ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกอะไรดีครับ Mu x , Accord HB , Accord 2.4EL , Camry HB  (อ่าน 8023 ครั้ง)

ออฟไลน์ poss

• Jr. Member
  • **
เลือกอะไรดีครับ Mu x , Accord HB , Accord 2.4EL , Camry HB
« เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 17:46:38 »
สวัสดีครับพี่ๆ ชาว HLM ผมอยากรบกวนสอบถามพี่ๆครับ ผมจะออกรถอีกคันไว้ใช้ส่วนตัว โจทย์ของผมคือ เดินทางบ่อย อยู่ตจว. ( เดินทาง โคราช-ชลบุรี-กทม ) เดือนนึงประมาณ2-3พันกิโลเมตร
ตั้งงบไว้ 1.2-1.6 ล้าน ที่คิดไว้มี 4 ตัวเลือก คือ  1.Isuzu Mu-X  2.Accord Hybrid 3.Accord2.4 EL 4. Camry Hybrid 2013
**รถที่บ้านผมมีอยู่แล้วคือ Accord G8 2.4 , Camry Hybrid 2013,Fortuner อยากถามความเห็นว่าควรเลือกอะไรดีครับ**

1. MU-X 3.0 4X2 ผมมองว่ามันคุ้มค่าครับ แต่ติดที่ว่ารูปลักษณ์ไม่ค่อยถูกใจ (แอบอยากรอFortunerใหม่แต่ก็นานเหลือเกิน ><) ชอบ CX-5 แต่พอดีผู้ใหญ่เขาไม่เชื่อมันใน  ตัวแบรนด์ แต่ตอนนี้Isuzu มีโปรดลด 50,000 บาทจาก Mu7 ก็เลยยิ่งดูคุ้มค่าจากราคาอะครับ

2. Accord Hybrid ยังไม่ค่อยรู้ข้อมูลซักเท่าไร กลัวจะขับไม่ดีเท่า Camry HB ที่มีอยู่แล้วแต่ก็ดูประหยัดคุ้มค่าดีครับ แต่ก็น่าคิดว่าเอาแค่ 2.4EL แล้วเติม E85 ดีไหม?

3. Accord 2.4 ผมสงสัยว่ามันเครื่องเดียวกับ G8 ไหมอะครับ EarthDream แท้ๆหรือเปล่า  เพราะ G8 2.4 ที่ใช้ผมใช้อยู่ มันกินน้ำมันเอาเรื่องเหมือนกันและตอนนี้เซลล์บอกสี
บรอนเงิน ระงับการผลิต เพราะเขาจะดันให้ไปซื้อรุ่น Hybridแทนครับที่ส่วนต่างราคา100,000บาท แต่ตัว2.4EL น่าจะมีส่วนลดเลยน่าจะต่างเป็น 150,000บาทอะครับ

4. Camry Hybrid2013 ตอนนี้ที่บ้านก็ใช้ตัว Navi อยู่แล้วขับก็ถนัดโอเคครับ ถ้าซื้ออีกคันก็จะเอาตัว CD พอแล้วได้ส่วนลดประมาณ150-180K แต่มันมีอยู่แล้วก็เลยลังเล อยากได้ความรู้สึกอื่นบ้างครับ

รบกวนขอความเห็นด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2014, 17:59:44 โดย poss »

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
Re: เลือกอะไรดีครับ Mu x , Accord HB , Accord 2.4EL , Camry HB
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 19:00:33 »
2.ประหยัดกว่า camry   แรงเท่าๆกัน   ปล.ต้องลองไปขับดูอ่ะ
3.เครื่องคนละตัวครับ   เปลี่ยนชิ้นส่วนเยอะอยู่ครับแต่พื้นฐานมาจากเครื่องเดิมครับ   Earthdream  มันยังไงหละจะแท้ก็ไม่แท้อ่ะแต่ก็ไม่ปลอม  งงมั้ย   เพราะมันไม่ได้เป็นฉีดตรงอ่ะครับ
ปล.เครื่องไม่สั่นเป็นเจ้าเข้าเหมือน G8 แล้วนะครับ  เพราะพวงมาลัยเป็นแบบไฟฟ้าแล้วครับ
4.มีอยู่แล้ว  เอารุ่นอื่นดีกว่า555

ออฟไลน์ Jazz_Jstw

• **
Re: เลือกอะไรดีครับ Mu x , Accord HB , Accord 2.4EL , Camry HB
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 19:12:26 »
ขับต่างจังหวัดผมว่า MU-X ดีกว่านะ ช่วงล่างผมว่าไว้ใจได้เลยแหละครับ นั่งสบาย กว้างดี ช่วงล่างนุ่ม เงียบ (กว่าเก๋งบางรุ่นอีก) เครื่องแรงดีครับ แต่ช่วงต้นจะดูหน่วงๆหน่อย แต่ถ้าเหยียบเต็มๆก็เอาเรื่องเหมือนกันครับ ผมตินิดเดียวครับสำหรับ MU-X ผมว่าเกียร์มันไม่ค่อยฉลาดสักเท่าไหร่

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 19:58:31 »
สวัสดีครับพี่ๆ ชาว HLM ผมอยากรบกวนสอบถามพี่ๆครับ ผมจะออกรถอีกคันไว้ใช้ส่วนตัว โจทย์ของผมคือ เดินทางบ่อย อยู่ตจว. ( เดินทาง โคราช-ชลบุรี-กทม ) เดือนนึงประมาณ2-3พันกิโลเมตร
ตั้งงบไว้ 1.2-1.6 ล้าน ที่คิดไว้มี 4 ตัวเลือก คือ  1.Isuzu Mu-X  2.Accord Hybrid 3.Accord2.4 EL 4. Camry Hybrid 2013
**รถที่บ้านผมมีอยู่แล้วคือ Accord G8 2.4 , Camry Hybrid 2013,Fortuner อยากถามความเห็นว่าควรเลือกอะไรดีครับ**

1. MU-X 3.0 4X2 ผมมองว่ามันคุ้มค่าครับ แต่ติดที่ว่ารูปลักษณ์ไม่ค่อยถูกใจ (แอบอยากรอFortunerใหม่แต่ก็นานเหลือเกิน ><) ชอบ CX-5 แต่พอดีผู้ใหญ่เขาไม่เชื่อมันใน  ตัวแบรนด์ แต่ตอนนี้Isuzu มีโปรดลด 50,000 บาทจาก Mu7 ก็เลยยิ่งดูคุ้มค่าจากราคาอะครับ

2. Accord Hybrid ยังไม่ค่อยรู้ข้อมูลซักเท่าไร กลัวจะขับไม่ดีเท่า Camry HB ที่มีอยู่แล้วแต่ก็ดูประหยัดคุ้มค่าดีครับ แต่ก็น่าคิดว่าเอาแค่ 2.4EL แล้วเติม E85 ดีไหม?

3. Accord 2.4 ผมสงสัยว่ามันเครื่องเดียวกับ G8 ไหมอะครับ EarthDream แท้ๆหรือเปล่า  เพราะ G8 2.4 ที่ใช้ผมใช้อยู่ มันกินน้ำมันเอาเรื่องเหมือนกันและตอนนี้เซลล์บอกสี
บรอนเงิน ระงับการผลิต เพราะเขาจะดันให้ไปซื้อรุ่น Hybridแทนครับที่ส่วนต่างราคา100,000บาท แต่ตัว2.4EL น่าจะมีส่วนลดเลยน่าจะต่างเป็น 150,000บาทอะครับ

4. Camry Hybrid2013 ตอนนี้ที่บ้านก็ใช้ตัว Navi อยู่แล้วขับก็ถนัดโอเคครับ ถ้าซื้ออีกคันก็จะเอาตัว CD พอแล้วได้ส่วนลดประมาณ150-180K แต่มันมีอยู่แล้วก็เลยลังเล อยากได้ความรู้สึกอื่นบ้างครับ

รบกวนขอความเห็นด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ขับต่างจังหวัดบ่อย แถมมี accord อยู่แล้ว งบ 1.2-1.6 m ผมเสนอให้ไป CX-5 2.0, CX-5 2.5, CX-5 2.2D ดีกว่ามั๊ยครับ ขับรถเก็งแล้วไปขับ PPV อาจจะไม่เหมาะ และมีรถเก็งจะซื้อมาซ้ำคงไม่เหมาะใหญ่  SUV น่าจะตอบโจทย์มากว่าป่าวครับ (อันนี้คิดว่าเป็นตัวเองนะครับ)
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 22:06:11 »
มีfortuner accord g8 camry hybrid อยู่แล้ว
ผมว่ามองเป็นพวกcx5ดีกว่าครับหรือถ้าไม่เชื่อมั่นในยี่ห้อcrvก็ใช้ได้นะครับ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ sk-non

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 22:24:54 »
cx5
tuscon
stavic
xv
v40 (เล็กไป)

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 22:49:07 »
ใน 4 คันนี้ผมตัด Accord 2.4 ออกก่อนเลยครับเพราะรู้สึกพละกำลังมันน้อยไปหน่อยเมื่อเทียบกับเงินที่ต้องจ่ายไป อันที่จริงขับทางไกลบ่อยๆ ลักษณะนี้รถยกสูงจะมีภาษีดีกว่าเพราะทัศนวิสัยดีครับ (เสียดาย CX-5 2.5 จริงๆ) Mu-X อาจจะเป็นตัวเลือกที่ดีแต่ต้องถามว่าของอารมณ์ของรถแบบ Fortuner รึเปล่าครับ ถ้าใช่ Mu-X คงตอบโจทย์คุณแล้วครับ แต่ถ้าไม่ใช่ก็ตัดออกไปเลย เหลือ Accord กับ Camry Hybrid ซึ่ง Camry Hybrid มีอยู่แล้วคงไม่อยากซ้ำ เลยเหลือ Accord Hybrid แค่คันเดียวครับ ผมอยากเสนอ Teana 2.5 XV เพิ่มอีกคันครับ ลองพิจารณาให้ดีๆ ครับ ซื้อรถ Hybrid ถ้าใช้ยาวๆ ต้องบวกค่าแบตค่าระบบไปก่อนเลยตั้งแต่ตอนซื้อนะครับในขณะที่ Teana ราคาค่าตัวมีให้เลือกตั้งแต่ 1.5-1.6 ล้านครับ 

ออฟไลน์ kenno

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 23:13:31 »
ตามโจทย์นี้น่าจะเหมาะกับSUVมากสุดCX-5 2.5G น่าจะเหมาสมมากเพราะที่บ้านยังไม่มีSUVเลยศูนย์บริการมาสด้ายุคนี้โอเคมากแล้วดีกว่าฟอร์ดกับเชฟเยอะ
ถ้ารับไม่ได้กับมาสด้าจริงๆCRV2.4ก็น่าสน
ส่วนmu-Xจากที่ผมใช้อยู่เทียบกับฟอร์นุ่มกว่าพอสมควรเลยถ้ารับได้กับช่วงล่างฟอร์ มิวก็สบายๆเลยครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 01:01:33 »
ผมจะตัด Camry Hybrid ออกไปก่อนเลย เพราะมีอยู่แล้ว ต่อให้ถูกใจใช้ดีก็คงไม่ซืออีกคัน เปิดโอกาสลองใช้รถหลายๆ รุ่นดีกว่า
ต่อมาก็มาพิจารณาว่าชอบรถแนวไหนมากกว่ากัน ระหว่างรถสูงทัศนวิสัยดีไม่กลัวสภาพถนน หรือรถเตี้ยเกาะถนนขับเร็วยังนิ่งมั่นใจ

ถ้าชอบอย่างแรก ไป MU-X จริงๆ ที่บ้านก็มีฟอร์จูนเนอร์อยู่แล้ว จขกท น่าจะพอทราบฟีลลิ่งรถ PPV ดี
แต่ไม่อยากให้ตัดรถพิ้นฐานเก๋งออก อย่าง CX-5 รถขับดี ศูนย์บริการก็ไม่ได้เลวร้าย ไม่มีปัญหาจุกจิก (จนถึงตอนนี้)
ขับทางไกลใช้เยอะขอเชียร์ให้ซื้อรุ่นดีเซล XDL แต่ถ้าไม่อยากรอรถนาน หรือคำนวณแล้วว่าส่วนต่างราคาใช้เติมน้ำมันได้คุ้ม อยากได้อัตราเร่งแรงๆ 2.5 ก็ไม่เลว
ถ้าไม่วางใจ Mazda ไป CR-V ก็ได้ รุ่น 2.4 อัตราเร่งพอเพียง ขับทางไกลประหยัดสูสี CX-5 2.5 ขับเร็วๆ ไม่มั่นใจเท่าแต่ก็ไม่แย่

ถ้าชอบอย่างหลัง ไป Accord แต่จะเป็น Hybrid รึเปล่าผมว่ารอให้มีรีวิวหรือผลทดสอบออกมาก่อนดีกว่า ดูว่าประหยัดแค่ไหน
คำนวณแล้ว 2.4 อาจจะคุ้มกว่ารึเปล่าจากราคาที่ต่างกันแสนกว่าๆ อันนี้ผมก็รอดูอยู่เหมือนกันครับ
ส่วนเรื่อง 2.4 เป็น Earth Dreams แท้รึเปล่า ผมว่ามันก็แท้แหละเพราะเครื่องใหม่ แค่มาไม่เต็มสูตรเหมือนสเป็กนอก
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 03:26:54 »
1.ถ้าไม่ชอบก็ไม่ต้องซื้อครับ อยู่ด้วยกันอีกนาน ความคุ้มค่าตอนนี้อาจจะไม่คุ้มค่าเมื่อตอนที่เราเบื่อ อยากเปลี่ยนรถใหม่
2.ยังไม่รู้จะเป็นยังไง แต่คิดว่าอัตราเร่ง ความประหยัด คงไม่ได้หนี Camry HV อะไรมากมายนัก อาจจะต่างแต่คงไม่ถึงขั้น Wow
3.เครื่องบล็อคเดิม เช่นเดียวกับ G8 ครับ อัตราเร่ง ความประหยัด แทบจะไม่ต่างกับของเดิมเลย
4.ตัวใหม่ดีกว่าเดิมเยอะ ยกเว้นออฟชั่น แต่มันก็คล้ายๆเดิมอยู่ดี

ถ้าในโจทย์เลือก Accord Hybrid
ถ้านอกโจทย์ 3.2WT หรือ CX-5 2.5

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 08:51:37 »
Accord hybrid คับของใหม่น่าลองใช้ อัตราเร่งคิดว่าดีกว่า 2.4 แต่ top speed น่าจะโดนล้อคเร็วกว่าคับ

ออฟไลน์ HME

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 09:13:31 »
Accord 2.4 ครับ

สำหรับผม E85 คือคำตอบ
ถูกกว่าตั้งแต่ตอนซื้อ ไปถึงตอนเติมน้ำมัน

ต่อให้มีเงินเยอะแยะ แต่การเติมเต็มถัง(รัวๆ)ได้ถูกกว่าก็ทำให้รู้สึกดีกว่าได้เสมอๆ

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 09:41:22 »
เอาตามที่ให้เลือก

ถ้าต้องการคุ้มค่า ทนทาน สุด ประหยัดน้ำมัน mu-x

แต่ถ้าอยากได้ความเป็นรถเก๋ง  accord 2.4  ตัด hybrid ออกครับ เพราะวิ่งทางไกลเป็นหลัก ไม่ค่อยได่ใช้ระบบ hybrid

ออฟไลน์ @PPs

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 09:52:36 »
น่าลอง CX5

Accord Hybrid ก็ใหม่สุดๆ ถ้าประหยัดที่สุดก็น่าลอง

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 15:07:09 »
รอ new x trail ไหมครับ สวยหมดจด มาปลายปี นี่ก็เข้าครึ่งปีหลังแล้ว.  แต่ความจริงรอหน่อย ppv น่าสนมาเพียบ

แต่ในตัวเลือกคุณผมเลือกmu x

แต่เห็นด้วยกับท่านบน ssanyong stavic ใหม่ ก็น่าสน ดูคุ้มด้วย