ผู้เขียน หัวข้อ: Repair or Replace?? >> แปลกมั้ย... ถ้าผมจะซื้อ Camry 2.0G  (อ่าน 14945 ครั้ง)

ออฟไลน์ sajilki

• Full Member
Re: Repair or Replace?? >> แปลกมั้ย... ถ้าผมจะซื้อ Camry 2.0G
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 03:27:06 »
จากที่ใช้ตาเหยี่ยวเหมือนกัน  บอกเลยว่า  แพ้รถใหม่หมดทุกยี่ห้อ เว้นอีโค่ กะ Bseg    ถ้าจะซ่อมช่วงล่างทำใหม่ ซื้อใหม่ดีกว่าครับ จริงๆ

ฟิลลิ่งดีกว่าแน่ แต่กำลังเครื่องน่าจะเท่าเดิมนะครับ เพราะเครื่อง2.0 กับ2.4ที่ สึกหรอกว่า แต่ยังไงผมว่าเครื่อง2.4 เวลาเหยียบความรู้สึกน่าจะเหมือนมีกำลังกว่านิดๆ รถใหม่ได้บอดี้ใหม่สวยขึ้นไม่เยอะ แต่โฉมต่างกัน2รุ่นแล้วคุณค่าทางสายตาต่างกันเยอะเหมือนกัน

ถ้าจะซ่อมแพง ใช้คันเดิม ซ่อมแค่พอประมาณใช้งานได้พอ ไม่ต้องซ่อมแพง ...  

ส่วนเรื่องออกแคมรี่ 2.0ใหม่ ตัวเลือกเยอะก็จริง แต่ส่วนลดเจ้าตัวนี้ก็ไม่ธรรมดา ภาพลักษณ์ก็ดีกว่า c-seg   คู่แข่ง แพงกว่าทั้งนั้น แต่ไม่แน่ใจ เทียน่า ว่าลดเยอะแค่ไหน

ถ้าซื้อใหม่มาแฮปปี้หรือป่าวบอกกันด้วย   ตั้งกระทู้เลยแบบเปรียบเทียบรถตัวเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2014, 06:28:44 โดย sajilki »

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: Repair or Replace?? >> แปลกมั้ย... ถ้าผมจะซื้อ Camry 2.0G
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 09:08:41 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ

เอา 2.0 G หล่ะครับ (เคยตั้งกระทู้ไปว่าจะเอาอัลติส แต่อดทนรอดีกว่า)
แต่รอช่วงก่อน MC น่าจะดีกว่า รอช้อนรถโฉมก่อน MC น่าจะได้ส่วนลดเยอะ
เผลอๆ ถ้าเงินถึง ส่วนลดเยอะ อาจจะเอื้อมถึง 2.5 ไหว
คือ ไม่อยากรบกวนพ่อแม่ครับ ทุกวันนี้เงินเดือนยังไม่ถึง 40k แต่โชคดีที่น้ำมันฟรี กับค่าครองชีพถูก

ตัดสินใจ ซ่อม+เปลี่ยนยาง ใช้ไปพลางๆก่อน

ออฟไลน์ zev

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 09:43:42 »
2.5G เครื่องใหญ่  ขับต่างจังหวัด แล้วชอบขับเร็วหน่อย จัดครับ จัดเลย

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 10:16:10 »
ถ้าซื้อ2.0 ความจริงไม่อืด แต่ได้บ่นแน่ๆ ผมว่าจริงๆคุณอยากได้รุ่น2.5 ตอนนี้ไม่พร้อม ฉะนั้นก็ซ่อมคันเดิมใช้ดีกว่าครับ  วันหลังยังมีโอกาส   

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 12:03:15 »
ขอตอบเฉพาะคำถามส่งท้ายนะครับ ทั้ง ๆ ที่เจ้าของกระทู้สรุปไปแล้ว
ไม่แปลกครับ ถ้าให้ผมเลือก d seg 2.0 ตอนนี้ผมเอา camry extremo แน่นอน เพราะส่วนลดเยอะ+ชอบ+อัตราเร่งไม่ขี้เหร่
accord รองรับ e85 แต่ถ้าค่าน้ำมันฟรีก็คงไม่ใช่ประเด็น ผมว่า accord สวยคม เท่  แต่ camry ดูสง่า ลงตัวกว่า(ความเห็นส่วนตัวจากคนใช้ฮอนมาเกือบ 15 ปี และยังใช้อยู่)
ส่วน teana ผมรู้สึกเฉย ๆ กับมัน  สวยแบบเรียบ ๆ แต่ไม่ดึงดูด

ปอลอ ผมอายุไม่ถึง 20 แต่ชอบ camry มากกว่า accord  555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2014, 12:08:17 โดย MFD1995 »

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 12:24:02 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ

เอา 2.0 G หล่ะครับ (เคยตั้งกระทู้ไปว่าจะเอาอัลติส แต่อดทนรอดีกว่า)
แต่รอช่วงก่อน MC น่าจะดีกว่า รอช้อนรถโฉมก่อน MC น่าจะได้ส่วนลดเยอะ
เผลอๆ ถ้าเงินถึง ส่วนลดเยอะ อาจจะเอื้อมถึง 2.5 ไหว
คือ ไม่อยากรบกวนพ่อแม่ครับ ทุกวันนี้เงินเดือนยังไม่ถึง 40k แต่โชคดีที่น้ำมันฟรี กับค่าครองชีพถูก

ตัดสินใจ ซ่อม+เปลี่ยนยาง ใช้ไปพลางๆก่อน

ไปลองขับหรือยังครับ

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 14:06:50 »
ผมสงสัยอย่างหนึ่ง ทำไม่ชอบว่าพวก D Segment 2.0 ไม่พอต่อการใช้งาน
0-100 ประมาณ 12 วินาที 80-120 ประมาณ 8.5 วินาที

Ecocar กินทุกตัว ทุกช่วง
B-segment  0-100 พอๆกัน 80-120 ดีกว่าเกือบทุกตัว
C-segment  0-100 แพ้หมด 80-120 แพ้เกือบหมด
mini mvp กินทุกตัว ทุกช่วง
SUV 0-100 แพ้เกือบหมด 80-120 ดีกว่าเกือบหมด
Pickup -100 แพ้เกือบหมด 80-120 ดีกว่าเกือบหมด
ppv กินทุกตัว ทุกช่วง
Premium แพ้ทุกอย่าง
ดูแบบรวมๆนะ  
ที่เห็นๆว่าดีกว่า D Segment 2.0 ทุกช่วงความเร็วก็มีประมาณ พวก C-segment กะ  Premium นี้ละ
ตีนต้นมันอาจอืด แต่ช่วง ที่ได้ความเร็วแล้ว มันดีเลยละ ผมว่าขับในเมืองมันลำบาก แต่ขับทางไกล ง่ายเลยละ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,39032.0.html

ผมใช้รถคุณพ่อหลายครั้งหลายครา ไอ ACV50 2.0 นี่แหละ ติดเรื่องเดียวคือกำลังเครื่องจริงๆ ไม่ต้องคิดจะแข่งกับใครเลย แค่แซงพวกขับช้าแช่ขวา ก็เหนื่อยแล้ว ถ้าจ๊ะเอ๋กับพวกบ้าพลังทั้งหลายก็งานงอกกว่าเดิม มิดตีนก็ยังเป็นรอง B-Segment ครับ ถึงตัวเลขมันจะพอๆ กัน แต่ไม่ทุกช่วงความเร็วแน่ๆ ยกเว้นคุณจะขับรถแบบเย็นใจ หรือไม่เน้นขับปาดซ้ายป่ายขวา ไม่ก็เดินทางไกลสวนเลนบ่อยๆ จัดเลยครับ ตัวใหม่ออปชั่นเพียงพอเลยล่ะ ;)

ออฟไลน์ blade

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 17:52:05 »
ถ้า ผมมีงบจำกัดอยู่ที่  1.5 m อยากได้ D Segment  ที่แรงๆ
ตัว 2.4-2.5 ราคาอยู่ที่ประมาณ 1.5 m
ตัว 2.0 ราคาอยู่ที่ประมาณ  1.3 m
ผมสามารถ นำส่วนต่าง 2 แสน ไปแต่ง ตัว 2.0 ให้แรงกว่า 2.4-2.5 ได้ไหมครับ โดยไม่สนออฟชั่นเลย เพราะผมคิดว่า 2.0 ออฟชั่นเพียงพอแล้ว

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 18:53:11 »
สำหรับผม อะไรก็ได้ที่ไม่ใช่ Camry 2.0G 2.5G ครับ ถึงจะสดกว่า แต่สเปกแทบไม่ต่างจาก 2.4Q ยุคอดีตกาลเลย นอกจากของจุกจิกเช่น แอร์สองโซน ฯลฯ

ตรงข้าม 2.4Q มีถุงลมข้าง ในขณะที่ 2.0G ไม่มี เป็นความปลอดภัยทั้งนั้น ผมยังทำใจไม่ค่อยได้ที่จะซื้อรถเงินล้านสอง ที่ไม่มีถุงลมข้าง

และใช้เครื่องเกียร์ที่เป็นเทคโนโลยีโบราณคร่ำครึ

เป็นผม ทางเลือกแรกที่ต้องการคือ ซ่อมคันเก่าครับ แต่ถ้าอยากซื้อใหม่ อย่างน้อยต้อง Camry Hybrid หรือถ้าแพงไปก็มองดู Teana ครับ

ออฟไลน์ Impress_za

• I Love HLM
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 19:16:43 »
เพิ่งได้ลองขับ คัมรี่ 2.0G ปี 2013 ไปหมาดๆ ส่วนตัวมองว่าไม่อืด แต่ไม่ทันใจยามขับขัน ถ้าขับเรื่อยๆ คือวิ่งเร็ว แต่ไม่ต้องการอัตราความเร็วในการไต่ที่รวดเร็วมาก มันก็พอได้คับ ความคิดผมนะ ถ้าซื้อรถใหญ่ เครื่อง 2000 มันเล็กเกินไป ขนาดผมวิ่งในเมืองเชียงใหม่  นั่ง 2 คนรวมคนขับ ยังรู้สึกเฉยๆ แล้วถ้านั่งครบ ขึ้นเขา. จะต้องรู้สึกไม่พอแน่ๆ. เทียบกับรถที่ผมขับทุกวันคืิอ อัลติส 1.6 ปี 2009 ไม่ได้เข้าข้างตัวเองนะครับ ผมยังคิดว่า รถผมความเร็วขึ้นไวกว่าอีก แต่ถึงกระนั้น เวลาขึ้นเขา. บางจังหวะ ยังอืดเลย แต่ที่แน่ๆ รอบเดินเบา คัมรี่ สั่นคับ สั้นกว่ารถผมอายุการใช้งานเกือบ 6 ปี ระยะทาง 90000 โลอีก. อันนี้ไม่ประทับใจเลย
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 21:48:23 »
ผมลองสมมติ(โครตๆ)นะ :

ซื้อคันใหม่ราคา 1.2 ล้าน คันเก่าเทิร์นได้ 3 แสน
ต้องเพิ่มเงิน 9 แสน และต้องผ่อนให้หมดใน 5 ปี
และพอครบ 5 ปีจากรถราคา 1.2 ล้านอาจจะเหลือ 6 แสน
ฉะนั้นเราจ่ายไปทั้งสิ้น 1.2 ล้าน และเหลือ 6 แสนใน 5 ปี
1.2 MB --> 0.6 MB ใน 5 ปี
หายไป 0.6 MB ใน 5 ปี

VS

ปัจจุบันรถมีราคา 3 แสนบาท
ซ่อมรถคันเดิม 1 แสนบาท
และใน 5 ปี CAMRYคันเก่าเหลือ  1.5 แสน
ฉะนั้นเราจ่ายไปทั้งสิ้น 4 แสนบาท และเหลือ 1.5 แสนใน 5 ปี
0.40 MB --> 0.15 MB ใน 5 ปี
หายไป 0.25 MB ใน 5 ปี

ยังไงซื้อคันใหม่ก็จ่ายมากกว่า
ก็ต่างกันประมาณ 3.5 แสนบาท (0.60MB - 0.25MB)
อันนี้ก็แล้วแต่ว่า 3.5 แสนบาทใน 5 ปี แต่ละคนหายาก หรือง่ายต่างกัน

หรือ
สมมติถ้าอีคันเก่าซ่อมหนัก โมหนัก อาการป่วนเรื่อยๆ
จนซ่อมอีกใกล้ๆ 2.0 แสน แบบนี้ผมว่าเพิ่มอีก 1.5 แสน
เปลี่ยนคันใหม่เวิร์คกว่าเยอะมาก

หรือ
คุณพอใจในคันใหม่ชัดเจน และไม่มีทางที่จะทำให้คันเก่าใกล้เคียงหรือ
เทียบเท่าคันใหม่ โดยใช้งบประมาณอันจำกัดได้ แบบนี้คันใหม่เหอะ

หรือ
ถ้าคันใหม่ความปลอดภัยดีมากๆ แบบนี้ก็น่าคบมากๆเหมือนกัน
ไม่รู้นะความปลอดภัยสำหรับผมมันประเมินเป็นตัวเงินไม่ได้
แต่ถ้าถามว่าหากวันหนึงชีวิตเปลี่ยนไปไม่ปรกติ
มีเงินเท่าไรก็เอาชีวิตปรกติกลับมาไม่ได้นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2014, 21:56:38 โดย redsun »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 04:19:39 »
จริงๆ 2.0 มันก็เพียงพอครับ แต่ไป 2.5 เถอะ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 10:12:56 »
อยากได้แรงแต่ดันอยากได้ D-segment  งบไม่เกิน2.0 มันผิดคอนเซปนะครับ

แรงสุดก็Teana2.0    0-100 = 11.45   /   80-120 = 8.19 วิ  ดีกว่าB-segmentนิดเดียว

แต่ถ้าไป C-segment จะมีตัวเลือกพรึบ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 10:43:33 »
ลองขับตัว 2.0 ดูก่อน เครื่องน่าจะแรงพอๆกัน หรือ ด้อยกว่านิดเดียว แต่ก็จะลดจาก เกียร์ 5 speed เหลือ 4 speed ออฟชั่นก็ ไม่มีอะไร แค่พื้นๆ

ถ้าเป็นผม ผมคงเอา C-segment เครื่อง 2.0 ตัว Full option แทนครับ ตอนนี้มีที่น่าสนใจหลายตัว เครื่องแรง เกียร์ดี นอกจากติดว่า ต้องใช้รถใหญ่อย่างเดียว

ออฟไลน์ @PPs

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 11:58:34 »
ถ้าเทียบสองคันนี้รถใหม่อะไรอะไรก็ดีกว่าครับ ช่วงล่าง บรรยากาศภายใน  อัตราเร่งไม่ขี้เหร่น่ะครับ จากรีวิวคุณจิมมี่
รถใหม่สบายใจตรงขับจ่ายค่าน้ำมันอย่างเดียว  แถมเบิกได้สบายเลยครับ  ค่าบำรุงโตโยต้าไม่แพงน่ะ  ผมใช้ hybrid อยู่ก็ถูกดีครับ
ถ้าเทียบ2.0 กับ 2.5 แน่นอน 2.5 ดีกว่า  แต่ผมว่ามันอยู่ที่เท้าครับ อยากแรงก็กดลึกๆ ช้าลงนิดนึง  ไม่ได้ไปแข่งกะใครนิครับ
ถ้าผ่อนแล้วลำบากตัวเอง  อยากให้คิดให้ดีน่ะครับ   ชีวิตเรามีอะไรให้ต้องทำอีกเยอะ ไม่ใช่แค่เรื่องรถครับ  อย่าทิ้งเป้าหมายชีวิตตัวเอง
สุดท้าย ผมว่าราคาเท่านี้แอคคอด 2.0 ก็น่าสนใจครับ สวยดี  ฟีลลิ่งเชื่อว่าเหมาะกะคนขับรถเร็วมากกว่า แคมรี่ เคยใช้แต่รุ่นเก่าครับ  มีกล้องมองหลังไม่ต้องไปติด สะดวกดีนะครับ   
ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ  อย่าลืมไปลองขับด้วยตัวเองน่ะครับผม

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 12:06:24 »
ขอตอบแบบความคิดเด็กๆคนนึงนะครับ

ของผมเองใช้ ACV40 ตัว 2.4V อยู่
ตอน โฉม 50 ออกมา พ่อผมก็จะเปลี่ยนเป็นตัว Hybrid ให้ เหตุผลที่ว่ามันใหม่ เทคโนโลยีของรถต่างๆมันต้องดีกว่าเดิมสิ ทั้งช่วงล่าง เครื่องยนต์ ฯลฯ
อีกอย่างคันเดิมมันก็ 5 ปีแล้ว เดี๋ยวก็อาจจะต้องมีบำรุงกันบ้างซึ่งจะเมื่อไหร่ก็ไม่รู้...

ผมเลยพาพ่อไปดูรถ ขอใบเสนอราคา ของแถม เรียบร้อย และขอกลับมาคิดอีกคืนนึง แล้วบอกพ่อไปว่า เงินที่จะต้องเพิ่มอีกล้านนิดๆ เพื่อแลกกับของที่ใหม่กว่า แต่ขณะเดียวกัน ของที่มีอยู่มันก็ใช้ได้ดีด้วย ความจำเป็นที่จะต้องทุ่มเงินล้านเพื่อเปลี่ยนรถคันใหม่ มันยังมีไม่มากพอ ผมเลยเลือกเก็บเงินไว้บำรุงรักษารถคันเดิม+ติดแก๊ส ในวงเงินไม่เกิน1แสนบาท
ทุกวันนี้ผมมีความสุขกับทางเลือกนี้มาก ยังไม่ต้องเป็นหนี้ไม่เดือดร้อนไปกู้เงินเพิ่มเพื่อแลกมากับรถคันใหม่ครับ