ผู้เขียน หัวข้อ: เราควรจอดแบบเอาหัวเราเข้าบ้าน หรือเอาท้ายเข้าบ้านครับ  (อ่าน 12554 ครั้ง)

ออฟไลน์ siamskunk

• Sr. Member
ท้ายเข้า หันหัวออกครับ
เหตุผลคือเผื่อมีเหตุฉุกเฉินที่ต้องรีบมาก

ส่วนเรื่องขโมยที่คิดว่าถ่วงได้ถ้าหันหัวเข้า มันคงถ่วงได้ซักไม่กี่วิหรอกครับถ้าโจรมันคิดจะขโมยโดยการสตาร์ทรถแล้วขับออกไปเค้าคงไม่ใช่คนที่ถอยรถไม่เป็น

ออฟไลน์ Jazz_Jstw

• Jr. Member
  • **
ถ้ารีบจะหันหน้าเข้าครับ มาถึงเลี้ยวเข้าบ้านไปเลย แต่ถ้าไม่รีบจะหันหน้าออกครับ  ;D

ออฟไลน์ golf8023

• Hero Member
ถอยเอาท้ายเข้าครับ เวลาออก ออกง่ายดี
แถวบ้านผมมีทั้งเอาหน้าเข้า เอาท้ายเข้า แต่เอาหน้าเข้าจะเยอะกว่า

นอกเรื่องนิด ที่ผมไม่ค่อยชอบคือพวกที่จอดหน้าบ้าน ทั้งๆที่จอดในบ้านได้
ใครอยู่บ้านเดี่ยว บ้านล้อมรั้ว คงไม่มีปัญหา แต่บ้านทาวน์โฮมแบบผมนี่น่ารำคาญเหมือนกัน
เพื่อนบ้านผมทั้งซ้ายขวา จอดหน้าบ้านหมด เหลือที่จอดในบ้านไว้โล่งๆ บางครั้งชอบจอดล้ำมาหน้าบ้านผนิดนึง (ด้วยความยาวของรถมันต้องล้ำมานิดๆ) ผมก็ถอยลำบากเข้าไปอีก เคยถามเล่นๆว่าไม่จอดในบ้านล่ะครับ จอดตากอดดตากฝนทำไม เค้าตอบว่าไม่เอาอะ ขี้เกียจถอยเข้าถอยออก จอดแบบนี้ออกง่ายดี กำ

ออฟไลน์ flybigbear

ทั้งบ้านและร้าน มีที่จอดรถเลยเอาหัวเข้าครับ

ออฟไลน์ mooo

• Newbie
  • *
เมื่อก่อนถอยหลังเข้าบ้านเหมือนกัน แต่เดี๋ยวนี้เอาหน้าเข้า เพราะควันจากรถกระบะเข้าบ้านกว่ากลิ่นจะหายหลายนาทีอยู่

สภาพแวดล้อมและปัจจัยต่างๆจะนำมาซึ่งคำตอบว่าควรจอดแบบไหนดี

ออฟไลน์ FyGI

ผมว่าแล้วแต่ความสะดวกและความเชื่อของแต่ละคนครับ

ส่วนตัวผม ถอยเอาหลังเข้า เอาหน้าออก

เน้นสวยงามเวลามองจากหน้าบ้านเข้ามา

และเวลาออกจากบ้านสะดวกด้วยครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

คันนึงหัวเข้า คันนึงท้ายเข้าครับ
เวลาเปิดประตูด้านคนขับ จะได้มีที่ว่าง ไม่โดนรถอีกคัน

ออฟไลน์ Ruksadindan

ตามหลักวิศวกรรมนะครับ ขึ้นอยู่กับขับหน้าขับหลังครับ  ยิ่งบ้านผมชัน ถ้าเอา Corolla ขึ้น ก็ต้องตูดเข้าครับ

ออฟไลน์ yun_yoon

• Newbie
  • *
ตั้งแต่มีลูก เอาหัวรถเข้าตลอด กลัวถอยโดนลูก ตอนถอยออกจากบ้านก็ไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แล้วแต่ความสะดวก แล้วแต่สภาพบ้าน สภาพถนน ความสูงชัน

แต่สำหรับผมเอาท้ายเข้าครับ เวลาถอยออกรู้สึกลำบากกว่าเยอะเลย หรือเพราะมันไม่ชิน

ออฟไลน์ YAmodels

ผมเช่าที่จอดรถ เอาหน้าเข้าครับ ก่อนหน้านี้เอาท้ายเข้า ล้างรถเหนื่อยมาก
เพราะพื้นเป็นหินคลุก+ทราย ฝนตกมาทีนึงเลอะเข้าไปถึงช่องรับอากาศ
พอเอาหน้าเข้า เลอะแค่ชายล่างกันชนนิดหน่อย ล้างง่ายกว่าเยอะ

ออฟไลน์ @PPs

• **
ขึ้นอยู่กับสถานการณ์รอบข้าง ผมเอาหัวเข้า เพราะบ้านตรงข้ามชอบจอดขวาง ขนานกับประตูบ้านเป้ะๆ ถอยออกเลยง่ายกว่า

ออฟไลน์ dht_tubes

ของผมท้ายเข้า เพราะขนของให้ ผบสส. ใกล้ขึ้นมาหน่อยนึง  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ zeb80

ของผมแล้วแต่อารมณ์ 55+

ออฟไลน์ O_o"

ผมเอาหัวรถเข้าบ้านตลอดครับ เพราะกลับบ้านดึกๆบ่อย จะหวังพึ่งแค่ไฟถอยกับไฟท้าย ส่องทางก็ไม่ไหวครับ

มืดและกะระยะยากพอสมควร อยู่คนเดียวไม่มีใครมาเปิดไฟให้นะครับ

ด้านหน้าเข้านี้สบายๆครับ มีไฟหน้าส่องนำเลย  ;D ;D

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

ของผมเองเอาหัวเข้าบ้านครับ เหตุผลของผม คือ ทดสอบระบบเกียร์ ตอนสตาร์ทเสร็จก็เข้าเกียร์ถอยเพื่อดูอาการ กับ พอถอยออกจากบ้านมาแล้ว ระหว่างปิดประตูก็ดูว่ามันปิดสนิทหรือเปล่า เพราะผมชอบลืม เวลาถอยเข้า พอตอนจะออกบ้าน ชอบขับไปเลย บางทีก็ลืมปิดประตูบ้านครับ  ::)

แต่ตอนนี้เปลี่ยนใหม่แล้วเพราะ พ่อบังคับให้ถอยหลังเข้าบ้าน ตามหลักฮวงจุ้ย การเอาหน้าเข้า เหมือนเอาอะไรทิ่มแทง เข้ามาในบ้านครับ  :'(

ออฟไลน์ ting0878

• Newbie
  • *
เอาหน้าเข้าบ้าน นะครับ จะปลอดภัยกว่า ตำรวจแนะนำมา เพราะโจรจะเลือกคันที่ขับออกไปได้ง่าย

ออฟไลน์ TheWizard

• **
ส่วนใหญเอาหน้าเข้า เพราะบ้านแถวตีวงเข้าเร็วกว่า แต่ถ้ามีเวลาตั้งหลักจะพยายามเอาหลังเข้า เพราะสะดวกออก
อีกอย่างเอาหลังเข้ามันขึ้นบ้านยาก เหมือนล้อจะฟรีเพราะเป็นกระบะ