ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda3 กับออฟชั่นที่หายไป  (อ่าน 7965 ครั้ง)

ออฟไลน์ bookish1

• Jr. Member
  • **
Mazda3 กับออฟชั่นที่หายไป
« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 17:43:54 »
คิดยังไงกับออฟชั่นของมาสด้า3ที่หายไปกันครับ

เห็นคันที่พี่จิมมี่ไปลองขับแล้วออฟชั่นเต็มมากเลย

พอเปิดตัวมาจริงๆหายไปเกลี้ยงซะงั้น แถมซีดานไม่มีตัวท็อปสุดอีก

cx5 ออฟชั่นยังดูออฟชั่นครบเลย ทำไมมาสด้า3โดนตัดไปหมด

เห็นมีคนไปติดกล้องหลังเพิ่ม แต่ดันมีข้อความภาษาไทยโผล่ขึ้นมาด้วย เค้ากั้กไว้สินะครับ

แล้วเร็วๆนี้จะมีการซอยรุ่นใหม่รึเปล่าครับ หรือต้องรอไมเนอร์เลย

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
Re: Mazda3 กับออฟชั่นที่หายไป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 18:29:31 »
อาจจะลดต้นทุน เตรียมไว้รอตอนไมเนอร์รอบต่อไปมั้งครับ
เพราะถ้าเทียบชั้น เทียบราคา กับเจ้าอื่นๆ ถือว่าคุ้มมากนะครับ

รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 18:31:40 »
สำหรับผม Mazda 3 คุ้มคือตัว 2.0 รุ่นล่างครับ :D

ออฟไลน์ TG333

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 18:33:52 »
โดยส่วนตัวผมว่า ที่ควรจะมีก็คือ ครูสคอนโทรลครับ ไม่น่าตัด

ส่วนของอื่นๆ ผมก็มองว่ามันก็ให้มาสมราคาน่ะครับ

เอาง่ายๆ ลองเทียบราคา รุ่นท้อปซีดานกับเพื่อนข้างเคียง แล้วดูสิ่งที่ได้ ผมว่าโอเคเลยน่ะ แพ้แค่ฟอร์ดโฟกัส
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 18:54:11 »
เดาว่า หาซัพพลายเออร์ไม่ทัน อ็อปชั่นเลยออกมา ขาดๆเกินๆ แอร์ก็โบราณ

รอไมเนอร์เลยดีกว่า

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 18:55:55 »
ผมชอบ มาสด้า3 นะแต่ถ้าผมจะออกผมออกตัวท๊อป ดีกว่า  ;D ;D ;D
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ cipher_rank

• **
  • รักและคิดถึงเกียร์กระปุกอยู่เสมอ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 19:07:47 »
ผมถอยตัวท๊อป 5 ประตูครับ
ถ้ามองเรื่อง option คิดเหมือนกันครับว่าขาดจริงๆ เหมือนจะกั๊กไว้ เพื่อ mc
ที่คิดว่าไม่น่ากั๊กเลย ก็กล้องมองหลังกับ Cruise Control เนี่ยแหละครับ
ส่วนอื่นๆ นี่ผมเฉยๆ นะ พวกแอร์ เบาะปรับไฟฟ้า

ถ้ามาสด้าไทยเอา กล้อง กับ Cruise มาให้ติดเพิ่ม ก็ฟินแล้วครับ

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 19:10:00 »
ส่วนตัวมองว่ารุ่น H คุ้มที่สุดครับ ราคานี้คู่แข่งหลักๆ คืออัลติส 1.8 G กับซีวิค 1.8 E ที่ผลัดกันมีออปชั่นขาดๆ เกินๆ ต่างกันไป 3 จะด้อยตรงไม่มีครูซ เบาะปรับมือ และ Smart Entry แต่อย่างอื่นถือว่ามาค่อนข้างครบถ้วนนะครับ ส่วนเซนเซอร์ถอยหลังขอเป็นของแถมได้สบายอยู่แล้ว ;)

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 19:34:58 »
กลางปีหน้าคาดว่าจะมี minor change หรือเปล่าครับ?

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 20:46:37 »
ผมว่ามันกลายเป็นตัวตัวหนังสือพวกนี้ไปแล้วอ่ะดิ TRC. VSC. HLA.  EBD.  EBL มันมีทุกรุ่นเลยตั้งแต่ตัวถูกที่สุดก็ให้มาแล้ว

Optionอื่่นเลยหด

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 20:47:27 »
ผมรับไม่ได้กับแอร์ zone เดียวเป็นอะไรที่จืดมากๆถึงจะใช้งานสะดวกก็เหอะ

ปล.ถ้าสั้งแบบในรูปมาติดเพิ่มนี้จะได้หรือเปล่า  ;D

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 22:06:47 »
ผมขัดใจ ตรงที่ อย่างน้อยพวกนี้ควรใส่มาให้ตัว  2.0S / 2.0SP อะครับ

- ทำไมไม่ใส่ AIR Auto แบบ Dual Zone  มา .... ดันใส่แบบ Zone เดียวมา ทำให้คอนโซลลดความงามไปไม่น้อย
- Cruise Control จะตัดออกทำไมไม่รู้
- กล้องมองหลัง....ทุกรุ่นที่มีจอ ควรจะใส่กล้องมองหลังมาเลย ไม่น่ากั๊กๆแบบนี้

เรื่อง เบาะไฟฟ้า ผมไม่ซีเรียสนะ... แต่ถ้าตัว TOP อย่าง 2.0S / 2.0SP ก็ควรจะใส่มาให้สมราคาและดูแตกต่างหน่อย

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 22:48:13 »
ขาดๆเกินๆครับ ที่ควรให้มาดันไม่ให้ ไอ้ตรงที่ดูไม่จำเป็นหละดันให้มา

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 23:05:26 »
กั้กไว้ MC
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ RASALGHUL

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 23:08:43 »
ผมบ่นจนเลิกบ่นแล้ว บ่นไปก็เท่านั้น 555
ถ้าชอบก็ซื้อ ถ้าไม่ชอบก็ลองเปลี่ยนดูยี่ห้ออื่นที่ออฟชั่นพอใจก็ได้ครับ
ส่วนผมขี้เกียจรอละ ถอยมา1อัน เป็นอันว่าต้องยอมรับไป YY
ALL NEW MAZDA3 2014 >>ใครสนใจแลกเบาะสีดำด้ายแดง เป็นเบาะสีขาวทูโทนจากรุ่นไฮพลัสของผมบ้างครับ pmมาเลย

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 23:33:49 »
ผมจองไปแล้ว มารู้ทีหลังว่ามีปุ่ม Start แต่ จะเปิดประตู ต้องใช่รีโมท
(มิราช ยังมีให้เลย) อันนี้คงต้องปรับตัว ซักพักถึงจะชิน (เพราะใช้ Prius เปิดประตูได้เลย)

ออฟไลน์ Destiny_gun

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 23:44:06 »
แอร์ Dual Zone ต้องเปลี่ยนตู้แอร์ครับ อาจจะไม่ต้องเปลี่ยนถ้า...Mazda ใจดีให้ตู้ที่เป็นระบบDual มาให้

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 09:23:14 »
เป็นรถที่คุ้มครับ แต่ผมไปลองTest Drive แล้วเมื่อยครับ ลุกออกจากรถนี่รู้สึกเลยว่ามันเมื่อย
ผมไป Test Drive ยี่ห้ออื่นไม่เป็นแฮะ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 09:41:53 »
นอกจากกล้องถอยหลังกับเซนเซอร์ถอยหลัง นอกนั้นทั้งคันผมว่ามันก็โอเคนะ ถึงออปชั่นจะน้อยกว่าคู่แข่ง แต่ความปลอดภัยก็อัดเต็มตั้งแต่ล่าง ได้เครื่อง 2.0 ช่วงล่างแบบ Mazda และเกียร์ที่ไม่ใช่ CVT

แต่กล้องถอยควรใส่มาให้จริงๆแหละ ไม่รู้จะเก็บไว้ทำไม
H.

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 10:04:38 »
กล้องหลัง มีคนรับติดของแท้กันแล้วนะครับ

ใช้ได้ด้วย

แต่หมื่นกว่าๆ

เอารูปจากที่อื่นมา ไม่ขอบอกแหล่งนะครับ กลัวจะเป็นโฆษนา

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 00:26:57 »
MC คงใส่มาครบเลย แอบหวังเล็กๆกับ MR

ออฟไลน์ kira&friend

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 17:04:38 »
ในความคิดเห็นสมองส่วนตัวนะครับพี่ๆ ผมเห็นด้วยครับว่าออฟชั่นที่ควรจะได้นั้นหายไปไม่สมราคา(ถ้าเทียบกับตัวท๊อปประมาณล้านหนึ่งแสนบาท) อย่างที่พี่ๆทุกคนมองอ่ะครับ ทั้ง

-ครุสคอนโทรล  ซีวิคราคาเก้าแสนยังให้มาเลย (อันที่จริงซิตี้และพรีเวย์ราคาเจ็ดแสนห้าก็มีมาแล้วเลย)

-กล้องมองหลัง มีเถอะครับ ไหนๆก็มีจอที่คอนโซลแล้ว

-แอร์ออโต้ ผมว่าเป็นหมุนมันดูขัดกับคอนโซลยังไงชอบกลนะ เป็นปุ่มแยกฝั่งเหมือนโฉมเมืองนอกก็น่าจะดีกว่า

อีกอันนึงที่ผมสังเกตุ ซึ่งมองผ่านๆแล้วนึกว่ามี มีอยู่สองอย่างก็คือ Brake Assist และ hill launch assist เหมือนอย่างใน CX-5 แหม่ รถมันก็เป็นล้านหนึ่งกว่าบาทแล้ว ใส่มาเหอะค่ะ

ปล. ดีใจนานๆที่ได้กลับมาเล่นบอร์ด ส่วนใหญ่เล่นแต่เฟซ 55555 
สวัสดีครับ ผมเป็นผู้ชาย นะครับ ขับรถเป็น มีใบขับขี่แล้ว ก็ประมาณนี้แหละครับ ไม่รู้จะบอกอะไรมากกว่านี้ดี

ออฟไลน์ TG333

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 17:13:43 »
ในความคิดเห็นสมองส่วนตัวนะครับพี่ๆ ผมเห็นด้วยครับว่าออฟชั่นที่ควรจะได้นั้นหายไปไม่สมราคา(ถ้าเทียบกับตัวท๊อปประมาณล้านหนึ่งแสนบาท) อย่างที่พี่ๆทุกคนมองอ่ะครับ ทั้ง

-ครุสคอนโทรล  ซีวิคราคาเก้าแสนยังให้มาเลย (อันที่จริงซิตี้และพรีเวย์ราคาเจ็ดแสนห้าก็มีมาแล้วเลย)

-กล้องมองหลัง มีเถอะครับ ไหนๆก็มีจอที่คอนโซลแล้ว

-แอร์ออโต้ ผมว่าเป็นหมุนมันดูขัดกับคอนโซลยังไงชอบกลนะ เป็นปุ่มแยกฝั่งเหมือนโฉมเมืองนอกก็น่าจะดีกว่า

อีกอันนึงที่ผมสังเกตุ ซึ่งมองผ่านๆแล้วนึกว่ามี มีอยู่สองอย่างก็คือ Brake Assist และ hill launch assist เหมือนอย่างใน CX-5 แหม่ รถมันก็เป็นล้านหนึ่งกว่าบาทแล้ว ใส่มาเหอะค่ะ

ปล. ดีใจนานๆที่ได้กลับมาเล่นบอร์ด ส่วนใหญ่เล่นแต่เฟซ 55555 

Brake Assist อันนี้ไม่แน่ใจ 100% แต่คิดว่ามี แต่ตัว hill launch assist มีมาให้ครับ แค่ไม่ได้ระบุในตารางสเป็ค ซึ่งไม่เข้าใจว่าทำไมไม่ใส่ลงไปเหมือนกัน แต่ผมใช้อยู่เทสมาแล้วครับว่ามี HLA แน่นอน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2014, 17:20:16 โดย TG333 »
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 14:44:47 »
จะเปลี่ยนรถเหมือนกัน คิดว่าคงรอไมเนอร์เชนจ์ก่อนค่อยเปลี่ยนค่ะ คิดว่าออฟชั่นน่าจะใส่เพิ่มเข้ามาอีกพอสมควรเพื่อกระตุ้นยอดขาย