ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องยางบริดสโตนดุลเลอร์ค่ะ  (อ่าน 3842 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
คือ ไม่แน่ใจว่าเรื่องมันบังเอิญหรือไม่ มีพี่ที่ทำงานเล่าว่ายางรถแกระเบิด เป็นยางบริดสโตนดุลเลอร์ใส่วีโก้ เราฟังก็เฉยๆ
มาวันนี้ (พี่แกเล่าซักอาทิตย์กว่าๆแล้วค่ะ) ของเพื่อนสองคน ยางอันเดียวกันเลยเกิดเหตุคล้ายกันเลย
ใส่รถอีซุซุ เบียดฟุตบาดซึ่งก็ไม่น่าแรงอะไร ยางระเบิด คนนึงพึ่งเปลี่ยนต้นปี อีกคนน่าจะได้ซักปีนึง
เลยสงสัยว่ามันบังเอิญหรือคุณภาพยางไม่ดี
แล้วแบบนี้คนที่พึง่เปลี่ยนต้นปีสามารถไปเคลมได้มั้ยคะ

ออฟไลน์ TorTy

Re: สอบถามเรื่องยางบริดสโตนดุลเลอร์ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 21:50:36 »
ฟุตบาทแรงไม่แรงจะบวมไม๊บอกไม่ได้ครับขึ้นอยู่กับว่าที่โดนมาคมรึเปล่าบางทีแรงจริงแต่แค่เบียดก็ไม่เป็นไร
เจอเหลี่ยมเบาๆก็บวมได้ครับส่วนเคลมได้ไม๊ถ้าเป็นที่แก้มยางบางทีต้องดูเรื่องลมยางด้วยนะครับ
เพราะหลายๆคนไม่ค่อยสนใจเรื่องลมยางกันกว่าจะเติมทีบางคนเป็นเดือนๆ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Re: สอบถามเรื่องยางบริดสโตนดุลเลอร์ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 09:23:25 »
ยางรุ่นนี้ที่มากับ Fortuner ที่บ้านผมก็ระเบิดไปสองเส้นแล้วครับ ไม่เคยเบียดฟุตบาทอะไร ใช้มาห้าปีกว่าล้อหน้าขวาระเบิดปุ้ง! ตอนนั้นวิ่งต่างจังหวัดตอนกลางคืนด้วย ดีไม่สะบัดตกข้างทาง จัดการใส่ยางอะไหล่ถึงที่หมาย ชายบันไดเยินเพราะแรงกระแทก จัดการเปลี่ยนเป็นรุ่นอื่นไปคู่นึงก่อน

ต่อมาอีกครึ่งปี ล้อหลังซ้ายอยู่ๆ ระเบิดปุ้ง! อีก ชายบันไดอีกข้างเยินไปตามระเบียบตามแรงกระแทก ใส่ยางอะไหล่วิ่งกลับที่หมาย จัดการเปลี่ยนไปอีกคู่

ชาตินี้บ้านผมจะไม่ยุ่งกับยางรุ่นนี้อีกเลย ผมเกือบเสียบิดาอันเป็นที่รักมาสองครั้งละ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ tTtTt

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 11:13:01 »
ยางรุ่นนี้ที่มากับ Fortuner ที่บ้านผมก็ระเบิดไปสองเส้นแล้วครับ ไม่เคยเบียดฟุตบาทอะไร ใช้มาห้าปีกว่าล้อหน้าขวาระเบิดปุ้ง! ตอนนั้นวิ่งต่างจังหวัดตอนกลางคืนด้วย ดีไม่สะบัดตกข้างทาง จัดการใส่ยางอะไหล่ถึงที่หมาย ชายบันไดเยินเพราะแรงกระแทก จัดการเปลี่ยนเป็นรุ่นอื่นไปคู่นึงก่อน

ต่อมาอีกครึ่งปี ล้อหลังซ้ายอยู่ๆ ระเบิดปุ้ง! อีก ชายบันไดอีกข้างเยินไปตามระเบียบตามแรงกระแทก ใส่ยางอะไหล่วิ่งกลับที่หมาย จัดการเปลี่ยนไปอีกคู่

ชาตินี้บ้านผมจะไม่ยุ่งกับยางรุ่นนี้อีกเลย ผมเกือบเสียบิดาอันเป็นที่รักมาสองครั้งละ

ใช้มา 5ปี!!!  วิ่งต่างจังหวัด!!
จริงๆน่าจะเปลี่ยนตั้งแต่3ปีกว่าแล้วนะครับ ดูจากปีที่ผลิตยางนะ ไม่ใช่วันที่ใส่ยาง

คู่หลังใช้ต่อมาอีกปีครึ่ง = 6ปีกว่า.... โอ มาย กอดเนส

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 11:14:04 »

คุณ iKrit ครับ
ยางใช้ 5 ปี ผมว่านานเกินไปนะครับ

ตอนระเบิดล้อหน้าขวา เปลี่ยนแต่คู่หน้า ไม่ได้เปลี่ยนคู่หลังด้วยใช่มั้ยครับ
แสดงว่าล้อคู่หลัง ก็ใช้ต่ออีกครึ่งปี อันตรายมากเลยนะครับ ถ้าตามที่เล่ามา

ยางอายุการใช้งานเต็มที่ ผมว่า 50,000 km. หรือ 4 ปี ก็น่ากลัวมากๆแล้วนะครับ

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 13:22:38 »
ที่บริษัทผมกระบะ 4 คัน ใช้ BS Dueler มาตลอด เปลี่ยนทุก 8 หมื่นโล
บรรทุกประมาณ1-2ตันครับ ใช้มา 4 ปีแล้วไม่เคยมีปัญหาไรเลยครับ
แถมลูกน้องขอซื้อต่อยางเก่าเอาไปใช้ในไรในนาได้อีกเป็นปี สองปี
มันมีหลายปัจจัยครับเรื่องยางระเบิด

ออฟไลน์ kop104

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 13:52:57 »
RX270น่าสนกว่าทุกอย่างครับ รถ-งานคนละเกรดเลยครับ ลองไปนั่งดูครับ
RXงานดีกว่าแทบทุกอย่าง รถมันคนละเกรดเลยครับ
เป็นผมRX270เลยครับ ลองไปดูไปนั่งตัวจริงก่อนนะครับแล้วจะรู้เลยครับ

ออฟไลน์ kop104

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 13:54:00 »
ขอโทษครับผิดกระทู้ ผิมเร็วไปหน่อย

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 18:40:30 »
5 ปี สุดยอดมากครับ !!!
ออกต่างจังหวัด จอดติดไฟแดง ผมชอบมองล้อ มองยาง รถข้างๆ เพราะไม่ว่าจะขับช้าหรือขับเร็ว
ส่วนใหญ่ก็เจอกันอีกหลายไฟแดง ถ้ายางเก่าๆ ดอกไม่เหลือ ผมก็จะห่างๆรถเหล่านี้ไว้ครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 18:42:20 »
ขอโทษครับผิดกระทู้ ผิมเร็วไปหน่อย

กดลบทิ้งก็ได้นี่ครับ
 :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 18:50:39 »
พ่อผมเคยใช้ยางรุ่นนี้ถึง160000km3ปีกว่าด้วยนะครับเป็นยางติดรถdmax hilanderมา ตอนนั้นผมกับพี่เรีบนมหาลัยทั้งคู่ทางบ้าน้ลยช็อตไปหน่อย ตอนไปเปลื่ยนยางช่างถามว่าขับมาได้ยังไงเนี่ยดอกแทบไม่เหลือ

ออฟไลน์ pee1818

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 20:46:32 »
ยางสะพานหิน รู่น ดูเองลื่น..............อิอิ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 15:30:05 »
5-6 ปีคงจะโทษยางไม่ได้แล้วครับดอกตายหมดอายุไปนานแล้ว