ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องประมูลรถ เมื่อวันที่ 3 กค ที่ผ่านมา  (อ่าน 8510 ครั้ง)

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
ข่าวจาก posttody นะครับ
http://www.posttoday.com/เศรษฐกิจ-หุ้น/การเงิน-การคลัง/304470/ประมูลรถหรูกรมศุลฯกร่อย-คนรวยผวาเจอตรวจภาษี

รถซูเปอร์คาร์ ลัมโบร์กินี อเวนทาดอร์ สีดำ ปี 2012  จำนวน 1 คัน ราคาในท้องตลาดอยู่ที่ 36 ล้านบาท ราคาเปิดประมูลอยู่ที่ 19.05 ล้านบาท เท่ากับจำนวนภาษีที่รถคันนี้ต้องเสีย แต่ปรากฏว่ามีผู้ประมูลเพียงรายเดียวเท่ากับราคาเปิดประมูล แต่ปรากฏว่ามีผู้ประมูลเพียงรายเดียวเท่ากับราคาเปิดประมูล ซึ่งทางกรมศุลกากรตั้งราคาประมูลรถคันนี้ต้องได้ไม่ต่ำกว่า 26 ล้านบาททำให้ให้รถคันนี้ต้องผ่านการประมูลไปในที่สุด
และยังมีรถอีกหลายคันที่ตั้งราคาไว้ แต่ราคาไม่ถึงที่กำหนด

ผมไม่เข้าใจครับ ไม่ทราบว่า ทำไมไม่ตั้งราคาขั้นต่ำ 26 ล้านไปเลย แบบนี้ไม่แฟร์กับผู้ประมูลไหมครับ?

ออฟไลน์ hispza

• Full Member
Re: สงสัยเรื่องประมูลรถ เมื่อวันที่ 3 กค ที่ผ่านมา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 20:10:32 »
นั่นหน่ะสิครับอย่างงี้ไม่เปิดเราคาที่ต้องการมาเลยหล่ะ ดีนะผมไม่ได้ไป ถ้าไปคงเซงแหง๋เลย

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Hero Member
  • Das Auto
Re: สงสัยเรื่องประมูลรถ เมื่อวันที่ 3 กค ที่ผ่านมา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 20:19:10 »
ที่ฮาคือ มีพี่ๆ น้องๆ ที่รู้จักไปดูแล้ว รถบางคัน แพงเกือบๆเท่ารถใหม่ๆ หรือบางทีแพงกว่ายังมี ก็เงิบกันไป 555

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 20:41:29 »
https://www.facebook.com/UnionAuctionCo?fref=ts เฟสบุ๊คสหการประมูล

แนะนำอ่านทุกคอมเม้นครับ โดนถล่มหลาย จากคนเข้าไปประมูล  ผมก็มองๆอยู่คัน2คัน ดูท่าซื้อเตนท์น่ะแหละดีกว่า

สรุปคณะกรรมการกรมศุล นั่นแหละ...

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 21:20:35 »
มีงี้ด้วยแฮะ .....
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 23:05:58 »
ไอ้เรื่องแบบนี้มีทุกงานประมูลทั่วโลกครับ ประมูลได้แต่ราคาไม่ได้ตามที่ต้องการก็ไม่ขาย ส่วนที่ทำไมไม่ตั้งราคาขั้นต่ำให้ใกล้เคียงราคาที่ต้องการเลย คำตอบคือมันเป็นเทคนิคทางการตลาดเพื่อจะดึงคนมาร่วมประมูลเยอะๆครับ ขนาดตั้งที่ 19 ล้านยังแทบจะไม่มีคนมาประมูลตั้งไว้ 26 ล้านไม่มีคนประมูลแหงๆครับ ประมูลมันๆผมแนะนำของเมกานะ เค้าจะมีทีมช่วยสร้างอารมณ์การประมูลให้ร้อนแรงเข้าไปอีก ตั้งแต่สาธยายประวัติรถแบบย่อๆ แต่ฟังแล้วรู้สึกอยากประมูลรถคันนี้ได้เลย พอเริ่มประมูลก็มีโฆษกคอยบิ้ลปั่นราคาเข้าไปอีก บางทีตั้งราคาเริ่มต้นไว้ที่ 20,000$ แต่ราคาจบซัดไปแสนกว่าๆ 555 ใครอยู่เมกาหรือเคยไปงานประมูลแบบนี้มาน่าจะพอนึกบรรยากาศออกนะครับ

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 01:53:12 »
Reserve Price ครับ ขาประจำ eBay จะเข้าใจดี

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 03:05:30 »
มีพี่ที่ไปงานประมูลด่าเละเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Mr.Boogie

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 05:48:57 »
ไอ้เรื่องแบบนี้มีทุกงานประมูลทั่วโลกครับ ประมูลได้แต่ราคาไม่ได้ตามที่ต้องการก็ไม่ขาย ส่วนที่ทำไมไม่ตั้งราคาขั้นต่ำให้ใกล้เคียงราคาที่ต้องการเลย คำตอบคือมันเป็นเทคนิคทางการตลาดเพื่อจะดึงคนมาร่วมประมูลเยอะๆครับ ขนาดตั้งที่ 19 ล้านยังแทบจะไม่มีคนมาประมูลตั้งไว้ 26 ล้านไม่มีคนประมูลแหงๆครับ ประมูลมันๆผมแนะนำของเมกานะ เค้าจะมีทีมช่วยสร้างอารมณ์การประมูลให้ร้อนแรงเข้าไปอีก ตั้งแต่สาธยายประวัติรถแบบย่อๆ แต่ฟังแล้วรู้สึกอยากประมูลรถคันนี้ได้เลย พอเริ่มประมูลก็มีโฆษกคอยบิ้ลปั่นราคาเข้าไปอีก บางทีตั้งราคาเริ่มต้นไว้ที่ 20,000$ แต่ราคาจบซัดไปแสนกว่าๆ 555 ใครอยู่เมกาหรือเคยไปงานประมูลแบบนี้มาน่าจะพอนึกบรรยากาศออกนะครับ

ตามนั้นครับ ถ้าราคาตั้งแพง คนจะดูว่าไม่มีความจำเป็นต้องไปประมูล เลยต้องตั้งให้ดูไม่แพงไว้ก่อน

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 06:53:43 »
เป็นไปได้ไม๊ว่าประมูลขายไม่ออก เก็บไว้อีกสักครึ่งปี ขายออกสัก 20ล้านแบบไม่ต้องประมูลเพราะต้องระบาย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 07:10:35 »
เป็นไปได้ไม๊ว่าประมูลขายไม่ออก เก็บไว้อีกสักครึ่งปี ขายออกสัก 20ล้านแบบไม่ต้องประมูลเพราะต้องระบาย

เรื่องแบบนี้มีอะไรเทาๆอยุ่แล้วครับ
เหมือนกับผี เรารู้ว่ามันมี แต่มองไม่เห็น  ;D

ออฟไลน์ Activehybrid

Re: สงสัยเรื่องประมูลรถ เมื่อวันที่ 3 กค ที่&
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 08:50:49 »
ดูเหมือนชั่วร้าย หลอกกันว่า19ล้าน   

ในใจเขาคงคิดว่าประมูลเอง26 ไปขายเต็นท์ คงจะได้มากกว่า19ล้านครับ 

แต่ก็สงสารคนที่ประมูลนะ รู้สึกไม่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2014, 11:08:08 โดย Activehybrid »

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 09:06:13 »
รถบางคันแพง ๆ ถ้าคุณยกป้ายประมูล จะมีคนเดินมามองหน้าคุณ

ผมฝันไปเองนะครับ อย่าเชื่อ มันเป็นเรื่องไร้สาระ เมืองไทยไม่มีนักเลง ไม่มีเจ้าพ่อหรอกครับ.

ออฟไลน์ joe560-4

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 10:19:22 »
อเวนทาดอร์ ราคาในตลาดมือสองอยู่ในช่วง 26 ล้านถึง 30 ล้านครับ แล้วแต่ออฟชั่นและสภาพรถ

ผมว่าทางกรมศุลเค้ารู้ราคากลาง แต่กำหนดราคา 19 ล้านให้เร้าใจ ผมว่าถ้าประมูลได้ในราคา 19 ล้าน

นำไปขายต่อได้กำไรแน่นอน แต่ก็นะจะตั้งราคามาทำไม่ 19 ล้าน ตั้งมาให้ถูกด่าเอง

ออฟไลน์ infoman

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 10:41:20 »
ผมว่ามันก็ปกติ ของการประมูล โดยเฉพาะงานแบบนี้
1.ต้องมีคนมามากๆ ด้วยราคาที่ดึงดูด คนยิ่งมาโอกาศขายได้ราคาสูงก็มีมากถ้าเปิดราคาที่อยากขาย แล้วใครจะมา เพราะทุกคนมาด้วยความหวัง ถ้าไม่มีหวังจะมาทำไม
2.ราคาขายถูกกำหนดไว้แล้ว และ ต้องอนุมัติโดยผู้มีอำนาจไว้แล้ว ซึ่งเป็นราคาที่เค้าสืบตลาดมาแล้ว กรรมที่ยกธง มีหน้าที่ดูแค่ตัวเลข ถ้าขายได้มากกว่าก็เขียว ถ้าได้น้อยกว่าก็แดงไม่ขาย ถ้าให้ขายไปเค้าเป็นข้าราชการทำผิดไปจากคำสั่ง เค้ามีความผิด แต่ราคาที่เค้าตั้งขาย มันอาจจะขาดองค์ประกอบในรายลเอียด เช่นพวงมาลัยซ้าย ไม่ค่อยมีคนเล่น
3.เมื่อมีความหวังก็ต้องมีผิดหวังเป็นธรรมดา ผมดูมาหลายปี เพราะที่ทำงานผมอยู่ในนั้น (ขายข้าวแกง) อยากได้รถมาเล ถูกๆยังไม่เคยจะได้

ผมว่าปีนี้โปร่งใสสุดละ และ ปีนี้มันไม่ค่อยคึกคักด้วยหลายสาเหตุ และ คนรวยๆ ไม่ค่อยมาเพราะกลัวโดนตรวจสอบ ย้อนหลังด้วย คนสะอาดๆเค้าก็ไปซื้อ ตามศูนย์
สบายใจกว่า และ ม้ามีแน่ๆ ผมดูมาหลายปี มีหน้าที่ไล่ราคาให้สูง จึงมีอาการได้ราคาสูงกว่าซื้อเต้น สู้เพื่อศักศรี หน้าตา ไม่ยอมแพงก็เยอะ นาทีนั้นต้องมีสติ และ ยอมรับความจริง

ออฟไลน์ VITHAN

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 10:58:49 »
ก็น่าจะตั่งราคา ที่ต้องการไปเลยคนที่ตั้งใจจะเอาจะได้ไม่ต้องไปให้เสียเวลา ส่วนมากคนที่ไปก็หวังว่าจะได้ราคาที่ถูกกว่าตลาดอยู่แล้ว ทำแบบนี้ก็โดนด่า ละคับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 12:57:04 »
 ผมถือว่าเป็นเรื่องปกติครับ
  ผมยกตัวอย่างการประมูลที่มีระบบที่ดีอันดับต้นๆของโลก คือ การประมูลรถที่ญี่ปุ่นครับ

ผู้ขายหรือโบรกเกอร์ที่ส่งรถลงประมูลจะใส่ราคาขั้นต่ำที่จะขายเอาไว้ ส่วนราคาเริ่มต้น ตามปกติ ที่นี่จะไม่มีใครให้ความสนใจเลยครับ เพราะไม่มีผลอะไรต่อการประมูลเลย ส่วนใหญ่ไม่ได้ตั้งราคาขั้นต่ำเลยด้วยซ้ำ

ผมเข้าใจนะครับว่า รูปแบบนี้ในบ้านเราอาจจะไม่คุ้นเคยนัก จึงทำให้เกิดคำถามตามมาอย่างที่เห็น

ออฟไลน์ fhasociety

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 14:14:47 »
เอิ่มมม อย่าลืมเรื่องอุปกรณ์ต่าง ๆ ในรถด้วยนะ เหมือนว่าบางคันจะถูกถอดออก ถ้าอยากได้ครบ ๆ ก็ต้องจ่ายเพิ่มหลังได้รับรถ ;D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ ab4u

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 22:34:05 »

ลัมโบกินี่ โดนถอดกล่องรึเปล่า  ;D

ประมูลไปถ้าไม่มีกล่องก็ขับไมาได้  ;D ;D

ออฟไลน์ perfect007

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 23:14:21 »
พวงมาลัยซ้ายจะเอา26ล้านเลยเหรอ *-*

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 03:33:24 »
เรื่องถอดกล่องไร้สาระแล้วครับสมัยนี้ เพราะขับออกมาทุกคันยกเว้นซาก ไม่มีกล่องคงขับได้??

เรื่อง Aventador ก็ห่วยจริงนั่นแหละตั้งราคาล่อหมู แถมเป็นพวงมาลัยซ้ายใครมันจะเอา 26 ล้าน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ joe560-4

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 07:35:29 »
พวงมาลัยซ้ายจะเอา26ล้านเลยเหรอ *-*
ถ้าคันที่ขายในงานประมูลพวงมาลัยซ้าย แล้วจะเอา 26 ล้าน ราคาแพงเวอร์มาก :o

ออฟไลน์ BaNky

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 10:21:19 »
อยากรู้พวก Bentley ทั้งหลาย เห็นราคาเปิดประมูล 2 ล้านนิดๆ ไม่รู้จะต้องผ่านราคากลางที่เท่าไหร่  >:(