ผู้เขียน หัวข้อ: รถขับหน้าเครื่องแรงๆ หน้าสบัดกันไหม  (อ่าน 7663 ครั้ง)

ออฟไลน์ ake210

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ R56 S อยู่ เวลาเร่งแรงๆหน่อยแต่ละที่อาการหน้าสบัดเอาเรื่องเหมือนกัน ขนาดว่าพวงมาลัยเจ้ามินิคันนี้ค่อนข้างหนักแล้วนะ แต่พวงมาลัยมันก็ไวเอาเรื่องเหมือนกัน เลยอยากถามเพื่อนๆที่ใช้รถขับหน้าแรงๆ อย่างพวก Golf. GTi. เป็นเหมือนกันไหม

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: รถขับหน้าเครื่องแรงๆ หน้าสบัดกันไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 08:54:16 »
สบัดนิดนึงครับ แทบไม่รู้สึก เป็นเหมือนกันทั้ง Cooper S, Cooper S JCW. เกียร์ธรรมดา เกียร์ออโต้ ลองมาครบละครับ

ถ้าเป็นหนัก ๆ ลองปิด DSC ดูครับ กดค้างไว้ 10 วินาที แล้วปล่อยไฟจะติดตอนแรกที่กดพอ 10 วินาทีจะดับไป ถ้าทำแล้ว สบัดน้อยกว่าเดิม ต้องทำ Balance steering angle sensor ใหม่ครับ

แต่ถ้าทำแล้ว หนักกว่าเดิม ก็ตั้งศูนย์ล้อใหม่ครับ แล้วค่อยทำ Steering Wheel Centering ใหม่

การทำ initial, centering ที่ว่ามาทั้งหมดใช้ Inpa, ISIS ISTA, GT1 หรือ DIS, ครับ เป็นโปรแกรมของ BMW ลองดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2014, 09:30:34 โดย jaesz »

ออฟไลน์ ake210

• Jr. Member
  • **
Re: รถขับหน้าเครื่องแรงๆ หน้าสบัดกันไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 09:54:50 »
อ้าว รถเราผิดปกติหรือเนี้ย นึกว่ามันเป็นธรรมชาติของมันซะอีก ขับมาตั้ง5-6ปี. ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ

jaesz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 10:18:01 »
อ้าว รถเราผิดปกติหรือเนี้ย นึกว่ามันเป็นธรรมชาติของมันซะอีก ขับมาตั้ง5-6ปี. ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ

อายุ 5-6 ปี ลองเช็คเบ้าโช๊ค บุชยาง ต่าง ๆ ดูก่อนครับ เปลี่ยนล้อแม็กใหม่ขนาดวงล้อเปลี่ยนรึเปล่า ? ทุกครั้งที่ตั้งศูนย์ ทำ Sensor Alignment ทุกครั้งครับ เว้นแต่ว่าคุณใช้ KDS ที่ศูนย์บริการของ BMW หรือ MINI(ผมไม่คิดว่าช่างจะเข้าใจ) ยังงัยเขาก็น่าจะทำ Steering Angle sensor adjustment ให้คุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2014, 10:23:47 โดย jaesz »

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 10:21:44 »
ยืนยันว่าแทบไม่สะบัด มีแค่อาการดึงเบาๆที่พวงมาลัยให้รู้สึกตามสไตล์รถขับหน้า แต่ผมไม่เรียกสะบัด ไม่เหมือนตะขาบตอนโดนไล่เหยียบ ไม่ว่าจะเป็น Mini Supercharge, Turbo หรือ GTi แต่ถ้าเป็น Scirocco จะออกอาการมากกว่านิดหน่อย รถยุโรปรุ่นใหม่ๆถ้าไม่ใช่ว่าแรงบิดเยอะมากๆ ออกตัวนิ่งสบาย รถญี่ปุ่นขับหน้าเทอร์โบถ้าจูนช่วงล่างดี ต่อให้ไม่มีTRC,VSCใดๆ แต่ยางดี ก็สะบัดน้อยครับ

ที่จริง ถ้าแรงบิดไม่เกิน 250Nm นี่ไม่ควรจะสะบัดให้เห็นแล้วด้วยซ้ำ สำหรับรถใหม่ แต่ถ้ารถเก่า เกียร์ทดจัด ยางไม่ค่อยดี..โอเคมันมีบ้างล่ะ

รถขับหน้าที่สะบัดน่ากลัว ผมเคยเจอมาก็เป็น Vios 300 ม้า วิ่งบนถนนกึ่งปูนกึ่งลูกรัง จะบ้าตาย ผมไม่ได้ขับเอง โดดลงก็ไม่ได้เพราะติดโรลเคจ นั่งสวดมนต์ครบทุกศาสนา
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

jaesz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 10:27:07 »
ยืนยันว่าแทบไม่สะบัด มีแค่อาการดึงเบาๆที่พวงมาลัยให้รู้สึกตามสไตล์รถขับหน้า แต่ผมไม่เรียกสะบัด ไม่เหมือนตะขาบตอนโดนไล่เหยียบ ไม่ว่าจะเป็น Mini Supercharge, Turbo หรือ GTi แต่ถ้าเป็น Scirocco จะออกอาการมากกว่านิดหน่อย รถยุโรปรุ่นใหม่ๆถ้าไม่ใช่ว่าแรงบิดเยอะมากๆ ออกตัวนิ่งสบาย รถญี่ปุ่นขับหน้าเทอร์โบถ้าจูนช่วงล่างดี ต่อให้ไม่มีTRC,VSCใดๆ แต่ยางดี ก็สะบัดน้อยครับ

ที่จริง ถ้าแรงบิดไม่เกิน 250Nm นี่ไม่ควรจะสะบัดให้เห็นแล้วด้วยซ้ำ สำหรับรถใหม่ แต่ถ้ารถเก่า เกียร์ทดจัด ยางไม่ค่อยดี..โอเคมันมีบ้างล่ะ

รถขับหน้าที่สะบัดน่ากลัว ผมเคยเจอมาก็เป็น Vios 300 ม้า วิ่งบนถนนกึ่งปูนกึ่งลูกรัง จะบ้าตาย ผมไม่ได้ขับเอง โดดลงก็ไม่ได้เพราะติดโรลเคจ นั่งสวดมนต์ครบทุกศาสนา

555
ผมเข้าใจความรู้สึกแบบอยากโดดออกนอกรถเลยครับ แต่ผมสวดมนต์เป็นแค่ศาสนาเดียว

preme123

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 10:58:59 »
ขับมินิ r56 S ยางเดิมๆ กดเต็มช่วงเปลี่ยนเลนเจอ torque steer พอสมควรครับบ

jaesz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 11:07:41 »
ขับมินิ r56 S ยางเดิมๆ กดเต็มช่วงเปลี่ยนเลนเจอ torque steer พอสมควรครับบ

ผมเข้าใจว่า Torque Steer จะเป็นคำที่ใช้กับอาการดึงของพวงมาลัยขณะเร่ง โดยที่พวงมาลัยอยู่ในตำแหน่งตรง

ถ้าเปลี่ยนเลนพวงมาลัยหักเลี้ยวน่าจะเรียกว่า skid ครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 15:04:24 »

ผมเข้าใจว่า Torque Steer จะเป็นคำที่ใช้กับอาการดึงของพวงมาลัยขณะเร่ง โดยที่พวงมาลัยอยู่ในตำแหน่งตรง

ถ้าเปลี่ยนเลนพวงมาลัยหักเลี้ยวน่าจะเรียกว่า skid ครับ

skid นี่อันตรายเหมือนกันนะครับ บางทีแถไปเลยก็มี ถ้าถนนลื่นๆ

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 17:11:03 »
เคยใช้ R56 Cooper S ครับ
Torque steer เป็นเรื่องปกติของรุ่นนี้แต่รู้สึกได้เล็กน้อยครับ ถ้าเทียบกับรถสมัยก่อนแบบพวก Saab ตัวแรงๆนี่ต่างกันเยอะมาก
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Neuspeed

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 21:24:25 »
รถขับหน้าถ้าแรงบิดใกล้ๆ 300nm หรือเกิน 300nm ยิ่งออกตัวแรงๆ ยังไงก็หนีอาการ Torque Steer ไม่ได้ยังไงมันต้องมีแต่จะมีมากน้อยแค่ไหนนั้นอีกเรื่อง

เท่าที่ใช้รถขับหน้ามารถที่มีอาการ Torque steer น้อยที่สุดคือ Audi A4 B5 1.8T ที่บอกว่ามีอาการน้อยเพราะเครื่องถูกออกแบบมาให้วางตามยาวแล้วแกนเพลาข้างซ้ายและขวาจะยาวเท่ากัน

พอขยับไปหารถขับหน้าตัวจี๊ดทั้งหลายก็จะเจอแต่เครื่องวางขวางแล้ว ไม่ว่าจะเป็น Mini R56 JCW  , R58  , GP2 นี่ถึงแม้ว่าจะมีอาการ Torque steer มากขึ้นก็ไม่ส่งผลต่อการขับเท่าไหร่ ส่วนใหญ่จะมีอาการหนักๆตอนอยู่เกียร 1 - 2 ถ้าขึ้นเกียรสูงแล้วไม่มีอาการแล้ว Scirocco มีอาการมากกว่าพวก MINI ที่เคยขับเยอะ เพราะแรงม้าและแรงบิดมากกว่า

จำไม่ได้ว่า MINI ถ้าปล่อยมือจากพวงมาลัยแล้วออกตัวแรงๆพวงมาลัยจะดึงไปข้างไหนแต่ถ้าเป็น Scirocco นี่พวงมาลัยดึงขวาเองเลย  

ตัวอย่างอาการ Torque steer
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2014, 21:29:12 โดย Neuspeed »

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 21:29:51 »
ไม่รู้สึกเลยครับ แต่ถ้าเป็นขับ 4 รู้สึกมากกว่า

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 21:51:54 »
.
.
.
ของผม cla ไม่รู้สึกนะครับ
ขนาดเหยียบมิดตอนออกตัว
ก็ไม่มีผลอะไร

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 23:08:27 »
.
.
.
ของผม cla ไม่รู้สึกนะครับ
ขนาดเหยียบมิดตอนออกตัว
ก็ไม่มีผลอะไร
เช่นกันครับ
ผมชอบมากกว่า E300AMG ซะอีก
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

preme123

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 09:32:45 »

skid นี่อันตรายเหมือนกันนะครับ บางทีแถไปเลยก็มี ถ้าถนนลื่นๆ

ใช่แล้วครับ ถ้างั้นก็ skid เลยละครับ ตอนแรกๆกลัวแต่หลังๆก็สนุกดีนะครับชินแล้ว แฮะๆ

ออฟไลน์ zev

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 09:53:54 »
แก้เอาครับ สบัดมา ก็แก้ไป มันส์ ๆ

ออฟไลน์ V40CC

• Full Member
  • --- Driving for Life ---
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 11:22:18 »
วอลโว่ 2014 V40 cross มีมีอาการนี้ให้สัมผัสเล็กน้อยครับ
1985 Dodge Omni 5dr hatch ---> 1992 Suzuki Swift 1.3GL 4dr.  ---> 1996 Toyota Hilux Mighty-X Cab 2L โป่งหลัง ---> 1996 Toyota Camry 2.2 GXi ท้ายหงษ์ ---> 2000 Volvo S40 2.0 ---> 2009 Honda Jazz GE sv ---> 1994 Mercedes-Benz S500L W140 ปลาวาฬ ---> 2011 Nissan Teana 200XL SS ---> 2014 Volvo V40(CC) T5

ออฟไลน์ aobness

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 14:08:43 »
มีนิดหน่อยครับตึงๆ

ออฟไลน์ redtopup

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 12:41:42 »
รถขับหน้า เครื่องตัวจ้อยแค่ไหน ลองกดเต็มๆมีอยู่แล้วทุกคัน จะมากรึน้อยก็แต่ล๊ะยี่ห้อแล้วว่าออกแบบการวางเครื่องยังไง ให้สลายแรงบิดต้านขึ้นมาที่เครื่องเข้ากลางรถมากที่สุด
เพลาขับมันยาวไม่เท่ากัน ซ้ายขวา ล้อด้านที่เพลาขับสั้น กว่าอีกด้าน ถ่ายทอดพลังงานได้เร็วกว่าด้านที่เพลาขับยาวกว่า หน้ารถมันก็ดึงไปด้านที่เพลาขับตัวสั้นเป็นธรรมชาติอยู่แล้ว ถึงมีตัวถ่วงน้ำหนักเพลาคอยช่วยยังไง มันก็แค่คอยช่วย เท่านั้นเอง และถ้ามีตัวสั่งงานดร๊อปแรงเครื่องยนต์จากระบบอิเลคโทรนิค  มันก็แค่ป้องกันแรงบิดที่มากไปให้ลดลงมา
รถขับหลัง เพลายาวเท่ากันทั้ง ซ้ายและขวาออกตัวแรงๆถ้าล้อไม่ฟรี ทิ้ง
ท้ายรถหัวรถมันก็ตรงพวงมาลัยมันก็ไม่ดึงข้าง มิหนำซ้ำ ขับหลังบางยี่ห้อและส่วนมากด้วยเครื่องยังวางเอียงอีก เมื่อ เครื่องบิดตัวเพราะออกตัวอย่างรุนแรง เครื่องมันก็บิดตัว ทำให้มันกดที่ล้อหน้าด้วย เครื่องวางหลัง เมื่อใดที่ถอนคันเร่ง รึเชนเกียร์ช่วยเบรค มันก็ดึงข้างหลังทำให้รถตั้งตรงได้ดีกว่าขับหน้า ทีเมื่อยกคันเร่งดันไปดันอยู่ข้างหน้า ทำให้รถเสียการทรงตัวมากกกว่า
ธรรมชาติมายังไง มันคือกฎเกณฑ์ของธรรมชาติอยู่แล้ว ฝืนไม่ได้ แต่ ทำสร้างสิ่งที่ลดทอนได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2014, 12:57:22 โดย redtopup »

ออฟไลน์ Bond007

• Sr. Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2014, 09:34:55 »
รถ 5-6 ปี ลองเช็คช่วงล่าง ยางด้วยก็ดีนะครับ
อาการสะบัดเล็กๆอาจมีบ้าง สำหรับขับหน้า น้ำหนักน้อยๆ