ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ต่อยอดครับจากหลังจากโดนคนเมาแล้วขับชน  (อ่าน 7396 ครั้ง)

ออฟไลน์ VenusF

• Full Member
ต้องขออนุญาตในที่นี้ด้วยนะครับหากเป็นกระทู้ไร้สาระจะลบไปก็ได้ครับ
เพิ่งออกมาจากโรงพักเมือ่กี้หลังจากที่ทางญาติคู่กรณ๊ผมยินยอมรับผิดชอบค่าเสียหาย
ที่เกิดขึ้รต่อรถยนต์ผมในเมือ่วานตอนเย็นแล้วลงบันทึกประจำวันต่อหน้าเจ้าหน้าที่พนักงาน
ไว้เป็นหลักฐานเรียบร้อยแล้วพอมาวันนี้เวลาที่นัดกันคือเวลาเที่ยงตรงสารวัตเจ้าของคดีผมก็ไม่ได้เข้าเวรวันนี้
ก็อุตส่ามาเป็นธุระให้พี่แกมารอบนี้ไม่ยอมจ่ายครับทำผมหัวเสียเอาเรื่องเหมือนกันรถผมก็ไม่มีใช้ถึงใช้ได้ต้องประคองไปประมาณว่า
มีล้อกลิ้งไปได้และหลังคาคุ้มหัวเพราะระบบไฟรวนหมดรอบเดินเบาก็แปลกๆสงสารรถเหมือนกันแต่ผมจำเป็นต้องใช้รถ
แล้วบอกผมว่าขอเลื่อนไปอย่างไม่มีกำหนดจนกว่าน้องชายจะฟื้น(น้องชายผ่าตัดสมองไม่รู็จะฟื้นเมือ่ไหร่)ผมมาคิดหาก5ปี10ปีละ
ผมก็พยายามไกล่เกลี่ยให้นัดวันอื่นก็ได้แต่ขอให้ชัดเจนพี่แกไม่ยอมท่าเดียวบอกว่าตัวเองไม่ได้เป็นคนกระทำผิด(จุดนี้ก็เมือ่วานเค้าแสดงความยินยอมชดใช้ค่าเสียหายแทนน้องชายของเขาแล้วลงบันทึกประจำวันเอาไว้ด้วย)ผมก็เลยรอบนี้จะฟ้องศาลเอาครับจะเอาให้หนักเลือดขึ้นหน้ามากตอนแรกผมไม่เอาอะไรสักอย่าง
ขอแค่ซ่อมรถให้ผมก็พอค่าเสียเวลาค่าทำขวัญค่าฯลฯ ผมไม่เอาสักอย่างแต่ดูมาทำกับผมสิครับแถมยังบอกอยากฟ้องศาลก็ขึ้นศาล ผมก็บอกว่าได้งั้นผมก็นำขึ้นฟ้องศาลสารวัตก็บอกเค้าอยู่นานว่าจ่ายๆกำหนดวันให้ชัดเจนแค่นั้นก็พอเพราะทางผมไม่เอาไรสักอย่างแต่ผ่ายคู่กรณ๊ผมไม่ยอมแถมยังจะมาเรียกค่ารักษาพยาบาลน้องชายเขาที่เมาแล้วฝ่าไฟแดงมาชนรถผมเองครั้งนี้ผมโมโหมากครับใจจริงอยากจะบั่นหน้าแฟนพี่สาวคู๋กรณ๊ผมมากเพราะทไเป็นหัวหมอตัวพี่สาวเองก็อยากจะจ่ายตรงนั้นแต่เชื่อคำแฟนครับ โง่สิ้นดีเล็กๆไม่ชอบชอบให้เป็นเรื่อง

ตรงนี้ผมขออธิบายเคสของให้ฟังนะครับแบ่งออกเป็นสองส่วนกลัวจะไม่เข้าใจกัน

ส่วนแรก คือเรื่องน้องชายเขาที่เมาแล้วฝ่าไฟแดงมาชนรถผมก่อน ในตรงนี้ทางสารวัตยังไม่ได้ชี้ชัดว่าใครถูกใครผิด
เพราะคู่กรณีผมยังไม่ฟื้นนอนอยู่โรงพยาบาลอยู่ แต่น้ำหนักยังไงก็มาทางด้านผมเพราะว่า มีพยานหลักฐานพร้อมทุกอย่างยังไงฝ่ายผมก็ถูก
10000000%สารวัตก็บอกมาเพียงแต่รอน้องเขาออกจากโรงพยาบาลก่อนค่อยให้มารับทราบข้อกล่าวหาแล้วดำเนินคดีทางแพ่งทางอาญาต่อไป
อาจจะเป็นจุดนี้ที่ฝ่ายพี่สาวคู่กรณีผมคิดว่าอาจจะไม่ผิดเพราะทางตำรวจยังไม่ได้ชี้ชัดก็ได้แต่ทางสารวัตก็อธิบายไปแล้วแมร่งไม่รู้เรื่อง

ส่วนที่สอง เรื่องชดใช้ค่าเสียหาย ตามที่ผมได้ตกลงกับทางญาติเขาเมือ่วานตอนเย็นทางพี่สาวยินดีที่จะชดใช้ค่าเสียหายแทนน้องชาย
ทุกบาททุกสตางค์แล้วได้ยินยอมข้อตกลงบันทึกลงในบันทึกประจำวันต่อเจ้าหน้าที่ไว้เป็นหลักฐานเรียบร้อยแล้วพอมาวันนี้ไม่ยอมจ่ายอย่างไม่มีกำหนด
ซึ่งทางผมก็ประนีประนอมทุกวิถีทางทางฝ่ายพี่สาวคู่กรณีก็ไม่ยอมเพราะคิดว่าตัวเองไม่ได้ทำผิดทำไมต้องมาจ่ายค่าเสียหายแทนน้องชาย(แต่เมือ่วานเขาได้เซ็นตกลงยินยอมชดใช้ค่าเสียหานแทานน้องชายเขาไปเรียบร้อยยังลงบันทึกประจำวันไว้เป็ฯหลักฐานอีกด้วยแล้ว<<<ตรงนี้ยังคิดว่าตัวเองยังจะไม่ต้องรับผิดชอบค่าเสียหายอีก) เรื่องก็เป็นดังนี้ครับ

สรุป
ทางคู่กรณ๊ผมท้าให้ขึ้นศาลก็ดีครับผมจะเอาให้เละทั้งพี่สาวทั้งน้องชายเรียกทุกอย่างทุกค่าเอาให้หมดตัวจากไม่เอาความไม่เอาเรื่องอะไรขอแค่ซ่อมรถให้ก็พอเพราะผมไม่มีรถใช้ อันไหนเป็นคดีแพ่งจะทำให้เป็นคดีอาญาด้วย กลายเป็นทุกข้อหาที่จะใส่เข้าไปได้เอาให้หมดตัวครับ โมโหมากครับปีใหม่ก็แป๊ก เสียทั้งเงินเสียทั้งเวลาโดนหัวหน้าด่า โครงการไม่คืบหน้า ไม่มีรถใช้เพราะประกันหมดก่อนดันมาชนตอนประกันหมดอีก เฮ้อ เซ็งมากครับ :'(

ขอบคุณมากที่รับฟังผมครับแล้วจะมารายงายเรื่องความคืบหน้าให้ครับถ้าไม่โดนเว็บมาสเตอร์ลบก่อน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2010, 15:54:58 โดย VenusF »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ไม่ลบครับ บ่นเถอะ อยากรับฟัง

สงสัยว่า เราควรมี ทนาย หรือผู้เชี่ยวชาญด้านกฎหมายประจำเว็บได้แล้วแหะ

ออฟไลน์ 2k

จำไว้ว่าอย่าได้มีความสงสารให้อีกครับต่อให้กราบเท้าเอาน้ำตามาลูบยังไงไม่ต้องเห็นใจมัน ขึ้นศาลเรียกร้องค่าเสียหายให้เต็มที่่รวมถึงค่าเสียเวลาด้วย กับคนพวกนี้อย่าเป็นผู้ดีไม่เอาเรื่องครับ ถ่อยมาก็ถ่อยตอบนั่นแหละถึงจะได้ค่าเสียหายจบเรื่องได้   8)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ hs7qbt

• Newbie
  • *
ขอรอติดตามด้วยคนครับ

อ่านแล้วเหนื่อยใจแทน
ยังไงก็เอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เล่นมันให้หนักครับ ยอมอ่อนข้อให้คนเลวได้อย่างไร
สิ่งที่จะทำให้อธรรมชนะคือการที่คนดีนิ่งเฉยครับ (เอดมันด์ เบิร์ค)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เล่นมันให้หนักครับ ยอมอ่อนข้อให้คนเลวได้อย่างไร
สิ่งที่จะทำให้อธรรมชนะคือการที่คนดีนิ่งเฉยครับ (เอดมันด์ เบิร์ค)

เห็นด้วยครับ

เขาว่ากันว่า คนล้มอย่าข้าม แต่ จังไลแมนแบบนี้ ล้มแล้วควรกระทืบซ้ำ ต้องฟ้องให้หายซ่าเลยครับ

ออฟไลน์ mangporza

• Jr. Member
  • **
แบบนี้ต้องฟ้องสถานเดียวครับ เอาให้หนัก ในเมื่อเราเห็นใจเค้าแล้วเค้าไม่เห็นใจเรา ก็เอาให้หนัก

ใส่แฟนพี่สาวคนชนด้วยยิ่งดี ประมาณว่ายุยงให้ไม่รับผิดชอบในสิ่งที่เกิดขึ้น แบบนี้เป็นข้อหาได้มั้ยอ่า

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ออกตัวไว้ก่อน ไม่ได้อ่านละเอียดและ ไม่ได้เข้าเ้ว็ปนานละ ทำแต่งาน _+_""

ต้องกระทืบแม่งสาถานเดียวไอ่พวกเมาแล้วขับ ต้องจับไปลงนรค

ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ wasit

• **
เห็นใจครับ แบบนี้ต้องเล่นให้หนัก ประเภทไม่เห็นโลง ไม่หลั่งน้ำตา อย่าสงสารนะครับ มันจะได้รู้สำนึก

ออฟไลน์ chok

• Newbie
  • *
Re: กระทู้ต่อยอดครับจากหลังจากโดนคนเมาแล้วขับชน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 21:32:16 »
มาให้กำลังใจครับ

ถ้าคู่กรณียื้อเรื่องแบบนี้ก็ต้องว่ากันไปตามระบบละครับ

Re: กระทู้ต่อยอดครับจากหลังจากโดนคนเมาแล้วขับชน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 22:00:42 »
ขอบคุณทุกคนที่เป็นกำลังใจให้ครับ :)

ตอนนี้ตามที่ผมคิดไว้เรื่องแรกคือค่าสินไหมที่ผมเรียกไปแล้วไม่ยอมชำระค่าสินไหมตามที่ตกลงกันไว้ตามในบันทึกประจำวันพี่สาวคู่กรณีได้ยินยอมรับชดใช้ค่าสินไหมทดแทนน้องชายของเขาแล้วไม่ยอมจ่าย ไม่กำหนดวันเวลาตามที่ตกลงในบันทึกประจำวันต่อหน้าเจ้าหน้าที่พนักงานให้ชัดเจน หาเรื่องยื้อท้าขึ้นศาลผมจะแต่งทนายทำสำนวนให้แน่นแล้วยื่นเรื่องฟ้องอาทิตย์หน้าครับยังไงตามรูปคดีผมดูแล้วยังไงก็พลิกยากผมเองก็เรียนจบนิติศาสตร์มาครับ :)ส่วนคู่กรณ๊ที่เมาแล้วขับฝ่าไฟแดงแถมไม่มีใบขับขี่มาชนรถผมนั้นอาการยังโคม่าอยู่รอให้เขาฟื้นก่อนค่อยมารับข้อกล่าวหาแล้วชี้ชัดว่าใครถูกใครผิดแต่ทางผมยังไงน้ำหนักมีมากกว่าอยู่แล้วเพราะมีทั้งพยานและหลักฐานครบทุกอย่างอีกทั้งพี่สาวคู่กรณีได้เซ็นตกลงยินยอมชดใช้ค่าสินไหมแทนน้องชายเขาแล้วซึ่งถือว่าเขายอมรับว่าผิดครับ

ปล.
ไม่รู้เหมือนกันว่าทางเขาจะมาไม้ไหมทั้งๆที่อธิบายให้ไปแล้วประณีประนอมไปแล้ว
ทั้งสารวัตก็อธิบายโดยเป็นกลางแต่ก็ไม่รู้เรื่องไม่รู้ไปเชื่อคำใครมาทั้งๆที่ตัวเองยังไงก็มีแต่เสียกับเสียแถมมากกว่าเดิมด้วย
คงผิดที่ตัวผมเองที่ใจดีกับคนพวกนี้มากเกินไปจนโดนตลบหลังแบบนี้ถึงเค้าจะมาประณีประนอมกับผมทีหลัง
รอบนี้ผมไม่ไว้หน้าแล้วยังไงก็ฟ้องค่าอะไรที่ไร้สาระเอาหมดแถมจะทำให้เป็นคดีอาญาด้วย ตอนนี้ขอไปทำจิตใจให้สงบเพื่อให้เกิดปัญญาก่อน
แล้วเป็นไงจะมาเล่าให้ฟังอีกที ขอบคุณทุกคนทีี่รับฟังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2010, 22:07:31 โดย VenusF »

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 23:11:04 »
ดีครับ ชอบรับฟังเหมือนกัน

ออฟไลน์ Plugsmile

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 23:15:47 »
ลุ้นๆครับ  ชนะความอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 07:19:29 »
เอาหมายศาลไปยื่นที่บ้านเลยครับ รับรองกลัวขี้เล็ด ไม่กล้าขึ้นศาลจริงๆหรอกครับ
เอาให้มันส์ๆ เพิ่มคดีความมั่นคงไปอีกสัก 1 กระทงครับ....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ st_citroen

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 07:59:15 »
เอาใจช่วยครับ สู้ๆ

ออฟไลน์ roomno9

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 08:35:53 »
ถ้าประณีประนอมกันไม่ได้จริงๆก็คงต้องฟ้องกันน่ะครับ

แต่ส่วนใหญ่แล้ว พอเอาเข้าจริงๆ พอรู้ว่าฝ่ายตัวเองเสียเปรียบ ก็มักจะมาขอประณีประนอมก่อนขึ้นศาลทุกที
ผมมองว่า ยังไงก็ได้ครับ เพราะเราเป็นฝ่ายถูก แต่ถ้าคุยกันได้ก่อน จบก่อน ก็เรียกร้องค่าเสียหายตามที่ตกลงกัน คนไทยด้วยกัน คุยกันได้ครับ

แต่ถ้าไม่มาคุย แถมยังยื้อเวลาเรา อย่างนี้ เอาให้หนักเลยครับ เอาใจช่วยนะครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 09:17:37 »
สู้ๆๆๆๆ ;D

ออฟไลน์ nead_p

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 09:57:50 »
เห็นใจครับ แต่ดูแล้วย้งไงเราเป็นฝ่ายถูก
ถ้าคุยกันไม่รู้เรื่องก็ว่ากันไปตามระบบเลยครับ
คนแบบนี้ ต้องเจอของจริงซะมั่ง เอาใจช่วยด้วยคนครับ

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 14:19:06 »
น่าเห็นใจมากครับ น่าจะจบกันที่ตกลงกันได้ดีๆ

ความคิดเห็นส่วนตัวผมแนะนำว่าฟ้องไปเลยครับ เพราะกรณีนี้เคยเกิดกับแม่ผมมาแล้ว
แม่ผมไปชนประสานงากับรถมูลนิธิซึ่งวิ่งสวนเลนมา ตอนแม่ผมนอนโรงพยาบาล หัวหน้าศูนย์มูลนิธิ และ ตัวแทนบริษัทประกัน
ได้เข้ามาพบ แม่ผมเลยถามถึงค่ารักษาพยาบาลและสินไหมทดแทน ปรากฏว่า ตัวแทนบริษัทประกัน พูดจาสุนัขไม่รับประทานมาก ทั้งดูถูกเหยียดหยาม ข่มขู่ ( ตอนนั้นผมไม่อยู่ด้วย ) แทนที่จะคุยกันดีๆ คงคิดว่าแม่ผมไม่มีความรู้อะไร แม่ผมยั้ว ฟ้องซะเลย
( เสียดายที่ไม่ได้ฟ้องหมิ่นประมาทด้วย ) เดินเรื่องอยู่นาน 3-4 เดือน สุดท้าย คู่กรณีขอยอมความมาใหว้กันปลกๆ และต้องเสียเงินค่าสินไหมประมาณ 4 แสนบาท ( ไม่รวมค่าซ่อมรถและค่ารักษาพยาบาล )

ออฟไลน์ muying

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 14:36:09 »
ผมว่า แยกคดีอาญาก็ส่วนอาญาครับ  คดีแพ่ง(เช่นค่าเสียหาย ทั้งรถ ค่าทำขวัญ และค่าเสียงานเสียเวลา )ก็อีกส่วนนึงดีกว่า เพราะมันจะง่ายต่อการจัดการและเรียกร้องค่าสินไหมทดแทนน่ะ

พอโดนหลักฐานเข้า เดี๋ยวทนายของพวกนั้นก็มาขอยอมความเองครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 17:59:00 »
ถูกครับคดีแพ่งก็ส่วนแพ่งก็อาญาก็ส่วนอาญา
ตอนนี้กะลังทำสำนวนยื่นฟ้องอยู่ครับเอาให้เละทั้งแพ่งทั้งอาญา
ขอบคุณ :)ที่เป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 22:43:24 »
เอาใจช่วยครับ ขอให้ผ่านไปได้ด้วยดีครับ

ออฟไลน์ BigBlahBlah

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 00:09:02 »
ประนีประนอมแล้ว ก็เล่นตัว จับไปเล่นขี้สะให้เข็ด

ขอบคุณมากๆครับที่เล่าสู่กันฟัง เป็นกรณีศึกษาเผื่อโดนบ้าง
Gadgets ?????????????????????

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 11:51:05 »
ได้เรื่องอย่างไร ขอรบกวนแวะมาเล่าส่กันฟังเป็นภาคต่อเนื่องด้วยจะขอบคุณมากนะครับ

และเอาใจช่วย ขอให้ทุกอย่างดีขึ้นในเร็ววันครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 12:04:20 »
ไ้ค้รับพี่จิมมี่คืบหน้าไงจะมาเล่าต่อภาคให้ครับ :)