ผู้เขียน หัวข้อ: - - - แฟนถูกไล่ออกจากงานแบบไม่เป็นธรรม จากศูนย์รถยี่ห้อหนึ่ง - - -  (อ่าน 10583 ครั้ง)

ออฟไลน์ z4kas

• Full Member
สวัสดีครับ
ผมมีเรื่องจะปรึกษาหน่อยครับ
(ไม่แน่ใจว่ามันเป็นความผิดของเราจริงหรือ หรือเขาไม่เป็นธรรมกับเรา)

แฟนผมซึ่งทำงานเป็นเซลล์ขายรถให้ยี่ห้อหนึ่งในฉะเชิงเทรา
ทำงานมาได้ประมาณเดือนนึง
ล่าสุดพึ่งจะขายได้ 1 คัน (แต่ผมไปเห็นสภาพรถทีหลัง สภาพแย่มาก สงสารคนที่ซื้อมากเลย - -*)
เงินค่าคอมที่จะได้ เขามีกำหนดว่าต้องเป็นเดือนถัดไปถึงได้

แล้วทีนี้จู่ ๆ เมื่อวาน
ได้รับแจ้งจากรุ่นพี่ในบริษัทว่าถูกให้ถอดชื่อออก
ด้วยเหตุผลว่าไป Communication กับลูกค้ามากเกินไป

โดยแฟนช่วยตามเรื่องที่ลูกค้าร้องเรียนให้ เพราะมีเหตุการณ์ที่น่าจะไม่ปกติในศูนย์ซ่อม
ด้วยความที่ไม่อยากให้บริษัทเสียชื่อเสียง จึงช่วยตามเรื่องให้
เผื่อจะเจอต้นตอของปัญหา จะได้ช่วยแก้ไขให้ภาพลักษณ์ของบริษัทดีขึ้น

แต่สรุปแล้วนี่คือผลที่ได้รับ
จริง ๆ ผมก็ไม่แปลกใจหรอก ว่าทำไม (มันคงปกติสำหรับประเทศนี้มั้งครับ)
ผมว่ามันไม่ได้เสียที่ลูกน้องอย่างเดียวหรอก
มันเสียตั้งแต่......แล้ว

และประเด็นที่จะปรึกษา (เล่ามาตั้งนาน ~_~)
คือสิ่งที่เป็นสิทธิของเรา ....เงินเดือน และค่าคอม
อยากปรึกษาพี่ ๆ น้อง ๆ ที่พอรู้เรื่องว่า
เขาจะมีสิทธิให้ หรือไม่ให้ ไหม
เพราะดูรูปการณ์แล้ว ...... สงสัยจะ..

เพิ่มเติมข้อมูลนะครับ มีการแอดชื่อลงในระบบว่าเป็นพนักงาน และถูกเอาออกแล้ว
สัญญาไม่มีเซ็นไว้ตอนเริ่มงาน (เท่าที่หาข้อมูล มันจะเป็นปัญหากับเราใช่ไหมครับ)
และผมทราบทีหลังว่า ไม่มีมานานแล้วในบริษัทนี้
...จริง ๆ มันไม่ถูกต้องใช่ไหมครับ เขาเอาเปรียบเราได้ทันที

ออฟไลน์ ตาสว่าง

• Newbie
  • *
ช่วยเรียบเรียง เขียนใหม่ครับ อ่านจับใจความยาก จุดๆๆๆ เต็มไปหมด

จินตนาการนิดนึงครับ
ถ้าอ่านแล้วคิดตามน่าเข้าใจไม่ยากครับ
การลงตัวอักษรเลย เกรงว่าจะมีปัญหากับทั้งทางตัวเอง และทางเวบครับ

แต่ก็ขออภัย ถ้ามัน งง จริง ๆ

ป.ล.แต่ก็มีแต่ 2 จุด ที่ต้องคิดตามเอา ไม่เยอะนี่ครับ

ออฟไลน์ cefboy

ทำดีแต่ไม่ได้ดี เห็นแล้วสงสารแทนครับ
ไอ้การไล่ออก ถ้ายังไม่ผ่านช่วงทดลองงาน คิดว่าเป็นสิทธิที่สามารถทำได้ เค้าสามารถชักแม่น้ำทั้งห้า มาอ้างได้เสมอ

แล้วยิ่งบริษัท ที่เห็นแก่ตัวเอง ไม่สนใจความรู้สึกของลูกค้า โดยเฉพาะเรื่องที่ร้องเรียนและปัญหา
อันนี้อย่าไปเสียเวลาร่วมงานกันเลย มันไม่เจริญหรอก ถ้าไม่ออก ตามงานไม่ได้ ลูกค้าก็มาด่าอยู่ดี
ไม่ต้องเสียใจตั้งหน้าตั้งตาหางานใหม่ครับ

ออฟไลน์ kibrain

• Jr. Member
  • **
หาศูนย์ใหม่สิครับ เซลล์ขาดตลาดนะ

ผ่านงานแล้วครับ เขาทดสอบงานแค่ 15 วัน แล้วบรรจุเลย แพ็คใส่กล่องพร้อมทิ้งด้วย-*-

ออฟไลน์ zeb80

• Sr. Member
ถ้าไล่ออกแบบไม่มีเหตุผลชัดเจนน่าจะฟ้องได้นะครับ ลองปรึกษาทนายความดู

ส่วนเรื่องงาน ผมไม่ซีเรียสครับ
เราทำเพื่อบริษัท เพื่อตัวเราเองด้วย
แต่บริษัทไม่เห็นคุณค่า ผมไม่ซีเรียสครับ งานไม่ได้มีที่เดียว

แต่เงินของเรา สิทธิของเราที่ควรได้รับ
หากไม่ได้รับ ผมไม่ยอมครับ
(ถ้าผิดจริง ผมรับได้ ....ถ้าไม่ผิด ยังไงก็ไม่ยอม)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมว่า ให้ดูวันที่เขาบอกเลิกจ้างครับ

ถ้าเขาบอกวันไหน เงินเดือน ค่าคอมที่ก่อนหน้าวันนั้น เขาก็ต้องจ่ายให้เรา

แต่เนื่องจากแฟนคุณทำงานไม่เกิน 119 วัน เขาไม่ต้องจ่ายค่าชดเชยให้นะครับ กรณีให้ออก

ถ้าเขาไม่จ่าย แนะนำไปที่กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน เขต หรือจังหวัด ที่แฟนคุณทำงาน เข้าไปร้องเรียนเลยครับ จนท พร้อมเพราะเขาได้ผลงานครับ
และโดยมาก สถานประกอบการจะกลัวครับ (ยกเว้น เลวจริงๆ)

-------------------------------------------------------------------

ในส่วนของประกันสังคม ถ้าแฟนคุณมีประกันสังคมอยู่ก่อนหน้า ส่งมาเกิน 6 เดือน อย่างลืมไปขอ เงินว่างงานนะครับกรณีให้ออก

ได้ 50% ของเงินเดือนที่นำส่งประกันสังคม (ไม่รวมค่าคอม นะครับ)

โดยเขาต้องออกหนังสือยืนยันการลาออกให้ และไปยื่นที่กรมการจัดหางาน จากนั้น เขาจะส่งเรื่องไปที่ประกันสังคม จ่ายเงินกรณีว่างงานให้ครับ

รบกวนสอบถาม 1506 อีกครั้งครับ

ออฟไลน์ beercs

เงินเดือน  ค่าคอม  ต้องได้ครับ
แต่ค่าชดเชย  อาจจะได้หรือไม่ได้  ก็ได้   แต่ถ้าจะได้ก็คงไม่มากเพราะอายุงานน้อย
ผมว่าโทรไปที่กรมคุ้มครองแรงงานหรือศาลแรงงานดีกว่า   จะชัดเจนด้านกฏหมายว่าเรามีสิทธิ์อะไรบ้าง

ออฟไลน์ Freekick042

ได้ส่งประกันสังคมกับบริษัทนี้รึยังครับเพราะถึงจะไม่เซ็นสัญญาแต่ถ้ามีประวัติส่งเงินกันบ้างแล้วก็เอามาเป็นหลักฐานได้ว่าเป็นพนักงานอยู่
บริษัทไม่มีสิทธที่จะไม่จ่ายเงินเดือนเราครับ แต่เรามีสิทธิ์ออกมาเองได้โดยบริษัทยังต้องจ่ายตามหลังอยู่ดีตามกฏหมาย
ถ้าจะฟ้องจริงๆฟ้องได้ แต่มันเสียเวลาโดยใช่เหตุ

ออฟไลน์ BBOnLY

• Hero Member
    • เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ผมว่า ให้ดูวันที่เขาบอกเลิกจ้างครับ

ถ้าเขาบอกวันไหน เงินเดือน ค่าคอมที่ก่อนหน้าวันนั้น เขาก็ต้องจ่ายให้เรา

แต่เนื่องจากแฟนคุณทำงานไม่เกิน 119 วัน เขาไม่ต้องจ่ายค่าชดเชยให้นะครับ กรณีให้ออก

ถ้าเขาไม่จ่าย แนะนำไปที่กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน เขต หรือจังหวัด ที่แฟนคุณทำงาน เข้าไปร้องเรียนเลยครับ จนท พร้อมเพราะเขาได้ผลงานครับ
และโดยมาก สถานประกอบการจะกลัวครับ (ยกเว้น เลวจริงๆ)

-------------------------------------------------------------------

ในส่วนของประกันสังคม ถ้าแฟนคุณมีประกันสังคมอยู่ก่อนหน้า ส่งมาเกิน 6 เดือน อย่างลืมไปขอ เงินว่างงานนะครับกรณีให้ออก

ได้ 50% ของเงินเดือนที่นำส่งประกันสังคม (ไม่รวมค่าคอม นะครับ)

โดยเขาต้องออกหนังสือยืนยันการลาออกให้ และไปยื่นที่กรมการจัดหางาน จากนั้น เขาจะส่งเรื่องไปที่ประกันสังคม จ่ายเงินกรณีว่างงานให้ครับ

รบกวนสอบถาม 1506 อีกครั้งครับ

ผมแนะนำให้เดินเรื่องตามคุณ GreenG แนะนำได้เลยครับ เพราะแบบนี้ชัดเจนว่าเราไม่ผิดครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าบริษัทไม่ดีอย่างนี้ แฟนคุณอยู่ต่อก็ไม่ดีกับตัวเอง ออกไปทำที่อื่นน่ะดีแล้ว จริงๆฝีมือถือว่าดีทีเดียว เข้าเดือนแรกขายได้เลยน่ะครับ ส่วนเรื่องสิทธิ์ของเขา สิทธิ์ของคุณ ก็คือแฟนคุณต้องได้เงินเต็มตามที่ทำมาก่อนออกจากงานครับ ถ้าไม่งั้นก็ร้องเรียนตามข้างบนว่าได้เลย

ช่วยเรียบเรียง เขียนใหม่ครับ อ่านจับใจความยาก จุดๆๆๆ เต็มไปหมด
ถ้าพูดถึงการใช้จุดๆ หรือคอมม่า มีสมาชิกคนนึงใช้มั่ว อ่านมึนกว่านี้อีกครับ แค่นี้ไม่ต้องห่วง

ออฟไลน์ thchalerms

ค่าจ้าง ค่าคอม ทุกอย่างต้องได้หมดครับ
ตามกฎหมายแรงงาน

ออฟไลน์ tee333

• Jr. Member
  • **
เรื่องท่อcat หรือเปล่าครับ สงสารทั้งเจ้าของรถกับเซลจริงๆ

ออฟไลน์ Devil13

ถ้ามีสัญญาจ้าง เดินไปฟ้องกรมแรงงานได้เลย เพราะเป็นการไล่ออกท่ไม่เป็นธรรม
แต่ถ้าไม่มีสัญญาจ้าง ก็อย่าเหนื่อยเลยครับ หางานใหม่ดีกว่า เรื่องที่ผ่านมาถือว่าเป็นบทเรียน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ไปกระทรวงแรงงานฯ สถานเดียวครับแบบนี้

ดีลเลอร์ นี่บอกตรงๆ ว่า อย่าใส่ชื่อมาในนี้
เพราะดีลเลอร์ ของแะเชิงเทรา นั้น
รถบางค่าย เจ้าของดีลเลอร์ เป็นมาเฟีย ผู้มีอิทธิพล
ที่แม้แต่คนของบริษัทแม่ยังเอือมระอา

ออฟไลน์ IncarRus

ไปกรมแรงงานฯ เลยคับ,,, ไม่ผิดหวังแน่นอน

พ่อผมเคยไล่คนงานออก,,, มันดูดยา เมาอยู่ในห้องน้ำ ไม่ยอมทำงานทำการ
....มันไปร้องกรมฯ ,,, วันรุ่งขึ้น มันมากับคนของกรมฯ , พ่อผมต้องจ่ายค่าชดเชยให้มันด้วย  :-\