ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังสนใจ BM x1 มือ 2 กับ mazda cx5 มือ 1 อยากทราบความคุ้มค่าครับ  (อ่าน 11232 ครั้ง)

ออฟไลน์ marut

• Newbie
  • *
กำลังลังเลอยู่ครับ เหตุที่ลังเลคือ เจ้านายของแม่ที่บริษัทจะขาย bmx1 ให้เจ้านายแม่บอกว่าถ้าเอาจริงๆจะขายให้แค่ 1 ล้าน แต่ผมมอง cx5 ไว้เพราะรถใหม่กว่าเท่กว่า แต่เพื่อนๆหลายคนบอกว่า x1 คุณภาพดีกว่ารถยุโรป แถมราถูกกว่า ก็เริ่มลังเลครับ เลยอยากถามเพื่อนๆถึงความคุ้มค่า ว่าตัวไหนน่าเล่นที่สุด ซื้อเงินผ่อนนะครับ

ออฟไลน์ Ongszaa

• Sr. Member
x1 ตัวไหนครับ ถ้าเครื่องดีเซล ok ครับ
แต่ถ้าเบนซิน ซื้อ cx-5 เถอะ จากใจคนที่บ้านเคยขับ x1 18i อืด+กินน้ำมันมาก มีดีแค่โลโก้กะช่วงล่าง
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
ถ้า X1 ไม่ใช่ตัว Diesel  ไม่แนะนำครับ

จัด CX-5 2.2D หรือ 2.5S สมรรถณะดีกว่า

ลองดู Review Clip ของ CX-5 2.0S / 2.5S / 2.2D ของพี่ J!MMY  ดูครับ พี่ J!MMY ได้กล่าวเปรียบเทียบไว้ สำหรับ CX-5 กับ X-1 / X-3 ครับ

ออฟไลน์ panjap

• Hero Member
x1 ดีกว่า cx5 ทุกอย่างยกเว้นเครื่องยนต์เบนซิน  และเห็นเหมือนก่อนหน้า ถ้าเป็นเบนซิน ไป cx5 เถอะครับ

ออฟไลน์ Monn

x1 เบนซิน ไป cx5 ครับ  จากคนใช้ x1 ดีเซล
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ templeboy

หลายเสียงแล้วนะครับกับ X1 เบนซิน....เชื่อเพื่อนๆเถอะครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
ถ้า x1  สภาพดีมากๆ ไม่เคยชน วิ่งไม่เกิน 40,000  กม.  ....  เลือก x1 ครับ    ราคาถูกกว่า cx5 เบนซิล  ประมาณ 400,000 บาท   .... เอาเงิน  400,000  บาท   ไปเติมน้ำมัน ได้ 4 ปีเลยครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ aobness

บ้านผมมี x1 เบนซิน คันนึง ถ้าไม่ได้ขับพวกเก๋งแรงๆมาก่อน ไม่รู้สึกว่าอืดมากนะครับ
แต่ช่วงล่างยอมรับ x1 ดีใช้ได้เลย
ถ้ามั่นใจว่ารถยังดีจริงๆ  x1 ก็ดีครับ ด้านภาพลักษณ์ หลายๆอย่าง ดูเท่กว่า
แต่ผมไม่ค่อยนิยมมือสอง ส่วนตัวคง cx-5 สบายใจดี

ออฟไลน์ ake210

• Jr. Member
  • **
X1 ช่วงล่างดีมาก ผมชอบมากกว่าF30อีก  ภายในก็กว้างขวางใช้ได้ ไม่แพ้F30. เครื่องถึงไม่แรงมากแต่ก็ใช่ได้นะครับ ถ้าไม่เคยขับรถแรงๆมาก่อนก็ไม่รู้สึกว่าอึดหรอกครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

อย่ามอง X1 เลยครับ
ถ้าชอบรถ SUV ที่ขับสบายๆไป CX5 ครับ
X1 น้องผมใช้ เคยยืมมาขับวันเดียว ปวดหลังมาก
ช่วงล่างกระเด้งกระดอน นั่งไม่สบายเลยแม้แต่นิด
ตัวเบนซิล กินน้ำมันมหาโหดเลยครับ อย่าเลยครับจริงๆ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
ถ้าไม่แคร์เรื่องรถมือสอง และ ถ้าเป็นตัว ดีเซล เอาเลยครับถูกมากล้านเดียวเอง ในเว็บ 1.39-1.79 เลยนะครับ

แต่ถ้าเบนซินแล้วอยากได้มือ 1 ไป CX-5 เลยครับ ::)
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ Impulse

ถ้าชอบรถ SUV ที่ขับสบายๆไป CX5 ครับ
X1 น้องผมใช้ เคยยืมมาขับวันเดียว ปวดหลังมาก
ช่วงล่างกระเด้งกระดอน นั่งไม่สบายเลยแม้แต่นิด
ตัวเบนซิล กินน้ำมันมหาโหดเลยครับ อย่าเลยครับจริงๆ
รบกวนถามคุณ NiKle_pk ครับ

ช่วงล่าง CX5 ซับแรง(นิ่ม)กว่า X1มากมั๊ยครับ

ช่วงล่าง CX5 ซับแรง(นิ่ม)กว่า X1มากมั๊ยครับ
เท่าที่ไปลองครับมานะครับ (ผมไม่มี CX5)
ผมว่านุ่มกว่าชัดเจนครับ นุ่มกว่า Captiva ล้อ 19 ของผมอีก
เรียงลำดับความนุ่ม จากมากไปน้อย CX5 > Captiva > X1 ครับ
X1 ของน้องผมตัวเบนซิล มีดีแค่ยี่ห้อจริงๆครับ Option อะไร
ก็ไม่เท่าไหร่ กินน้ำมันนี่สยองเลยล่ะครับ ทั้งๆที่ขับไม่ได้เร็วอะไร
เอาจริงๆ เรื่องกินน้ำมัน และ อัตราเร่ง ผมรับได้นะ ถึงมันจะอืดและกินจุก็ตาม
แต่ที่รับไม่ได้จริงคือ ช่วงล่างที่แข็งมากๆนี่แหละครับ ท่านที่ชอบอารมณ์สปอร์ต
อาจจะถูกใจก็ได้แต่ผมลาขาดเลยล่ะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Niceguy_C

X1 เบนซิน นอกจากยี่ห้อแล้ว นอกนั้นไม่มีอะไรเหนือกว่า CX-5 เลยครับ

ออฟไลน์ beerrl

อย่างที่หลายๆท่านบอกครับ ถ้าX1 เบนซิน ไปออก cx5 ดีกว่าครับ
ตัวเบนซินของ X1 อัตราเร่ง อืดกว่า cx5 ตัว 2.0 พอสมควร ถ้าเทียบกับ 2.5หรือดีเซล อันนี้ไม่ติดฝุ่นเลยครับ
อัตราการกินน้ำมัน ก็มากกว่าคนอื่นเขา
ช่วงล่างเกาะ แน่นกว่า cx5 แต่ กระด้างกว่า นั่งไม่นุ่ม

ผมเห็นด้วยกับหลายๆท่านครับ ว่า x1 เบนซิน ดีกว่าที่ช่วงล่างกับยี้ห้อครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ decptt

X1 ยังมี ประกัน5ปีไหมครับ
ถ้ามี เลือก X1
ถ้าใช้แล้ว ไม่พอใจ สัก 3 เดือน ประกาศขายก็น่าจะกำไรอยู่นะครับ แล้วค่อยซื้อ CX5 ตอนงานมอเตอร์โชว์ปลายปีได้นะครับ
ราคา 1 ล้าน คิดว่า ขายยังไงก็ไม่ขาดทุน
ต่อรองให้เหลือ 9.5แสนสิครับ อิอิอิ

ออฟไลน์ MUK

X5 ขับสบายใจกว่าเพราะมือหนึ่ง แต่ถ้า X1 ซื้อแล้วรู้จักประวัติรถแบบเชิงลึกจริงๆ ก็ว่ากันไปครับ
ความชอบมันหาเหตุผลยากจริงๆ

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆความเห็นมากๆเลยครับผม BM เป็นตัว 18i ครับ ตัวถูกสุด เบนซิน แต่รถใช้งานน้อยมากวิ่งไป 3 หมื่นนิดๆ แต่เท่าที่อ่านความเห็นของเพื่อนๆก็อยากได้ CX5 ครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

ขอบคุณทุกๆความเห็นมากๆเลยครับผม BM เป็นตัว 18i ครับ ตัวถูกสุด เบนซิน แต่รถใช้งานน้อยมากวิ่งไป 3 หมื่นนิดๆ แต่เท่าที่อ่านความเห็นของเพื่อนๆก็อยากได้ CX5 ครับ
ปีไหน สีอะไรครับ เผื่อคุณไม่เอา ผมว่ามันก็น่าสนอยู่

ออฟไลน์ tp09

• Full Member
ที่บ้านมี x1 1.8 ช่วงล่างแข็งกระด้าง กินน้ำมัน ขายไปแล้ว
ออก CX5 2.0 นุ่มกว่า ขับสบาย ประหยัดกว่า Happy ครับ

ออฟไลน์ Impulse

เท่าที่ไปลองครับมานะครับ (ผมไม่มี CX5)
ผมว่านุ่มกว่าชัดเจนครับ นุ่มกว่า Captiva ล้อ 19 ของผมอีก
เรียงลำดับความนุ่ม จากมากไปน้อย CX5 > Captiva > X1 ครับ
X1 ของน้องผมตัวเบนซิล มีดีแค่ยี่ห้อจริงๆครับ Option อะไร
ก็ไม่เท่าไหร่ กินน้ำมันนี่สยองเลยล่ะครับ ทั้งๆที่ขับไม่ได้เร็วอะไร
เอาจริงๆ เรื่องกินน้ำมัน และ อัตราเร่ง ผมรับได้นะ ถึงมันจะอืดและกินจุก็ตาม
แต่ที่รับไม่ได้จริงคือ ช่วงล่างที่แข็งมากๆนี่แหละครับ ท่านที่ชอบอารมณ์สปอร์ต
อาจจะถูกใจก็ได้แต่ผมลาขาดเลยล่ะครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ panerai

X1  ตัว 18i เบนซิน เอาเข้าจริงๆ คือเครื่องที่มาจากยุค series3 E46 ปี 2002 ด้วยซ้ำไปครับ
 โดยใช้เครื่องรหัส N46 ซึ่งเป็นเครื่องที่ Revise มาจากเครื่องN42 ซึ่ง N42 เป็นเครื่องที่มีปัญหามากๆในเรื่องควันขาวกับ นมค.หาย ในสมัยซีรี่ส์ E46 จึงเป็นที่มาของเครื่อง N46  ณ ปัจจุบันครับ (ความจริงE46 ปีท้ายๆก็ใช้ N46แล้ว)  

คือจริงๆจะบอกว่า X1 เบนซิน เครื่องตัวนี้มันออกมานานแล้ว สมรรถณะ กับ อัตราสิ้นเปลืองมันก็แทบไม่ได้เด่นอะไรเลยกับรถสมัยนี้
ครั้นจะไปเอา 20d ดีเซล ราคามันก็แพงและแรงกว่ามากพอสมควร ถ้ามองด้านความคุ้มก็พูดยาก

เป็นผมๆเชียร์ มาสะด้า น่ะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้า X1 เบนซิน ไป CX-5

ถ้า X1 ดีเซล ไป X1

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
ได้ข้อมูลเพิ่มเติมแบบนี้  สรุปได้เลยว่า  x1  คุ้มกว่าครับ

เพราะว่า  x1 ตัวนี้  ราคามือสอง จะอยู่ที่ประมาณ  1.35 - 1.4  ล้านครับ   

-  ราคาจะถูกกว่า cx5 เบนซิล อยู่ประมาณ  4  แสนบาท    เอาเงินส่วนนี้ไปเติมน้ำมันได้ 4 ปีครับ  หรือพูดง่ายๆ ว่า คุณขับ x1 ฟรี 4 ปี  เมื่อเทียบกับ cx5 ป้ายแดง

-  ได้ราคา x1  แค่ 1 ล้านบาท  ซึ่งถูกกว่า ที่ขายอยู่มาก  ขับไป 3 ปี  แล้วเบื่อ  ขายต่อตอนนั้น  ราคาก็จะยังอยู่ประมาณ  9 แสน - 1 ล้าน ครับ

-  BMW  ก็คือ  BMW   คนส่วนใหญ่  จะมองว่า  ดูหรูกว่า  รวยกว่า และหล่อกว่าเยอะครับ ....  mazda  ยังห่างชั้นกับ  BMW   แบบคนละเรื่องครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ได้ข้อมูลเพิ่มเติมแบบนี้  สรุปได้เลยว่า  x1  คุ้มกว่าครับ

เพราะว่า  x1 ตัวนี้  ราคามือสอง จะอยู่ที่ประมาณ  1.35 - 1.4  ล้านครับ   

-  ราคาจะถูกกว่า cx5 เบนซิล อยู่ประมาณ  4  แสนบาท    เอาเงินส่วนนี้ไปเติมน้ำมันได้ 4 ปีครับ  หรือพูดง่ายๆ ว่า คุณขับ x1 ฟรี 4 ปี  เมื่อเทียบกับ cx5 ป้ายแดง

-  ได้ราคา x1  แค่ 1 ล้านบาท  ซึ่งถูกกว่า ที่ขายอยู่มาก  ขับไป 3 ปี  แล้วเบื่อ  ขายต่อตอนนั้น  ราคาก็จะยังอยู่ประมาณ  9 แสน - 1 ล้าน ครับ

-  BMW  ก็คือ  BMW   คนส่วนใหญ่  จะมองว่า  ดูหรูกว่า  รวยกว่า และหล่อกว่าเยอะครับ ....  mazda  ยังห่างชั้นกับ  BMW   แบบคนละเรื่องครับ
แต่ความสุข ความสบายเวลาขับขี่ ก็สำคัญนะครับ
ปวดหลังไป 3-4 ปี จนขายรถก็ไม่ไหวนะครับ
ถ้าเอาเรื่องแบรนด์ไม่เถียงครับ แต่ถ้าเอาเรื่องความสบาย
ของคนขับและผู้โดยสาร อยากจะบอกตรงๆว่าอย่าดีกว่านะครับ
บอกกันตรงๆในฐานะของคนที่ใช้งานอยู่และรู้สึกว่าคิดผิดที่ซื้อจริงๆน่ะครับ
ถ้าสนิทกันมากๆลองขอยืมมาขับสัก 2-3 วัน ก็น่าจะได้คำตอบครับว่าชอบหรือเปล่า
แล้วแต่ จขกท. ครับผม ขอให้ได้รถถูกใจไวๆครับ

ออฟไลน์ w212cdi

เห็นด้วยครับ ตามนี้

• Newbie
  • *
ปีไหน สีอะไรครับ เผื่อคุณไม่เอา ผมว่ามันก็น่าสนอยู่

สีดำปี 12 ครับผม ตอนนี้มีแนวโน้มว่าจะไม่เอาครับ  ใจชอบ cx5 มากกว่าครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

ผมเอา X1 ครับ .. ขับไปซักพัก ขายซัก 1.3-1.4 ล้าน   ถ้านายถามบอกว่าขับไม่ไหว ปวดหลัง ขายต่อราคาเท่าทุน ไม่ได้อะไร

ดีมั้ยครับ ??

เป็นผมจับขาย เอากำไร 3 แสน
แล้วไปออก CX5 อิอิอิ

ออฟไลน์ Activehybrid

Re: กำลังสนใจ BM x1 มือ 2 กับ mazda cx5 มือ 1 อยากทราบความคุ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 10:59:54 »

สีดำปี 12 ครับผม ตอนนี้มีแนวโน้มว่าจะไม่เอาครับ  ใจชอบ cx5 มากกว่าครับ
เป็นไปได้ไหมครับที่แกจะขายให้ผมในราคาไม่เกิน1ล้านเหมือนคุณmarut รบกวนด้วยนะครับ (อยากขับBMกับเขามั่งซักครั้งแต่งบน้อย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2014, 11:07:40 โดย Activehybrid »