ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อคำแนะนำเรื่องยางหน่อยครับ พอดีถึงระยะเวลาที่ต้องเปลี่ยนแล้ว  (อ่าน 4612 ครั้ง)

ออฟไลน์ scana

• Newbie
  • *
รถผมฮอนด้าแอคคอร์ดG6(งูเห่า) ยางที่ใช้ยู่ "Michelin Pharmacy lc 195/65R15 91V" ครับ
คือจะเปลี่ยนยางครับแต่อยากเปลี่ยนยี่ห้ออื่น ยี่ห้อที่เพื่อนๆคิดว่าดีกว่านี้
เอาจริงผมแทบไม่รู้เรื่องยางเลย ตัวที่ใช่้อยู่นั้น0แนะนำมาผมก้เลยเปลี่ยน
โดยส่วนตัวผมขับรถเร็ว ทางด่วน ทางไกล 140 มีมุดบ้าง แต่ส่วนใหญ่ตรงและเร็ว
ขับวันละ 60-70โล เจอแอ่งน้ำไม่เบรคพุ่งอย่างเดียว และถนนที่ไปส่วนใหญ่ค่อนข้างขรุขระ
ที่อยากได้ก็แบบ เกาะถนน นุ่ม ไม่เหินน้ำ ประมาณนี้นะครับ
ผมขับเองครับไม่ต้องนุ่มมากก็ได้ หรือนุ่มหน่อยก็ดี นานๆที่คุณพ่อและแม่จะมาขับครับ
ขอบคุณครับ ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2014, 22:44:58 โดย scana »

ออฟไลน์ pongsakorn11

• Sr. Member
โดยรวมผมว่าตัวที่คุณใช้อยู่ตอนนี้ก็โอเคเลยนะคับ นุ่ม เงียบ ดี

ออฟไลน์ toonnazaone

เบอร์นี้หาดอกsportยาก เคยขับG9ยางเป็น มิชลิน ไพรมาซี่ 3 ตัวนี้ก็ใช้ได้นะครับขับโอเลย โดนน้ำไม่ดิ้นเท่าไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2014, 23:10:32 โดย toonnazaone »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ถ้าเน้นเกาะ รีดน้ำดี ดูที่ลายดอกที่เป็นบั้งใหญ่ และห่าง

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ยางไซส์นี้ ก็คงมีแต่ Michelin Primacy 3STแล้วล่ะครับ ได้ความเกาะถนน ดีกว่าLCของเดิมแน่ๆ

หรือไม่ก็ Yokohama V551 Advan db อ่ะครับ ตัวนี้จะได้ความนุ่มเงียบมากเป็นพิเศษ มากกว่าของMichelin แต่อาจเกาะถนน และรีดน้ำได้ดีไม่เท่า

จริงๆมีอีกยี่ห้อคือ Bridgestone GR100 แต่เท่าที่ผมใช้ GR90 อยู่ไม่ค่อยแฮปปี้ด้วยเท่าไหร่ คือมันอยู่กลางๆระหว่างสองรุ่นบนอ่ะครับ มันไม่เงียบ และไม่เกาะถนนพอ ได้ความทนอย่างเดียว
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ beerrl

ถ้าขับเร็ว ลองเปลี่ยนขนาดเป็น 205/60R15 น่าจะได้ความเกาะถนนที่ดีกว่า และเน้นไปที่ยางsport น่าจะตอบโจทย์ดีกว่าครับ พวก Dunlop DZ102
แต่ สิ่งที่ตามมาคือเสียงดังมากกว่า lc ที่เคยใช้เยอะครับ

ถ้ายังต้องการความเงียบ และเกาะถนนดีกว่าเดิมนิดหน่อย ลองดู  ตัว 3st หรือ advan DB ก็ดีครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Alcatraz

แอคคอร์ดรถใหญ่แต่ใช้ขอบ 15 ผมว่ามันเล็กไปหน่อยนะ ยิ่งวิ่งเร็วด้วย ผมว่าถือโอกาสเปลี่ยนแมกด้วยก็ดีนะครับ ซักขอบ 17 กำลังดี

ส่วนยางถ้ายังยืนยันขอบ 15 แนะนำ ps3 แก้มจะเตี้ยลงมานิดนึง ทรงตัวจะดีขึ้น แถมตอนนี้หน้าฝน ตัวนี้รีดน้ำได้ดี
แต่ถ้าแมกใหญ่ขึ้นแนะนำ gr100 นุ่นและเกาะกำลังดี

ออฟไลน์ YenChar

แอคคอร์ดรถใหญ่แต่ใช้ขอบ 15 ผมว่ามันเล็กไปหน่อยนะ ยิ่งวิ่งเร็วด้วย ผมว่าถือโอกาสเปลี่ยนแมกด้วยก็ดีนะครับ ซักขอบ 17 กำลังดี

ส่วนยางถ้ายังยืนยันขอบ 15 แนะนำ ps3 แก้มจะเตี้ยลงมานิดนึง ทรงตัวจะดีขึ้น แถมตอนนี้หน้าฝน ตัวนี้รีดน้ำได้ดี
แต่ถ้าแมกใหญ่ขึ้นแนะนำ gr100 นุ่นและเกาะกำลังดี

แคมรี่รุ่นเก่าผม ก็ขอบ 15 ครับ ถ้าขึ้นไปใช้ขอบ 17 ค่ายางกระโดดขึ้นไปมากเลยครับ

ผมใช้ 205 65 R15 เป็น Primacy 3st ครับ
เกาะถนนดี รีดน้ำดี ที่สำคัญคือนุ่มเงียบได้ใจจริงๆ
ยืนยันครับ

ออฟไลน์ eak_ch

• Jr. Member
  • **
  • Tiida 1.6G HB-MC
เคยใช้ Michelin Primacy LC ก็ดีครับ เกาะถนน นิ่มเงียบ รีดน้ำดีมาก (ใช้ 2 ปี)
ต่อมาลองใช้ Bridgestone GR90 ก็เกาะถนนมากกว่า LC แต่ยางแข็ง เสียงดังมากครับ (ใช้ 1 ปี)
ปัจจุบันเปลี่ยนมาใช้ Michelin Primacy 3ST  เกาะถนนน้อยกว่า GR90  แต่นิ่มและเงียบ กว่า LC และ GR90 ครับ

ออฟไลน์ FyGI

อยากมาแนะนำ Toyo C1S ครับ

ผมเคยใช้ใน E280 W124

วิ่งด้วยความเร็วสูงก็ยังรับไหวนะครับ

ออฟไลน์ ceicourier

• Jr. Member
  • **
toyo c1s อีกเสียง ครับ

ออฟไลน์ h22a

ยืนยันกับ PS3 ครับ เกาะถนนทั้งทางแห้งและเปียก ถือว่านุ่มและเงียบในระดับยางSport
ผมใส่ทั้งสองคันเลย รุ่นสำหรับขอบ 16 ก็มีครับ 205-55 R16
BridgeStone S001 ก็ดีครับ อันนี้ก็ใช้อยู่เหมือนกัน ;D