ผู้เขียน หัวข้อ: เราควรจอดแบบเอาหัวเราเข้าบ้าน หรือเอาท้ายเข้าบ้านครับ  (อ่าน 12557 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  สงสัยครับว่าจอดแบบไหนดีกว่ากัน
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ EcuMan

• Newbie
  • *
ผมชอบเปิดกระโปรง เลยหันหน้าเข้าครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

เอาหัวเข้าครับเพราะถ้าเอาท้ายเข้าสตารทรถควันเข้าบ้านครับเป็นมลพิษ

ออฟไลน์ udis

ท้ายเถอะครับ เพิ่งโดนคนถอยท้ายออกมาถนนชนเอาครับ

ออฟไลน์ Buffy

ผมเอาท้ายเข้าบ้านตลอด

เพราะเวลาออกมันออกง่ายดี

ออฟไลน์ Anueis

• Sr. Member
  • Like !!! Automatic transmission.
ส่วนตัวแล้วแต่สถานการณ์ ผมชอบเอาท้ายเข้าเพราะตอนออกคือโผล่หัวออกไปเลยมองง่ายกว่า

แต่บ้านผมตอนนี้มีของมาวางไว้จอดรถได้แค่ครึ่งคันอีกครึ่งคันจะตากแดดจึงต้องเลือกเอาหัวเข้า อิอิ ;D ;D ;D
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ Jake

• Jr. Member
  • **
ผมเอาท้ายเข้า เพราะตอนเช้าหน้าบ้านผม มันจะเป็นจังหวะเร่งรีบ กลัวทำคนอื่นเสียเวลา

ออฟไลน์ yod artstu

เอาท้ายเข้า หันหน้าออก เผื่อมีเหตุต้องรีบครับ
: )

ออฟไลน์ pongsadja

• Newbie
  • *
ของผมเมื่อก่อนผมเอาท้ายเข้าบ้านตลอดครับ  เพราะเวลาออกผมว่ามันออกง่ายกว่า  แต่คำๆหนึ่งที่คนแก่ทักว่าระหว่างเอาท้ายเข้าบ้านกับเอาหัวเข้าบ้านอันไหนมันออกจากบ้านยากกว่า  ผมเลยบอกว่าเอาหัวเข้าบ้านจะถอยออกยากกว่า  แกเลยบอกว่างั้นก็เอาหัวเข้าบ้านนั่นแหละมันจะไม่ค่อยแหลมตา  อีกอย่างหากเกิดเหตุยามวิการ  มันจะได้เอาออกยากและพอถ่วงเวลาได้บ้าง  หลังจากนั้นผมก็เอาหัวเข้าบ้านตลอดครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ขึ้นกับบริเวณและสภาพการจราจรครับ

ถ้าแถวบ้านรถไม่เยอะและเป็นทางเฮ้าส์ ทาวโฮมส์ หรือบ้านแฝดที่เนื้อที่น้อย ประตูบ้านกับที่จอดติดกัน ก็เอาหัวเข้าครับ ควันไม่เข้าบ้านครับ

แต่ถ้าแถวบ้านรถเยอะและเป็นทางเฮ้าส์ ทาวโฮมส์ หรือบ้านแฝดที่เนื้อที่น้อย ประตูบ้านกับที่จอดติดกัน กรณีนี้เอาตูดเข้าครับ เพราะว่าเข้าออกสะดวกครับ

ออฟไลน์ goldsfirm

• **
ตามหลักฮวงจุ้ยแล้ว ต้องจอดรถให้หันหัวแบบ พร้อมออกจากบ้านคับ

ไม่ใช่ตื่นเช้ามา จะขับรถออกไปทำงาน ก็ถอยหลังซะก่อนแล้ว

ปล.ความเชื่อส่วนบุคคลคับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

การกันหน้าเข้าจะช่วยในกรณี
ถอยหลังออกครับ หากมีน้ำมันรั่วซึม
หรือมีความผิดปกติพวกของเหลวจะ
หยดลงพื้นเราถอยหลังออกจะเห็นได้ทันทีครับ

ปล.แต่ผมถอยหลังเข้าทุกที 5555
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ udis

ตามหลักฮวงจุ้ยแล้ว ต้องจอดรถให้หันหัวแบบ พร้อมออกจากบ้านคับ

ไม่ใช่ตื่นเช้ามา จะขับรถออกไปทำงาน ก็ถอยหลังซะก่อนแล้ว

น่าคิด แถวๆบ้าน บ้านที่เอาหัวเข้าบ้าน เจริญฮวบๆ ผมไม่ถือเรื่องนี้ แค่สังเกตครับ 555+
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ osprey

• **
เคยถูกสอนตั้งแต่เริ่มหัดขับ ประมาณนี้ครับ.. ;)

หากทำได้...ควร..
- จอดหันหัวออกเผื่อมีเหตุฉุกเฉินเร่งด่วน จะออกไปได้เร็วและปลอดภัยกว่า
- ถ้าต้องกลับรถในถนนแคบๆ โดยมีซอยให้เข้า ให้ถอยหลังเข้าซอยและ เดินหน้าออกถนนใหญ่

และ..คงแล้วแต่ข้อจำกัดที่ต่างกันไปของแต่ละที่แต่ละบ้านด้วยครับ  :)

ออฟไลน์ beeday

++

ทุกวันนี้ก็ตามหลังฮวงจุ้ยเหมือนกันครับ

ท้ายเข้าหน้าออก :)

++

ออฟไลน์ John Cena

• Full Member
จอดในห้างแบบไหน ก็แบบนั้นแหละ

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
ผมเอาหน้าออกถอยเข้าสะดวกกว่า...เผื่อฉุกเฉินสะดวกกว่ามาก
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่

รถ ในตำราจีน ถือว่าเป็นเสือ มีหน้าที่ออกล้า

คนจีนเขาไม่เอาเสือหันเข้าตัว เพราะถือว่า เสือจะเข้ามาทำร้ายเจ้าของบ้าน

เขาจึงให้หันเสือออกนอกบ้านเพื่อล่า และป้องกันบ้าน ( บ้าน คือ หงส์ และมังกร)

ดูจากที่ตำราบอก น่าจะเป็นเพราะเผื่อมีเหตุฉุกเฉิน ( เช่นสงคราม ) จะได้ออกรถ (พาหนะ) ได้ทันทีน่ะครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

บ้านเดิมเอาหัวเข้าครับ แต่พอย้ายบ้านใหม่ กลายเป็นเอาท้ายเข้า แล้วหัวออกครับ

ที่เป็นเช่นนี้ เพราะแถวบ้านถนนค่อนข้างแคบ เวลาถอยเลยค่อนข้างลำบากกว่าบ้านเดิม

แต่บ้านเดิมก็ไม่ไหวครับ มีรถจอดขวางหน้าบ้านทุกวัน เคยถอยเกือบชนรถที่จอดขวางอยู่ด้วยครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ถ้าถนนหน้าบ้านกว้างพอ ผมจะเอาหัวเข้าครับ
โจรขโมยรถจะเลือกรถที่หันออกก่อน พร้อมออกได้เลย
'19 Honda Civic EL

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เอาท้ายเข้าเวลาขับออกง่ายกว่าครับ และที่สำคัญถ้าถอยพลาด เอาตูดชนซ่อมง่ายกว่าเอาหัวชน

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
ขึ้นอยู่กับสถานการณ์รอบข้าง ผมเอาหัวเข้า เพราะบ้านตรงข้ามชอบจอดขวาง ขนานกับประตูบ้านเป้ะๆ ถอยออกเลยง่ายกว่า

ออฟไลน์ Eddy5659

หันหน้าออกครับ ตามที่ท่านด้านบนแนะนำ
ตามความเชื่อของไทยก็มีนะครับ รถคือของแรง สิ่งที่อยู่กับรถล้วนเป็นของแรง อย่าหันของแรงเข้าบ้าน คนในบ้านจะอยู่ไม่เป็นสุข
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ S6

ส่วนใหญ่จะเอาหัวออก
แต่ก็แล้วแต่สถานที่... บางบ้านเอาท้ายเข้าสตาร์ทควันรถเข้าบ้าน

ออฟไลน์ 0%

รถยนต์ ขับมานานๆ จะมีความร้อนสะสม ที่จอดรถที่ดีควรมีแสงส่องผ่าน และ อากาศถ่ายเทที่ดี

ส่วนเรื่องจะเอาหัวเข้า หรือ ท้ายเข้า น่าจะเกี่ยวกับความสะดวกมากกว่า

บางคน เอาหัวเข้า แต่ กลับรถได้ ตอนออก ก็สะดวกทั้งเข้าและออก

อันนี้ก็ต้องขึ้นอยู่กับ ปัจจัยอื่น

ไม่นับรวมเรื่องความเชื่อโชครางต่างๆ

ออฟไลน์ toonze

ไม่เข้าใจว่าออกง่ายกว่ายังไง เอาท้ายออกก็ถอยออกที่เดียวแล้วเดินหน้า  5555

ผมเอาหัวเข้าครับ เพราะ  ท้ายมันโดนฝนเวลาฝนตก

ออฟไลน์ rut191

บ้านผมทาวเฮาส์แคบมากเอาหน้ารถเข้าไม่ได้แน่นอนครับ ต้องเอาท้ายเข้าเพราะ วงเลี้ยวเวลาถอยจะแคบกว่าเดินหน้าแล้วเลี้ยว ไม่เชื่อไปลองดูได้ครับ เคยมีคนแถวบ้านคือเขาเพิ่งมาอยู่ใหม่พยายามขับโคโลราโด้ตัวเก่าเข้าบ้านโดยเอาหน้าเข้า ผมเดินไปบอกเข้าไม่ได้หรอกพี่ต้องถอยหลังเข้า เขามองหน้าผมแล้วขยับเข้าขยับออกต่อสักพักครูดประตูรถกับรั้วบ้านไปซะ

ออฟไลน์ MUK

ผมเอาท้ายเข้าครับ ไม่ได้จอดในบ้าน แต่ทำโรงรถแยกครับ
เหตุผล
1. ตอนออกง่าย เร่งรีบ ไปได้ทันที
2. มีลูกเล็กๆ ครับ เดินหน้าทำให้เห็นอะไรได้ง่ายกว่ามากๆ (รวมทั้งระวังอย่างอื่นด้วยนะครับ ไม่ใช่ทำวิธีนี้วิธีเดียวเพื่อระวังนะครับ)
3. ผมถอยยาวประมาณ 50 เมตรได้ จะได้ฝึกทุกๆ ถนนไม่ตรงด้วย
 :)

ชอบตรงแนวคิดของคนจีน ที่ทำแบบนี้แล้วดี ชอบๆ ครับ
 :) 

ออฟไลน์ aobness

ไม่เข้าใจว่าออกง่ายกว่ายังไง เอาท้ายออกก็ถอยออกที่เดียวแล้วเดินหน้า  5555

ผมเอาหัวเข้าครับ เพราะ  ท้ายมันโดนฝนเวลาฝนตก

ผมคนนึงแหละครับออกง่ายกว่า เอาท้ายออกลำบากกว่าต้องชะโงกคอดูหลัง รถจะมาซ้ายหรือขวา
เอาหน้าออกก็แค่หันคอปกติ ดูซ้าย - ขวา
ส่วน"ออกง่าย"กว่ายังไง หน้าออกก็เข้าเกียร์ D ออกเลย ไม่ต้องเข้า R ถอยออกแล้วมา D
ง่ายกว่าทุกกรณีครับ

ออฟไลน์ BaNky

• **
เอาหลังเข้าครับ ถ้าเอาหน้าเข้า เวลาถอยออก กันชนหน้ามันจะครูดกับพื้นตลอดเลยครับ (บ้านสูงกว่าถนน)