแล้วสีไม่สวยเหมือนเดิม เสียดาย

แนะนำให้หาซื้อสีแต้มรถมาแต้มดีกว่าครับ(ตรงรุ่น ตรงสี) เนียนกิ๊บ

• **

ออฟไลน์ Sappe!

ผมเพิ่งออกจากศูนย์ได้ไม่ถึงอาทิตย์เลยครับ

หินกระเด็นโดนกระโปรงหน้าไป 2 รอย ตอนนั้นคิดมากและเสียใจมากครับ

แต่จะเคลมเลยก็กลัวสีจะเพี้ยนเอา จุดเล็กๆเลยไม่เคลมดีกว่าหรือไม่ก็รอประกันใกล้หมดก่อน

ทีแรกกะจะแต้มดีที่มีผู้รู้มาบอกก่อน ว่าถ้าไม่ชำนาญสีอาจจะเป็นก้อน ละจะยิ่งไปกันใหญ่

ตอนนี้ก็เลยเฉยๆละครับ ปลง คิดซะว่าซื้อมาใช้ หลีกเลี่ยงไม่ได้  ;D ;D ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ BhuBhu

ทำใจช่างมันก่อน ครับช่วงใกล้หมดประกันปีแรกถ้ามีรอยอื่นค่อยเคลมทีเดียว
แต่ถ้าไม่มีก็เก็บเป็นรอย นิดหน่อยไม่ให้คนอื่นอิจฉา

ออฟไลน์ fhasociety

นักรบย่อมมีบาดแผลเสมอครับ ;D

เก็บไว้ดูเล่นก่อนครับ ใกล้หมดประกันค่อยจัดทีเดียว เคลมบ่อย ๆ รถเสียราคาครับ
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ zocket00

• **
ไม่ต้องรีบครับ 3 วันหลังรับรถมา ผมครูดกันชนหน้ากับฟุตบาทสวนหลังบ้านเลยครับโดยที่ไม่ได้สังเกตุ จนมาล้างรถแล้วลูบๆดู อัยยะรอยมาไงหวาเวหอเลย ละก็อีกไม่กี่วันก็ไปแล้วครูดฟุตบาทตรงหัวมุมมาครับ แม็กตรงขอบแตกละก็ skirt ข้างถลอกครับ กว่าจะทำใจได้นานเหมือนกัน แต่ผ่านมาครึงปีแล้วยังไม่ได้เคลมซักชิ้นเลยครับ รอประกันใกล้หมดค่อยเคลมที่เดียวเพราะเดียวมันก็โดนอีก  :-[ :-[

keanetona

• บุคคลทั่วไป
G8 ผมล้อขูดฟุตบาธในวันที่3ครับ .....

ออฟไลน์ rutxthe

• 1992 MX-5
รอยแรกผมเครียดมาก พอรอยต่อ ๆ ไปตามมาก็เฉยชาละ 5555

รอเอาเคลมทีเดียวรอบคันเลย พอเอาออกมาได้วันเดียว จอดซ้อนคันเข้าเกียร์ N ไว้
ตอนกลางคืนออกมาหาของกินเห็นมีรถโดนชน ไม่ได้เอะใจ เดินไปดู รถผมโดนชนเป็นคันที่ 2 กระเด็นไหลข้ามฟากไปอีกฝั่ง
สรุปโดนคนเมาขับมาชนแล้วไหลชนต่อ ๆ กันไป 7 คัน คันแรกเป็นซีวิคป้ายแดง เจ้าของลงมาเห็นใจแทบสลาย 5555 เละ
Nissan Almera 2013
Mitsubishi Pajero Sport V6 2014
Mazda MX-5 NA 1992
Mercedes Benz Cla250 2016
Volvo Xc40 Recharge T5 Inscription 2021
Porsche Cayenne Coupe E Hybrid 2021
KIA Carnival 2023

ยังอยู่ครบทุกคัน :)

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

สมัยตอน Teana รุ่นแรกออกมา ผมโดนชนตั้งแต่ 4 ชม.แรกที่ออกรถมา โดนรถ Jeep ชนเข้าไปตรงฝากระโปรงท้ายบุบเลย ก็เคลมเปลี่ยนฝากระโปรงทั้งฝากันไป

คันปัจจุบันตอนนี้ก็มีรอยครูดนิดหน่อย แต่เล็กมาก ไปจอดไว้ที่ไหนซักแห่งแล้วกลับมาอีกทีมีรอยแล้ว ตัวผมเองยังไม่เห็นเลย เพื่อนเป็นคนบอก ก็ปล่อยๆมันไว้ก่อนครับไม่รุนแรงมาก เก็บสะสมไว้ค่อยเคลมทีเดียว

ออฟไลน์ tosa

วันรับรถ ได้ขับไม่ถึงนาทีออกมาจาก0 ลงถนน กันชนหน้าครูดเลย...ลืมตัวนึกว่าขับกระบะ

ออฟไลน์ vsx555

• **
CLA ป้ายแดง
ไฟท้ายแตก กันชนถลอก

• **
CLA ป้ายแดง
ไฟท้ายแตก กันชนถลอก

ของผมกลายเป็นธรรมดาไปเลย

ออฟไลน์ udis

มันเพิ่งเริ่มต้นครับ รถจอดเฉยๆรอยยังเพียบ รถใช้งานทุกวันเป็นเรื่องปกติครับ

ออฟไลน์ tong r56

• **
แผลนิดเดียว ไม่ต้องเคลมหรอกครับ  เวลาต่อประกันจะได้ส่วนลดเบี้ยประวัติดีด้วยครับ