ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามเรื่องการล้างแอร์รถหน่อยค่ะ  (อ่าน 3759 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
รถกระบะอายุ 5 ปี จำได้ว่าเคยล้างแบบไม่ถอดตู้แอร์ตอนปีที่ 2 ครั้งนึง
เมื่อวานไปถามราคา (ถามร้านเดียว ร้านอื่นปิดหมดค่ะ วันอาทิตย์) ถ้าไม่ถอดตู้อยู่ที่ 1,800 บาท ใช้เวลา 1-2 ชั่วโมง ถ้าถอดตู้ 2,900 บาท ใช้เวลา 3-4 ชั่วโมง
ถามว่า
1. ควรล้างหรือยังคะ หรือต้องดูและสังเกตยังไงคะ
2. ควรล้างแบบวิธีใหน
3. ราคาโอเคมั้ย

ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
Re: เรียนถามเรื่องการล้างแอร์รถหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 13:43:34 »
ผมเคยล้างแบบไม่ถอดตู้แค่ 500 บาทสำหรับรถยี่ปุน 800 บาทสำหรับรถยุโรปครับ เค้ามีกล้องส่องให้ดูภายในตู้แอร์ด้วยในระหว่างล้าง เราสามารถดูสภาพตู้แอร์รถเราได้ว่าสภาพเป็นยังไง

ผมว่าทางที่ดีควรล้างตู้แอร์ทุกๆปีก็ดีนะครับ ลดการสะสมเชื้อโรคและกลิ่นอับภายในรถได้ดีทีเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2014, 13:47:07 โดย swan »

ออฟไลน์ YAmodels

Re: เรียนถามเรื่องการล้างแอร์รถหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 13:57:13 »
ถ้าถอดตู้ราคา2900 งั้นฝากถามราคาเปลี่ยนตู้ด้วยเลยครับว่าเท่าไหร่ เผื่อจะทำให้ตัดสินใจง่ายขึ้น

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 14:17:43 »
เคยอ่านเจอในเวปรถซิ่ง เขาว่าน้ำยาล้างไม่ถอดตู้มี 2 ราคา (ตามที่ จขกท แจ้งมา) แบบถูกจะเป็นน้ำยาที่ทิ้งสารตกค้างเยอะกว่าและไม่ระเหยไปง่ายๆ  แถมมีความเข้มข้นสูง อันตรายต่อการสูดดมเข้าไป ส่วนตัวน้ำยาที่แพงกว่า น้ำยาเมื่อล้างออกแล้ว สามารถละเหยได้รวดเร็วกว่า ส่วนควรล้างหรือยัง ลองดูอาการครับ เย็นรึเปล่า ลมแรงรึเปล่า ถ้าใช่ก็ตามสะดวกเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ WATBTG01

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 17:17:21 »
1. ควรล้างหรือยังคะ หรือต้องดูและสังเกตยังไงคะ
 - ปกติที่ผมเลยล้าง จะล้างก็ต่อเมื่อแอร์เริ่มตัน สังเกตว่าเปิดลมแรง แต่ลมไม่ค่อยจะออก(ดังแต่พัดลม) ผมจึงล้าง คังเก่าใช้มา10 กว่าปีไม่เคยล้าง แต่ต้องรักษาความสะอาดในห้องโดนสารให้มีฝุ่นน้อยๆ เพราะฝุ่นเหล่านี้เป็นสาเหตให้แอร์ตันเร็วครับ
2. ควรล้างแบบวิธีใหน
- ถ้าล้างแบบถอดตู้มันจะสะอาดกว่า แต่ยุ่งยากกว่า บางคันรื้อเยอะ ประกอบกลับไม่ได้ก็มี(วิ่งเสียงดัง)
3. ราคาโอเคมั้ย
- ราคาไม่ถอดตู้เมื่อไม่น่าจะเกิน1,000 แต่ปัจจุบันไม่แต่ใจ แต่แบบถอดตู้จะแพงกว่านี้น่าจะประมาณ2,xxx บาท เพราะบางครั้งจะมีการเปลี่ยนอุปกรณ์ต่างๆเพิ่มเช่น Dryer แอร์(ทางร้านชอบแนะนำให้เปลี่ยน)ครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 20:15:47 »
ล้างตอนตู้ตัน คือตอนที่มันไม่ค่อยลมแรง
ถ้าล้างตอนปกติ บางเคสเคยเจอ ก่อนล้างเย็น ดี พอล้างแล้วไม่เย็น
จะประหยัดมากกว่า หรือไม่ก็รอให้ตู้รั่ว แล้วเปลี่ยนตู้ทีเดียวเลย ไม่ต้องรื้อหลายๆรอบ

รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 20:25:56 »
ไม่ถอดตู้เมื่อวานเพิ่งไปล้างมาครับ 500 บาทแถมเปลี่ยนกรองแอร์ให้ด้วยแถวพระราม3 เป็นราคารถญี่ปุ่นนะครับ
ถ้าสนใจก็หลังไมมาละกัน แต่ผมว่าถูกดีไม่แพง แถมน้ำยาขาดเติมให้ฟรี ล้างเสร็จอบโอโซนให้ด้วย
ผมละงงเหลือกำไรเท่าไรนี้

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 13:23:37 »
ก่อนจะล้างแบบไม่ถอดตู้ เช็คก่อนนะครับว่าตู้แอร์รถตัวเองอยู่ตรงไหน หลายๆยี่ห้อตู้แอร์ยังอยู่หลังเก๊ะเก็บของคนนั่งเหมือนเดิม ซึ่งล้างแบบถอดตู้ดีกว่า เพราะล้างได้สะอาดกว่าแบบไม่ถอดตู้ครับ

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 08:59:22 »
ถอดเถอะ ถ้าไม่ถอดอย่าล้างเลย  ;D