ผู้เขียน หัวข้อ: แก๊ส กับ น้ำมัน  (อ่าน 3568 ครั้ง)

ออฟไลน์ ploynapat

• Newbie
  • *
แก๊ส กับ น้ำมัน
« เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 17:52:15 »
พึ่งได้งานใหม่ แล้วต้องใช้รถประกอบตอนนี้มี Mazda 3 แต่กลัวสู้กับราคาน้ำไม่ไหว เลยอยากขอความเห็นเรื่องการติดแก๊ส ตอนนี้แถวบ้านมีร้านติดแก๊สของ AG อยู่ กูรูแนะนำหน่อยค่ะ (แต่เพื่อนก็ใช้ของ AG อยู่ ( . .)เอาไงดี)

ออฟไลน์ delete

• Hero Member
Re: แก๊ส กับ น้ำมัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 18:02:03 »
พึ่งได้งานใหม่ แล้วต้องใช้รถประกอบตอนนี้มี Mazda 3 แต่กลัวสู้กับราคาน้ำไม่ไหว เลยอยากขอความเห็นเรื่องการติดแก๊ส ตอนนี้แถวบ้านมีร้านติดแก๊สของ AG อยู่ กูรูแนะนำหน่อยค่ะ (แต่เพื่อนก็ใช้ของ AG อยู่ ( . .)เอาไงดี)

น่าจะถามผิดเว็บไปหน่อย แนะนำว่า ควรไปถาม ที่เวบ iwebgas ที่นั่น น่าจะได้คำตอบมากกว่า
ประกอบกับเพิ่งตั้งกระทู้แรก คอมเม้นแรกด้วย แต่เน้นยี่ห้อแก๊สถึง 2 ครั้ง มีโอกาส เข้าข่าย ... สูง

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 18:52:30 »
ถ้าอยากติดแก้สมาสด้า 3 ก็ลองหาข้อมูลในเน็ททั่วไปได้เลยครับ
อุปกรณ์สมัยนี้ ก็เห็นติดได้เกือบทุกรุ่นอย่างไม่มีปัญหา
อย่างที่พี่ข้างบนบอก ไปถามในเว็บแก้สน่าจะได้ข้อมูลง่ายกว่าครับ

แต่แนะนำเข้าเว็บคลับของมาสด้า 3 หรือมาสด้า 2 ก็ได้ แล้วไปหาอ่านดูครับ มีคนถามไว้เยอะแยะมากมาย อ่านๆ ดูๆ ก่อน บางทีอาจจะได้คำตอบโดยไม่ต้องถามเพิ่มก็ได้ครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 19:23:42 »
th-th.facebook.com/hanalpg

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 21:41:38 »
แต่เน้นยี่ห้อแก๊สถึง 2 ครั้ง มีโอกาส เข้าข่าย ... สูง

ไลน์แมนยกธงละนะครับ โฮเวิร์ด เว็บบ์มาสเตอร์จะว่าไง

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 22:32:22 »
ดีหน่อย ที่ไม่มีหน้าม้า ตามมาเป็นพรวน

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 00:13:33 »
ถ้าจะติดแก็สจริงๆ ขอแนะนำว่ายี่ห้อไม่สำคัญที่สุดครับ ร้านที่ติดต่างหากที่สำคัญที่สุด ถ้าร้านดีมีความน่าเชื่อถือ มีประสบการณ์และฝีมือในการติดตั้ง ไม่ว่าจะติดยี่ห้อไหนก็จบหมดแหละ...แต่ยี่ห้อที่ จขกท. กล่าวมา นั้นถือว่าเป็นยี่ห้อที่ราคาค่อนข้างต่ำและมีมานาน คือพูดง่ายๆว่าถ้าจะเน้นถูกยี่ห้อที่ว่าก็ได้ แต่ถูกกว่านั้นก็มี

แต่ m3 ถ้าติดต้องดูแลดีดีหน่อยนะครับ คนรู้จักผมสองสามคนใช้แก็สแล้วเครื่องไปไวกว่าปกติกันสองสามคันรวด เครื่องมือสองก็ราคาแรง แนะนำให้ใช้กลับน้ำมันเยอะหน่อย นำ้มันเครื่องเปลี่ยนบ่อยหน่อย แล้วก็จูนอย่าบางมาก เครื่องรุ่นนี้น่าจะกรอบง่าย (อันนี้ คหสต.)

สรุปติดยี่ห้ออะไรก็ได้อย่ายึดติด เน้นร้านที่มีฝีมือและประสบการณ์ และรับผิดชอบลูกค้า (ถ้าไม่รู้จักก็หาแนะนำตามคลับมาสด้าก็ได้ครับ แต่ถ้าไม่รู้จักร้านจริงๆ ถามเพื่อนๆที่ติดแก็สในนี้ก็ได้ แต่ต้องบอกก่อนว่าสะดวกแถวไหนจะได้แนะนำกันได้ถูก) ติดก่อนประหยัดก่อน
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ ploynapat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 10:30:47 »
แค่ลังเลเฉยๆ ว่าจะใช้ของอะไรดี แล้วถ้าใช้แบบเดียวกับเพื่อนแต่รถมันคนละยี่ห้อมันจะดีจริงหรือเปล่าค่ะ ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำนะค่ะ  :)

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 22:36:00 »
เป็นผมไม่ติดเสียดายรถครับ
 :)

ออฟไลน์ sajilki

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 01:20:48 »
ถ้า.... การทำงานต้องใช้รถบ่อย บริษัทไม่จ่ายค่าน้ำมันให้  ติดเถอะครับ เป็นLPG สะดวกถูกกว่าด้วย