ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวยาง NANKANG ให้หน่อยครับ  (อ่าน 48989 ครั้ง)

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
รีวิวยาง NANKANG ให้หน่อยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 21:57:46 »
ช่วงนี้ยางจีน ยางไต้หวัน เข้ามากันเยอะ ราคาถูกดีครับ แต่คุณภาพผมเข้าใจว่าคงไม่สู้ยี่ห้อหลักๆ ของตลาด

แต่ก็อยากลองใช้งานดูบ้างด้วยราคาที่โดนใจ เลยอยากถามผู้ใช้งานมาแล้ว เป็นอย่างไรกันบ้างครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• Hero Member
  • แมวบ้า(ขับ)รถ
Re: รีวิวยาง NANKANG ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 23:15:05 »
 :)

ในนี้ผู้ใช้อาจจะไม่เยอะ

ลองเสิร์ชหา Feedback ตามเว็บพวกแต่งแบบฟลัชสไตล์สิครับ น่าจะได้คำตอบตรงๆ เยอะเลย เพราะเค้าชอบเล่นยี่ห้อนี้กัน

โดยรวมๆ ที่ผมเสิร์ชฟีดแบ็กตามเว็บนอก ก็ไม่ได้รู้สึกว่าประสิทธิภาพจะดีเด่นมากมายอะไร... คหสต. ครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
Re: รีวิวยาง NANKANG ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 06:17:25 »
ยางราคาไม่แพง เคยอ่านมาเจอแต่ยางไทยที่แนะนำ แบบ firestone tz700 ประมาณนี้ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ checkmate

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 07:59:51 »
ใช้รุ่น ns-2 225-45-18 อยู่ครับ ไล่น้ำดีกว่าเจ้าตลาดบางรุ่น  เกาะถนนเฉยๆครับ ก่อนหน้าใส่ invo เข้าโค้งหน้ารถก็ดื้อพอๆกัน

แต่เสียงดังอยู่เหมือนกันครับบนพื้นยางมะตอยเก่าๆหน่อย ดังหึ่งๆเลยแหละ แต่พื้นคอนกรีต กับ ยางมะตอยพึ่งทำใหม่ๆ ไม่มีเสียงครับ  :P

ออฟไลน์ tap-mzr

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 08:56:47 »
เป็นยางดอกสวย แก้มสวย ยางไม่ oversize ครับ

เป็นที่นิยมที่จะนำไปดึงยาง แก้มแข็งแรงครับ รับการใส่ผิดไซส์ได้ดี

ข้อเสีย คือ เสียงดังไว เกาะถนนกลางๆ รีดน้ำดีตามดอกครับ

สรุปง่ายๆ คือ ใส่แล้วสวยจบ ขับโชว์หรือใช้งานปกติได้ครับ

แต่ถ้าเน้นสมรรถนะ กับ เงียบ ผมว่าลองดูตัวอื่นดีกว่าครับ
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 09:11:23 »
ใช้มาหมื่นกว่าโลแล้วครับ เปลี่ยนเมื่อเดือนกุมภา 57 เช็คลมยางประจำ

ผมวิ่งทางไกลบ่อย เจอมาทุกสภาพ ขับรถเร็วตามโอกาส

เสียงดังหน่อย แต่ไม่น่าเกลียด ต้องรอดูหลัง 20,000โล ทางเปียกผมให้ผ่าน เข้าโค้งหน้าดื้อ

ถ้าใช้งานปกติ ไม่โหดร้าย ผมให้ผ่านถ้าเทียบกับราคาที่จ่ายไป

ถ้าทนอยู่ด้วยกันถึง 40,000 โล นะ ผมจัดอีกชุดแน่นอน

ปล.ผมเทียบกับยางติดรถเดิมผมนะ เส้นละ 3,000 กว่า (Conti...by Malay..)
ผมชอบ Nankang มากกว่า

ออฟไลน์ เขี้ยวหัก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 09:16:45 »
ใช้อยู่ครับ ดีสมราคาครับ ตอนนี้ใช้มา 1ปี4เดือน 30000 กว่าโลแล้ว ดอกยางเหลือๆ ลงหลุมแรงๆที่ความเร็ว 150 ยางยังไม่บวม
ยางเสียงดังตามหน้ายาง เจอน้ำรถไม่แถครับอันนี้ชอบมาก อาทิตย์ที่แล้วฝนตก น้ำขังขอบถนน เข้าโค้งที่ ลำปาง-งาว สบายมาก
ผมใช้ 215/40/18  เป็นยางที่คุ้มมากจริงๆ
แต่ถ้าใครซีเรียสเรื่องเสียงดัง คงต้องมองยี่ห้ออื่น เพราะเกิน 20000 โลนี่ต้องเปิดเพลงกลบเสียงยาง ฮ่าๆ
มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ cefboy

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 10:55:38 »
ยางพวกนี้ต้องเน้นเปลี่ยนบ่อยๆครับ เพราะต่อเส้นจะถูกกว่ายี่ห้อดังๆเกือบ 50% ผมเคยใส่ 245/40/20 เพราะเบอร์นี้หายางยากมากๆ
สมมติว่ายางดีๆชุดนึงลากวิ่งได้ 5 หมื่นโล ในกรณีที่ไม่โหลด แก้มในไม่ไปก่อน ก็ควรเปลี่ยนก่อน 3.5-4 หมื่นโล
สมรรถนะช่วง 1-2 หมื่นแรก ดีในระดับพอใจมาก พอหลังจากนั้น เสียงกับความแข็งมาอย่างไว และไม่จางหายไปครับ
ถ้าเบอร์ยางพอหายางญี่ปุ่นที่ผลิตในไทย หรือยางถอดรถป้ายแดง ราคาก็จะสมเหตสมผลกว่า เป็นอีกทางเลือกครับ

อีกจุดเด่นที่ Nangkang มีคือ เข้าชอบทำขนาดที่ไม่ค่อยมีคนใส่ออกมา หรือหายากมากๆ เรียกได้อีกทางเลือกในราคาที่น่าคบจริงๆ เช่น 205-215/35/18, 235/35/20  etc.

ออฟไลน์ groovy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 12:26:09 »
ผมเคยหาข้อมูลเหมือนกัน เห็นว่ารุ่นที่ดีคือรุ่น ns2 แล้วนังกังจะมีเบอร์ยางแปลกๆหายาก เช่น195-45 -16 เทียบราคาแล้วน่าใช้ครับ

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 16:23:00 »
ถ้างบจำกัด และไม่วิ่งในระดับ 140 ขึ้นไปบ่อยๆ ไม่ธรรมดาเลยหล่ะ
ทั้งความเกาะ และการรีดน้ำเกินราคาไปมาก
ส่วนความทนทานหายห่วง ผมใช้ไปสองปีจอดตายเฉยๆอีกปี ประสิทธิภาพยางยังชิวๆ
ส่วนข้อเสียคือ ถ้าวิ่งสัก 140 ขึ้นไป อาการจะเริ่มไม่มันใจเท่าชุดเก่า (DZ-101)
และดีกว่าจีทีเรเดียน(อินโด) ที่เคยใช้มากมายก่ายกองเพนิน ชนิดเทียบไม่ติด
แต่ดอกยางไม่ทนเท่าบริจสโตนหรอกนะ แต่ไม่หมดเร็วเหมือนพวกเซมิซอฟ
ถือว่าอยู่ในระดับปกติ  สรุปเป็นยางที่คุ้มนรกแตก

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 18:49:45 »
ไปเจอยาง NS2 ขนาด195/45/16 รัดล้อกว้าง7นิ้ว ดูดึงนิดๆ สวยงามครับ
เช็คราคา ประมาณ 2พันกว่า
กำลังเปรียบเทียบ พิจารณา ชั่งใจ ระหว่าง Nankang NS2 กับ Kunho Ku31 ราคาไกล้เคียงกัน
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ popdemonic

• I'm Back!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 11:30:09 »
Nankang NS2 ผมใช้อยู่ครับ ลองดูเพราะเพื่อนเป็นคนขายให้ ที่ใช้อยู่เป็น 235/35R19 265/30R19

-ลายดอกยาง เป็นดอกสปอร์ต ความสวยงามแล้วแต่คนชอบ อันนี้ผมขอไม่ออกความเห็น
-บนถนนเปียก กลางๆครับ ถือว่าดีกว่ายางญี่ปุ่นบางยี่ห้อ
-บนถนนแห้ง ผมให้กลางๆเช่นกันครับ ถ้าเทียบกับNitto INVO ผมยกให้nankangดีกว่า
-ความแข็งแรง อันนี้ ผมให้เกณฑ์ ดีเลยครับ แก้มยางทนทานกว่ายางญี่ปุ่นมากกว่า5รุ่นที่เคยใช้มา
-เสียงดีง อันนี้ค่อนไปทางแย่หน่อยสำหรับผม แต่ยังดีครับ ใส่วันแรกดังยังไง คงเส้นคงวาสม่ำเสมอ ดังอยู่ตลอดไม่เคยเงียบ
  เพื่อนผมใส่พร้อมกัน ยางเบอร์เดียวกันมันรับไม่ได้ ถอดออกแล้วครับ แต่ผมยังใช้อยู่
-เบรค อันนี้คือสิ่งที่ผมว่าNankang ทำได้แย่สุด สำหรับรุ่นNS2 ครับ เบรคกระทันหัน หรือฉุกเฉินเผื่อระยะไว้หน่อยนะครับอย่าขับจี้ท้ายมาก

โดยรวม กับราคา ยังถือว่าเป็นยางที่ valueมากครับ ถ้าลำพังจะเอาไปเทียบยางเส้นละ16000 ในขณะที่nankang เส้นละ5000 ยังไงก็สู้ไม่ได้ครับ
แต่ถ้าลองเปรียบเทียบกับค่าตัวผมยังถือว่าคุ้มค่าครับ ถ้าไม่ได้วิ่งเร็วๆมาก ระดับไม่เกิน140-160ผมว่ายังเอาอยู่ครับ แต่เกินจากนั้นไม่ดีเท่าไหร่ครับ
ผมเอง ส่วนตัวเอายางnankangมาใส่กับรถคันนี้ บอกได้เลยว่า ยาง เอารถไม่อยู่ครับ สำหรับรถแรงม้าสูงๆมากๆ แต่ผมเองก็คาดหวังไว้ไม่มากอยู่แล้ว
แหม่ ยางราคาขนาดนี้ มันได้ขนาดนี้ถือว่า บุญแล้วทูนหัวมีผัวใส่nankang ครับ แต่รอบหน้าคงกลับมาใช้แบรนด์ที่คุ้นเคยครับ ถือว่าได้ลองแล้วครับ