ผู้เขียน หัวข้อ: อีกกี่ปีรถมือสองราคาจะเข้าสู่ภาวะปกติ  (อ่าน 7717 ครั้ง)

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."
เพื่อนๆคิดว่าอีกกี่ปีราคารถมือสองจะเข้าสู่ภาวะปกติหรือว่าจะเป็นแแบบนี้ไปตลอด
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ Siamtech

• Full Member
Re: อีกกี่ปีรถมือสองราคาจะเข้าสู่ภาวะปกติ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 16:39:49 »
ต่ำๆ ต้องมี 2 ปี หรือ ไม่ก็ตลาดมือสองเจ๊งหมดครับ

ผมมองว่าการที่เต๊นบางราย ไม่รับซ์้อรถในยี่ห้อที่ไม่ใช่รถตลาด หรือ รับแต่ให้ราคาต่ำๆ ผลเสียมันตกอยู่กับเต๊นท์ เอง
เพราะเท่าที่ผมเห็นมา Chevy ทุกรุ่น รับซ์้อราคาต่ำมาก แต่เวลาขายๆเท่าราคากลางมือสอง ? กำไรคัน 1-3แสน
ยกตัวอย่าง Chevy Colorado ตัวท็อป 2.8 LTZ C-CAB A/T รถปีครึ่ง รับซ์้อ 4แสน - 4.5แสน   ผมลองไปถามราคามือสองเต๊นท์ที่ถามราคาขาย อีกรอบ
เค้าขาย 7แสน !!! ไม่ใช่แค่รถยี่ห้อนี้ ม่ว่าจะ toyota honda รถตลาด ก็โดนกดราคารับซื้อ แต่ราคาขายยังลดลงไม่มาก .....

ผมมองว่าเป็นที่ตัวเต๊นท์เองไม่ดุึงราคาขึ้นมามากกว่า
- ลูกค้าขายไม่ได้ ลูกค้าก็ต้องใช้ต่อไป และ/หรือ ซ์้อใหม่ โดยคันเก่าก็ยังใช้อยู่
- ลูกค้าที่จะซื้อมือสอง ก็หนีไปซื้อมือ1 เพราะแคมเปญหมดแล้ว ... มีแต่ส่วนน้อยที่พยายามหารถมือสองเพื่อใช้ในการเกษตร หรือ ตามสวน
- เต๊นท์มีแต่เสียกับเสีย ตราบใดที่ยังกดราคาลูกค้าอยู่แบบนี้

ออฟไลน์ KAKASHII

• Hero Member
  • งามปะละ
Re: อีกกี่ปีรถมือสองราคาจะเข้าสู่ภาวะปกติ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 16:40:44 »
5 ปีแน่นอน

ออฟไลน์ Nlight

• Sr. Member
  • พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 16:51:32 »
ยังจำข่าวนี้กันได้มั๊ย

http://www.prachachat.net/news_detail.php?newsid=1356421067&grpid=00&catid=08
ผมไม่แน่ใจว่า คสช ยังดำรงค์นโยบายนี้ต่อรึเปล่า หรือเก็บมาพิจรณากันก่อน

ออฟไลน์ vsx555

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 17:18:28 »
น่าจะเป็นอย่างนี้ตลอดไปแล้วหละครับ

ทรรศนะคติของคนเดี๋ยวนี้นิยมซื้อรถป้ายแดงกันแล้ว
ลองดูกระทู้ต่างในเวปบอร์ดชื่อดังสิครับ
ถ้ามีคำถามว่าให้เลือกระหว่างซื้อ xxx มือสอง หรือ yyy ป้ายแดง
คำตอบแทบทั้งหมดจะเทไปที่รถป้ายแดง

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 17:42:42 »
ไม่เสมอไป ในตลาดแบบนี้ เป็นจังหวะของผู้ซ์้อ

โดยเฉพาะ ซื้อมือสอง แบบเงินสด และ เปลี่ยนสัญญาผ่อนต่อ

แทนที่จะซื้อรถใหม่ ดอกแพง ก็เป็นรถมือสอง ผ่อนไม่เสียดอก ราคามือสองทั่วไป ไม่ต้องใช้เงินก้อน

หรือ

เงินสด ก็ได้รถมือสอง สวยๆ ราคาถูกกว่ามือหนึ่ง หลายแสนบาท

แต่ก็ต้องใช้ความสามารถพอสมควร

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 17:45:50 »

ภาษีแบบนี้ขับ hybrid คุ้มแน่นอน

ใครว่า prius ใหม่ไม่มา หรือ toyota ถอดใจ hybrid เจอแบบนี้ต้องคิดใหม่

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 18:29:59 »
จะซื้อรึจะขายละครับ ถ้าจะซื้อ ซื้อได้เลย ถ้าจะขาย ให้รีบขายด่วย เพราะผมคิดว่า ยาวว
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ redtopup

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 18:50:44 »
คิดว่าตอนนี้มันก็คือภาวะปกติของมันอยู่แล้ว
จะให้อีกหน่อยราคาขึ้น งั้นรอขายตอนราคาจะขึ้น มันก็ไม่มีทางเป็นไปได้ มีแต่ตกลงเรื่อยๆ
ราคาตกลง มันก็เพราะ กระแส คืนเงิน นั่นแหละ พอหมดช่วง ผู้ผลิตเล่นแผนการตลาดต่ออีก
ทั้ง ส่วนลด เป็นแสน ดอกเบี้ย ที่บางที 0%
คนจะซื้อ รถมือสอง ก็ น้อยลง เต้น ก็ ต้องกดราคาและ เอากำไรส่วนต่างบวกความเสี่ยงนอนยาว ก็เลยต้องกดราคา มากๆ และมากกว่าแต่ก่อน ที่แต่ก่อน เงินหมื่นครึ่งหมื่น ก็จับผ่านมือ กำไรนิดก็เอากำไรกันแล้ว เดี่ยวนี้ บวกเป็นแสน ถึง ครึ่ง แสน อย่างต่ำสำหรับมือสองไม่เกินล้าน เพราะขายมือสองยากขึ้น ค่าครองชีพสูงขึ้น
กลไกของตลาด ผู้ผลิตไม่สนใจเพราะขายแต่รถใหม่  
อีกหน่อยผมว่าจะมีแต่ถูกลงเรื่อยๆ สำหรับมือสอง ใช้แล้วทิ้ง กฎหมายต่างๆมันก็เอื้อกับผู้ผลิต
การเป็นอยู่ของคนไทย ดิ้นรนมากขึ้น ไม่อยากจะซื้อรถมือสอง มาใช้ เพราะกลัวต้องซ่อมแพงๆถ้าพอจะผ่อนได้
บางทีอู่ก็ฟัน อาจทำให้ คนอยากจะซื้อแต่รถใหม่ รถมือสองก็ปล่อยยากขึ้น รถใหม่ก็สบายใจได้ใช้ยาวๆ  

เดี่ยวนี้ก็ออกรถกันง่ายเหลือเกิน รถถูกยึดก็มาก กลายเป็นมือสอง
ัยังไง มือสองมากๆเกินความต้องการของคนซื้อ ราคามันก็ต้องลงเป็นธรรมชาติอยู่แล้ว
มอไซค์เทียบเป็นอัตตราส่วน ร่วงยิ่งกว่ารถอีก ปล่อยง่ายกว่ารถอีก คันนึงก็ต้องมี 5 พันขึ้นเป็นอย่างต่ำกำไร  ลงทุนก็น้อยกว่าขายรถมากๆ  ถ้าเต้นไม่กดราคามาติดดิน จะอยู่ได้รึ  ค่่าเช่าที่ แต่ล๊ะที่ต้องติดถนนทั้งนั้น  
เต้นรถยังไงก็รอดครับซื้อมาขายไป ตามราคาซื้อเข้าขายออก คุณไม่ขายก็เรื่องของคุณ ไม่มีเต้นไหนง้อซื้อรถด้วยครับ
ราคาป่วนเพราะผู้ผลิตนั่นแหละครับ ตอนนี้ผมว่าราคามือสองสามสี่มันนิ่งแล้วน๊ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2014, 18:54:57 โดย redtopup »

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 19:28:46 »
ผมว่ามันก้ยังขายได้เรื่อยๆนะ แต่ไม่ดีเท่าแต่ก่อน

ส่วนระยะเวลาไม่รุ้ รุ้แต่ว่าถ้าจะไห้ดีเท่าแต่ก่อน ต้องรอตลาดมันเฟ้อจริงๆ คนซื้อก็จะมีตัวเลือกมากขึ้น รถดีๆสวยๆ มือสองก็มีไห้เห็นมากขึ้น คนก็กล้าซื้อมากขึ้น

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 19:44:08 »
ผมว่าอนาคตจะมีรถถอดอะไหล่ขายมากขึ้นครับ รถเก่ามากๆ เช่น e-car ae92 ผมเจอบางคัน ขายอะไหล่แล้วครับ โดยเฉพาะพวกเครื่องพัง เครื่องเก่า ขายเปนชิ้นๆ ได้ราคามากกว่า ผมว่าสุดท้าย รถที่ไม่นิยม ยี่ห้อยุโรป ก็จะเป็นแบบนั้นครับ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 19:59:45 »
ผมว่าราคาตอนนี้มันก็เป็นอย่างที่ควรจะเป็น

สมัยก่อนรถมือสองแพงเว่อครับ   ผมซื้อมือหนึ่งขับดีกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 20:01:39 »
จนกว่าราคามือ1จะกระเตื้อง

เมื่อกลุ่มรถราคาถูก(โครงการรถคันแรก)เริ่มหมดอายุ น่าจะอีกหลายปีครับ อย่างน้อย 3 ปี

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 20:07:31 »
งั้นขอถามหน่อยครับ Camry Acv40 สิ้นปีนี้ราคามือสองจะลงอีกมั้ยครับประมาณเท่าไหร่

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 20:54:05 »
ถ้ารวมภาษีใหม่เข้าไปผมว่ามีโอกาสสีปีได้เลย ในระยะสี่ปีนี้ ราคารถมือสองมีร่วงระนาวไปหมดแน่ครับ แน่นอนว่ามีทั้งที่ได้และเสียครับ

ออฟไลน์ Peter Parking

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 22:25:17 »
งั้นขอถามหน่อยครับ Camry Acv40 สิ้นปีนี้ราคามือสองจะลงอีกมั้ยครับประมาณเท่าไหร่

acv40 hybrid อาโกวผมศื้อมา 1.7-1.8 เต้นตีให้เหลือ 8 แสนครับ ยิ่งราคารถ Hybrid จะลงต่ำกว่าหรือพอกับ acv40 รุ่นไม่ Hybrid เลยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 01:51:23 »
อีกนานหละครับ มีคนได้ก็ต้องมีคนเสีย

คนซื้อมือ2ก็สวรรค์เลย คนขายมือ2ก็นรกครับ

ออฟไลน์ Paully

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 08:48:00 »
อีกนานครับ
ดาบแรก สภาพเศรษฐกิจ คนผ่อนไม่ไหวขายรถออกมาหรือโดนยึด
ดาบที่สอง อีโคคาร์เฟส 2 ออกมาอีก
ดาบที่สาม รถคันแรกจะเริ่มครบกำหนด 5 ปี

Supply รถในตลาดจะเพิ่มขึ้นมาก คนซื้อมีตัวเลือกมากมาย
ซื้อขายกันในเวปคลับก็ได้ ไม่ง้อเต้นท์

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 08:51:47 »
ที่ผ่านมารถตลาดเจอโครงการรถคันแรกได้ลดการเก็บภาษีสรรพสามิต
ป้ายแดงก็ขายดีครับ แต่ก็ดีเฉพาะปีนั้น เพราะไปเอายอดขายจากปีอื่นมาด้วย
กลายเป็นปีนั้น รถมือสองก็โดนไปหนึ่งระลอก

ปีต่อมารถใหม่ขายไม่ได้ ยอดจองเป็นยอดลม
รถใหม่ก็ลดราคา และเพิ่มโปร รถมือสองโดนระลอกสอง

ต่อมารถเริ่มโดนยึดเพิ่มขึ้น
รถมือสองก็ออกมาเพียบบบบ
รถมือสองโดนเข้าไปอีกระลอกครับ

เอาตังค์ไปซื้อรถกันเยอะ
หนี้ครัวเรือน ก็บานครับ
จะบ้าน จะรถก็ขายยากขึ้นครับ
รถมือสองก็เมาหมัดล่ะครับ

ตอนนี้มันเลยทรงๆกันอยู่นะ
+หลายอย่างตามมาอีกเยอะ
ฯลฯ ครับยังไม่หมดเลย ต้องดูต่อไปครับ  :)

JONNY

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 19:00:42 »
รถใหม่ เทคโนล้ำหน้า ประหยัดน้ำมัน
รถมือสองไม่มีทางกว่านี้แน่นอน

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 20:53:55 »
ผมมองต่างไปอีกแบบครับ

ราคาซื้อขายรถมือสอง มันผิดกลไกตลาดมาตั้งแต่ 10 กว่าปีที่ผ่านมาแล้วครับ

ใครเห็นราคารถมือสองเมืองไทย ตกใจกันเป็นส่วนใหญ่ครับ

ผมว่านะ ปัจจุบันนี้แหละ มันคือข้อเท็จจริงของวงการรถยนต์ที่ไม่บิดเบี้ยวเหมือนที่ผ่านมามากกว่าครับ ดังนั้นเมื่อนี่คือสภาวะปรกติ โอกาสจะกลับไปเหมือนอย่างที่ว่านั้นแทบไม่มีแล้วหล่ะครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 11:01:55 »
ผมมองต่างไปอีกแบบครับ

ราคาซื้อขายรถมือสอง มันผิดกลไกตลาดมาตั้งแต่ 10 กว่าปีที่ผ่านมาแล้วครับ

ใครเห็นราคารถมือสองเมืองไทย ตกใจกันเป็นส่วนใหญ่ครับ

ผมว่านะ ปัจจุบันนี้แหละ มันคือข้อเท็จจริงของวงการรถยนต์ที่ไม่บิดเบี้ยวเหมือนที่ผ่านมามากกว่าครับ ดังนั้นเมื่อนี่คือสภาวะปรกติ โอกาสจะกลับไปเหมือนอย่างที่ว่านั้นแทบไม่มีแล้วหล่ะครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

นี่คือราคามือสองที่ควรจะเป็นมากกว่าครับ เพราะที่ผ่านมารถมือสองแพงเวอร์แพงไร้สาระมาตลอด
ส่วนใครที่จะขายรถมือสอง ก้ต้องยอมรับกันไป เพราะไงถ้าสามารถซื้อรถมือหนึ่งมาใช้ได้แล้วก็คงเข้าใจดีว่ามันจะกลายมาเป็นภาระตอนปล่อยขายมือสองครับ

jaesz

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 11:40:12 »
รถยึด รถคืนไฟแนนซ์ ปีละ 100,000 คัน

มันไม่ไปไหนหรอกครับ มันก็ลงมาตลาดมือสอง

ใครมีรถอยู่ จะขายรถ ก็ต้องไปรวมกับ แสนคัน นั่นอีก

แข่งกันขายแล้วกันครับ ขายได้ก่อนได้เปรียบ เพราะยิ่งนานมันก็ยิ่งออกมารวมกันในตลาดมากขึ้นทุกวัน ปีนี้ถ้ายอดขายรถมือสองไม่ได้ 2 แสนคัน ปีหน้าจะมีรถมือสองจอดตามเตนท์ทั้่วประเทศมากกว่า 5 แสนคัน

แล้วราคามือสองมันจะเพิ่มขึ้นเหรอครับ ?