ผู้เขียน หัวข้อ: จอมปาด จอมล้ำ จอมขวาง จอมย้อน จอมปลอม ... 17 กค. นี้ จับจริง  (อ่าน 7137 ครั้ง)

ออฟไลน์ ADS

• Full Member
http://www.dailynews.co.th/Content/bangkok/252463/%E0%B8%82%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B8%AD%E0%B9%81%E0%B8%99%E0%B9%88+17+%E0%B8%81.%E0%B8%84.%E0%B8%99%E0%B8%B5%E0%B9%89%E0%B8%88%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%88%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%87+5%E0%B8%9E%E0%B8%A4%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%A2%E0%B8%B5%E0%B9%89

เมื่อเวลา11.00 น.วันที่ 15ก.ค.2557 ที่กองบังคับการตำรวจจราจร(บก.จร.) พล.ต.อ.วุฒิ ลิปตพัลลภ ที่ปรึกษา สบ.10 ดูแลงานจราจร พล.ต.ต.อดุลย์ณรงค์ศักดิ์ รองผู้บัญชาการตำรวจนครบาล(รองผบช.น.) พล.ต.ต.นิพนธ์เจริญผล รองผู้บัญชาการตำรวจนครบาล(รองผบช.น.) พล.ต.ต.จิรสันต์แก้วแสงเอก ผู้บังคับการตำรวจจราจร(ผบก.จร.) ร่วมแถลงข่าวเปิดปฏิบัติจับจริงผู้ขับขี่ที่มีพฤตินิสัยผิดกฏจราจรเป็นประจำตามมาตรการ 5 จอม จอมปาด จอมย้อน จอมขวางจอมล้ำ และจอมปลอม ซึ่งจากการสำรวจความคิดเห็นจากประชาชนพบว่ามี 5พฤติกรรมที่ประชาชนรับไม่ได้คือขับรถปาดแซงเส้นทึบหยุดรถล้ำเส้นหยุดรถหยุดรถขวางทางแยก ขับรถย้อนศรและปลอมทะเบียนรถ ซึ่งมาตรการ5 จอมจะเข้าไปแก้ไขพฤติกรรมดังกล่าวที่มักจะเกิดขึ้นเป็นประจำและก่อให้เกิดอุบัติเหตุโดยการบังคับใช้กฎหมายอย่างเข้มงวดและในวันที่ 17ก.ค.จะเริ่มปฏิบัติการจับจริงพร้อมกันทั้วประเทศทั้ง199 แยกแบ่งเป็นพื้นที่นครบาล 90แยก และต่างจังหวัด 109แยกซึ่งทุกจุดเป็นทางแยกหลักที่เป็นจุดรวมของรถหากสามารถแก้ไขได้พฤติกรรมบนท้องถนนของประชาชนจะดีขึ้นพร้อมทั้งจะช่วยลดอุบัติเหตุได้ด้วย

พล.ต.อ.วุฒิ กล่าวต่อว่าสำหรับมาตรการในการดำเนินการในวันพรุ่งนี้(16ก.ค.) จะเริ่มออกประชาชนสัมพันธ์ให้ประชาชนทราบโดยทั่วกันว่าจะเริ่มดำเนินการจับจริงในวันที่17ก.ค.โดยจะจัดให้เจ้าหน้าที่ตำรวจเป็นผลัดยืนประจำทางแยกตลอดทั้งวันเพื่อควบคุมผู้กระทำความผิดรวมทั้งจะใช้เทคโนโลยีที่มีอยู่ไม่ว่าจะเป็นกล้องเรดไลท์คาเมร่า กล้องซีซีทีวีเพื่อให้การดำเนินการสมบูรณ์แบบและมีประสิทธิภาพซึ่งหากประชาชนทำผิดจะถูกดำเนินคดีตามพ.ร.บ.จราจรทางบกพ.ศ.2522และพ.ร.บ.รถยนต์พ.ศ.2522 ดังนี้หากขับรถปาดเส้นทึบมีโทษปรับไปเกิน1,000บาทจอดรถล้ำเส้นมีโทษปรับไม่เกิน1,000 บาทหยุดรถขวางทางแยกมีโทษปรับไม่เกิน500 บาทขับรถย้อนศรมีโทษปรับไม่เกิน500 บาทใช้ทะเบียนรถปลอมมีโทษปรับไม่เกิน2,000 บาททั้งนี้ในส่วนกรณีการปลอมทะเบียนรถนั้นนอกจากจะเป็นการแก้ปัญหากลุ่มคนใช้ทะเบียนปลอมซึ่งเจ้าหน้าที่ไม่สามารถดำเนินการจับปรับเมื่อกระทำผิดกฎจราจรได้แล้วนั้นยังเป็นการช่วยป้องกันปัญหาอาชญากรรมได้ด้วยซึ่งหากตำรวจจราจรพบว่าเป็นรถที่ปลอมทะเบียนเพื่อทำในสิ่งที่ผิดกฎหมายจะมีการแจ้งเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องเข้าดำเนินการทันทีเพราะตามอำนาจหน้าที่แล้วตำรวจราจรไม่สามารถกระทำการยึดรถหรือของกลางได้โดยทั้ง5มาตรการดังกล่าวเมื่อถูกจับและไม่ยอมมาจ่ายค่าปรับจะมีการส่งผลการจับกุมไปยังกรมการขนส่งทางบกเพื่อให้อายัดการต่อทะเบียนรถจนกว่าจะมีการจ่ายค่าปรับนอกจากนี้ในเดือนก.ย.จะเน้นการรณรงค์ให้ประชาชนทั่วประเทศสวมหมวกันน็อคให้ได้100เปอร์เซ็นต์เพื่อลดอัตราการเสียชีวิตซึ่งจะเริ่มปฏิบัติภายหลังที่ดำเนินการมาตรการ5 จอมสำเร็จไปแล้ว..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2014, 19:22:07 โดย ADS »
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ Destiny_gun

• Sr. Member
สำหรับผม คิดว่าเป็นไปได้ยากเลย ผมวิ่งเส้นรัชดา ลาดพร้าว ยาวไปถึง ห้วยขวางบ่อยๆ ตามซอยถนนเลนสวนนี่ มอไซค์วิ่งสวนเลนกันเป็นว่าเล่น ตำรวจไม่เอาจริง พอเย็นโรงเรียนเลิก เด็กนร.ขี่รถเล่นกัน เห็นติดตามไฟแดง ลักกลับรถ เลี้ยวให้ที่ห้ามเลี้ยว และส่วนใหญ่ไม่ใส่หมวกกันน็อค อายุบางคนยังไม่ถึงเลยด้วยซ้ำ!!!  รถติดกันเละเทะเลยครับ นี่ยังไม่รวมฝ่าไฟแดง จอดในที่ห้ามจอด อีกเยอะแยะมากมาย ถึงจับได้คงไม่มีทางหมด ควรปลูกจิตสำนึก ให้รับผิดชอบส่วนรวมบ้าง คนสมัยนี้เห็นแก่ตัวชิบเป้ง หมู่บ้านผม มันทะลุอีกด้านได้ เป็นทางลัด เจอบางคนโคตรน่าเกลียด ทำเนียนตามรถในหมู่บ้าน มาลัดออกเฉย!!!

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
ขอให้จริงเถอะจ้า  ;D ;D

(อย่าให้เห็นตอนกลางคืนนะ - -)
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
โอ๊ยยยเชื่อ (ตายล่ะ) ตำรวจจราจรไทย

ปล. ขออภัยที่ไม่สุภาพ

ออฟไลน์ redsun

เลียบด่วนรามอินทราอาจณรงค์ ช่วงที่เลี้ยวขวามุ่งไปเหม่งจ๋าย
เลนกลาง ชอบมั่ว ปาดมาเลี้ยวขวาประจำ
ติดกล้องแล้วปรับไปเลยน่าจะดี
(แค่เช้าเดียวก็ได้หลายตังค์แล้ว)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าทำยากนะครับ เลนถนนเมืองไทยมันมั่วมาก :'(

เอาง่ายๆ เลยแยกประชานุกูล จากวงศ์สว่างไปรัชโยธิน ใต้สะพาน

เลนไปรัชโยธิน มี 1 เลน แต่ทุกครั้ง เลนเลี้ยวซ้ายสองเลน จะโดนทำเปนเลนตรงตลอด

ผมวิ่งถูกเลน ก็มักจะโดนเบี้ยดให้ทับเส้น เจอบ่อยมากจนเซ็ง >:(

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
เรื่องทับเส้นนี่อย่างเดียว ถ้าทำจริงตำรวจได้เงินมหาศาลครับ(ขอให้ใช้ในทางที่ดีด้วยนะถ้าได้ไป)

ออฟไลน์ john

ใช้ทะเบียนปลอมนี่มีเจตนาทำผิดชัดเจน ผมว่าน่าจะจับให้หมดติดคุกสัก 2 -3 ปีได้จะดีมาก  ;D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
จอมขวาง จอมย้อน โดนปรับแค่500บาท น้อยจังครับ ผมว่าน่าจะปรับเยอะๆหน่อยเพราะอันตรายมากครับ

ออฟไลน์ John Cena

ปรับแพงๆ แบบเมืองนอกหน่อยก็ดีนะ เอาหนักๆ จะได้มีระเบียบวินัยกันบ้าง

อย่างอเมริกาปรับที 5000 บ. อัพถึง 20000 บ.

ออฟไลน์ Ruksadindan

"Crackdowns come and crackdowns go" - Coconuts Bangkok.

ทำทีว่าจะจับจริง มากี่หนแล้วล่ะ อย่าลืมสิ่งที่ประวัติศาสตร์สอนเราว่า..อย่าหวังอีกเลยครับ

ออฟไลน์ osprey

• Jr. Member
  • **
 :)  เห็นด้วยนะครับ ขอให้จริงจังและต่อเนื่องจริงๆ

:(   เจ้าหน้าที่คงต้องเหนื่อยหน่อย  ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ   ;D

ออฟไลน์ V221

ใช้ทะเบียนปลอมนี่มีเจตนาทำผิดชัดเจน ผมว่าน่าจะจับให้หมดติดคุกสัก 2 -3 ปีได้จะดีมาก  ;D
เห็นด้วยครับ รถพวกนี้ยังไงก็เกี่ยวกับอาชญากรรมทุกคันไม่ว่ารถเถื่อน  รถบ่อน รถขโมย  รถจำนำ ยาเสพติด ต้องยึดและดำเนินคดีให้หมด
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ h22a

มันคือเรื่องเห่อเป็นพักๆเรื่องนึงที่ผ่านมาแล้วก็ผ่านไปครับ
ผมเห็นหลายครั้งละ  ;D

ออฟไลน์ BhuBhu

เห็นด้วย ครับการใช้ทะเบียนปลอมแสดงว่ามีความตั้งใจทำผิดกฎหมาย ทำไมไม่ถือว่าเป็นการปลอมแปลงเอกสารทางราชการโดนปรับนิดเดียว

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เมื่อเช้าคาตาเลยครับ ใต้สถานีพญาไท ขาเข้าสยาม สาวพาณิชย์กระโปรงเทา ซ้อนสาม ไม่ใส่หมวกกันน็อก วิ่งเลนขวาสุด

โดยมีมอเตอร์ไซค์ตำรวจจราจรวิ่งนำหน้ารถผมอยู่ ถึง 2 คัน ไม่ทำอะไรเลย (อยู่ห่างกะนางแค่สามเมตร)

อยากติดกล้องหน้ารถจัง...

ออฟไลน์ dht_tubes

ตำรวจ ก็ต้องทำหน้าที่ของเค้า ซึ่งจะทำได้มากน้อยแค่ไหน ผมว่าต้องหวังพึ่งจิตสำนึกด้วย ซึ่งคงไม่ต่างจากคนใช้รถที่ฝ่าฝืน ก็ต้องภาวนา หรือ หวังให้มีกลไกของรัฐ หรือ สังคมบางอย่างมาขัดเกลาด้วย

บ้านเราต้องยอมรับด้วยว่า เราตามใจตัวเองกันมานาน นานจนคนจำนวนไม่น้อยคิดว่ามันคือสิทธิ์ ที่พึงได้ด้วยซ้ำ

เคยเจอมั้ยว่า คุณโดนมอไซ ที่ขับบนทางเท้า บีบแตรไล่ และด่าด้วยว่า

เดินภาษา....อะไรวะ เกะกะ พอเรามองหน้ากลับ คำตอบที่ได้คือ แมร่ง....(ขออภัยคำไม่ค่อยสุภาพ) กรูไม่ชนก็ดีแล้ว ยังไม่รู้สึกอีก

แล้วจะทำอย่างไรหล่ะครับทีนี้

คุณตำรวจช่วยด้วย

ออฟไลน์ MUK

ขอให้ทำให้เต็มศักยภาพของท่านก็พอครับ  ถึงไม่ได้ร้อยเปอร์เซนต์ก็ให้ทำหน้าที่เต็มเวลา เต็มความสามารถก็พอครับ รอบรอบดีขึ้นแน่นอน

และอีกอย่าง ผมอยากจะให้ ประชาชนสามารถแจ้ง ข้ออมูล เช่นภาพถ่าย  คลิป ผู้กระทำผิด  5 รายการ ส่งให้ตำรวจ และตำรวจสามารถดำเนินการได้ตามนั้น
โดยให้ข้อมูลผู้ให้ข้อมูลเป็นความลับจริงๆ ก็พอ  เพราะหลายครั้งที่ผม  เจ้าหน้าที่เองก็กระทำผิด ซึ่งควรจะเอาผิดสัก 10 เท่าของประชาชน

ขอบคุณครับ
 :)

ออฟไลน์ Volta

กฎหมายมันมีรองรับหมดแล้ว เหลือแค่ทางตำรวจกวดขันเท่านั้น
ทำไห้จริง ปรับไห้หนัก ไม่มียกเว้น ผมว่าการทำผิดกฎจราจรคงลดลงเยอะ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ CNX

สำนึกดี สังคมดี คนไทย มีระเบียบวินัย ชาติไทยเจริญญญญญ  ;D
สาธุ สมมติว่าไทยเป็นประเทศพัฒนาแล้ว ;)
อัตราแลกเปลี่ยน เงิน 10ดอลล่า = 1บาทไทย ฮาาาาาา  :D
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ FireBird

• Jr. Member
  • **
ทำได้ไม่เกินเดือนละก็หายไปเหมือนเดิม

แล้วแต่ก่อนที่ห้ามจอดรถข้างถนน ใครฝ่าฝืนยกรถนี่ยังมีอยู่มั้ยครับ หรือพับโครงการไปละ

ออฟไลน์ 6162002

ให้ค่าคอมตำรวจ

ค่าปรับ 500 ให้ตำรวจ 300 

รับรองจับกันทั้งวันทั้งคืน *-*

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
คงยากนะค่ะ ตำรวจมันยังทำกันเองเลยย้อนศรหรือปาดหรือแม้กระทั่งจอดในที่ห้ามจอด... เห็นกะตา...  ::)