ผู้เขียน หัวข้อ: ++TheClip: Volvo V40 สวีเดนหอมหวาน แต่ดุหรือเปล่า?++  (อ่าน 16871 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nyquist

• Hero Member
Re: ++TheClip: Volvo V40 สวีเดนหอมหวาน แต่ดุหรือเปล่า?++
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 09:48:46 »
และนั่นคือ เหตุผลส่วนหนึ่ง ที่ทำให้ผมตัดสินใจ งดรับลงโฆษณาของ Ford บนเว็บเรา ในปีนี้

รอให้เขาแก้ปัญหาให้ดีขึ้น แล้วค่อยกลับมาลงโฆษณาอีกครั้ง จะดีกว่า

แล้ว เชฟฯ ตอนนี้สถานะการเป็นยังไงบ้างครับ คุณจิมมี่

เพื่อนผมบางคนรอ CX-5 นานมาก ลังเลจะไป Captiva หลายทีแล้วครับ

ขอตอบนิดนึงในฐานะคนใช้ Cap
ผมคิดว่า Cap เป็นรถที่ดีนะครับเหมาะเป็นรถครอบครัวเพราะเป็นรถคันใหญ่นั่งสบายไม่อึดอัด แต่ไม่เหมาะกับขาซิ่ง
ปัญหาที่พบมากคือตัว Minor เครื่องดีเซล Lot B ปี 2012 เช่น ปัญหาน้ำมันเครื่องรั่ว มอเตอร์กระจกหลังคนขับพัง และปัญหาเล็กๆน้อยๆอื่นๆ
ผมใช้ Lot C ดีเซลวิ่งมา 42,xxx km รถยังโอเคอยู่ ยังไม่มีปัญหา
ปัจจุบันก็ Minor อีกรอบเมื่อต้นปี 2014 และคิดว่าคง Model change ในอีก 2-3 ปีข้างหน้า
ส่วนเรื่องศูนย์บริการ ผมอยู่ กทม. ไม่ถูกใจศูนย์ไหนก็เปลี่ยนได้ ยังไม่ค่อยมีปัญหา แต่สิ่งที่ทำให้อาจเซ็งได้(ประสบการณ์ที่เคยเจอ) คือ

1. การเช็คระยะต้องนัดล่วงหน้า 1-2 สัปดาห์แล้วแต่ช่วง เพราะรถเยอะศูนย์ไม่เพียงพอ
2. การซ่อมใช้เวลาค่อนข้างนานกว่าเจ้าตลาด แต่ก็ยังพอรับได้ ผมเคยโดนชน ต้องเปลี่ยนกันชนหน้า ต้องทิ้งรถที่ศูนย์ 1 สัปดาห์
3. ความใส่ใจในการบริการ น้อยกว่าเจ้าตลาด บ่อยครั้งที่ต้องตามเรื่องเอง

ส่วนการเคลม ผมว่าก็โอเคนะครับ ดูจากพี่ๆ น้าๆ ในคลับก็เคลมกันไม่ยาก เช่น เคสโชครั่ว หรืออุปกรณ์อื่นๆที่มีปัญหา แต่ต้องรออะไหล่นิดนึง
ปัญหาในตัวรถผมยังไม่เคยเจอ เลยไม่สามารถให้คำตอบในการแก้ปัญหาของ Chev ได้ แต่ดูจากหลายเคสก็คงคล้ายๆ Ford ฮาาา ต้องให้เรื่องแดงขึ้นมาก่อนถึงจะแก้แบบจริงจังให้

ถ้าซื้อเป็นรถครอบครัวไว้เที่ยวต่างจังหวัด ผมว่าโอเคนะ ลองชวนพ่อ แม่ พี่น้อง ไปทดลองขับ ลองนั่งกันดูครับ
แล้วเทียบกับ CX-5 หรือรุ่นอื่นๆ แล้วลองพิจารณากันดูครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Re: ++TheClip: Volvo V40 สวีเดนหอมหวาน แต่ดุหรือเปล่า?++
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 12:06:48 »
@Commander Cheng สงสัยว่าปัญหาของ Focus กับ Fiesta นี้เป็นที่การออกแบบของ Ford หรือเปล่าครับ??
ถ้าไม่ใช่เรื่องการออกแบบ ก็เป็นเรื่องการปรับตั้งค่าต่างๆครับ แต่ถ้าพูดถึงเรื่องเกียร์ ผมพูดไปก็เท่านั้น ลองถามคนที่เคยขับคลัตช์คู่ของFord กับคลัตช์คู่ของเครือ VW Group แล้วกันว่ามันต่างกันมั้ย (และอย่าลืมว่าที่อื่นในโลก Ford กับ VW ระดับชั้นแบรนด์เท่ากันนะครับ)
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 14:11:11 »
ขอบคุณมากครับ

PREMIUM LUXURY SPORT
รถดีน่าขับมากครับ
หรู สุภาพเรียบร้อย
เสียงเครื่องหวานๆหรูๆครับ  :D

ออฟไลน์ kimjung

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 16:01:41 »
เป็นรุ่นที่แอบฝันไว้เหมือนกัน แต่เอาเข้าจริงๆคงเอื้อมถึงแค่ CX-5

ขอบ่นเรื่อง Ford ด้วยคนครับ สัปดาห์ก่อนเอารถเคลมแร็คพวงมาลัย กลับมาสเกิร์ตหน้าแตกด้านล่างพอมองเห็นได้ชัดเจน เจ็บใจไม่ได้สังเกตุตอนรับรถ และเจ็บใจที่ศูนย์/พนักไม่ยอมแจ้งหรือแสดงความรับผิดชอบอะไรเลย

ปล.กระทู้คลิป V40 ไหง๋กลายเป็นกระทู้บ่น Ford ซะได้ ฮ่าๆ

ออฟไลน์ popdemonic

• Full Member
  • I'm Back!
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 19:20:09 »
วันก่อนเจอป้ายแดงขับซิ่งมาก

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 21:18:18 »
เป็นรุ่นที่แอบฝันไว้เหมือนกัน แต่เอาเข้าจริงๆคงเอื้อมถึงแค่ CX-5

ขอบ่นเรื่อง Ford ด้วยคนครับ สัปดาห์ก่อนเอารถเคลมแร็คพวงมาลัย กลับมาสเกิร์ตหน้าแตกด้านล่างพอมองเห็นได้ชัดเจน เจ็บใจไม่ได้สังเกตุตอนรับรถ และเจ็บใจที่ศูนย์/พนักไม่ยอมแจ้งหรือแสดงความรับผิดชอบอะไรเลย

ปล.กระทู้คลิป V40 ไหง๋กลายเป็นกระทู้บ่น Ford ซะได้ ฮ่าๆ
ตอนตั้งงบผมก็ CX-5 top เหมือนกันครับ แต่พอบวกService และ Free maintenance 5. ปี. มันพอๆกันเลยน๊ะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 22:52:05 »
ขอบคุณครับ

อัตราเร่ง ดีไซน์ แบรนด์ ราคา น่าคบหามากๆ

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2014, 08:02:42 »
ตอนแรกซื้อ fiesta เพราะชอบเกียรดูออลครัชของกอฟ คิดว่าจะได้
ซักครึ่ง ตอนนี้มาขับกอฟขอบอกว่าต่างกันมากครับ

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2014, 08:04:51 »
ระดับแบรนเท่ากันแต่ทำไมผมแอบรู้สึกเหมือง vw จะดูพรีเมี่ยมกว่าหว่า

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2014, 14:05:31 »
ระดับแบรนเท่ากันแต่ทำไมผมแอบรู้สึกเหมือง vw จะดูพรีเมี่ยมกว่าหว่า

เพราะ ราคาตั้งขายในไทย มันหลอกเรามาตลอด
เลยอคติไปว่า ford ด้อยกว่า
เหมือน โลก มอง มินิ ไม่ใช่รถ หรูอะไรมากมาย ยกเว้นคนไทย
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ V40CC

• Full Member
  • --- Driving for Life ---
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2014, 15:37:36 »
ที่ต่างประเทศ ผมเข้าใจและรู้สึกมาตลอดว่าเบรนด์ VV จะอยู่สูงกว่า VW เพราะ line-up มีแต่รถระดับ premium ขณะที่ VW จะมีตั้งแต่ประหยัดถึง medium..  เพียงแต่ในไทย VW จะคัดสรรค์เฉพาะรุ่นที่มีจุดขายเข้ามาและด้วยภาษีต่างๆนานารถก็เลยราคา premium ไปชนกับ VV ซึ่งตั้งราคาระดับนี้ได้ด้วยสิทธิ afta  ..... แต่ผมก็ไม่มั่นใจ รอความคิดเห็นคนอื่น

1985 Dodge Omni 5dr hatch ---> 1992 Suzuki Swift 1.3GL 4dr.  ---> 1996 Toyota Hilux Mighty-X Cab 2L โป่งหลัง ---> 1996 Toyota Camry 2.2 GXi ท้ายหงษ์ ---> 2000 Volvo S40 2.0 ---> 2009 Honda Jazz GE sv ---> 1994 Mercedes-Benz S500L W140 ปลาวาฬ ---> 2011 Nissan Teana 200XL SS ---> 2014 Volvo V40(CC) T5

ออฟไลน์ Anne27

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 09:36:25 »
อ่านรีวิว แล้วแทบอยากจะเทินไปใช้ V40 เลย  :-\ :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ blackcello

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 09:16:21 »
ใช้มา 3 เดือนผมรู้สึกว่ามันเบรคไม่อยู่ จนมาได้ดูคลิปนี้แหละครับ
ที่คุณ Commander Cheng บอกให้เหยียบไปสุดๆ
เลยเข้าใจฟิวลิ่งของเบรคดีขึ้นเลยครับ แต่ก่อนไม่กล้าเหยียบหนักๆ

;D

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 01:24:41 »
ขอบคุณมากๆครับ อยากได้เลย.... แต่เงินไม่พอ อิอิ

นิดนึงครับ อันนี้ซีเรียสเลยนะครับ Ford มันเลวร้ายขนาดนั้นเลยเหรอครับ ??? ??? ??? ???
เพราพผมกำลังว่าจะออก Ford Focus 2.0 Titanium+ อยู่น่ะครับ ผมเห็นคนชอบก็เยอะ คนบ่นก็เยอะ สับสนไปหมดครับ แต่จะหารถราคาเท่าๆนี้มาเทียบกัน ผมก็ทำใจตัด Ford Focus ออกไปยากเหลือเกินครับ เพราะข้าวของที่ให้มา รวมถึงการรีวิวต่างๆมันช่างดีเหลือเกินเทียบกับพวกรถคลาสเดียวกันและราคาใกล้ๆกันน่ะครับ  :'( :'( :'(

S60 เครื่องพันหกเกียร์ฟอร์ดตัวนั้น มีทั้งเครื่องดับขณะวิ่ง ดับกลางแยก นี่เกิดกับรถเพื่อนผมเอง ยังไม่รวมรถที่โอเวอร์ฮอลเกียร์ เปลี่ยนเกียร์ไปแล้วสามลูก ก็ยังดันทุรังจะเปลี่ยนเกียร์ไปจนกว่าจะหาย ซึ่งมันก็แก้ไม่ตรงจุด บิลออกมาสองแสนแต่วารันตีได้ แล้วถ้ามันพังตอนหมดวารันตี ลูกค้าจะเหลืออะไรไม่ทราบ นั่นคือวอลโว่เครื่องกับเกียร์ฟอร์ด ส่วนตัวฟอร์ดเองที่คุณถามมา Focus มันก็เป็นรถที่มีประสิทธิภาพดี ไม่งั้นมันไม่ติด Top Ten BestDrive ปีที่แล้วแน่ ผมก็คิดว่ามันดีตรงที่พวงมาลัยใช้ได้ ช่วงล่างเจ๋งที่สุดในคลาส อุปกรณ์ท่วมคัน แต่ไม่รู้ให้ใครออกแบบคอนโซลลายตาเป็นบ้า แพดเดิ้ลชิฟท์ไม่มีไม่ว่า แต่เปลี่ยนเกียร์บวกลบด้วยวิธีที่ไม่รู้ว่าคนคิดmang เป็นคนเดียวกับคนที่ออกแบบพนักพิงศรีษะเบาะ CLA250หรือเปล่า

ส่วนปัญหาของ Ford ที่ผ่านมารถที่ปัญหาเยอะคือ Fiesta ผมแนะใครซื้อไปกี่คัน 6ใน10กลับมาด่าผมหมด อะไหล่เบิกไม่มี กระจกหน้าบานเดียวรอชาติเศษ ลุยน้ำไม่ถึงขอบล่างของรถแต่น้ำเข้ารถ รถล็อคเองไม่ยอมเปิด รวมถึงบุคลากรที่มีทั้งดีและไม่ดีปะปนกันไป ทั้งหมดนี้สมาชิก TheCoup ที่ใช้ Ford จะรู้ดี ไอ้ตอย Focus TDCi พอเอาไปซ่อม ช่างเอารถไปลอง พอจะขอขึ้นไปด้วย ช่างไม่พอใจ ดื้อด้านนั่งไป ปรากฎว่าช่างวนรถไปรับคนอื่น..หรือ Fiestaหลุยส์ที่ดีลเลอร์เอารถไปทำเป็นรอยแล้วแอบเอาไปทำสีกะแอบเจ้าของ? หรือ Focus 2.0GDIของน้องเต้ที่แก้เดินเบาสั่นเป็นคนทรงมาครึ่งปีแล้วยังไม่หาย (แต่อันนี้ดีตรงที่ฟอร์ดยอมรับและแก้ให้)

มันเลวขนาดนั้นเลยหรือเปล่า รถน่ะไม่ แต่ Quality Control ของตัวรถ ผมมองว่ามีปัญหา ส่วนเรื่องบริการและดีลเลอร์ เท่าที่สังเกตมา ณ ปี 2014 นี้เริ่มดีขึ้น และกลายเป็นว่าบางอย่าง รับได้ ส่วน Volvo รู้สึกว่าตอนนี้ก็กำลังจะทำตัวไปเป็นฟอร์ดในยุค 2010-2012 แทน จนผมรู้สึกว่านี่มันอะไรกันวะ..จะแนะใครให้ซื้อวอลโว่ ผมต้องบอกว่า ผมไปขับแล้วบอกได้ว่าใครเจ๋งยังไง แต่ในระยะยาวผมรับประกันไม่ได้นะว่าอะไรจะเกิดขึ้น

อย่าง Focus 2.0 ณ วันนี้ปัญหาที่ผมคอนเฟิร์มได้คือจอดเดินเบา มันสั่นเป็นคลื่นๆ ส่วนปัญหาประเภทพาไปตาย ยังไม่มี ผม observe จากคนสนิทตั้งแต่น้องเต้ ไปจนถึงพนักงานเกษียณที่ธนาคารผม ทุกคันมีอาการเดียวกัน แต่ไม่มีปัญหาอื่น คันที่กิโลมากที่สุดตอนนี้ก็ 35,000 ก.ม.แล้วครับ..อันนี้ผมตอบให้นอกเรื่องเพราะเห็นคุณสนใจอยากรู้่ แต่ที่ผมบอกในคลิป อันนั้น Refer ถึงเครื่อง 1.6 Turbo with Dual Clutch ใน Volvo ล้วนๆ

ผมอคติหรือเปล่า ..ไม่รู้สิครับ S40/V40 ที่มีปัญหาขึ้นเนินไม่ได้เมื่อ2-3ปีก่อน เกียร์ใครเอ่ย? แล้วทำไม S60 รุ่นมะโว้ 2.0T, 2.3T, S80 2.3T, 2.9 ตัวเก่า กับ 2.5FT ใหม่ มีใคร defect เกียร์หรือมีปัญหากับเกียร์เยอะมากมายก่ายกองอย่างนี้หรือเปล่า? ผมแค่ตั้งข้อสังเกตให้ดูแบบนี้เพื่อบอกว่านี่ไม่ได้จู่ๆอยากพูดก็พูด มันมีการเก็บข้อมูลมาตลอดแหละครับ

อ่านแล้วเข็ด ไม่กล้าแตะแน่นอน

ออฟไลน์ armuay

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 17:56:37 »
อ่านกระทู้นี้สะดุ้งเลย

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 13:21:36 »
ขอบคุณมากครับ ระบบความปลอดภัยของเขาจัดเต็มจริงๆ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD