ผู้เขียน หัวข้อ: รู้ซักทีเสียงมันมาจากใหน  (อ่าน 13250 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
รู้ซักทีเสียงมันมาจากใหน
« เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 15:25:49 »
จากที่เคยตั้งกระทู้ถาม หลังจากเอารถอัลเมร่าไปติดแก๊สมา มีเสียงดังมาจากบริเวณคอนโซล ขับแล้วกังวลมากๆๆ
คือรถก็ขับดีประหยัดแต่พอมันมีเสียงแล้วมันเซ็งๆเหมือนขับรถเก่ายังไงไม่รุค่ะ
ก็เข้าไปที่ร้านหลายครั้งมาก เจ้าของร้านและช่างก็ดูแลดีมากค่ะ ทั้งหาที่รัดสายโน่น นี่ นั่น ก็ไม่หาย
วันนี้เลยเอาเข้าไปอีก เขาเลยยกรถขึ้นดูใต้ท้อง ก็ไม่มีอะไรผิดปกติ มีช่างคนนึงมือแกไปเคาะแผ่นกันความร้อนตรงเกียร์ (ประมาณว่าเคาะเล่นๆ)
เมื่อเราได้ยินเสียง "มันใช่เลย" เสียงนี้แล่ะ เขาก็เอาอะไรงัดออกให้ คือมันตีบเข้า ก็สันนิษฐานว่าตอนเดินสายแก๊ส เครื่องมือคงไปถูก
แต่ก่อนหน้านั้น ใครฟังก็บอกเป็นเสียงเดียวกันว่า เสียงมาจากแถวคอนโซล สรุปตอนนี้หายแล้ว ขับดีขึ้นอีกเยอะมากๆๆ

ก็เป็นข้อมูลเผื่อใครเจอปัญหาเดียวกันค่ะ 

ออฟไลน์ pisaa

• Jr. Member
  • **
Re: รู้ซักทีเสียงมันมาจากใหน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 15:40:44 »
 ;D ยินดีด้วยครับ เรื่องเสียงดังนี่ปัญหาปวดหัวเลยถ้าหาไม่เจอ

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 15:47:11 »
พอจะถ่ายรูปลงให้ดูได้มั้ยครับ ผมจะได้ไปสังเกตรถผมบ้าง บางทีได้ยินเสียงแก๊กๆ แต่ยังหาไม่เจอ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 15:52:44 »
ยินดีด้วยครับผม   ;D

แนะนำ กระทู้เก่า อย่าลืมไป EDIT ด้วยนะครับ ว่าหายแล้ว เพราะสาเหตุอะไร ไว้เป็นข้อมูลท่านอื่นๆ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 15:55:22 »
พอจะถ่ายรูปลงให้ดูได้มั้ยครับ ผมจะได้ไปสังเกตรถผมบ้าง บางทีได้ยินเสียงแก๊กๆ แต่ยังหาไม่เจอ
มันจะเป็นแผ่นกันความร้อนเหมือนแผ่นอลูมิเนียม บางๆ อยู่ใต้ท้องรถตรงกลางตลอดลำตัวรถเลยค่ะ เหมือนจะแบ่งเป็น 2 ชิ้น ชิ้นนึงอยู่ใต้เกียร์ อีกชิ้นอยู่มาทางด้านหลัง
ตอนมันดังมันเหมือนมาจากบริเวณคอนโซลหน้าเลย ตอนที่เราเอามือจับดูแผ่น มันบางมากเลยนะคะ เหมือนกับว่าถ้าอะไรไปโดนก็น่าจะตีบเข้าไม่ยาก
พอมันตีบเข้ามันก็จะไปชิดกับตัวถัง ก็เลยดังจากการเคาะกันกับตัวถัง

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 16:22:52 »
เป็นลักษณะ สังกะสีเคลือบ หรือ อะลูมิเนียม ที่กันระหว่าง ตัวรถ กับ ท่อไอเสีย เดินตลอดทั้งเส้นใช่ไหมครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 16:35:31 »
เรื่องเสียงรบกวน บางคน หาจุดไม่ได้ นี่ถึงกับขายรถทิ้งเลยนะ

เพราะมันน่ารำคานมาก

แล้ววิธีแก้ปัญหาคือการลื้อ ออกมาดูหมดเลย เจอช่างชุ่ยๆ เขาก็ขี้เกียจทำให้

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 16:46:04 »
เป็นลักษณะ สังกะสีเคลือบ หรือ อะลูมิเนียม ที่กันระหว่าง ตัวรถ กับ ท่อไอเสีย เดินตลอดทั้งเส้นใช่ไหมครับ

ใข่ค่ะ แผ่นอลูมิเนียม
จริงๆเราว่า แค่โดนพวกล้างอัดฉีดนี่ก็ทำให้มันบุบหรืองอได้เลยนะ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 16:47:55 »
เรื่องเสียงรบกวน บางคน หาจุดไม่ได้ นี่ถึงกับขายรถทิ้งเลยนะ

เพราะมันน่ารำคานมาก

แล้ววิธีแก้ปัญหาคือการลื้อ ออกมาดูหมดเลย เจอช่างชุ่ยๆ เขาก็ขี้เกียจทำให้
เห็นด้วยเลยค่ะ คือตอนแรกที่เอาไปติดแก๊สเพราะคิดว่าจะใช้บ่อยๆ พอมีเสียงนี่เราแทบไม่อยากขับเลย

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 16:50:32 »
เคยครับ หาตั้งนานสุดท้าย ท่านแม่ขับรถผมแล้วคิดว่าฝากล่องฟิว ฝั่งซ้ายของพวงมาลัยเป็นที่เก็บเหรียญ เลยใส่ไว้...ดี ไม่ช๊อต  ;D

ออฟไลน์ zeb80

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 19:07:51 »
ยินดีด้วยที่หาสาเหตุเจอครับ เพื่อนผมบางคนหากันเป็นปี

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 19:23:17 »
Nissan นี่มันต้องมีเสียงอะไรซักอย่างให้รำคาญเล่นจริงๆแฮะ สมัยขับX-trail t30 ก้อดังฝาท้าย มาTiida ก้อเกะฝั่งคนนั้ง  แล้วมันเปนกันหลายคันซะด้วยนะ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 20:35:49 »
โชคดีครับรื้อแล้วจบ บางคนรื้อคอนโซลแล้วไม่จบแถมเสียงมาเพิ่ม

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 21:15:15 »
ถ้าติดแก๊สมา บางทีเสียงก็มาจากรีดิวเซอร์กระทับกับตัวถังครับ ผมเจอเคสนี้บ่อย

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 21:19:21 »
พวกชิ้นส่วนเหล็กอ่อน มักส่งเสียงประจำครับ

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 09:51:57 »
ช่างเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยละเอียดครับ เหมือนสักแต่ว่าทำ
ขนาดศูนย์โตโยต้าเปลี่ยนกรองแอร์ให้ ยังลืมใส่น๊อตไปตัวนึง หลักฐานก็ตำตาอยู่ในรถเลยน๊อตกลิ้งไปมา แย่ครับ :-[

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 10:36:59 »
จากการสัมผัสดู เราแนะนำว่าเวลาเข้าอัดฉีดต้องให้เขาระมัดระวังอย่าฉีดน้ำแรงๆใส่ตรงแผ่นนี้ เพราะมันบางมากๆ
แล้วรถอื่นมันเป็นแบบนี้มั้ยคะ เช่น พวกรถกระบะ (ยังไม่เคยดูเลยค่ะ) จะได้ระวังเช่นกัน

ออฟไลน์ nuoOF

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 17:13:32 »
   ;D  คล้ายของอัลติสของผมเหมือนกันได้ยินเสียงเสียดสี เหมือนเหล็กกระทบกันหาอยู่3-6เดือน เอาเข้าไปเช็คที่ศูนย์ช่างหาไม่เจอพอได้รถกลับมา ให้แฟนมาช่วยฟังเสียง ไปเจอเป็นที่แกนยึดเข๊มขัดนริภัย เคลมกันไปอยู่ในประกัน
   -เครสต่อมาได้ยินเสียงอีกแล้วฟังแล้วจากคอนโซลหน้า ช่างขับรถเทสออกไปด้วยกันแต่ไม่เจอเสียงเหมือนจะกลัวช่าง แต่สุดท้ายเป็นที่กระจกมองหลังที่ไปติดเพิ่มมา กระจกหลุดจากกระดาษสองหน้าเลยทำให้เกิดเสียง >:( ใช้เวลาในการหาที่มาของเสียงอีก3เดือน
   -ปัจจุบันมีเสียงมีแถวบริเวณคอนโทรลข้างคนขับยังหาสาเหตุที่มาของเสียงไม่เจอ แต่ว่าจะลองกลับไปหาแบบเจ้าของกระทู้ดูครับ อีกเรื่องที่สงสัยและหงุดหงิดมาก อยากทราบว่า ออกแบบให้วางขวดน้ำมา พอเอาขวดน้ำไปวางเวลาขับไปก็จะเกิดอาการเสียดสี มีเสียงมันทำให้หงุดหงิดเหลือเกิน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 04:43:04 »
ขอบคุณความซนของช่าง

;D ;D ;D