ผู้เขียน หัวข้อ: รถโดนละอองสี ขัดสีแล้วแต่ตรงพลาสติกขัดไม่ได้ทำไงดีครับ?  (อ่าน 8205 ครั้ง)

ออฟไลน์ rut191

• Hero Member
คือรถไปโดนละอองสีมาน่ะครับ เอาไปขัดสีที่คาร์แคร์มาแล้ว แต่เขาบอกตรงที่พลาสติกสีดำมันขัดไม่ได้ขัดแล้วสีจะซืด
คืออยากถามว่ามันมีวิธีเอาละอองสีนี้ออกไหมครับ หรือใช้น้ำยาอะไรเช็ดได้
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ news

• Newbie
  • *
5555 สงสัยไปจอดที่เดียวกัน ผมโดนทั้งคันเลย ใช้ดินน้ำมันลบตรงที่เป็นสีรถไปได้80เปอร์เซนต์แล้ว แต่ตรงพลาสติกนี่ยังลบไม่เลย :P

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2014, 17:00:01 โดย news »

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

• Sr. Member
ผมเคยลองใช้พวกน้ำยาละลายคราบยางมะตอย น้ำมันก้าด ฯลฯ เช็ดแล้วพบว่าผิวพลาสติกด้านบนที่มันเงาๆจะละลายออกมาด้วยทำให้มันด้านและซีดจริงๆอย่างที่เค้าบอกครับ

ลองเอาเล็บขูดเบาๆ ละอองสีอาจจะหลุดออกมาบ้างครับ

หรือลองไปซื้อพวกน้ำยาทาพลาสติคให้มันดำ แล้วลองถูๆดูอาจจะหลุดครับ

ออฟไลน์ Jake

• Jr. Member
  • **
ลองใช้นำมันสนชุบผ้าหมาดๆไล่ขัดดูครับ

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
ผมใช้ทินเนอร์สำหรับทำสีโมเดลพลาสติกเช็ดครับของmr.colorแผนกของเล่นเซนทรัลจะมีตรงโซนสีโมเดล B2Sใหญ่ๆบางสาขาก็มี มันไม่ค่อยกัดพลาสติก แต่พยายามให้หมดในรอบเดียวหลายรอบมันจะกรอบได้
แต่มันแพงแล้วขายเป็นขวด พอดีผมเคยทำโมเดลแล้วมันเหลืออยู่เยอะ

ออฟไลน์ MUK

เคยเหมือนกันครับ  ค่อยๆแกะครับ นานมาก ใช้เล็บครับผม แค่แชร์ครับ  :)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ดินน้ำมันที่ใช้ดูดคราบสกปรกออกอะครับ ทำกับพลาสติกหยาบๆ ก็ได้อยู่
ผสมกับเอาเล็กช่วยขูดๆถูๆ จัดการได้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ U

• Newbie
  • *
ลองใช้sonakหรือรอนสันดูครับ

ออฟไลน์ rut191

ขอบคุณทุกความเห็นครับเดี๋ยวจะลองดู จากเบาไปหนักครับ