โพลล์

Civic fd vs lancer ex

Civic fd 2.0
39 (60.9%)
Lancer ex 2.0
25 (39.1%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 63

ผู้เขียน หัวข้อ: Civic fd2.0 กับ lancer ex 2.0  (อ่าน 14909 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mazzie

• Newbie
  • *
Civic fd2.0 กับ lancer ex 2.0
« เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 05:07:39 »
ผมกำลังมองหารถมือสองไว้ใช้งานสักคันครับ ใช้วิ่งงาน ไกล้ไกลได้ ปัญหาจุกจิกมากน้อยได้ แต่ขอให้แก้จบ ตอนนี้ดูสองตัวนี้ไว้ เป็นปี 2010 ทั้งคู่ อยากถามพี่ๆว่ามีความคิดเห็นกันยังไงบ้างครับ ระหว่างสองตัวนี้

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
Re: Civic fd2.0 กับ lancer ex 2.0
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 07:45:03 »
ถ้าไม่แต่งอะไรเลย ex ภายนอกผมว่าสวยกว่านิดนึงครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
Re: Civic fd2.0 กับ lancer ex 2.0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 08:14:12 »
มีปัญหาได้แต่ขอให้แก้จบ ผมไม่แน่ใจว่าจะใช้ได้กับEXได้รึเปล่า แต่ถ้าเป็นFDแก้จบ ค่อนข้างจะชัวร์ครับ
เน้นสมรรถนะ ช่วงล่าง ขับเร็วยัดโค้งมั่นใจ รับได้กับอัตราสิ้นเปลืองที่กินที่สุดในกลุ่ม ศูนย์ห่วย ก็ไป EX
ขับเรื่อยๆ 120 140 เจอโค้งก็ถอน ศูนย์ดี บริการหลังการขายสบายใจกว่า ประหยัดกว่าค่อนข้างเยอะ 2โลลิตรโดยประมาณ อัตราเร่งแรงกว่านิดๆ ไป FD 2.0

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 08:21:50 »
ถ้าเดิมๆเอา lancer ช่วงล่างดีมาก
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 08:38:03 »
civic ครับ
 :)
แต่ผมชอบหน้าตา Ex มากว่าครับ
 :)

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 09:06:36 »
Ex เคยนั่งของเพื่อนเสียงจากพื้นรถดังมากขับ100นึงต้องตะโกนคุยกัน น่ารำคาญมากผมขับกระบะยังเงียบกว่าเยอะ เป็นผมจิ้มไปcivic ประหยัดกว่าเกียร์5at
ปล.แต่exสวยกว่าจริงๆน่ะแหละ

ออฟไลน์ VenusF

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 09:21:53 »
Fd+โช๊คแต่งกับยางดีๆสักชุดจบครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 09:50:41 »
ซีวิครุ่นนี้มีปัญหาอะไหล่เสื่อมง่ายหลายส่วนไม่ใช่เหรอครับ? เรื่องยางรองแทีนเครื่องที่ทรุดไวมากบางคนปีนึงเคลมไปสามชุดกับโช็คตายเร็ว มันมีส่วนอื่นๆอีกลองดูดีๆก่อนครับว่ามันเป็นปัญหาใหญ่ไหม
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 10:19:02 »
ขับเรื่อยๆ เจอโค้งถอนคันเร่งหน่อย ไปทาง FD เลย
แต่ขับเอามันส์ ยัดโค้งสนุกๆ เชิญทาง EX เลยครับ

ปัญหาของ FD ก็ยางแท่นเครื่องทรุดไว แต่ก็แก้ได้ครับ
ปัญหา EX ที่เห็นๆคือ ลูกลอย แต่จขกท ดูตัว 2.0 ไม่น่ามีปัญหาครับ แต่กินจุหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ Tha10050

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 10:33:30 »
ผมให้ FD 2.0 ครับ  เฉือน ไปนิดนุงคับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 10:46:44 »
ปัญหารุ่น 2.0 ทั้ง FD และ EX จบได้หมดครับ เท่าที่ตามอ่าน

ใช้ Lancer EX 2.0 GT มา 4 ปีครับ ไม่มีอะไรจุกจิก และเท่าที่ตามอ่านในคลับทั้งใน Web และ Facebook ไม่มีอะไรแก้ไม่จบครับ
เสียงดังจริง แต่วิ่ง 100 ตะโกนคุยกัน ผมก็ว่า ฮาดีนะ ผมกับเพือนก็คุยกันได้ปกติ 555+
เรื่องศูนย์ห่วย อันนี้ของผมไม่จริงครับ ศูนย์บริการดี น่ารัก ถ่ายน้ำมันเครื่อง ก็ซื่อตรง คืนน้ำมันเครื่องและอะไหล่ที่เปลี่ยนให้ตลอด ลงไปดูการทำงานก็ได้
รถโดนตะปูก็แจ้ง แบตเสื่อมก็แจ้ง ไม่มีการยัดการขายของที่ไม่จำเป็นให้ ไม่เหมือนเจ้าตลาดบางศูนย์ 555+

เพิ่งเปลี่ยนยาง S001 มาแต่ใช้โช้คเดิมอยู่ นุ่ม หนึบมาก ชอบสุดๆครับ ยางเริ่มอยู่ตัวแล้ว ออกตัวสนุก ยูเทิร์นด้วยความเร็วอย่างปลอดภัยและมั่นใจ ลุยฝนปลอดภัยมากครับ

เรื่องอัตราสิ้นเปลืองวิ่ง 110 ปัจจุบันผมได้ที่ 14 กิโลเมตรต่อลิตรครับ เห็นว่า FD ได้ที่ 15 กิโลเมตรต่อลิตรครับ

ส่วน FD เรื่องแรงกว่า ขับสนุกกว่า แต่ช่วงล่างกับพวงมาลัยแตกต่างจาก EX ชัดเจน
เพื่อนใช้อยู่ ยางรองแท่นเครื่องเสื่อมไปแล้วครับ ทั้งที่รถยังไม่หมดประกันเลย หลังหมดประกันคงมีเสียเงินอีกรอบครับ ซึ่งซื้อมาอาจจะต้องเสียเงินเปลี่ยนเอง ถ้าเจ้าของเดิมไม่ได้เปลี่ยนมาแล้ว
FD เป็นรถตลาด เหมาะกับคนทั่วไป ถ้าไม่คิดอะไรมาก จบที่ FD ครับ

จำได้เมื่อ 4 ปีก่อน มีแต่คนบอกว่า EX ราคาขายต่อตกลงมาก ลองดูราคาตอนนี้สิครับ ต่างกันกับ FD 5 หมื่น
แต่อย่าลืมตอนซื้อป้ายแดง EX ได้ทั้งฟรีประกันภัย ส่วนลดหลายหมื่นถึงแสนบาท ของแต่ง ของแถมมากมายครับ คงคิดได้นะครับ ว่าอะไรตกกว่ากันครับ 555+

ถ้าพูดเรื่อง FD ใส่โช้คดีๆ แล้วจบ จบคือได้ความหนีบแต่ได้ความกระด้างมาด้วย แต่มันสู้ๆ EX ใส่โช้คเดิมยังไม่ได้เลยครับ เพราะได้ทั้งหนึบกว่าและนุ่มกว่าครับ

ขอให้สนุกกับการเลือกรถครับ ชอบ AT เครื่องแรง แรง เร่งสนุกไป FD ครับ ชอบ CVT นุ่มหนึบ มา EX ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2014, 10:51:37 โดย udis »

ออฟไลน์ demo2

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 11:28:20 »
จากประสบการณ์คนเคยใช้EX และเคยขับ FD ยาวๆหลายครับ เอาเรื่องตัวรถเท่านั้นนะครับ EX ขับทางไกลดีกว่าเยอะ มั่นใจกว่า ข้อเสียคือ เก็บเสียงไม่ดีจริงๆนี่ยอมรับและค่อนข้างกินน้ำมันกว่าFD ประมาณ1.5km/ลิตร ถ้าคิดว่าเต็มถัง60ลิตรก็วิ่งได้ต่างกันเป็นระยะทางไม่น้อยครับ สรุปผมชอบ EX มากกว่า

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 11:33:24 »
FD 2.0ไม่เจอเรื่องแท่นเครื่องนะครับ ที่เจอคือประเก็นท่อไอเสียกับลูกปืนล้อหลัง  เครื่อง1.8จะเจอเรื่องแท่นเครื่อง
ปล. ทีความเร็ว 120-140 ขับชิวๆ ไม่ต่างกับ scirocco มากนัก

ออฟไลน์ Destiny_gun

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 11:34:15 »
อัตราเร่ง => 0-100 Civic หลังจากนั้นพอๆกัน อ้างอิงจาก Review ในเว็บเลยครับ

ประหยัดน้ำมัน => ทางไกลผมว่า Civic น่าจะประหยัดกว่า แต่เมื่อก่อนผมใช้ 1.8 เครื่อง Tick Tock (เฮ้อ ปัญหาโลกแตก ตอนนั้นทาง Honda ยังหาสาเหตุไม่เจอ ไม่ซ่อม ไม่ห่* อะไรเลย แถมบอกปกติ จนหมดสัญญาใจ คืนเจ้าของไปละ) ในเมืองที่ต้องเรียกอัตราเร่งบ่อย กินใช้ได้เหมือนกัน เมื่อก่อนวิ่งเข้าออก ลาดพร้าว -> สุขุมวิท เคยได้เฉลี่ยๆ 7 โลลิตร ซึ้งเลย

ถ้าติดแก๊ส => ผมว่าเดี๋ยวนี้ ถ้าเป็นระบบสันดาปเดิมๆ ไม่ใช่ฉีดตรง กล่องอภินิหาร ติดง่ายๆเหมือนกันหมดครับ อันนี้ยกให้เสมอกัน แต่ถ้ายกประเด็นช่างขึ้นมา ผมชอบ EX มากกว่า เพราะพิ้นที่ภายในห้องเครื่อง ง่ายต่อการซ่อมบำรุงมากกว่า เพราะ Civic ถ้าจะรื้ออะไรที่ติดกับผนังในห้องเครื่อง ต้องถอดรางน้ำฝนออกครับ ด้วยความที่มันเหมือนห้องเครื่องลึกเนี่ยแหละครับ เสียเปรียบตรงนี้

วัสดุ => ผมว่าพอๆกัน แต่ Mitsu ผมไม่ค่อยชอบเสียงพลาสติกเท่าไหร่ เสียงมันดูแหลมๆยังไงไม่รู้ ยกตัวอย่าง ก้านน้ำฝนและไฟเลี้ยว เสียงมันไม่ Soft หูเท่าไหร่

ช่วงล่าง => EX กินขาดแบบไม่ต้องสืบ วิ่งทางไกล ผมแนะนำให้ใช้ของเดิมๆติดรถเนี่ยแหละ สบายใจสุด มีปัญหาอะไรซ่อมศูนย์ได้ เปลี่ยนศูนย์ได้

ความสบาย(ใจ)การโดยสาร => ผมนั่งข้างหลัง รู้สึก EX ให้ความรู้สึกดีกว่า น่านั่งกว่า และวิ่งผ่านลูกระนาดและถนนอันดีงามใน กทม. และ ตจว.บางพิ้นที่ ได้นุ่มนวลกว่า

การซ่อมบำรุงและปัญหาจุกจิก => ส่วนตัวผมยังยกให้ Honda นะครับ Mitsu เคยมีปัญหาอาการน่ากลัวๆ เกี่ยวกับ ABS วิ่งอยู่ๆ เบรคให้อัตโนมัติ รถหมุนติ้ว อันนี้ก็ไม่ไหวนะ เสี่ยงตายเกิน แต่ที่ผมเคยใช้ Civic ก่อนจากกัน ใช้สมบุกสมบัน ไม่ค่อยมีปัญหาจุกจิกอะไรเท่าไหร่ ยกเว้นกลิ่นแอร์เน่า * * มันเหม็นจริงๆครับ ต้องเปิดจนลมที่ออกจากตู้เป็นลมเย็นเมื่อไหร่ จะหายครับ เอาเข้าศูนย์แก้ยังไงก็ไม่หาย แต่ผมดูแล้ว ถ้าถอดตู้ออกมาทำองศาในการยึดใหม่ เดินท่อน้ำดีๆน่าจะแก้ปัญหาได้ อ่อ แล้วก็ใส่แผ่นกรองอากาศซะหน่อยน่าจะจบ

ส่วนการซ่อมบำรุงช่วงล่าง ที่เดี๋ยวนี้ใช้ไม่นานต้องเจอกันทุกคัน(ประมาณ 5ปี หรือ 2แสนโล แล้วแต่) เพราะถนนบ้านเรา ออกแบบมาให้ ใช้งานช่วงล่างได้อย่างคุ้มค่า กลัวสนิมกินตามข้อต่อ หัว ball joint ต่าง ให้ยืดหดได้เต็มที่ อย่างสม่ำเสมอทางด้านฝั่งซ้ายของรถ (ฝาท่อ อันเป็นพื้นผิวดวงจันทร์) ผมว่าพอกันๆ *แก้ข้อความนิดนึง

อ่อ แล้วเพิ่มเติม หากจะใช้ E85 ในตัว 1.8 ยังแก้ปัญหาเกี่ยวกับลูกลอยไม่จบเลย แนะนำว่าเติม E20 เถอะ จะได้ไม่เป็นภาระ 555+

ที่นึกออกมีเท่านี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2014, 11:40:25 โดย Destiny_gun »

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 12:01:45 »
Civic Fd ครับ ชอบภายในดูล้ำดีถ้าเทียบรุ่นกัน

แต่ถ้าชอบแต่งๆ แรงๆ ก็ Lancer Ex ไปโลด
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ Godzilla2005

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 15:20:36 »
ex คับ fd  ตกรุุ่นแล้ว

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 16:19:54 »
fd ครับ ใส่แม็ก ลง part หล่อๆ จบง่าย แต่งง่าย
ex แต่งแล้วดูเลอะแต่งน้อยก็ไม่สวย

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 16:24:22 »
ใช้ fd อยู่ ยังว่ามันเสียงดังเลย จัดบุพรมรอบคัน
ยางแท่นเครื่องเปลี่ยนมาแล้ว

อัตราเร่งติดเท้าดีมาก

เรื่องอื่นยังไม่มีปัญหา

สองคันนี้ เทียบกัน จุดหลักๆ ไม่นับหน้าตา น่าจะเป็นระหว่าง

อัตราเร่ง vs ช่วงล่าง
พวงมาลัย fd2.0 ไม่เหมอืน 1.8 ต่างกันอย่างรุ้สึกได้

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 16:45:32 »
fb เกลื่อน ถ้าเทียบกับ ex

ex น่าสน ราคาถูกกว่า

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 17:58:16 »
เป็นคำถามที่ตอบยากมากสำหรับผม
ถ้าเมื่อก่อน ที่ยังไม่เคยได้ขับรถตกูล Mitsu คงบอกว่า FD 100% แต่ตอนนี้ เลือกไม่ถูกครับ เพราะมันดีคนละอย่างกัน ข้อดัข้อเสียก็อย่างที่เพื่อนๆว่าครับ ทีนี้ก็ขึ้นอยู่กับเจ้าของกระทู้แล้วหละครับว่าจะเอาตัวใหน ถ้าให้ผมเลือกจริงๆ ผมเอา EX นะ เพราะระบบไฟฟ้าของมันและช่าวงล่างที่เหนื่อกว่า

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 17:59:16 »
ดูราคาหน้าเต็น ถ้า EX ถูกกว่าเยอะน่าสนครับ ยิ่งติดแก๊สยิ่งน่าสนมาก
ตัวรถผมว่า EX ดีกว่าซีวิคเยอะครับ ถ้าเอา EX มาอย่าลืมติดออยเกียร์เพื่มนะครับ
เรื่องซ่อมผมว่ารถมือสองเข้าอู่นอกมีเยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2014, 18:01:20 โดย pee1818 »

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 18:21:30 »
Fdเป็นรถที่ตกรุ่นแล้วอีกเสียง

ออฟไลน์ BD+

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 20:44:56 »
ตอนนี้ผมมี Lancer 2.0 GT (CY4A) ตัว  Minor Change ใช้อยู่ครับ ส่วน Civic 2.0 (FD) เคยขับมาอยู่บ้าง (รถอดีต...) ขอเล่าประสบการณ์ของตัวเองเผื่อเอาไปใช้ในการตัดสินใจของคุณนะครับ

ภายนอก
Civic นี่ผมว่าตอนออกมาแรกๆสวยดีครับ ดูไปนานๆอาจจะรู้สึกว่าโล่งไปหน่อย แต่เท่าที่เห็นมาแต่งๆกันสวยหลายคันเหมือนกัน แต่ทั้ง 2 คันเหมือนกันอย่างคือ ถ้าแต่งมากไปมันจะตลกทันที แล้วก็ไม่เหมาะกับพวก Chrome อะไรเทือกนั้นสักท่าไหร่ ถ้าเป็นผู้ชายจะชอบ Lancer มากกว่า Civic ครับ เวลาจอดรถทานกาแฟตามปั๊มมีคนมาทักเกี่ยวกับรถบ่อยเหมือนกัน แน่นอนว่าเป็นผู้ชาย นี่มัน Guy Magnet ชัดๆ ถ้าใครชอบรุปแบบคมๆเรียบๆ คงจะชอบ Lancer มากกว่า Civic ที่ผู้หญิงจะชอบมากกว่าด้วยความที่เส้นสายมันลื่นไหลดีดูเป็น Chic Magnet มากกว่า เจ้าของรถ Civic บอกผมว่า Civic นี่มันสวย แต่ไม่ดุไปสวยเพรียว ไม่เหมือน Lancer ที่นางเห็นแล้วนางจะกลัวครับ แต่ทั้งคู่ผมว่าสีพ่นมาบางไปหน่อยนะ

ภายใน
ของ Civic นั้นล้ำสมัยกว่ามากครับ จอบนล่าง คอนโซลเล่นระดับแต่ผมแอบรู้สึกว่ามันต้องปรับตัวเวลาใช้งานแหละ เกียร์อยู่ไกลมือไปหน่อยนึง  แต่พวกเกจต่างๆ ที่  Lancer ทำมาดีกว่า (ตัว MC) เพราะเป็นแบบปกติ มีจอตรงกลางเรียบๆแต่ใช้งานได้ง่ายดี
ปุ่มปรับแอร์ของ Civic ดูดีกว่า แต่ถ้าใช้งานจริงๆผมว่าของ Lancer ใช้งานง่ายกว่านะถึงจะดูไม่เก๋เท่าก็ตาม ส่วนภายในนี่ ผมว่า Lancer ได้กว้าง แต่ Civic ได้ยาว ครับ แอบชอบการออกแบบเบาะของ Civic มากกว่าหน่อย การเก็บเสียงภายในของ Lancer นี่ค่อนข้างแย่กว่า Civic ครับ เพราะว่าเสียงเข้ามามากกว่า ถ้าใครยังใช้ยาง Yokohama A10 ติดรถ นี่จะรู้เลยว่า เสียงยางเข้ามาดังพอสมควร แผงประตูต่างๆ Civic แอบดูดีกว่า

เครื่องยนต์
ถ้าพูดถึงเรื่องเครื่อง ผมมองว่า K20 VETEC กับเกียร์  AT ของ  Civic เขานั้นทำสมรรถนะได้ติดเท้าในตีนต้นมากกว่า 4B11 MIVEC เกียร์ CVT ของ Lancer ครับ
เพราะว่า Lancer น้ำหนักตามโบรชัวร์ปาไป 1,375 กิโลกรัมซึ่งผมมองว่าหนักไปหน่อยบวกกับการใช้เกียร์  CVT เลยทำให้รู็สึกว่ารถอืดกว่าทำให้ต้องเร่งเครื่องมากกว่า  แต่ถ้าช่วง 80-120 ผมว่าไม่ต่างกันมากครับ ผมไม่เคยขับ Civic เร็วๆนะครับ อย่างมากก็ 140  แต่สำหรับ Lancer เดิมๆที่ผมมีนั้น มันจะขึ้นเรื่อยๆจนไปถึง 180 ครับ หลังจากนั้นก็เริ่มขึ้นช้าแล้ว  พอถึง 200 มันก็ทำท่าว่าจะหมดแล้วล่ะครับ ผมไม่แน่ใจว่าเครื่อง K20 นั้นใช้วาวล์ไฮดรอลิคหรือยัง แต่ถ้าเป็น 4B11 นี่ไม่ได้ใช้เหมือนพวกเครื่อง 4Gx นะครับ ยังเป็นแผ่นชริมต้องมีการตั้งวาวล์ด้วย ถ้าติดแก๊สก็คงต้องนำมาพิจารณาหน่อย ถ้าใช้ Lancer เอามาตอนแรกอาจจะตกใจเสียงคอมแอร์ตัดหน่อยนะครับ เพราะมันตัดเสียงดังมาก เป็นทุกคัน ไม่ดังไม่ใช่ EX แต่ก็เย็นปกตินะ หัวเทียนของ Lancer เป็นแบบอิริเดียมอยู่แล้วนะครับอายุการใช้งานยาวนานดี แล้วก็เจ้า เครื่องตัวนี้ (2.0 - 4B11) เติมได้ถึง E20 นะครับ แต่ผมว่าใช้แก๊สโซฮอล์ 95 ดีสุด ห้องเครื่องของ Lancer กว้างกว่า Civic ครับ ทำให้ดูแลง่าย แล้วก็ถ้าคิดจะแต่งโดยการวางเทอร์โบนั้น Lancer น่าจะทำได้ดีกว่าเพราะเหลือที่ว่างพอสมควรเลย (แต่เรื่องไส้ในผมไม่ทราบนะครับ)

เกียร์
จุดหนึ่งที่ผมไม่ชอบมากที่สุดใน Lancer ของผมคือเกียร์ CVT นี่แหละครับ เพราะมันเหมือนกับว่าไม่เข้ากับเครื่องยังไงไม่ทราบ ต้องใช้  Paddle Shift ช่วย ถึงจะดี แต่ก็มีดีตรงที่ขับในเมืองแล้วเปลี่ยนเกียร์เรียบดีปกติ Mitsubishi ให้เปลี่ยนน้ำมันทุก 40,000 กิโลเมตร (เกรด CVT-J4) ถ้าขับรถเร็วๆนี่แนะนำเปลี่ยนทุก 20,000 กิโลเมตรเถอะครับ เพราะว่าน้ำมันเกียร์อาจจะหมดสภาพก่อน ผมเคยเจออาการเกียร์หอนครับ เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ก็ดีขึ้นถ้าเทียบกับเกียร์  AT ของ Civic ผมว่าของ Civic นี่ยังให้ความรู้สึกในการใช้งานที่ดีกว่านะ ถึงจะมีแค่ 5 เกียร์ก็เถอะ แต่ก็มีอาการกระตุกบ้างเหมือนกันแต่ไม่ถึงขนาดของตาโต (EK) หรอกครับ มีนิดหน่อยตามสไตล์เกียร์ของ Honda เขาล่ะเรื่องการบำรุงรักษาก็ทั่วๆไปครับ ตามระยะของ Honda ได้เลย

อัตราสิ้นเปลือง
เรื่องนี้ขอบอกว่า Civic ดีกว่า ทางไกลนี่ถ้าขับทั่วๆไป Civic จะเปลืองน้อยกว่า Lancer ประมาณ 1-1.3 กิโลเมตรต่อลิตรครับผมทำได้ประมาณ 13-14 กิโลเมตรต่อลิตร นะครับถ้าไม่อัด เพราะอย่างที่บอกคือ Lancer น้ำหนักเยอะกว่า Civic  และการใช้เกียร์ CVT ที่ไม่ค่อยเข้ากับบุคลิกของเครื่อง ทำให้เวลาออกตัวต้องเหยียบมากหน่อย ผมขับทั่วๆไปได้มากสุดก็ 12.7 กิโลเมตรต่อลิตรครับ (ผมขับ 120-140 เป็นปกติเลย)

การขับขี่
เรื่องนี้ผมให้ Lancer เลยครับ รถล้อ 18 ก็จริงแต่ไม่กระด้างเลย ซับแรงสะเทือนได้ดีกว่า Civic ที่เป็นล้อ 17 และยังดีกว่า Nissan Pulsar 1.8V ที่ผมเคยเอามาใช้ ทั้งๆที่รถออกแนวซิ่งขนาดนี้ พวงมาลัยของ Lancer ยังเป็นแบบไฮโดรลิคที่ให้ความรู้สึกดีและคมกว่า Civic ครับ ทั้งคู่ทำให้ผมกล้าขับ Lancer ที่ความเร็วมากกว่า Civic ที่ช่วงล่างติดแข็งเหมือนกันแต่กระด้างกว่า พวงมาลัยไฟฟ้าที่ใช้ในเมืองดีกว่านิดหน่อยเพราะเบากว่าหน่อย แต่ผมไม่ชอบช่วงล่างหลังของ Honda เลย เพราะว่ามันยังมีอาการท้ายดีด (แต่ยังน้อยกว่า ES ที่เด้งจริงๆ) อยู่บ้าง เบรคของ Lancer ดีกว่า หน่วงความเร็วได้ค่อนข้างดีครับ ของ Civic ก็สไตล์ Honda ครับ รู้ๆกันเนาะ ถ้าชอบกระทืบเบรคคงชอบมั้ง แต่ Civic 2.0 มี VSA นะครับ ของ Lancer มีแต่ ABS+EDB เฉยๆ ถุงลม 2 ลูกอีกต่างหาก

เอาเป็นว่า ลองตัดสินใจดูนะครับ ทั้ง 2 มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไป ขอให้ได้รถถูกใจครับ

Xantia 2.0i|A6 quattro 2.8|XC70 AWD 2.3T|Pulsar 1.8V|Lancer 2.0GT

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 21:59:12 »
ถ้า EX ให้เกียร์ A/T แบบทอร์คคอนเวอร์เตอร์ จะเด่นกว่านี้เยอะเลย

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 22:51:10 »
ต้องถามจขกทว่าชอบอะไร
ex ดีกว่าตรงช่วงล่างดีกว่าเกาะถนนกว่าแฮนลิงดีกว่า ภายในเบาะหลังนั่งสบายกว่า ได้ในราคาที่ถูกกว่า แต่ข้อเสียคือ ภายในไม่เด่นแข็งๆ การเก้บเสียง อัตราสิ้นเปลืองกินดุกว่า แถมเกียร์ซัวีทีต่างหาก เรื่องซ่อมคงเสียเปรียบบ้าง
civic ดีกว่าตรงเครื่องแรงกว่า เซฟกว่า ภายในสวยลุกเล่นมากกว่า เรื่องซ่อมดีกว่า แต่เสียตรงช่วงล่างสู้ไม่ได้ เรื่องแท่นเครื่องอีก และตัวรถแพงกว่าex

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 06:31:11 »
ความน่าเล่นโดยรวมแล้วยังต้องให้ FD เหนือกว่าพอสมควร

แต่ EX คงจะไม่ตกรุ่นแล้วมั้ง เพราะบริษัทแม่จะไม่ทำแล้ว

ภายนอกผมมองว่าสวยกว่า civic พอสมควร ยิ่งแต่งเต็มๆ สวยกว่าเยอะเลย

ออฟไลน์ shutoff

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 12:24:12 »
 ;D ไม่สน Mazda 3 BL เหรอครับ?
ราคามือ 2 น่าสนใจมาก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 13:32:23 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนสำหรับความคิดเห็นและความรู้มากๆครับ
ตอนนี้ก็เริ่มตัดสินใจได้ระดับนึงแล้ว
จริงๆอยากเน้นด้านการใช้งาน อยากได้รถที่จะอยู่กับเราไปนานๆ 555
ถามอีกสองข้อนะครับ อัตตราค่าซ่อมบำรุงโดยรวม อันใหนสูงกว่ากันครับ
แล้วก็ถ้าจับมาดมแก้ส เป็น lpg แบบโดนัท อันใหนน่าสนกว่ากันครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 13:41:07 »
;D ไม่สน Mazda 3 BL เหรอครับ?
ราคามือ 2 น่าสนใจมาก

3bl คือตัวใหนหว่า  :o :o :o

ออฟไลน์ sajilki

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 21:17:35 »
มือสองแลนเซอร์เลย  ซื้ออะไรก็ไม่สู้แลนเซอร์ 2-0 แจ่มสุด เชื่อ