ผู้เขียน หัวข้อ: ใครคิดเหมือนผมบ้าง พวกรถไม่สมประกอบแต่วิ่งกันเกลื่อนถนน  (อ่าน 7823 ครั้ง)

ออฟไลน์ KhunTum

• Newbie
  • *
ทุกวันนี้ที่ผมขับรถ อย่ในเขตนิคมของจังหวัดอยุธยา และไปกลับปทุมธานีบ่อยๆ ส่วนใหญ่ผมเลิกงานก็เริ่มมืดแล้วครับ

ผมสังเกตเห็นว่าพวกรถไฟหน้าตาเดียว หรือไฟท้ายติดข้างเดียว ไฟเลี้ยวเสีย บลาๆ ขับขี่กันเกลื่อนถนนเลย

มองจากไกลบางครั้งผมก็ยังคิดว่าเป็นไฟของมอเตอร์ไซด์

อย่างนี้มันอันตรายไม่ใช่หรอครับ หรือผมคิดไปเองคนเดียว

แล้วถ้ายังงี้เราไม่สามารถแจ้งหรือทำอะไรได้เลยหรอครับ

ถ้าทำได้หรืออะไรยังไงบอกผมที ทุกวันนี้ผมล่ะเสียวมากจริงๆ(เสียวจะไปเฉี่ยว ไปชนพวกนั้นเนี่ย)

ออฟไลน์ win-accord

• Newbie
  • *
อันตรายมากครับ พวกนี้เค้าเรียกว่าประมาทสามารถตายได้ง่าย ๆ เลย โดยเฉพาะรถที่ขนของพวกอุปกรณ์ก่อสร้าง ห่างได้จะดีมาก ๆ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
อยู่ประเทศนี้แจ้งได้ก้เหมือนไม่ได้คับ แจ้งไปก้ไม่ action อะไรหรอกคับถามว่ารถไม่สมประกอบผิดมั้ย ผิดโดยประการทั้งปวงคับ ลองดูมาตรฐานการตรวจ  รถเกิน 7ปี ก้คงรุ้นะคับว่าทำไมเห็นรถแบบนี้วิ่งอยุ่บนถนน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2014, 08:46:41 โดย AkE »

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
รถส่งน้ำแข็งสภาพ 60% วิ่งกลางสุขุมวิท-สีลม ได้เฉยเลย  >:( >:(

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."
แถวบ้านผมมีรถกระบะขนขวดอยู่คันนึงไฟหน้าเสีย2ข้างก็ไม่ไปซ่อมแถมขับตอนกลางคืนด้วยครับ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

• Newbie
  • *
ไม่มีหน่วยงานหรือใครที่สามารถทำให้มันดีขึ้นได้เลยหรอครับ

ออฟไลน์ Freekick042

อย่างมากพวกนี้ก็โดนด่านจับแล้วก็ปล่อย ไม่ได้มีความจริงจังอะไร ควรยึดรถด้วยซ้ำ
เคยเห็นขนาดว่าตัวถังบิดหัวท้ายไม่ตรงกันมาแล้วครับ ขับไกลๆงงเลยนึกว่าเค้ากำลังเปลี่ยนเลนแต่ทำไมไม่ไปซะที

ออฟไลน์ Siamtech

ไฟท้ายข้างเดียวไม่ค่อยเท่าไหร่

พวกไม่มีไฟเบรค ไม่มีไฟหรี่ท้ายเลย นี่สิ ผมจะชนหลายรอบ

ออฟไลน์ dunghill

ขอเสริมครับ รถที่ไม่สมประกอบก็อันตราย แต่ที่ผมเจอเยอะเช่นกันคือรถสมประกอบที่ไม่มีป้ายทะเบียน ไม่ว่าจะเป็นรถใหม่ รถไม่ใหม่ แม้แต่มอร์เตอร์ไซต์ โดยเฉพาะพวก บิ๊กไบท์(นึกถึงไส้กรอก) จะเจอบ่อยหน่อย

ผมว่ารถไม่มีป้ายทะเบียนน่ากลัวกว่าเกิดมีอุบัติเหตุอะไร หรือมีเหตุการอะไรขึ้นมาจะตามยังไง จะแยกยังไงว่าไม่มีป้ายเพราะสุดวิสัย กับไม่มีป้ายเพราะจงจัย

HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ kreaninw

ผมเคยขับเจอรถที่ไฟเบรคไม่ติดทั้งสองข้าง ขนาดเจอตอนกลางวันยังเกือบจิ้มตรูดเลยครับ อันตรายมากๆขอบอก!!!

ออฟไลน์ YoKEYKung

• Jr. Member
  • **
แต่บางทีก็ต้องเข้าใจเค้าด้วยนะครับ ว่ารถไม่สมประกอบพวกนี้คนขับอาจจะเป็นคนที่หาเช้ากินค่ำไม่ได้มีเงินพอที่จะซ่อมแซมรถหรอบางทีเค้าอาจจะคิดว่ายังขับได้ก็ไม่ซ่อมใช้มันไปอย่างนี้แหละ แถนที่เวลาตำหรวจจับอาจจะปรับไปนิดหน่อยแล้วมีบริการเสริมให้นำรถเข้าไปซ่อมได้ในราคาพิเศษกว่าปกติอะไรแบบนี้น่าจะดีกว่านะผมว่า ;D

ออฟไลน์ redsun

ต้องเข้มงวด พวกสถานตรวจสภาพรถ (ต.ร.อ) อ่ะครับ

ออฟไลน์ fhasociety

ผมอยู่ภาคเหนือ เพลียใจกับรถที่สภาพไม่สมบูรณ์มากครับ

เจอทั้งที่ไม่มีไฟเลี้ยว(หรือไม่ยอมเปิดนี่แหละ) ไม่มีไฟเบรค ไม่มีไฟหรี่ ไฟหน้าเป็นผีตาเดียว รถสภาพปลูกสาระแหน่ บลา ๆ ๆ

เจอได้ทุกวันครับ ขนาดหนีออกถนนใหญ่ก็ยังเจอ ล่าสุดเมื่ออาทิตย์ก่อน รุ่นน้องผม เทียน่า J32 เจอ KB สภาพสงครามโลก ชนใส่ก้นเต็ม ๆ

ตำรวจก็ได้แค่ปรับและเรียกให้ชดใช้ค่าเสียหาย ก็เห็นทำกันแบบนี้ทุกที ไม่มีหน่วยงานไหนคิดจะแก้ไขกันบ้างเลย

ต.ร.อ. ก็แปลกดีนะ พวกรถสองแถวสภาพสงครามโลก ไปตรวจทีไร ก็เห็นผ่านกันหมด ต่อทะเบียนกันสบาย ๆ

แถวรอบนอกอีก รถสภาพห่วยแค่ไหนก็ยังตรวจผ่านได้ ต่อทะเบียนได้ปกติ มาตรฐานแปลกดีครับ สำหรับประเทศสาระขันนี้ ;D

// อ่อ อย่าว่าแต่รถยนต์เลยนะครับ จักรยานยนต์ก็ใช่ย่อย ไม่ต่างกันหรอก ;D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
บางช่วงผมก็เจอบ่อยครับ

อันตรายมากๆเลย พวกไฟหน้าติดข้างเดียว ไฟท้ายติดข้างเดียว

มันก็คือความรับผิดชอบต่อตนเองและผู้อื่นโดยแท้เลย

• Newbie
  • *
แต่บางทีก็ต้องเข้าใจเค้าด้วยนะครับ ว่ารถไม่สมประกอบพวกนี้คนขับอาจจะเป็นคนที่หาเช้ากินค่ำไม่ได้มีเงินพอที่จะซ่อมแซมรถหรอบางทีเค้าอาจจะคิดว่ายังขับได้ก็ไม่ซ่อมใช้มันไปอย่างนี้แหละ แถนที่เวลาตำหรวจจับอาจจะปรับไปนิดหน่อยแล้วมีบริการเสริมให้นำรถเข้าไปซ่อมได้ในราคาพิเศษกว่าปกติอะไรแบบนี้น่าจะดีกว่านะผมว่า ;D

อย่างที่คุณว่าผมก็พอเข้าใจว่าอาจเป็นคนหาเช้ากินค่ำ แต่ถนนที่ใช้ๆกันนี้เป็นส่วนที่ต้องมีความรับผิดชอบซึ่งกันและกันมิใช่หรือ

ทำให้คนอื่นไม่ทราบว่าจะเบรคจะเลี้ยว หรืออื่นๆ แล้วเค้าไม่เดือดร้อนหรือถ้าเกิดอุบัติเหตุขึ้นมา

คคหสต. จะใช้รถใช้ถนนก็แค่ไม่ทำให้ตัวเองและคนอื่นเดือดร้อน ผมว่าเท่านี้ก็เพียงพอแล้วครับ

ออฟไลน์ h22a

เจอบ่อยครับ พวกเหยียบเบรคจนรถหยุดแล้ว ไฟเบรคยังไม่ขึ้นเลย
เจอพวกนี้ทีไร แช่งส่งไปทุกครั้ง ขอให้ท้องเสียตอนรถติดนานๆ

เรื่องหาเช้ากินค่ำ ทำมาหากิน มันเรื่องปกติครับ ทุกคนก็ทำมาหากินกันทั้งนั้น แต่ใครบ้างที่ทำมาหากินแล้วคนอื่นไม่เดือดร้อน เรียกว่าคนดีครับ

ออฟไลน์ CCPX

• Jr. Member
  • **
เจอทีนึงครับ ถนนขอนแก่น-โพนทอง ช่วงที่เป็นเลนสวน  ขับมาดีๆเจอคันหน้าช้าก็เลยชลอรถลง ยังไม่เซงขึ้นไปเพราะเห็นไฟไกลๆว่ามีรถมา แต่พอมาใกล้ๆก็เห็นไฟซ้ายแค่ข้างเดียว คิดว่ามอไชต์แน่ๆ ไหนๆก็จะพ้นละรอเค้าสวนไปดีกว่า แต่พอมันสวนไปเท่านั้นแหละครับ เห็นเต็มๆตาว่ามันไม่ใช่มอไซ มันคือรถพ่วง18ล้อครับ

สตั้น 10 วิ ถ้าแซงขึ้นไปเนี่ยไม่อยากจะคิด

ออฟไลน์ Highway Star

อย่างว่าแหลัครับ ก็เข้าใจนะคนที่เค้าหากินบางคนคงไม่มีเวลาดูแลรถใช้งานหนักจนโทรมหมด แต่อย่างน้อยถ้าจะตรวจสภาพให้ผ่านตรอควรเข้มงวดให้เข้มกว่านี้ ส่วนตำรวจอย่างดีก็ไถเงินนิดหน่อยแล้วก็ปล่อยไป ไม่ว่าสภาพจะบุโรทั่งยังไงก็ขอให้ไฟเลี้ยวไฟหน้าไฟเบรคติดครบเบรคได้ ติดครบ ก็ยังดี

ออฟไลน์ AkE

เจอบ่อยครับ พวกเหยียบเบรคจนรถหยุดแล้ว ไฟเบรคยังไม่ขึ้นเลย
เจอพวกนี้ทีไร แช่งส่งไปทุกครั้ง ขอให้ท้องเสียตอนรถติดนานๆ

เรื่องหาเช้ากินค่ำ ทำมาหากิน มันเรื่องปกติครับ ทุกคนก็ทำมาหากินกันทั้งนั้น แต่ใครบ้างที่ทำมาหากินแล้วคนอื่นไม่เดือดร้อน เรียกว่าคนดีครับ
วันก่อนผมเจอเคสนี้เลยคับ รถอะไรอะหรอ 350Z คับ 555

ออฟไลน์ Eddy5659

พ่อตาผมพึ่งเกิดอุบัติเหตุจากรถเหล่านี้มาเมื่อวันอาทิตย์นี้เอง
รถกระบะเก่า ไฟหน้าขาดข้างนึง อีกข้างติดแต่เป็นไฟสูงอย่างเดียว พ่อตาผมขับมอเตอร์ไซด์วอเยเข้าบ้าน
เจอไฟสูงแยงตา แกก็หลบแต่ก็มองไม่ค่อยเห็นทาง แต่พอเข้ามาไกล้จึงรู้ว่าเป็นรถกระบะ พ่อตาผมเลยหักหลบไป
ล้มกระดูกแขนร้าว
แต่คู่กรณีเป็นคนงาน มากับภรรยา และลูกอีกสองคน ลูกๆร้องไห้กันใหญ่กลัวพ่อโดนจับ
สรุป นอกจากจะไม่เอาเรื่อง พ่อตากับแม่ยายผมต้องซื้อบะหมี่สำเร็จให้ 1 กล่อง และขนมอีก 2 ถุงใหญ่ให้เด็กๆ เพราะสงสาร

เรื่องนี้มันเป็นอะไรที่พูดยากเพราะมันมีหลายประเด็น ทั้งความถูกต้อง ความเหมาะสม และความจำเป็น
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ dht_tubes

คนมีเงิน จะผ่อน จะสด คุณซื้อรถมาใช้งานได้ ก็ต้องบำรุงรักษาได้ด้วย
อ้างว่าไม่มีเงินซ่อม เพราะหาเช้ากินค่ำ แล้วเวลาเกิดอุบัติเหตุ เป็นเหตุให้คนอื่นบาดเจ็บ และเสียหาย หรือหนักๆ เสียชีวิตไป .....

แล้วใครจะเข้าใจผู้โชคร้ายเหล่านั้นหรือเปล่า

ใช้รถบนถนน มันต้องรับผิดชอบต่อตัวเอง และ ผู้อื่นด้วยครับ

ด้วยความเคารพ

ออฟไลน์ CarameLon

เวลาเจอรถพวกนี้อย่าไปยุ่งด้วยเลย ขับตามกันไกลๆ ไม่แม้แต่จะขับไปเฉียด
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ sajilki

ให้ความรู้ว่าเปลี่ยนหลอดไฟไม่ยาก 5555

ออฟไลน์ neutrino

คนมีเงิน จะผ่อน จะสด คุณซื้อรถมาใช้งานได้ ก็ต้องบำรุงรักษาได้ด้วย
อ้างว่าไม่มีเงินซ่อม เพราะหาเช้ากินค่ำ แล้วเวลาเกิดอุบัติเหตุ เป็นเหตุให้คนอื่นบาดเจ็บ และเสียหาย หรือหนักๆ เสียชีวิตไป .....

แล้วใครจะเข้าใจผู้โชคร้ายเหล่านั้นหรือเปล่า

ใช้รถบนถนน มันต้องรับผิดชอบต่อตัวเอง และ ผู้อื่นด้วยครับ

ด้วยความเคารพ

ที่คุณว่ามาถูกต้องครับ เห็นด้วย+1
แต่ทั้งหมดทั้งปวงขึ้นกับคุณภาพผู้ขับขี่ในประเทศเราครับ (ผู้ขับขี่ด้อยคุณภาพ)