ผู้เขียน หัวข้อ: ใครชอบรถที่มีอะไรให้เล่นเยอะเหมือนผมบ้างครับ  (อ่าน 6389 ครั้ง)

ออฟไลน์ DP kung

• Jr. Member
  • **
ใครเป็นอาการนี้บ้างมั้ยครับ จะเลือกซื้อรถที เอาเหตุผลทุกข้อมาเทียบเคียงกัน แต่จะให้คะแนนรถที่มีลูกเล่นเยอะเป็นพิเศษ ผมเคยเอาโบชัวร์ Honda civic มากางให้เพื่อนมันดูครับ ผมบอว่าชอบมาก หน้าปัด 3ชั้น แถมมีอะไรให้เล่นเยอะดี แต่เพื่อนผมมันจะไม่ค่อยชอบ มันบอกว่ารกไป เยอะเดิน ใช้ไม่หมด ตอนเอาโบชัวร์ Ford focus มากางดู ผมบอกว่าเทคโนโลยีด้านความปลอดภัยเเละลูกเล่นก็ครบดีระ มีซันรูฟด้วย เพื่อนมัรก็บอกว่า เอามาทำไมซันรูฟ เอามาก็ไม่ได้ใช้
ไม่รู้สิครับ ผมเป็นประเภทที่ชอบให้รถมันมีลูกเล่นอะไรๆเยอะๆ มันดูไม่น่าเบื่อดีครับ ;D

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
Re: ใครชอบรถที่มีอะไรให้เล่นเยอะเหมือนผมบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 11:46:41 »
ชอบเหมือนกันครับ ทั้งวอลโว่ ทั้งฟอร์ดเลย  ;D
เรื่องซ่อมไม่ค่อยห่วงเพราะบ้านมีรถหลายคัน แต่ถ้าใครไม่สะดวกเรื่องนี้แนะนำให้พิจารณาให้ดี ๆ ก่อนซื้อนะครับ

ออฟไลน์ Zephyrs

Re: ใครชอบรถที่มีอะไรให้เล่นเยอะเหมือนผมบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 11:59:02 »
ผมตรงกันข้ามกับจขกทเลยครับ 555

ของผมยิ่งน้อยคือยิ่งดีนะ พวกGadget อะไรที่มันไม่สำคัญมาก (ที่สำคัญๆก็อย่างกระจกขึ้นลง Auto พับ/ปรับกระจกข้างAuto ปรับพวงมาลัยเข้าออกขึ้นลงได้)
ผมไม่อยากได้เท่าไหร่ พวกแอร์ Auto เอย ซันรูฟเอย (สองอย่างนี้พังทีก็เจ็บหนักแล้ว)

ผมว่ารถก็คือรถอะครับ และอย่างที่เคยเห็นคนพูดไว้ในบอร์ดนานแล้ว ยิ่งเราขอพวกของ Gadget มากเท่าไหร่ ทางบริษัทก็จะไปลดต้นทุนเอากับสิ่งที่เรามองไม่เห็นนะครับ  ;)

ออฟไลน์ ferero000

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 12:05:54 »
ส่วนตัวผมชอบนะ ถ้าเป็นของเล่นที่มีประโยชน์ เช่น กล้องรอบคัน ผมใช้บ่อยมากเวลาออกจากซอยบ้าน เพราะหน้าปากซอยมันเอารถตัวเองมาจอดสองฝั่ง แล้วจอดโคตรไม่ชิด(ห่างจากฟุตบาท 90 เซน)ได้ หลังคาแก้ว ได้ใช้ตอนกลางคืนบ้าง เสียงเตือนเมื่อความเร็วเราถึงลิมิตที่ตั้งไว้บ้าง แต่ที่ขาดไมไ่ด้เลยคือแพดเดิ้ลชิบ ขาดแล้วขับรถไม่มีความสุขจริงๆ  :D

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 12:11:55 »
ผมก็ชอบครับ  เหมือนโรคจิตนิดๆเลย  :P
โดยเฉพาะไอเพวกปุ่มเยอะๆ แบบ Accord G8 2.4 Navi กับ Ford Focus 2.0 เนี่ย
ส่วนหม่าม๊าผมนี่ จะชอบปุ่มน้อยๆครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 12:30:33 »
ยิ่งเยอะ ก็ซ่อมเยอะครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 12:59:11 »
ผมก็ชอบครับ ถามว่ารถมีปุ่มบนพวงมาลัยกับไม่มีใครชอบแบบไหนมากกว่ากัน

ถ้าราคามันสมเหตุสมผล

แต่ถ้าราคามันดูเกินกว่าเหตุก็ไม่ใช่

อยากได้รุ่นที่มันมี

ครูส/ กระจกพับไฟฟ้าอัตโนมัติ/ สมารท์เอนทรี่/ พุชสตารท/ แอร์ออโต้/ ถุงลมหกใบ/ เงียบเท่าเทียน่า/ มีBoseลำโพง9ตัว

เกียร์ฉลาดๆเทพ/ เครื่องTurbo/ 80-120ไม่เกิน6วิ/ เบาะปรับไฟฟ้า/ พวกVSCมาให้ครบ/ ในราคา1.1ล้านน่ะมีไหม 555555 :D

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 13:23:10 »
น่าจะมีเยอะครับ คนชอบรถoption เยอะ ไม่งั้นรถรุ่นท็อป ที่ต่างแค่option คงตั้งราคาขายไม่ได้ราคาขนาดนี้

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 13:40:43 »
.
.
.
ผมชอบนะครับ แต่ขอแบบพอดีไม่เยอะเกินไปดีกว่า
อย่าง Volvo นี่ผมรำคาญเลยครับ ระบบมันเตือนโน่นนี่นั่นตลอด
เอามาขับก็ต้องปิดก่อนเลย (เลยไม่รู้จะมีทำไม) แต่พวกซันรูฟ พาโนรามิครูฟ
นี่ชอบมากครับ หลายคนบอกไม่ค่อยได้ใช้ แต่ผมใช้ทุกวันเลย
ต่อให้ไม่ได้เปิดกระจกก็เปิดม่านไว้ แต่ถ้าช่วงหน้าหนาวดึกๆ
หรือเวลาออกต่างจังหวัด เปิดตลอดครับ กลายเป็นออฟชั่นนึง
ที่จะซื้อรถ ผมจะดูอันนี้ก่อนเลย  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 13:57:05 »
ตอนได้ขับรถสวีเดนอย่าง S80 อย่างกับได้ขับบ.สวีเดน Gripen

ดิ๊งๆๆ ด่องๆๆ ตลอดทาง

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 14:34:07 »
ผมก็ชอบรถที่มีลูกเล่นเยอะๆ ที่ดูออกแนวไฮเทคๆ (ไม่จำเป็นต้องมีออฟชั่นเยอะ) อย่าง Civic นี่ชอบมากเลยครับ เหมือนนั่งในยานกวกาศดี (ส่วนตัวคลั่ง Star Trek มาก)
G9 ที่ใช้อยู่นี่ก็ชอบมากครับ ของเล่นเยอะ เวลารถติด มีอะไรก็กดเล่นไปเรื่อย
ส่วน Camry นี่ไม่มีอะไรให้เล่นเลยครับ ออกแนวแบบว่า ขับรถก็ขับไป ไม่ต้องสนใจอย่างอื่น คือแนวแบบ เน้นขับจริงๆ
แต่เวลาใช้งานจริงๆ ส่วนใหญ่ก็จะเอา Camry ไปไหนมาไหนกันมากกว่า เพราะนั่งสบายที่สุดในบรรดารถทั้งหมด (G9 F30 Camry Wish) โดยไม่สนใจออฟชั่นใดใดของรถ หรือลูกเล่นต่างๆเลย คนขับไม่ต้องเกร็งมากเวลาสใช้ความเร็วสูง เวลาขับมุดๆก็ดูไม่แว๊น เพราะเสียงเครื่องเงียบมาก ผู้โดยสารสบายสุดๆ
บางทีการเลือกซื้อรถมันก็มีหลายปัจจัยมากๆเลยครับ สมมติจะซื้อ G9 เพราะชอบดีไซน์และความไฮเทค แต่ดันไปติดใจความสบาย(มากๆ)ของ Camry แต่ก็อยากได้รถที่มีภาพลักษณ์ดีกว่าอย่าง BMW แบบนี้ก็ปวดหัวเหมือนกันครับ เพราะราคามันเฉียดกันไปเฉียดกันมา
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ wesborland

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 15:38:03 »
เยอะๆ สนุกดีครับ รถผม G7

แต่ผมชอบเยอะๆแบบ เชิง กายภาพ ครับ
รถผมมีไฟส่องสว่างรอบห้องโดยสาร เพื่อนๆขึ้นมานั่งแล้วบอกว่า มันสปอย(เอาใจ)คนนั่งดีเว้ยเฮ้ย ทั้งบนหัว ทั้งใต้เท้า
ทั้งที่เขี่ยบุหรี่ ที่วางแก้ว 555+

ส่วนปุ่มไฮเทค ไม่เคยแตะเลย 555+

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 16:00:57 »
แล้วแต่คนชอบครับ
สำหรับผมรถมีoptionเยอะก็ดีนะครับเวลารถติดจะได้มีอะไรทำ
ดูอย่างcamry2.0 vs accord2.0สิครับราคาเท่ากันแต่optionคนละเรื่อง
การออกแบบคอนโซลก็มีส่วนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2014, 16:17:33 โดย Tar »
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 17:48:07 »
ส่วนใจที่เจอคือ ซื้อตัวทอป แต่ใช้แต่ตัวถูก

คนซื้อรถ ติดตัวท๊อป ตัวท๊อป ถามว่าใช้เป็นไม่ ก็ไม่เป็น

ยิ่งคนสูงวัยนี่ ซ์้อแพงๆ แต่ความเข้าใจในการใช้นี่ไม่มี บางครั้งกับกลายเป็นปัญหา ไม่กล้าใช้ ใช้ผิดวิธีไปซะอีก

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 19:07:15 »
ผมตรงกันข้ามสนิทเลย

ยิ่งอะไร manual ได้ยิ่งดี
ระบบความปลอดภัยแค่ไฟเตือนก็พอ
อะไรที่เป็นปุ่มกด มีน้อยๆไว้ ตอนมันพังจะได้ไม่เจ็บหนัก รถสมัยใหม่ 5 ปี ไอพวกนี้ชอบพังกันตามๆเป็นทิวแถว
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 19:48:30 »
Option ไม่ต้องเยอะ แต่ขอระบบความปลอดภัยมาครบถ้วนก็พอแล้วครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 20:25:05 »
ผมก็ชอบ แต่ว่า บางอย่างมันใส่มาแล้วดูไม่สมราคาเอาซะเลย

รถที่มีระบบเยอะๆ ไม่ค่อยดีครับ (บางอย่าง) ดูแลลำบาก
 :)

ออฟไลน์ fhasociety

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 20:49:37 »
ผมเองก็ไม่ค่อยชอบของเล่นเยอะ ๆ เท่าไหร่ครับ บางอย่างมันเกินความจำเป็น ทุกวันนี้ขอแค่ระบบความปลอดภัยครบ ๆ

อย่างวิทยุให้เล่น cd/dvd มี usb ก็พอแล้ว และถ้ามีจอ information บอกการทำงานของระบบต่าง ๆ ก็ดีพอแล้ว

ทุกวันนี้ผมยังกลัว S80 ของพ่อเลย ของเล่นเยอะ มันจะพังวันไหน ถ้าพังหลังประกันหมด ซ่อมกันสนุกแน่นอนเลย :)
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 21:02:03 »
Option เยอะ ก็....ซ่อมเยอะ

ออฟไลน์ E_mail

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 21:06:08 »
ผมชอบรถที่มีซันรูฟครับ มันสวยดี และได้ใช้จริงเพราะบ้านอยู่ใกล้ทะเล

คอนโทรลที่พวงมาลัย,ครูซคอนโทรลกับกล้องช่วยถอยถือเป็นออพชั่นมาตรฐานที่รถสมัยนี้ควรมี

อื่นๆผมเฉยๆ แต่ให้มาก็ใช้หมด

ป.ล.ใช้L33 2.5เหมือนกันครับ......ชวนคุณเมียอ่านรีวิวคุณจิมมี่ทีเดียว ได้เสียงสตางค์เลย  :'(

;D ;D ;D

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 21:19:45 »
ขอให้ขับสนุกๆเหอะ  ของเล่นไม่สน  สำหรับผมความสนุกมันอยู่ตอนที่เราขับ  พอโฟกัสกับการขับก็ไม่สนใจกดนู่นกดนี่ ทุกวันนี้พอกระโดดขึ้นรถได้ก็ขับๆๆแล้วก็สนุกกับการบังคับควบคุมตัวรถอย่างเดียว  ของเล่นไม่เคยใช้เลย อย่างมากก็ฟังแต่วิทยุ หรือ CD

ตัวอย่างรถผมมี เปิด-ปิดไฟหน้าอัตโมมัติ , ปัดน้ำฝนเปิดอัตโนมัติ แรกๆก็เปิดให้มันออโต้ แต่หลังๆปิดหมด เพราะมันทำงานได้ไม่ถูกใจเรา ไอ้ตอนที่มันควรจะทำงานกลับไม่ทำ แต่กลับทำงานตอนที่มันไม่ควร

ฉีดล้างโคมไฟหน้าก็เคยลองใช้แค่หนสองหน อยากรู้ว่ามันทำงานยังไง แล้วก็ลืมว่าเรามีมัน ม่านบังแดดหลังไฟฟ้าก็เหมือนกัน

ทริปคอมพิวเตอร์ก็ไม่เคยใช้ ใช้จดมือจากการใช้งานจริงๆ เบาะเป่าลมตูดก็แทบไม่ได้ใช้

ครูสคอนโทรล ใช้ได้ดีที่เมืองนอก Interstate ซัดยาวๆสามสี่ชั่วโมง แต่เมืองไทยไฮเวย์รถมันวิ่งตัดเลนไปมา กลับรถกลางถนน คนข้าม ควาย หมา ฯลฯ เลิกใช้

อ้อ....จะมีที่ใช้ตลอดเวลาก็คือ Paddle Shifter อันนี้ขาดไม่ได้เลย ใช้ตลอดเวลา รู้สีกว่าเราควบคุมรถได้มากขึ้น แต่ก็ยังไม่เท่าเกียร์แมนน่วล

ผมนี่มันโบราณทึมทึกสุดๆๆ :D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2014, 21:25:59 โดย Spec C Wannabe »

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 21:34:53 »
ผมชอบเน้นที่ระบบความปลอดภัยมากกว่า
ลูกเล่นน้อยไม่ว่า แต่รถควรจะมี
เบรค เอบีเอส ถุงลม ระบบช่วยเหลือต่างๆ
และหลังๆสำคัญคือ กล้องมองหลัง
ยิ่งรถกระบะควรจะบังคับใช้ให้มีอุปกรณ์ขั้นพื้นฐานพวกนี้ได้ละ
หลายครั้งเห็นข่าวกระบะถอยเหยียบเด็ก ถอยชนเด็ก รึ เกือบถอยชนเด็ก
เพราะรถมันสูงมองท้ายไม่เห็น (ผมเกือบถอยชนเด็ก หลานวิ่งมาหลังรถ ดีที่เมียตระโกนบอกทัน)

พวกครูชคอนโทรล บราๆๆๆ สำหรับผมมีก็ได้ไม่มีก็ได้ แต่ขอเถอะ อุปกรณ์ขั้นพื้นฐานที่รถควรมี
ใส่มันมาได้ละ ทุกยี่ห้อเลยยิ่งดี ไม่ใช่ใส่กั้กๆ ผมไม่ชอบเลย

ออฟไลน์ Peter Parking

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 22:30:16 »
ตอนจะซื้อ teana ชั่งใจกับ เครื่องเสียง bose อยากได้สุดๆ ไปๆมาๆ ไม่ bose ก็ได้ เครื่องเสียงที่ติดมากับ 2.0 ก้ฟังได้แหล่มแล้วเน้นไฟล์เสียงชัดๆเอาคับ

ออฟไลน์ kwancanoe

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 23:25:08 »
เผอิญว่าผมไฝ่ฝันจะขับยานอวกาศครับ อิอิ หลงไหลกับความไฮเทค และไม่เคยรู้สึกเลยว่าปุ่มเยอะๆมันใช้ยากตรงไหน อิอิ

ผมว่า Smartphone สมัยนี้ใช้ยากกว่า Options ของรถยนต์เยอะ แล้วผมก็ดันใช้มันครบด้วยสิ อิอิ

ถ้ามีรถที่มันขับเองได้เหมือนในหนัง SiFi นะ ผมซื้อตนแรกเลยเอ้า!! (ถ้ามีเงินนะ)

ผมว่ารถคือ "ยานพาหะนะ" ควรจะทำให้ราสบายที่สุด หลับไปถึงปลายทางได้ยิ่งดี ถ้าอยากขับสนุกผมว่าไปขับรถแข่งในสนามดีกว่าครับ สนุกจริงไม่เดือดร้อนใคร อิอิ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 01:11:08 »
ผมชอบครับ เรื่องซ่อม คิดว่าคงไม่ใช่ปัญหา ภ้ามันไม่ได้ เยอะ ขนาด W222 หรือ พวกรถ Ultra Luxury ออฟชั่นเต็มๆ

อย่างน้อยยยยที่สุด อยากให้มี Bluetooth สำหรับฟังเพลงและคุยโทรสับ เครื่องเสียงดีๆ เกียร์ +-
ระบบ Presafe ครบๆ airbag สัก 6 ตัว แต่ถ้ามี adaptive cruise control กับ ช่วงล่างปรับโหมดได้ ก็จะยิ่งชอบเลยครับ แต่ยังไม่เคยได้ใช้

โดยส่วนตัว ไม่ชอบซื้อรถ อะไรที่เป็น รุ่นล่างสุดอะครับ ชอบซื้อ อะไรที่มันเป็นรุ่นท้อป หรือ รองท้อป

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 01:18:20 »
ส่วนตัวนะครับ ถ้าเป็นออฟชั่นเกี่ยวกับการใช้งานในรถทั่วๆไป มีก็ดีไม่มีก็ได้

แต่ถ้าความปลอดภัย ขอเยอะๆก็จะดีมากครับ

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 08:19:32 »
ผมว่าSunRoof ใน Ford Focus นี่คุ้มดีนะครับ ผมเคยไปทดลองขับ
รถที่แพงกว่านั้นเท่าตัวสองสามเท่าตัวยังไม่มี SunRoof เลย

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 20:33:33 »
มีเยอะไม่ได้ใช้แสดงว่าไม่ได้ศึกษาวิธีและประโยชน์ของมันอย่างแท้จริงครับ

ทุกอย่างเค้าทำมาให้ใช้ได้จริงหมดแหละ เอาง่ายๆแค่ครูชคอนโทรลเนี่ยคนขับรถบัสที่บ้านมาขับรถผมก็ไม่ชอบใช้ ลองใช้ไม่ถึงนาทีเลิก แต่ผมใช้ทีนี่ยังกะกดเล่นเกม