ผู้เขียน หัวข้อ: Repair or Replace?? >> แปลกมั้ย... ถ้าผมจะซื้อ Camry 2.0G  (อ่าน 14943 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Repair or Replace?? >> แปลกมั้ย... ถ้าผมจะซื้อ Camry 2.0G
« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 19:20:46 »
มีคำถามอยากขอความเห็นครับ

ช่วงนี้เห็นแคมรี่ป้ายแดงเยอะแยะมากมาย และส่วนใหญ่เป็นรุ่น 2.0 กันหมด
ตอนนี้มีข้อสงสัยครับว่า "Repair or Replace" ดี??
ระหว่างแคมรี่ตาเหยี่ยวเครื่อง 2.4 คุ้นเคยกันดี ขับมาเป็น 10 ปี
เทียบกับแคมรี่ 2.0G รุ่นปัจจุบัน ตัวไหนน่าสนใจกว่ากัน

มีงบ(ของตัวเอง สำรองไว้ซ่อมบำรุง)อยู่เกือบๆแสน บวกกับคุณแม่สนับสนุน
เนื่องจากมันก็เก่าแล้ว กำลังตัดสินใจครับว่า จะเลือก Choice ไหนดี ระหว่าง...

.......................................

1. "Repair" ซ่อมคันเดิมไปก่อน
ด้วยความเสียดายที่ขับเครื่อง 2.4 มาตลอด (ที่ทำงานผมเบิกน้ำมันฟรี)
ถ้าจะหันไปขับรถที่เครื่องเล็กกว่านี้ก็เสียดาย บวกกับช่วงล่างมันนิ่ม แฟนชอบ ที่บ้านชอบ
ใช้แล้วไม่ต้องเสียดาย ไม่กลัวครูด ขับแล้วสบายใจดี รถมันคุ้นๆกัน

แต่... ตอนนี้ ฟิลม์รถไม่เหลือแล้ว สภาพสีก็ไม่โอเค ยางก็ลากมา 3 ปี ช่วงล่างหลังเริ่มมีเสียง
ลำโพงหน้าซ้ายแตก เกียรเริ่มกระตุกนิดๆ ไฟหน้าเริ่มเหลือง ขุ่น
คิดว่า ลงทุนครั้งเดียว ซ่อมมัน แล้วใช้ไปอีกซัก 3-4 ปี เก็บเงินแล้วค่อยซื้อคันใหม่ ไม่เกิน 4-5 หมื่นก็จบ

2 "Replace" ซื้อเจ้า Camry 2.0 G แทน
ด้วยความที่รถใหม่ และผมใช้งานรถค่อนข้างนานเป็น 10 ปี ซื้อใหม่แล้วยิงยาวๆไปเลย
ได้ข่าวว่า แคมรี่ 2.0 รุ่นนี้ เร่งดี เรี่ยวแรงดี เร่งปรู๊ดปร๊าด ช่วงล่างดี ภายในดี เลยสนใจขึ้นมา

แต่ติดที่เครื่อง 2.0 เทียบกับเจ้าตาเหยี่ยว 2.4 แล้วจะเป็นยังไงน้าา
ทุกวันนี้ ทำงานนอกเมือง ขับเป็นร้อยกิโลทุกวัน ออกเช้า กลับดึก ขับค่อนข้างเร็ว
อีกประเด็นคือรถใหม่ ขี้เกียจมานั่งระวัง กลัวรอย และที่สำคัญคือ "ค่าใช้จ่าย" ที่เพิ่มขึ้น ทั้งค่ารถ ค่าดูแลรักษาช่วงแรกๆ

........................

เป็นทุกท่าน จะตัดสินใจยังไงดีครับ
คือ ฟังเสียงคุณพ่อมาว่า
"จะเปลี่ยนทั้งที เอา 2.5 ไปเลยดีมั้ย ขับ 2.4 มาตลอดไปขับ 2.0 จะทันใจเหรอ แต่...จ่ายตังเอง พ่อไม่ช่วยนะ"
ผมเลยรู้สึกว่า รุ่น 2.5 มันเกินเอื้อมจริงๆ ที่บ้านดาวน์ให้ แต่ต้องผ่อนเอง ยอมรับว่าไม่ไหวครับ อยากเที่ยวบ้าง (T___T)

เป็นคุณ จะเลือก??

ปล. คำถามส่งท้ายครับ
... ในขณะที่ในตลาดมีตัวเลือกมากมาย แปลกมั้ย ถ้าผมจะเลือกแคมรี่ 2.0 ...

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
Re: Repair or Replace?? >> แปลกมั้ย... ถ้าผมจะซื้อ Camry 2.0G
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 19:47:34 »
ถ้าเทียบสองคันนี้รถใหม่อะไรอะไรก็ดีกว่าครับ ช่วงล่าง บรรยากาศภายใน  อัตราเร่งไม่ขี้เหร่น่ะครับ จากรีวิวคุณจิมมี่
รถใหม่สบายใจตรงขับจ่ายค่าน้ำมันอย่างเดียว  แถมเบิกได้สบายเลยครับ  ค่าบำรุงโตโยต้าไม่แพงน่ะ  ผมใช้ hybrid อยู่ก็ถูกดีครับ
ถ้าเทียบ2.0 กับ 2.5 แน่นอน 2.5 ดีกว่า  แต่ผมว่ามันอยู่ที่เท้าครับ อยากแรงก็กดลึกๆ ช้าลงนิดนึง  ไม่ได้ไปแข่งกะใครนิครับ
ถ้าผ่อนแล้วลำบากตัวเอง  อยากให้คิดให้ดีน่ะครับ   ชีวิตเรามีอะไรให้ต้องทำอีกเยอะ ไม่ใช่แค่เรื่องรถครับ  อย่าทิ้งเป้าหมายชีวิตตัวเอง
สุดท้าย ผมว่าราคาเท่านี้แอคคอด 2.0 ก็น่าสนใจครับ สวยดี  ฟีลลิ่งเชื่อว่าเหมาะกะคนขับรถเร็วมากกว่า แคมรี่ เคยใช้แต่รุ่นเก่าครับ  มีกล้องมองหลังไม่ต้องไปติด สะดวกดีนะครับ   
ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ  อย่าลืมไปลองขับด้วยตัวเองน่ะครับผม

ออฟไลน์ jajaboss

Re: Repair or Replace?? >> แปลกมั้ย... ถ้าผมจะซื้อ Camry 2.0G
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 19:59:00 »
ซื้อใหม่เลยครับ ซ่อมเสีบเวลา + ไม่ค่อยจบ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 20:08:08 »
2.0 ผมขับตามบ่อยๆ แนะนำแบบพ่อคุณว่า ไม่ก็ใช้คันเดิมไปก่อนครับ รออีก 2 ปี น่าจะมีอะไรออกมาสนุกๆเยอะครับ
ตอนนี้รถยังไม่มีอะไรใหม่ๆให้น่าสนใจครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ น้าเดช

• Full Member
  • my step on the earth
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 20:09:41 »
เก่าหรือใหม่ มันอยู่ที่ตัวท่านครับ ถ้ารับได้กับค่าใช้จ่ายที่เพิ่มขึ้น ก็แนะนำให้ใช้รถใหม่กับ จะได้ไม่ต้องกังวลเรื่องซ่อมบำรุงหรือปัญหารถเสียระหว่างทาง ความปลอดภัยสำหรับรถใหม่ก็มีมากกว่า ทั้งด้าน active และpasssive อย่าลืมนะครับว่ารถเก่าจะซ่อมอย่างไรมันก็คือรถเก่า อย่างไรแล้วมันก็ทำได้แค่ประวิงเวลาเสียแค่นั้นครับ. ระบบต่างๆก็จะเริ่มรวนมากขึ้น abs. Airbag  EBD. VSC. เราจะมันใจได้อย่างไรว่าเมื่อเกิดเหตุฉุกเฉินมันจะยังสามารถใช้งานได้ดีอยู่  ขนาดรถใหม่ยังพบปัญหาอยู่บ่อยครับ...

Smooth l Head l!ght mag l

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 20:13:45 »
รถใหม่2.0 สภาพมันสมบูรณ์กว่ารถ2.4อายุ10ปีครับ ยังไงๆรถใหม่ก็ขับดีกว่าเเน่ครับ เมื่อก่อนผมใช้ A33 เครื่องVQ3.0 ขายไปตอนอายุ 8ปี แล้วมาซื้อ J32 250xv ซีซีน้อยกว่า500cc แต่ขับดีกว่ามาก

ถ้าขับทางไกล ขับรถเร็ว ผมเลือกรถที่สมบูรณ์ครับ ซื้อใหม่แบบไม่คิดนานเลย ซื้อรถซื้อชีวิตครับ

2.0 ไม่เลวร้ายครับ ก่อนซื้อเพื่อนผมหลายๆคนบอกว่าพอ แต่พอใช้จริงก็บ่นกันทุกคน บางคนก็ดิ้นรนแต่งจะให้มันเเรงขึ้น

ช่วงนี้เห็น D Seg. ลดราคาเเรง ไปลองที่ศูนย์เลยครับ คุณจะมีคำตอบให้กับตัวคุณเองครับ

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 20:20:19 »
ณ ตอนนี้ camry ปรับออฟชั่นใหม่ น่าใช้ขึ้นเยอะ จากที่เด่นที่ห้องโดยสาร อัตราเร่ง บลาๆ ทีนี้ออฟชั่นพื้นฐานก็มีพอๆกับเจ้าอื่นแล้ว
แล้วอีกอย่างถ้าอยากได้ 2.5 ลองไล่ๆหลายๆศูนย์ดู เผื่อมีส่วนลดน่าสนใจ

แต่ถ้าไม่ใช่คนขับรถต้องการอัตราเร่งมาก แบบเหยียบเร่งเซงเยอะๆ มุดแล้วเร่งเร่งออก ออกตัวเร็วๆ 2.0 ก็คงพอ (แต่อย่าได้ไปลองขับ 2.5 นะ อันนี้เดี๋ยวกิเลสพุ่ง 555)
และเครื่องยนต์รถใหม่มันก็ดีกว่ารถ 10 ปีแน่นอน

ออฟไลน์ soklong

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 20:21:48 »
ขับไกล+เร็ว รถใหม่ดีกว่าเก่าเยอะ
แต่ผมว่าลอง มอง Accord กับ Teana  ด้วยดีกว่า

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 20:48:03 »
ถ้าจะเอา Camry ตัวใหม่จริงๆ แนะนำ ขยับไปรุ่น 2.5 ครับ

ตัว 2.0 ดูเหมือนจะวิ่งดี แต่พอออกทางไกล กำลังสำรองมันไม่พอครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 20:55:01 »
ถ้าถามในนี้ ส่วนใหญ่จะบอกว่ารถใหม่

ผมกดเครื่องคิดเลขแล้วมีความเห็นคล้ายกับหลายๆ ท่านว่า

"ใช้ตัวเดิมไปอีกหน่อยสัก 2 ปี เก็บตังค์เพิ่ม แล้วเปลื่ยนใหม่ครับ"

อีก 2 ปี รอชมรีวิวครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 21:09:21 »
ผมเลือกที่จะซ่อมคันเก่า

แต่ถ้าอยากได้รถใหม่จริงๆ ข้ามไปรุ่น 2.5 ครับ
เพราะตัว 2.0 ผมรำคาญ นิสัยคันเร่ง กับ ปัญหาเกียร์กระตุก 

ส่วนเรื่องพละกำลัง โดยส่วนตัว ผมว่างั้นๆ นะ
ไม่หนี B segment เจ้าตลาดเครื่อง 1500 เท่าไหร่
จะมีดีแค่ปลายไหลกว่า

ออฟไลน์ fhasociety

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 21:10:35 »
ถ้าเพิ่มอีกตัวจะว่าอะไรผมไหม ผมอยากแนะนำ avc40 2.4 มากกว่า ถ้าไม่เกี่ยงเรื่องมือสองนะ ;D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 21:33:59 »
ส่วนตัวผมเลือก accord teana หรือ อะไรก็ได้ที่ไม่ใช่ camry ครับ
ผมว่าไม่สวยเลย ดูธรรมดาสุดในกลุ่มเลยจริงๆ  เหตุผลแค่นั้นภายนอกครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 21:41:11 »
ถ้าเพิ่มอีกตัวจะว่าอะไรผมไหม ผมอยากแนะนำ avc40 2.4 มากกว่า ถ้าไม่เกี่ยงเรื่องมือสองนะ ;D
คิดเหมือนผมเลย

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 21:48:13 »
ผมสงสัยอย่างหนึ่ง ทำไม่ชอบว่าพวก D Segment 2.0 ไม่พอต่อการใช้งาน
0-100 ประมาณ 12 วินาที 80-120 ประมาณ 8.5 วินาที

Ecocar กินทุกตัว ทุกช่วง
B-segment  0-100 พอๆกัน 80-120 ดีกว่าเกือบทุกตัว
C-segment  0-100 แพ้หมด 80-120 แพ้เกือบหมด
mini mvp กินทุกตัว ทุกช่วง
SUV 0-100 แพ้เกือบหมด 80-120 ดีกว่าเกือบหมด
Pickup -100 แพ้เกือบหมด 80-120 ดีกว่าเกือบหมด
ppv กินทุกตัว ทุกช่วง
Premium แพ้ทุกอย่าง
ดูแบบรวมๆนะ  
ที่เห็นๆว่าดีกว่า D Segment 2.0 ทุกช่วงความเร็วก็มีประมาณ พวก C-segment กะ  Premium นี้ละ
ตีนต้นมันอาจอืด แต่ช่วง ที่ได้ความเร็วแล้ว มันดีเลยละ ผมว่าขับในเมืองมันลำบาก แต่ขับทางไกล ง่ายเลยละ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,39032.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2014, 21:49:49 โดย soklong »

GreenG

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 22:07:33 »
ถ้ามีตังผมว่าจัดไปเลยดีกว่าครับ

ผมเดาๆ ว่าคุณน่าจะได้ตำแหน่งใหม่ รายได้ดีขึ้น สมควรครับ กับรถใหม่ :D

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 22:13:12 »
ไม่แปลกครับ  เอาที่ไม่ลำบากก็พอครับ  2.0  กำลังมันก็พอๆกับรถเครื่อง 1.8 อะแหละครับ  แต่ออกตัวจะอืดๆหน่อยอะครับเพราะถังหนักกว่า

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 22:18:59 »
ลองดู CX-5 เพิ่มอีกตัวสิครับตัว 2.0 หรือ 2.5 ก็ได้ ขับทางไกลรถสูงได้เปรียบมองเห็นชัดดีครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 22:25:35 »
ผมสงสัยอย่างหนึ่ง ทำไม่ชอบว่าพวก D Segment 2.0 ไม่พอต่อการใช้งาน
0-100 ประมาณ 12 วินาที 80-120 ประมาณ 8.5 วินาที

B-segment  0-100 พอๆกัน 80-120 ดีกว่าเกือบทุกตัว
C-segment  0-100 แพ้หมด 80-120 แพ้เกือบหมด
SUV 0-100 แพ้เกือบหมด 80-120 ดีกว่าเกือบหมด
Pickup -100 แพ้เกือบหมด 80-120 ดีกว่าเกือบหมด
ดูแบบรวมๆนะ  
ที่เห็นๆว่าดีกว่า D Segment 2.0 ทุกช่วงความเร็วก็มีประมาณ พวก C-segment กะ  Premium นี้ละ
ตีนต้นมันอาจอืด แต่ช่วง ที่ได้ความเร็วแล้ว มันดีเลยละ ผมว่าขับในเมืองมันลำบาก แต่ขับทางไกล ง่ายเลยละ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,39032.0.html

ถ้าจะเอาตัวเลขอย่างที่ว่า ต้องกระทืบเต็มตรีน เรดไลน์เท่านั้น

ตัวเลขในการ test กับการใช้งานจริงมันต่างกันครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 22:31:38 »
เป็นผม ถ้าจัดตัว 2.0 ได้ ผมไม่ลังเลเลยครับ ถึงแม่มันจะไม่มีอะไรใหม่ และไม่ได้เท่าตัว 2.5 แต่ว่า
มันก็เป็นของใหม่ ผมว่า 2.0 ขับระดับนี้ผมว่าสบายๆ นะครับ(ถ้าไม่ใจร้อนเกินไป)
5 ปี แทบจะไม่ได้ซ่อมครับ ถ้าเก็บตัวเพิ่มได้ อีกสองปีไปเปลี่ยนคันใหม่ก็ไม่ได้่น่าเกลียดอะไรครับ
แต่ว่าที่ทำงานผม มีพี่ที่ขับ Corona ติดแก๊ส อายุน่าจะ 15 UP แล้วครับผม แต่ว่าไม่ได่ขับเร็วครับ
มันก็ทนจริงๆ ครับ :)

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 22:35:53 »
มีตังค์ ไม่ลำบาก ไม่ขัดสน จะซื้ออะไรก็ซื้อได้

แต่ถ้าซื้อแล้ว ต้องมาคิ้วหมวด อารมณ์เสีย กินมาม่า ห้ามไปเที่ยว

คงไม่คุ้มตั้งแต่ คิ้วขมวด แล้ว

ออฟไลน์ pongsakorn11

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 22:42:59 »
ถ้าต้องการความสดใหม่,กำลังที่ดีขึ้น,เทคโนโลยีที่ทันสมัย ก็คงต้องซื้อใหม่คับ เเต่ยังไงก็อยากให้ไปลองเทส accord หรือ teana ดูคับคุณอาจะเปลี่ยนใจก็ได้ อิอิ หรือถ้าชอบ camry จริงๆ เครื่อง2.5น่าเล่นว่าเพราะ ได้เกียร์6speeds + dual vvt-i

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 22:44:22 »

ดูแบบรวมๆนะ  

ถ้าจะเอาตัวเลขอย่างที่ว่า ต้องกระทืบเต็มตรีน เรดไลน์เท่านั้น

ตัวเลขในการ test กับการใช้งานจริงมันต่างกันครับ
A กดเต็ม B กดเต็ม แล้ว A ชนะ B
แต่ถ้า A กดครึ่ง B กดครึ่ง แล้ว B จะชนะ A เพราะอะไร ??? ถามจริงๆนะ ไม่ได้กวน อยากรู้

keanetona

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 23:22:20 »
ดูจากสเป็คแล้ว เครื่อง2.0 ปรับสเป็คมาพอสมควร ลองขับดูดีกว่าครับ ถ้ารับกับอัตราเร่งได้ก็แนะนำให้ถอยใหม่ครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 23:22:32 »
เป็นผม ถ้ายังมีความสุขกับมันดี ผมก็ซ่อมให้ปิ๊งแล้วใช้ต่อไป แล้วค่อยมองดูตัวที่ถูกใจที่สุดแทนครับ :)

เรื่องเกียร์เริ่มกระตุก เคยเปลี่ยนน้ำมันเกียร์บ้างหรือยังครับ? ถ้ายังแล้วตัวเกียร์สามารถเปลี่ยนถ่ายน้ำมันได้ก็ลองเปลี่ยนดูครับ น้ำมันเกียร์อาจเริ่มเสื่อมสภาพแล้ว
เรื่องไฟหน้าเริ่มเหลือง ลองหาน้ำยาขัดไฟหน้าหรือไม่ก็ยาสีฟันขัดดูครับ จากเหลืองจะกลับมาปิ๊งวิ้งอีกครั้ง
เรื่องลำโพง เปลี่ยนคู่หน้าใหม่แบบดีหน่อยก็ประมาณพันกว่าๆ เอง
เรื่องช่วงล่าง เปลี่ยนโช็คครบสี่ต้นน่าจะหมื่นกว่าๆ แล้วก็กลับมาขับดีเหมือนเดิม
เรื่องฟิล์มรถ เปลี่ยนเป็นรุ่นธรรมดาของ Lamina, 3M, Hi-Kool รอบคันก็เกือบหมื่น แล้วรถก็กลับมาเย็นเหมือนเดิม
เรื่องสีรถ แล้วแต่เลยครับ ทำใหม่ทั้งคันประมาณหมื่นกว่าๆ เนี๊ยบหน่อยก็สองหมื่นนิดๆ

รวมแล้วห้าหมื่นกับปัญหาที่แจ้งก็เอาอยู่ ใช้สบายใจ+เก็บตังซื้อรุ่นที่ต้องการไปได้อีกหลายปีแล้วค่อยเปลี่ยนคันใหม่ดีกว่าครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 23:26:00 »

ดูแบบรวมๆนะ  

A กดเต็ม B กดเต็ม แล้ว A ชนะ B
แต่ถ้า A กดครึ่ง B กดครึ่ง แล้ว B จะชนะ A เพราะอะไร ??? ถามจริงๆนะ ไม่ได้กวน อยากรู้

ก็คงประมาณว่ากดคันเร่งไม่ต้องเยอะแต่ความเร็วไต่ขึ้นได้ดี
แต่บางคันกดไม่เยอะรถไม่ค่อยมีกำลังไต่ความเร็วครับ
ความคิดส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 23:26:23 »
เป็นผม ถ้ายังมีความสุขกับมันดี ผมก็ซ่อมให้ปิ๊งแล้วใช้ต่อไป แล้วค่อยมองดูตัวที่ถูกใจที่สุดแทนครับ :)

เรื่องเกียร์เริ่มกระตุก เคยเปลี่ยนน้ำมันเกียร์บ้างหรือยังครับ? ถ้ายังแล้วตัวเกียร์สามารถเปลี่ยนถ่ายน้ำมันได้ก็ลองเปลี่ยนดูครับ น้ำมันเกียร์อาจเริ่มเสื่อมสภาพแล้ว
เรื่องไฟหน้าเริ่มเหลือง ลองหาน้ำยาขัดไฟหน้าหรือไม่ก็ยาสีฟันขัดดูครับ จากเหลืองจะกลับมาปิ๊งวิ้งอีกครั้ง
เรื่องลำโพง เปลี่ยนคู่หน้าใหม่แบบดีหน่อยก็ประมาณพันกว่าๆ เอง
เรื่องช่วงล่าง เปลี่ยนโช็คครบสี่ต้นน่าจะหมื่นกว่าๆ แล้วก็กลับมาขับดีเหมือนเดิม
เรื่องฟิล์มรถ เปลี่ยนเป็นรุ่นธรรมดาของ Lamina, 3M, Hi-Kool รอบคันก็เกือบหมื่น แล้วรถก็กลับมาเย็นเหมือนเดิม
เรื่องสีรถ แล้วแต่เลยครับ ทำใหม่ทั้งคันประมาณหมื่นกว่าๆ เนี๊ยบหน่อยก็สองหมื่นนิดๆ

รวมแล้วห้าหมื่นกับปัญหาที่แจ้งก็เอาอยู่ ใช้สบายใจ+เก็บตังซื้อรุ่นที่ต้องการไปได้อีกหลายปีแล้วค่อยเปลี่ยนคันใหม่ดีกว่าครับ

เรื่องสีรถทำใหม่ทั้งคัน ที่ราคา 1-2 หมื่น ไม่น่ามีนะครับ ขั้นต่ำ 3 หมื่นไปแล้วทั้งนั้นครับ
หรือมีที่ไหนครับ ใช้สีอะไร มีห้องอบไหมครับ
 :-\ :-\ :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2014, 23:50:27 โดย udis »

ออฟไลน์ ADS

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 23:31:23 »
ผมเพิ่งทำสี Accord งูเห่าทั้งคัน 3 หมื่นต้นๆ ครับ
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 00:46:39 »

เรื่องสีรถทำใหม่ทั้งคัน ที่ราคา 1-2 หมื่น ไม่น่ามีนะครับ ขั้นต่ำ 3 หมื่นไปแล้วทั้งนั้นครับ
หรือมีที่ไหนครับ ใช้สีอะไร มีห้องอบไหมครับ
 :-\ :-\ :-\

ผมเคยเอารถกระบะคันเก่าไปทำทั้งคัน (เมื่อห้าปีที่แล้ว) อยู่แถวเกษตร-นวมินทร์น่ะครับ มีห้องอบครับผม ส่วนสียี่ห้ออะไรผมไม่ทราบครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2014, 00:48:18 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 01:08:34 »
ถ้าต้องการความสดใหม่,กำลังที่ดีขึ้น,เทคโนโลยีที่ทันสมัย ก็คงต้องซื้อใหม่คับ เเต่ยังไงก็อยากให้ไปลองเทส accord หรือ teana ดูคับคุณอาจะเปลี่ยนใจก็ได้ อิอิ หรือถ้าชอบ camry จริงๆ เครื่อง2.5น่าเล่นว่าเพราะ ได้เกียร์6speeds + dual vvt-i

+1 ครับ ถ้าอยากจะเปลี่ยนรถทั้งทีก็ให้มันได้ความสดใหม่ที่ดีขึ้นหน่อยครับอยากให้ลองดูตัว 2.5 ครับเพราะถ้าซื้อตัว Camry 2.0 จะได้อารมณ์คันเดิมเปี๊ยบเลยครับเพราะกำลังมันพอๆ กันเกียร์แบบเดิมครับ