ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda มี Skyactiv แล้วยี่ห้ออื่น ๆ จะมีเทคโนโลยีแนว ๆ นี้บ้างมั้ยครับ  (อ่าน 7686 ครั้ง)

ออฟไลน์ cipher

• Jr. Member
  • **
เห็นตอนนี้กระแส Skyactiv มาแรงมาก เลยอยากถามเป็นความรู้ประดับน่ะครับว่ายี่ห้ออื่น ๆ อย่าง To Hon Nis จะมีแนวคิดเรื่องเทคโนโลยีแบบนี้มาบ้างมั้ยน่ะครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
ผมว่าการจะมีแล้วต้องมีการเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่จริงๆ (Mazdaสอบผ่าน) ไม่งั้นมันก็แค่การโฆษณาโม้ๆ

แต่กับค่ายอื่นที่รถสมรรถนะ แรงดีอยู่แล้ว จะให้ไปกระโดดอีกขั้นใหญ่แบบMazda คงยากครับ

ที่มีลุ้นผมว่าก็ Mitsubishi กับ Nissan และก็ Chevrolet

โตโยต้าคงไม่มี

Honda ก็ honda Earth dream ไปแล้ว

Ford ก็ Ecoboost ไปแล้ว

พูดถึงค่ายรถบ้าน รถตลาดทั่วๆไปนะครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
โตต้าน่าจะเป็นไฮบริดนะ
นิสสัน ฟร์อด หันมาเล่นเครื่องเล็กติดโบกับเครื่องเล็กแรงจัดแทน
ฮอนด้า เอิทดรีม
มาสด้า สกายแอคทีพ

กำลังรอดูสกายแอคทีพติดโบ จะมีคนทำไหม  :D

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
โตโยต้าเค้าก็มีครับ ไม่รู้เป็นผลพวงจากการจับมือกับ BMW รึเปล่า แต่กว่าจะมาไทยคงกั๊กไว้อีกหลายปีลองอ่านข้อมูลจากไทยรัฐได้ครับ

http://www.thairath.co.th/content/343531

ออฟไลน์ Ruksadindan

ดูได้ที่ท้ายรถครับ นิสสันก็ pure drive นั่นแหละ

ออฟไลน์ zeriw009

โตต้าน่าจะเป็นไฮบริดนะ
นิสสัน ฟร์อด หันมาเล่นเครื่องเล็กติดโบกับเครื่องเล็กแรงจัดแทน
ฮอนด้า เอิทดรีม
มาสด้า สกายแอคทีพ

กำลังรอดูสกายแอคทีพติดโบ จะมีคนทำไหม  :D

ไฮบริด มีเกือบทุกค่ายแล้วครับ
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ john

ยี่ห้ออื่นก็มีเทคโนโลยีอื่นครับ ที่ทำให้ความเร็ว อัตราเร่ง และ ค่าน้ำมัน สามารถสู้กับ skyactive ได้ หรือดีกว่า

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!

ออฟไลน์ TG333

• Full Member
ผมมองว่ามันมีทั้งจุดที่ค่ายอื่นก็ทำ กับจุดที่ยังไม่มีคนทำครับ

แต่อย่าลืมว่า Skyactiv มันไม่ใช่แค่เครื่องยนต์ครับ มันมีอย่างอื่นอีกหลายอย่าง ทั้งช่วงล่าง เกียร์ ตัวถัง

ผมว่ามันเด่นตรงความเป็นหนึ่งเดียวของตัวรถ กับการเอาใจคนขับรถให้ได้มากที่สุดนี่แหละครับ
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ seamonkey

ผมกลับมองว่า Skyactiv ยังไม่ใช่เทคโนโลยีใหม่แบบไม่มีใครคิดมาก่อนนะครับ
Skyactiv-G ก็คือระบบ Direct inject+Dual VVT+4-2-1 Exhaust+Fine tune ให้ลื่นขึ้น ซึ่งระบบพวกนี้พวก VW, BMW, Benz นำมาใช้ได้ซักระยะแล้ว Ford ก็นำมาใช้ใน Ecoboost แล้วนะครับ
Skyactiv-Drive ก็ยังเป็นระบบเกียร์แบบ Torque converter นำมาปรับปรุงโดยเพิ่มจำนวนเกียร์และก็ทำให้ Lock up ได้ดีขึ้น
Skyactiv-Body ก็เป็นการออกแบบตัวถังที่ควรจะดีขึ้นตามเวลา
Skyactiv-Chasis มี McPherson strut+Multi-link ที่ tune ให้ลง unsprung weight เพื่อการตอบสนองที่ดีขึ้น เทียบกับ Mitsu, Subaru,etc ที่แข่ง WRC ผมเชื่อว่าบริษัทเหล่านั้นได้ค้นคว้าไปพอสมควรแล้วครับ

ในมุมมองผม รถที่เป็นเทคโนโลยีใหม่ในยุคของมันเช่น Prius, Ford model T, Lancer Evo8, Bugatti Veyron เป็นตัวอย่างที่ดีของคำว่า Technology breakthrough

ออฟไลน์ Alcatraz

MG มีความคลั่งไคล้จากรถแข่ง ในการพัฒนารถยนตร์

ออฟไลน์ kris-lack

นิสสันอาจจะชื่อไม่หรูเท่า แต่อัตรากินน้ำมัน ไม่ได้แพ้เลย ดีกว่าด้วย

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
รุ่นอื่นไม่แน่แต่toyota altisไม่น่าจะมีครับเพราะต้องนำมาติดแก๊สทำแท็กซี่เพราะเทคโนโลยี่พวกนี้กับแก๊สไม่ถูกกันและค่าติดจะแพงกว่าเครื่องปกติ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ nirund99

• Newbie
  • *
มองในภาพรวมมันเป็นชื่อเเรียกนวัตกรรมเทคโนโลยีที่ค่ายรถต่างๆคิดค้นหรือปรับปรุงขึ้นมาเพื่อให้รถมีสมรรถนะที่สูงขึ้น ประหยัดเชื้อเพลิงรวมถึงรักษ์โลกด้วย  ค่ายยุโรปเรียกมาก่อนนะ ที่นึกออกมี MB -Blue Efficiency.   BMW - Efficient Dynamic.

พวกนี้ประหยัดจนเท่าหรือมากกว่าEco car ญี่ปุ่นเลย

ออฟไลน์ soklong

ยี่ห้ออื่นไม่รู้ละ..แต่ TOYOTA มี  V Control  นะจ๊ะ..ล้ำอนาคตมากๆ

ออฟไลน์ NoomTG

• Jr. Member
  • **
ผมว่า โตโยต้าก็มีนะครับ D4S ไง ใน86 อ่ะครับ

ออฟไลน์ TG333

ขอแปะให้อ่านกันอีกรอบครับ เผื่อหลายคนที่ยังไม่เข้าใจว่า Skyactiv มันคืออะไรกันแน่ 

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=5817

All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ผมว่าทุกค่ายทำหมดแหละแค่จะเอามาพรีเซนต์แค่ไหน จริงๆแล้วผมว่ามันก็คือการพัฒนาสิ่งที่ดีให้ดีขึ้น(ช่วงล่าง,ตัวถัง) และลดจุดด้อยให้น้อยลง(เครื่อง,เกียร์) ผลที่ได้คือได้เครื่องที่ประหยัดและแรงเทียบเท่ากับคู่แข่ง(ซะที ;D)และช่วงล่างการขับขี่ที่เลื่องชื่อของmazda

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
Bluedrive
BlueMotion
Blue Efficiency
EarthDreams
Econetic
Efficient Dynamic
Puredrive

ออฟไลน์ ismael

ยี่ห้ออื่นไม่รู้ละ..แต่ TOYOTA มี  V Control  นะจ๊ะ..ล้ำอนาคตมากๆ
;D ;D ;D

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!

นิสสันอาจจะชื่อไม่หรูเท่า แต่อัตรากินน้ำมัน ไม่ได้แพ้เลย ดีกว่าด้วย

ว่าแต่ว่า โลโก้นี่ ใครก๊อปใครหว่า

ออฟไลน์ jajaboss

ถถถถถถถถถถถถถถถ

ออฟไลน์ bmmac

ตอนซื้อ สกายแอคทีฟ ฟินกันไป
ตอนขาย สกายคิ๊กถีบส่ง เซ็งจริงๆ