ผู้เขียน หัวข้อ: ผลการพูดคุย กับ PANTIP.COM  (อ่าน 38356 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ผลการพูดคุย กับ PANTIP.COM
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 16:40:44 »
บรรยากาศการพูดคุย เป็นไปอย่างเข้าอกเข้าใจกันดีมากๆ ครับ
ซึ่งก็ต้องขอขอบพระคุณในความกรุณา จากทางพันทิบดอทคอม มา ณ โอกาสนี้

ผู้เข้าร่วมประชุมกับทางพันทิบวันนี้มีเพียง ผม และน้อง ถัง หนึ่งในทีมของเรานั่นเองครับ

โดยสรุปก็คือ

- การลบกระทู้ ที่ผ่านมา พันทิบ ก็ยังคงใช้มาตรฐานเหมือนเดิม ในการลบกระทู้ คือดูที่เจตนา ของผู้โพสต์เป็นหลัก
- รีวิว ที่ผมเคยทำ ในพันทิบ ตลอดช่วงเวลาในอดีตนั้น ทาง พันทิบเอง "ไม่เคยคิดว่ามันเป็นโฆษณาแฝง" แต่อย่างใด
- การลบกระทู้ที่เกิดขึ้นนั้น  เข้าข่ายตามกฎของพันทิบทุกประการ และ โดยส่วนตัวของคุณวรพจน์แล้ว "ยืนยันว่าไม่มีการเลือกปฏิบัติเด็ดขาด"

(หมายเหตุจาก จิมมี่ ถ้าเป็นซีเนเตอร์คนอื่น ทั้ง 25 คน อันนี้ โดยส่วนตัวของจิมมี่ ก็ไม่ทราบครับ)

- ต่อไปนี้ การโพสต์เว็อะไรก็ตาม ไม่ใช่เฉพาะแต่ headlightmag.com เท่านั้น คงต้องเพิ่มความระมัดระวังแล้ว
เพราะมันจะเข้าข่ายในการโพสต์ เพื่อทำลิงค์ หรือฟลัดกระทู้ ได้โดยไม่เจตนา

- ในส่วนของ Login ที่โดนยึดไปนะครับ ทั้งคุณ P_Wut คุณ Pert for play ไปจนถึง คุณ tongfa111 นั้น
สามารถติดต่อพูดคุยกับคุณวรพจน์ได้โดยตรงครับ ทางคุณวรพจน์ยินดีจะพูดคุยครับ

- และ จิมมี่ สามารถโพสต์รีวิว "ในพันทิบ" ได้เหมือนเดิม ตราบใดก็ตาม ที่มันไม่ได้ไปผิดกฎใดๆของพันทิบ ครับ (แต่ผมคงจะโพสต์รีวิว เอาไว้ที่นี่เป็นหลัก)

นี่คือ ข้อสรุปในการพูดคุยคร่าวๆ วันนี้ครับ

จึงเรียนมาเพื่อชี้แจง และทำความเข้าใจให้รับทราบโดยทั่วกัน

และ ใครที่โดนยึดล็อกอินที่พันทิบ ก็ขอเชิญติดต่อคุณวรพจน์โดยตรงได้เลยครับผม

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 16:42:15 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Tung

• Jr. Member
  • **
Re: ผลการพูดคุย กับ PANTIP.COM
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 17:29:19 »
confirm ตามนั้น

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

Re: ผลการพูดคุย กับ PANTIP.COM
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 17:40:05 »
รับ zap ครับ

ออฟไลน์ ป...ป่าน Love U

• Full Member
  • You'll Never Walk AGAIN
    • Thai Washer Car Club
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 18:06:51 »
ต้องขอบคุณนะคับ... อึดอัดมากเลย ไม่ได้คุยไม่ได้ถามอะไรใน Pantip
แบบว่าตอนนี้กำลังติดห้อง Sinthorn มากมาย แต่โพสไรไม่ได้เลย เซ็งเลยละคับ

ง่าาาาาว่าแต่... แล้วผมจะติดต่อกับคุณวรพจน์ที่ไหนหรอคับ...

ผมไม่รู้จักเลย สักคนใน Pantip.com ง่า...
ใจเล็กๆ มันเจ็บลึกๆ อยู่ลับๆ กับสิ่งลวงๆ รอยน้ำค้างเพียงหยดเล้กๆ หล่อเลี้ยงไว้ให้อยู่ต่อไป

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 18:26:14 »
"การลบกระทู้ ที่ผ่านมา พันทิบ ก็ยังคงใช้มาตรฐานเหมือนเดิม ในการลบกระทู้ คือดูที่เจตนา ของผู้โพสต์เป็นหลัก"

ไม่ตอบคำถามครับ

ผมก็ยังงงอยู่ดีว่าแล้วเพื่อนๆที่เค้าโดนลบโดนอะไรต่อมิอะไรนั่น เค้าส่อเจตนาร้ายอะไรเหรอครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 18:31:16 โดย General Cheng »
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 18:35:46 »
ส่วนเรื่องการ post URL กระทู้นั้น ผมเห็นด้วยว่าควรระวัง
ต้องตั้งบนพื้นฐานที่คนอ่านได้ประโยชน์ เช่นถ้ามีคนบอกว่า "เบื่อจัง ทำอะไรดี" แล้วเราไป post ว่า "มาwww.headlightmag.com"สิครับ
อันนี้ถือว่าไม่ควร

แต่ถ้ามีคนกำลังจะซื้อ Impreza WRX เราสามารถเอา URL ณ หน้าที่มี Review ไปpost ได้ เอาแบบคลิกแล้วเจอเลย อันนั้นผมว่า
ไม่ "ส่อเจตนาไม่ดี" เพราะเราก็แค่ต้องการช่วยให้คนถามได้รับคำตอบ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 18:46:06 »
ท่านเช็ง

แบบนั้น ถือว่ามีความผิดแล้วละจ้ะ เหอๆๆ

แล้วถ้าถามว่า ที่ผ่านมา ทำไมรีวิวจิมมี่ไม่เคยมีปัญหา

จะบอกก็ได้ว่า พี่พจน์ พอเห็นกระทู้เรียกแขกไปยัง  คาร์ออนไลน์ ในรีวิว มินิ ใหม่
พี่พจน์บอกเลยว่า เนี่ย รอดหูรอดตาพี่ไปได้ยังไง เพราะปกติแล้ว จะต้องลบ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 18:58:05 »
งั้นก็ตามสบาย แต่ผมขอบอกไว้เลยว่า ถ้าใคร post URL กระทู้พันทิพมาลงที่เว็บนี้
ไม่ต้องกลัวนะครับ

มันต้องเป็นอะไรสักอย่างที่ไม่ดีมากๆ เราถึงจะกล้าลบ
ไม่ใช่ว่าแค่มีชื่อ P-A-N-T-I-P โผล่มาแล้วเราจะลบหรอกครับ

มีใคร post กระทู้รถแต่งสวยๆจาก rcweb เราลบไหมครับ?
ไม่ครับ

มีใคร post กระทู้แก้ไขปัญหาที่มาจากอีกคลับหนึ่งเราลบไหมครับ
ไม่ครับ

เพราะเรามันแค่เว็บบอร์ดอุแว้ ที่ต้องการสร้างมิตร เท่านั้นเองครับ โอ้โห ถ้าห้ามpost ผมตายดิ
ตัวเองคนเดียวก็สังกัดตั้ง 4-5 คลับ ถ้าผมเอาอะไรมาแชร์ให้พวกท่านดูไม่ได้ ผมปวดขี้ตายห่าครับ

ออฟไลน์ Preceda2

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 19:04:01 »
งั้นก็ตามสบาย แต่ผมขอบอกไว้เลยว่า ถ้าใคร post URL กระทู้พันทิพมาลงที่เว็บนี้
ไม่ต้องกลัวนะครับ

มันต้องเป็นอะไรสักอย่างที่ไม่ดีมากๆ เราถึงจะกล้าลบ
ไม่ใช่ว่าแค่มีชื่อ P-A-N-T-I-P โผล่มาแล้วเราจะลบหรอกครับ

มีใคร post กระทู้รถแต่งสวยๆจาก rcweb เราลบไหมครับ?
ไม่ครับ

มีใคร post กระทู้แก้ไขปัญหาที่มาจากอีกคลับหนึ่งเราลบไหมครับ
ไม่ครับ

เพราะเรามันแค่เว็บบอร์ดอุแว้ ที่ต้องการสร้างมิตร เท่านั้นเองครับ โอ้โห ถ้าห้ามpost ผมตายดิ
ตัวเองคนเดียวก็สังกัดตั้ง 4-5 คลับ ถ้าผมเอาอะไรมาแชร์ให้พวกท่านดูไม่ได้ ผมปวดขี้ตายห่าครับ
เห็นด้วยอ่ะครับ เพราะบางทีการเอาurlไปวาง ก็สะดวกในการให้หรือแชร์ข้อมูลดีนะครับ
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 19:12:12 »
ท่านผู้การเช็ง

เดี๋ยว ท่านคอยดูเอาแล้วกันในหน้าจอรัชดา

แต่ท่านควรเป็นคนช่างสังเกตหน่อยนะ
หุหุหุหุหุหุหุ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 19:14:04 »
บ๊ะ!

ชอบมีอะไรลับๆล่อๆเว้ย โน่นก็อุบ นี่ก็ไม่บอก ซ่อนกระรอกไว้ในกางเกงอยู่เรื่อย

เอาเหอะ เอาเหอะ มันจะแค่ไหนกันเชียววะ เดี๋ยวจะรอดู

shyboy

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 19:16:40 »
ต้องการโพสลิงค์แบบเนียนๆ ปรึกษาคนดังดีกว่าครับ อิอิ...

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 19:45:43 »
shyboy

you don't know who am I !!!

หึหึหึหึหึ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 19:51:25 »
I know who you are, gibbon!
You were the one putting Louis Armstrong on the moon.

ออฟไลน์ zipboy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 20:38:33 »
รับทราบด้วยครับ

ออฟไลน์ Nui

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 21:01:05 »
สรุปแล้ว ที่ pantip ห้ามโพสโปรโมตเวปใดๆ ทั้งสิ้น ใช่ม่ะ
E12 520, E21 320, Peugeot 504, 505
Citroen CX Prestige
E30 316i, E36 318i
Mazda Lantis V6 2.0, Rover 623 GSi
Mitsubishi Pajero V6 3.5 1998, E46 323i
Mitsubishi Pajero Sport 2011
Volvo V40 T5
F30 Active Hybrid 3
C250 Coupe C205, E300 Coupe C238
G32 630d GT

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 22:10:57 »
ถูกต้องนะคร้าบบบบ

แต่ เหตุผลเค้าก็มี เพราะเค้าเคยเจอมา เยอะ
และแต่ละตัวอย่าง ก็เข้าใจเลยว่า ทำไมต้องมีกฎข้อนี้ออกมา

ออฟไลน์ Lovely_Car

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 22:40:41 »
okครับ รับทราบแล้ว

ออฟไลน์ tongfar222

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2009, 00:44:59 »
แล้วที่โดนบล็อกไป 15วัน ทำไงคับแล้วจะติดตาอกับ คุณวรพจน์ทำไงอะคับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2009, 00:57:34 »
ติดต่อกับทางพันทิบดอทคอม ที่เบอร์ ออฟฟิศได้เลยครับ 02-357-1960

ออฟไลน์ TzOzOzN

• **
    • Car-Design-Project
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2009, 08:33:52 »
เมื่อเช้าดูในรัชดาเห็นชื่อแว่บๆ ก็ งง ว่าโดนไปแล้วไม่ใช่รึ
ที่แท้ได้คืนแล้วนี่เอง

แต่สงสัยว่า ไหนๆก็ไปถึงที่แล้ว  น่าจะขอเปลี่ยนเป็นเครื่องหมายตกใจไปด้วยเลยนะครับ  แหะ แหะ

อ่อ  เรื่องที่ให้คอยสังเกตดูเอง
ขอเดาว่าเป็นลิงค์ หรือ แบนเนอร์ ในหน้ากระทู้รัชดาใช่ป่ะครับ

ออฟไลน์ HUT

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2009, 09:29:33 »
รับทราบครับผม...

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2009, 09:59:36 »
โห พี่ตูนนนนนนนน

ทำไมมาทักเอาตอนนี้ๆๆๆๆๆๆ

ผมเลยอดเปลี่ยนเลย!

T_T

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2009, 10:39:10 »
เรื่องพันธ์ทิพย์เนี่ย มีหลายอย่างที่ยังคาใจ แต่ก็มีหลายอย่างที่เข้าใจเช่นกัน

อย่างทำบอร์ดมาสด้า3 ไม่เคยคิดว่าจะเจอปัญหา กะอีแค่เว็บบอร์ด แต่ก็เจอ และเป็นปัญหาที่เกิดจากเรื่องเล็กๆ ขยายตัวเป็นเรื่องใหญ่ๆด้วย

ก็เลยพอเข้าใจทางพันธ์ทิพย์มาระดับนึงว่า ทำไมบางทีก็ดูเหมือนแบบเรื่องแค่นี้ทำไมต้องลบ ต้องแบนด้วย เพราะคิดว่าทางพันธ์ทิพย์น่าจะเจออะไรที่เจอมาเหมือนกัน และเจอที่หนักกว่าด้วยซ้ำ

เหมือนที่เคยบอกไว้ บางที ไม่เจอกับตัวเองเราไม่รู้หรอกว่ามันเป็นยังไง

ออฟไลน์ TzOzOzN

• **
    • Car-Design-Project
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2009, 11:26:56 »
เหอ เหอ  เหอ  ไม่เป็นไรๆ
ผมว่าคนที่ใช้ชื่อจิมมี่ค้นในพันทิป 
น่าจะยังใช้ชื่อเดิมค้นอยู่นา

ถือว่า  ไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบก็แล้วกัน......
แต่คิดว่า  อีกหน่อยคนคงเริ่มใช้แบบใหม่มากขึ้น

ผมว่า  ในระยะแรก  ใช้ J!MMY(JIMMY) ในนั้นไปก่อนก็ดี
ได้ 2 ทางเลย ทั้งใหม่เก่า 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2009, 11:43:02 โดย TzOzOzN »

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2009, 19:18:59 »
ผม P_Wut นะครับ

เพิ่งเห็นว่า ได้มีการเอาข้อมูลนี้ ไปคุยกับทาง Pantip มา
(จริงๆ กระทู้นี้ คงเกิดก่อนที่ พี่เสว จะโทรมาหาผมเมื่อคืน เพื่อสอบถามหาสาเหตุว่า ทำไมถึงโดนแบน?)

ผมจะแค่มายืนยันว่า
1. ผมโดนแบนชั่วคราว 15 วัน ห้ามโพสต์/ตั้ง-ตอบกระทู้ใดๆ ครับ
เหตุผลที่โดนแบน หน้าเว็บที่ผมเห็น เค้าระบุว่า " ประชาสัมพันธ์เว็บบอร์ดอื่น ที่หน้าบอร์ด " อะไรประมาณนี้แหละ

ผมโดนตั้งแต่ราวๆ 30-31 มกราคมครับ (ผมจำได้ไม่แม่นว่า วันไหนแน่ แต่มีหลักฐานแค่ว่า
ผมส่งเมล์ไปถามทาง Member Admin ของเค้า วันที่ 31 เวลา 8.38 pm

2. ถ้าถามว่า ผมมั่นใจเต็มร้อยมั้ยว่า ผมโดนแบนเพราะเรื่องนี้
ผมขอตอบว่า 90-10 ครับ คือ 90% เชื่อว่าใช่ เพราะโดนทันที หลังจากวันนั้น โพสต์ตอบในบางกระทู้
โดยเป็นกระทู้ที่คุณ JIMMY แจ้ง URL บอร์ดนี้ (เนื่องจากมีคนตั้งกระทู้ถาม) แต่คุณ Jimmy ตั้งใจ post ผิด (มั้ง)
ผมก็แค่ พิมพ์ให้ถูกต้อง และโพสต์ซ้ำ เพื่อเวลาเปิด link มันจะได้เปิดมาได้ทันที

แค่นี้แหละครับ

อีก 10% ที่อาจเป็นไปได้ คือ โดนเพราะโพสต์คห. หยาบๆ คายๆ เกี่ยวกับกระทู้ ปตท. vs เว็บ ผจก.
โดยเฉพาะ หลังๆ นี้ คำว่า HERE ผมพิมพ์บ่อย จน webmaster อยากจะปรามผมหรือเปล่า อันนี้ก็ไม่ทราบ

3. ไม่ว่าจะอย่างไร  กระทู้นี้ที่ผมเข้ามาตอบ ก็แค่มาให้ข้อมูล เล่าเรื่องราวว่า เป็นมาอย่างไร
ผมไม่ได้คิดว่า เว็บ pantip ไม่ดี หรอกนะครับ  เค้าเป็นเจ้าของบ้าน ผมเป็นแค่สมาชิกผู้อาศัย
อีกอย่าง ผมก็ไม่ได้อ่านกฏเกณฑ์ กติกา มารยาทอะไรที่เค้าประกาศไว้หรอกครับ
ผมเล่นบอร์ดนั้น และบอร์ดอื่นๆ ทุกบอร์ด โดยใช้สามัญสำนึกของสุภาพชน แค่นั้นเอง

เพียงแต่ว่า งงเล็กน้อย เพราะก่อนหน้านี้ เวลามีใครมาถามหาข้อมูลรถ
ถ้าผมมี link / รู้จักเว็บ/คลับของผู้ใช้รถรุ่นนั้นๆ อยู่ ผมจะมาโพสต์ตอบให้เสมอ
และไม่เคยมีปัญหาโดนแบนมาก่อนเลย แม้แต่ครั้งเดียว

จะมีก็ครั้งนี้แหละครับ

ผมว่า เค้าก็คงเกรงกลัว ความเป็นแม่เหล็กดึงดูดของคุณ JIMMY เหมือนกันนะ
ถึงได้ใช้แผนสกัดดาวรุ่งแบบนี้ และเลยลามไปถึงบอร์ด/คลับอื่นๆ ด้วย หุ หุ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2009, 19:36:54 »
คุณ P_Wut ครับ

Pantip เขาไม่กลัวเว็บเล็กๆ อย่างเรา หรอกครับ
อีกอย่าง ผมกับทางพี่วันฉัตร และพี่วรพจน์เอง ก็รู้จักมักจี่คุ้นเคยกันมาก็นานแล้ว
เห็นหน้าค่าตา พูดคุยกันเลาผมโดนเล่นงานในรัชดา มาก็นานแล้ว พันทิบไม่ได้กลัวผมแน่นอนครับ
เราเป็นมิตรกันมาช้านาน

แต่จะบอกว่า คนที่กลัวหนะ เว็บอื่น.....

ออฟไลน์ ป...ป่าน Love U

• You'll Never Walk AGAIN
    • Thai Washer Car Club
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2009, 20:51:57 »
คุณ P_Wut คับ...

คือมันจะบอกด้วยนะคับ... ว่าเหตุผลที่แบน มาจากกระทู้ไหน เพราะของผมก็บอก

"ขออภัยด้วยครับ ชื่อนามแฝงของคุณไม่สามารถโพสตั้ง-ตอบกระทู้ได้ชั่วคราวเนื่องจาก *แบนชั่วคราว 30 วัน* แสดง URL ในกระทู้ ผิดกติกา
เป็นการจงใจฝ่าฝืนกฏอย่างชัดเจน เพราะแก้มาเพิ่ม ทั้งที่เห็นการเตือนของเพื่อนสมาชิกแล้ว E7488278#8 "น่าจะ www.headlightmag.com"
ใจเล็กๆ มันเจ็บลึกๆ อยู่ลับๆ กับสิ่งลวงๆ รอยน้ำค้างเพียงหยดเล้กๆ หล่อเลี้ยงไว้ให้อยู่ต่อไป

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2009, 21:55:52 »
คือ เมื่อวานนี้ตอนเราทดลองกันให้พี่วรพจน์ กับพี่วันฉัตรเห็นนั้น

บราวเซอร์ ทั้ง ไฟร์ฟ็อกซ์ และ ไออี เวอร์ชัน หก ก็ไม่แสดงเหตุผลขึ้นมาครับ

ทั้งสองท่านก็ งงไปเหมือนกัน คงต้องไปแก้ไขปรับรุงระบบกันต่อไป

อิอิ

ออฟไลน์ jobikung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2009, 23:07:06 »
ตอนแรกก็เห็นกระทู้ แจ้งว่าพี่ Jimmy ทำเวป

headlightmag.com ใน Pantip

กลับมาดูอีกครั้ง ไม่รู้มันหายไปไหน

เข้าใจแล้วครับ.....

โดนลบนี่เอง