ผู้เขียน หัวข้อ: Captiva&Cruze ราคาตกน่าใจหาย  (อ่าน 14143 ครั้ง)

ออฟไลน์ suanlen

• Newbie
  • *
Captiva&Cruze ราคาตกน่าใจหาย
« เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 20:05:46 »
ราคาตกน่าใจหาย
Captiva & Cruze

ทำไมรถสองรุ่นนี้ราคามือสอง 6-8แสน ทั้งๆๆที่ผ่านมาแค่ปีสองปี.  ราคามือหนึ่งล้านสี่ล้านห้า
1. มือสองน่าเล่นไมครับ จะคุ้มกับราคาหรือเปล่า
2. ระหว่าง ดีเซลกับเบนซิน อันไหนดีกว่ากันระยะยาว วิ่งไกล
3. ราคาตก มีปัญหาอะไรหรือเปล่า

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
Re: Captiva&Cruze ราคาตกน่าใจหาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 20:12:30 »
น่าจะมีปัญหาที่ศูนย์บริการยังไม่ครอบคลุม การบริการยังไม่ดีเท่าไหร่ ตัวรถไม่ได้โดดเด่นจากคู่แข่งมากนัก เลยทำให้ราคาขายต่อได้ไม่ดีเท่าที่ควร

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: Captiva&Cruze ราคาตกน่าใจหาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 20:21:09 »

ทำไมรถสองรุ่นนี้ราคามือสอง 6-8แสน ทั้งๆๆที่ผ่านมาแค่ปีสองปี.  ราคามือหนึ่งล้านสี่ล้านห้า
1. มือสองน่าเล่นไมครับ จะคุ้มกับราคาหรือเปล่า
2. ระหว่าง ดีเซลกับเบนซิน อันไหนดีกว่ากันระยะยาว วิ่งไกล
3. ราคาตก มีปัญหาอะไรหรือเปล่า

ขอบคุณครับ

Chevrolet เตนท์บางเตนท์ เขาไม่ตีราคาแล้วครับ ส่วนที่ยังเอาเข้าอยู่ก็จะมีกรณีที่ลูกค้ามาเทิร์นเอาคันอื่น หรือ ตีราคาต่ำ ๆ มาก ๆ แถวกาญจนา Cruze Cap ปีแรก ๆตีเข้า 2.5-3.5แสน ตีราคาแบบไม่เอาก็ไม่ว่ากัน

ออฟไลน์ mixza69

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 20:39:42 »
เคยเจอประกาศขาย 4 แสนต้นๆ

CRV 4 แสนกลางๆ

คิดว่า สถานการณ์ปัจจุบัน

รถมือสอง ราคาตกทุกรุ่นครับ

ออฟไลน์ dipdc

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 20:40:56 »
ตอนนี้รถมือสองราคาดิ่งมากครับ ยิ่งไม่ใช้รถตลาดแล้วตกจนน่าใจหายเลยหละ
2013 Chevy Cruze MC 2.0 VCDI
1993 MB W201 190E 2.0

ออฟไลน์ redtopup

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 20:56:09 »

ขอบคุณครับ

ราคาที่ดูน่าจะเป็นโฉมแรก

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 21:12:13 »

ทำไมรถสองรุ่นนี้ราคามือสอง 6-8แสน ทั้งๆๆที่ผ่านมาแค่ปีสองปี.  ราคามือหนึ่งล้านสี่ล้านห้า

ขอบคุณครับ

Chevrolet เตนท์บางเตนท์ เขาไม่ตีราคาแล้วครับ ส่วนที่ยังเอาเข้าอยู่ก็จะมีกรณีที่ลูกค้ามาเทิร์นเอาคันอื่น หรือ ตีราคาต่ำ ๆ มาก ๆ แถวกาญจนา Cruze Cap ปีแรก ๆตีเข้า 2.5-3.5แสน ตีราคาแบบไม่เอาก็ไม่ว่ากัน
:o ราคาเทิร์นcruze captiva 2.5-3.5แสน ถ้าโฉมแรกๆก็ประมาณปี08 รถ6ปีราคาตกขนาดนี้เลยหรอครับจากมือ1ราคาเป็นล้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2014, 21:18:36 โดย Tar »
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ Gaga

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 21:48:40 »
ราคามือสองตอนนี้ ตกแรงเกือบจะทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ เลยคับ
ขนาดซีวิค ยังตกจนน่าใจหายเลย  สถานการณ์รถมือสองล้นตลาด

ออฟไลน์ Highway Star

• Hero Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 21:49:24 »
เอาเลยครับถ้ามีจขกทมีอู่ประจำหรือแหล่งอะไหล่ แต่ถ้าไม่รู้แหล่งอะไหล่หรืออู่ประจำอย่าครับไม่คุ้ม

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 21:50:49 »
ราคาตกมหาโหดจริงๆ ทำใจให้Trailblazerที่บ้าน2วินาที ;D
อีกรุ่นที่ผมดูford focus 2.0 รถ2ปี เหลือ6แสนกว่า น่าใจหาย

น้าผมก็พึ่งขาย Captiva สีขาว ดีเซลรองท๊อป รถ2ปี ได้8แสน ขาดทุนไปครึ่งนึง (รถไม่มีปัญหานะ พอดีขายที่ได้ เลยไปออก E300 Hybridแทน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2014, 21:54:48 โดย Tonge »

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 22:06:07 »
ราคาตกทุกยี่ห้อครับ
แต่รถรุ่นไหนที่ชื่อเสียงไม่ค่อยดี ก็มักจะโดนเป็นข้ออ้างให้เต้นท์กดราคาเพิ่มได้อีก

อย่าว่าแต่ครูสเลยครับ เฟียสต้าผม รถ 3 ปี ซื้อมา 7 แสน เต้นท์ตีไห้ 2.6 แสน
ถึงกับสตั้นท์ไป 5 วิเลยทีเดียว 555
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 22:14:55 »
อ้าว กำส์ !! พี่ผมเพิ่งไปสอย Captiva Diesel กลางปี 2013 รถวิ่งมา มา 13,000 โลในราคาเกือบ 9แสน  จะเหลือเท่าไหร่ละนิ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 23:50:28 »
ตอนนี้รถมือสองราคาร่วงทุกรุ่นครับ

ขนาดตลาดอย่างโตโยต้าก็ร่วงเหมือนกันครับ ที่ร่วงเพราะเจอโปรแรงๆ ดาวน์น้อย ผ่อนนาน ดอกเบี้ย 1 กว่าๆจนถึง 2 กลางๆ

เลยทำให้ราคามือสอง ไม่สวยอย่างที่คิด

----------

แฟนเก่าจะเอา Aveo ไปเทิรน์ เป็นรุ่น 1.4LS /Auto วิ่งแสนกิโลเมตร เต้นท์ตีให้แสนกว่าๆ รีบถอยออกมาไม่ทัน

ตอนนี้เลยใช้ไปจนไม่ไหวจริงๆ ถึงค่อยเปลื่ยนครับ

promt

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 02:24:19 »
ตลาดหมดกำลังซื้อ

โปรที่ออกมา ยิ่งทำให้ราคามือสองถดถอย

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 07:01:28 »
เฟียสต้าผม รถ 3 ปี ซื้อมา 7 แสน เต้นท์ตีไห้ 2.6 แสน
ถึงกับสตั้นท์ไป 5 วิเลยทีเดียว 555

MAZDA2 แฝดน้อง FIESTA  ;D
MAZDA2 sedan groove at รถอายุ 3 ปี....  ผมขายเมื่อเมษาปีที่แล้วยังได้ 400,000 อยู่เลยครับ

ไม่ว่ารุ่นไหน ยี่ห้อไหน ทุกวันนี้ ตกพอๆกันเลยครับ
หากคิดจะขาย 100% ต้องดูจังหวะดีๆ ขายของเสื่อมราคาไม่ให้เจ็บตัวมาก เป็นทั้งศาสตร์และศิลป์ ;D

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 08:38:20 »
ราคาตกหมดครับ ทำใจไว้เลย พี่โตก็โดนไปด้วย ใครที่คิดจะซื้อขายรถโดยยังไม่จำเป็นผมว่ารออีกปีสองปีดีกว่าครับ

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 09:59:18 »
ครูสน่าจะใช่
แต่ทำไมแคปติว่าราคาแพงจัง ในเว็บ ตลาดรถ ราคาเท่า CRV เลยค่ะ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 11:33:22 »

แปลว่าช่วงนี้ใครซื้อมือ2จะคุ้มมาก

ออฟไลน์ KhunTum

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 11:45:40 »

แปลว่าช่วงนี้ใครซื้อมือ2จะคุ้มมาก

ผมว่าไม่เกี่ยวนะ ขนาดเต้นท์ยังไม่อยากรับเพราะ ขายออกยากเนื่องจากโปรจากยี่ห้อต่างๆ
จะตอบอะไร ใส่เหตุผลด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mybeginner

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 11:50:58 »

นั่นสิครับ ติดแต่ว่าผมดูไม่ค่อยเป็นอะครับ  ;)

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 11:55:42 »
แหม่ ถ้าเราๆท่านๆ หาซื้อราคาที่ว่าได้มันก็คงต้องเรียกว่าฟลุ๊ค

เพราะเต๊นท์ตั้งขายก็ยังราคาสูงอยู่นะผมว่า

อาชีพใคร อาชีพเค้าด้วยหล่ะ ว่ากันไป

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 12:23:55 »
แหม่ ถ้าเราๆท่านๆ หาซื้อราคาที่ว่าได้มันก็คงต้องเรียกว่าฟลุ๊ค

เพราะเต๊นท์ตั้งขายก็ยังราคาสูงอยู่นะผมว่า

อาชีพใคร อาชีพเค้าด้วยหล่ะ ว่ากันไป
เห็นด้วยครับ  เต๊นรับซื้อถูก แต่ราคาขายก็ยังไม่ได้ถูกขนาดนั้น T^T

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 15:01:29 »

เห็นด้วยครับ  เต๊นรับซื้อถูก แต่ราคาขายก็ยังไม่ได้ถูกขนาดนั้น T^T
ใช่ครับ ตอนนี้ตกหนักทุกยี่ห้อนะ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 15:53:15 »
ยี่ห้อไหนออกตัวยาก แน่นอนว่า นอนยาว ยังไงเต้นต้องตีเผื่อนอนยาวด้วย
รถราคา ไม่ถึง ล้านกับ ล้านนิดๆราคาไม่ตกมาก แต่ก็มากอยู่ดี
ถ้าเทียบกับ พวก ราคา 2 ล้านกว่า 3 ล้านกว่า ใช้ ปีเดียวหายเป็น ล้านแล้ว
ขายของ ราคา ล้านกว่าบาท ต้องเผื่อดอกเบี้ย เผื่อ นอนยาว เผื่อ เจออะไรที่ไม่คาดคิดถ้ารถมีปัญหา ยังไง ลงทุนซื้อ เอามาเพื่อจะขายลงทุนเป็นล้าน กำไร มันก็ ต้องหลายแสน มันก็ต้องกดเป็นธรรมชาติ กว่าจะเจอเนื้อ คู่ ก็ หลายเดือน บางคันแช่ ครึ่งปี ยังขายไม่ได้เลย
เต้นถึงต้องฮั้วกัน เอ๊ง มีลุกค้า แต่รถไม่มี มาตัดที่ข้าไป  ข้ามีลุกค้าจะเอาแต่ไม่มีรถ ข้าก็ขอไปตัดมาล๊ะกัน
รถเราไม่ได้สวยอยู่คันเดียว บางทีคนเดือดร้อนเงิน ก็ไม่คิด เข้าไปแล้วได้เงินมาเลย เต้นก็ไม่ง้อครับ มีรถให้จับทุกวัน แหล่งที่มา ทั้ง สหการประมูล ทั้งบริษัทต่างๆ ทั้งศูนย์บริการเรียกเข้าไปให้ตีราคาเอาไป ทั้ง เต้นที่รู้จักตัดรถกันเอง ตัวเลือกมีมาก
รถถ้าไม่ติดตลาด นอนแช่ยาวๆ ยังไง เต้นกดจนสะดุ้งทีเดียว  เป็นไปตามวัฐจักร เต้นจับรถติดมือก็มี อยู่ยาว พวกเต้นนั้นรอบครอบครับ 
เรื่องรถ อย่าไปคิดเลยครับ ราคาตก  ตกอยู่แล้วไม่ว่ายี่ห้อไหนๆ
มีเงินสดๆกำในมือ รถมือสอง ไม่เกิน 3-4 ปีน่าใช้มากๆ ราคาหายไปครึ่งรึเกือบครึ่ง สำหรับรถราคาล้านขึ้นรึหลายล้าน น่าจับมากๆ เจ้าของหายไปเป็นล้านรึเกือบ 2 ล้านทีเดียวแค่ไม่ถึง 3 ปีเอง
แต่พวกรถ ราคา 7-8 แสน พวกนี้ราคาไม่ตกเท่าไหร่ ซื้อมือหนึ่งดีกว่า
กระบะว่าราคาตกยากๆยังราคาตกเลย ครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 16:06:49 »
อ้าว กำส์ !! พี่ผมเพิ่งไปสอย Captiva Diesel กลางปี 2013 รถวิ่งมา มา 13,000 โลในราคาเกือบ 9แสน  จะเหลือเท่าไหร่ละนิ

เป็นตัว ltz รึเปล่า ซื้อมือสองมาได้ราคานี้  เจ้าของคนแรกขาดทุนยับให้แล้ว ใช้อีกหลายปีไม่ร่วงมากหรอกครับ
ราคาจะอยู่ตัวประมาณปีที่ 7 จะไม่ค่อยตกแล้ว
คิดในใจเลยครับตกปีล๊ะ เกือบแสนแน่นอนอยู่แล้วใช้ต่อไป รถราคาตก มันยังมีปัจจัย ไปชนกับรถใหม่อีก
ถ้ารถ ที่เซ๊กเม้นสูงกว่ารถใหม่ที่ต่ำกว่า ปียังไม่เก่ามากยังไงก็ราคาไม่ตกมากเท่าไหร่   
รถสภาพ 2-3 ปีกำลังน่าจับเลยครับ ราคาได้ รถยัง สดๆอยู่เลย

ออฟไลน์ YoungJet

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 16:23:50 »
ราคาตกหมดครับ ทำใจไว้เลย พี่โตก็โดนไปด้วย ใครที่คิดจะซื้อขายรถโดยยังไม่จำเป็นผมว่ารออีกปีสองปีดีกว่าครับ

ใช่ครับ
Altis หน้าหมูของที่บ้านปี 2002 เพิ่งขายไปได้แค่แสนกว่าบาท
2010 Honda Jazz
2009 Toyota Corolla Altis 1.6G
2001 Nissan Cefiro (sold)
1996 Peugeot 306 SR (sold)
1994 Honda Civic 3D (sold)
1993 Mitsubishi Lancer GLX (sold)
1984 Mitsubishi Colt Mirage (sold)

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 18:33:22 »

เป็นตัว ltz รึเปล่า ซื้อมือสองมาได้ราคานี้  เจ้าของคนแรกขาดทุนยับให้แล้ว ใช้อีกหลายปีไม่ร่วงมากหรอกครับ
ราคาจะอยู่ตัวประมาณปีที่ 7 จะไม่ค่อยตกแล้ว
คิดในใจเลยครับตกปีล๊ะ เกือบแสนแน่นอนอยู่แล้วใช้ต่อไป รถราคาตก มันยังมีปัจจัย ไปชนกับรถใหม่อีก
ถ้ารถ ที่เซ๊กเม้นสูงกว่ารถใหม่ที่ต่ำกว่า ปียังไม่เก่ามากยังไงก็ราคาไม่ตกมากเท่าไหร่   
รถสภาพ 2-3 ปีกำลังน่าจับเลยครับ ราคาได้ รถยัง สดๆอยู่เลย

ใช่ครับ ตอนไปซื้อก็คิดว่าได้ราคาดีแล้วนะ รถวิ่งน้อย หายไปกว่า 8แสนตอนนั้นคิดว่า โคตรคุ้ม กับ คุ้มจิ๊หาย แต่พอมาเจอราคาที่บอกๆกันมา ต๊กกะใจ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 19:06:25 »
อย่างนึง พวกลากจดยาวๆมันก็มี  ถ้าจ่ายเงินสดลากได้ยาวหลายปีทีเดียว ลากจนไมเนอร์มาแล้วค่อยไปจด
ถ้าผ่อนไฟแน้น ก็อย่างเก่งแค่ข้ามปีเอง เช่น ซื้อ เดือน 7 จดต้นปีหน้า
ดังนั้น เวลาซื้อรถเช็ค การเข้าเช็คระยะกับศูนย์บริการ ก็รู้แล้ว ลากจดทะเบียนมารึเปล่า คร่าวๆ

ลากจดยาวๆ ปีรถก็ใหม่ขึ้นอีกหลายปี  พวกลงขาย บอกจดทะเบียนปี .... ไม่ผิด ไม่ได้บอกว่าซื้อมาเมื่อไหร่ 

ออฟไลน์ E_mail

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 21:08:39 »
"คุณภาพของศูนย์บริการ"ไม่ได้เรื่องเลยครับ ไล่ตั้งแต่โอเปอเรเตอร์ไปยันฝ่ายช่าง

ผมซื้อCRUZE 2.0LTZให้ภรรยาใช้ ทนพฤติกรรมศูนย์ได้แค่2ปีแล้วก็เลิกคบ ขายขาดทุนป่นปี้ยังดีกว่าให้ฝืนใจเข้าไปเหยียบอีก

GreenG

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 22:11:01 »

ใช่ครับ
Altis หน้าหมูของที่บ้านปี 2002 เพิ่งขายไปได้แค่แสนกว่าบาท

ปีเดียวกันเลยครับ

แต่ของผมขายไปก่อน ช่วงปี 55 ได้ราคา 3.2 แสนครับ :D