ผู้เขียน หัวข้อ: อยากมีรถซักคัน งบไม่เกิน 1,000,000 รบกวนผู้รู้ช่วยทีนะครับ  (อ่าน 9162 ครั้ง)

ออฟไลน์ Phu_Kung

• Newbie
  • *
คือว่าผมเป็นสมาชิกใหม่ของบอร์ดนี้ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ =/\=

คือว่าผมอยากจะซื้อรถเก๋งซักคัน ขับคนเดียวทั้งในเมืองบ้างไปจังหวัดบ้าง และก็มีคนโดยสารนิดหน่อยๆตามสมควรไม่เกิน 5 คน (รวมถึงผมด้วย)

อยากหารถที่ขับสนุกด้วยเมื่อที่(ผมขับรถคนเดียว) และคนโดยสารที่มาด้วยไม่บ่นหน่ะครับ

คันที่ผมใช้ในปัจจุบันก็ Vios Gen1   ซึ่งมันก็แก่ไปตามอายุของมันหน่ะครับ

ตัวที่ผมสนใจมีดังนี้ครับ

-Ford Focus
-Honda Civic
-Mazda 3 Sedan
-Nissan Sylphy
-Toyota Altis

อยากให้พวกพี่ๆแสดงความคิดเห็นหน่อยครับ // ผมอยากใช้เงินให้มันคุ้มค่าที่สุดครับ // ขอความกรุณาด้วยครับ  :o

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
Re: อยากมีรถซักคัน งบไม่เกิน 1,000,000 รบกวนผู้รู้&
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 12:05:15 »
1ล้านมันต้องนี้เลย ย๊ากกกก Pulsar Turbo แรงม้า/จำนวนเงิน  เยอะที่สุดแล้ว

ส่วนในตัวเลือกทั้ง5คันที่ว่ามา ผมว่าไม่ขี้เหร่เลยสักรุ่น

สรุปคำตอบผมไม่ช่วยอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2014, 12:08:36 โดย Activehybrid »

• Newbie
  • *
ถ้าไม่ติดว่า มีผู้โดยสารนั่งด้วย (แม่ ซึ่งกลัวเรื่องความเร็วเกิน 100 กม./ชม. เกิน 100ปุ้บ เขาก็เริ่มด่าผมเละแล้วครับ T^T)  // แต่ตอนขับคนเดียวนี่ก็น่าสนนะครับ *.*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2014, 12:37:32 โดย Phu_Kung »

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member

คุ้มค่าที่สุดเป็น Ford Focus แล้วครับ อ็อบชั่นอำนวยความสะดวกเยอะ
สมรรถนะการขับขี่สนุก ความปลอดภัยให้ครบ

ลองอ่านรายละเอียดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,39283.0.html

แล้วลองค้นหาอ่านเพิ่มเติมจากกระทู้เก่าๆที่เกียวกับรถ "  C segment "

สุดท้ายไปทดลองขับเองเลือกที่ชอบที่สุดนะครับ

ออฟไลน์ rut191

Mazda3 หล่อสุดครับ อิอิ

ออฟไลน์ Tha10050

• Full Member
ขับพี่โต อยู่เเล้ว เชียร์ Altis Esport คับ
รองมาก็ Focus  2.0 and Mazda 3 Sky Active คับ

ออฟไลน์ Dubee

ถ้าเแปนผม ถ้าซื้อจากรูปลักษณ์จะซื้อ Mazda 3 Sedan ถ้าซื้อจากอรรถประโยชน์ผมจะซื้อ Honda Civic (เพราะมันเติม E85 ได้ ข้างในก็กว้างกว่านี่แหละ 55+)

ออฟไลน์ @!r

• Newbie
  • *
altis esport อีกเสียงครับผม

ออฟไลน์ Smart

ผม vote ให้ Masda3 ครับ ด้วยเหตุผลว่าเครื่อง Sky Active ล้ำหน้าสุดแล้วใน list ดังกล่าว ส่วนช่วงล่าง Masda ก็ขึ้นชื่อว่าแน่นหนึบอยู่แล้ว ขับมันแน่นอน  ;)

ออฟไลน์ mongolias

เน้นขับสนุก MZ3 กับโฟกัส เด่นมากกว่ารุ่นอื่นครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ผมคิดว่าสองตัวหลัง  คงไม่มีใครบ่น...แต่สามตัวแรก คิดว่าน่าจะขับสนุกครับ

ออฟไลน์ Pat.Lee

ผมเชียร์ Mazda 3 Sedan กับ Altis 1.8 Esport ครับ แรงดีและเติม E85 ได้ทั้งคู่ MZ3 สวยกว่าอาจจะเร่งดีกว่านิดนึงด้วยเพราะไมล์เพี้ยนน้อยกว่า ส่วน Altis เรื่องศูนย์และอะไหล่มั่นใจได้มากกว่าความเสี่ยงที่จะต้องทิ้งรถไว้ที่ศูนย์นานๆ น้อยมาก

Ford Focus รถดีแต่มีความเสี่ยงว่าอาจจะมี Defect กับ ศูนย์บริการที่ช่างไม่ชำนานครับ

แถม link อัตราเร่งและอัตราสิ้นเปลืองของ HLM ที่คุณหมูทำไว้ให้ดูเล่นครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,39032.0.html

ออฟไลน์ MUK

ผมชอบ มาสด้า 3
แต่ผมจะซื้อ อับติส ครับ
ไม่รู้เป็นยังไง
 :)

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

ถ้าเอาขับสนุกด้วย
ก็คงตัดเหลือ Focus กับ Mazda 3แหล่ะครับ ;D
Great Handling = Great Car

• Newbie
  • *
Chevrolet Cruze มีใครออกความเห็นไหมมม -..-

promt

• บุคคลทั่วไป
เคยลองขับหรือยังครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
เห็นด้วยกะ Nissan Palsar 1.6 DIG Turbo ครับ 1,070,000 บาท

เครื่องฉีดตรง โบ แอร์แบค6ใบ แอร์หลัง ห้องโดยสารกว้าง อัตราเร่งแรงสุดเลขสวย

ลิมิเต็ด ขายจำกัด

และลอกสติกเกอร์เทอร์โบข้างตัวถังออก

• Newbie
  • *
เห็นด้วยกะ Nissan Palsar 1.6 DIG Turbo ครับ 1,070,000 บาท

เครื่องฉีดตรง โบ แอร์แบค6ใบ แอร์หลัง ห้องโดยสารกว้าง อัตราเร่งแรงสุดเลขสวย

และลอกสติกเกอร์เทอร์โบข้างตัวถังออก

แล้วคนโดยสารเขาจะไม่บ่นหรอครับ = =" ผมก็กลัวคนจะบ่นเหมือนกัน // ถึงรู้ว่ามันแรงก็เถอะ

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
เรียงเลยนะครับ

1.โฟกัส 2. มาสด้า3 3.อัลติส 4.ซิลฟี่

ปล.ที่ให้โฟกัสนำโด่งเพราะเห็นว่าซีดานไม่มีตัวท๊อป(มีแต่รองท๊อป)ยกเว้นว่าพอใจกับออฟชั่น อิอิ ;D ;D
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ sajilki

ขับสนุกเอาสนุกแบบไหนหละ ทุกคันมันสนุกหมดแหละฟิลลิ่งต่างกัน    ซีวิคกระป๋องสุดห่วยสุดในสายตาผมแต่มีข้อดีประหยัดตังตอนออกสุดแล้วหรือป่าวถ้าตอนนี้ยังมีส่วนลดอยู่นะ  ซิลฟี่อาจไม่สะใจวัยรุ่นหรือคนใจไม่นิ่ง     โฟกัส2.0ถ้าพูดถึงสมรรถณะเทคโนโลยีโฟกัสดีสุดทุกอย่างยกเว้นมันดูเอ้าๆและนอกกระแสหนะนะเรื่องข้อเสียคงรู้กันอยู่แล้ว      มาสด้าเครื่อง2.0 เล่นตัวถูกสุดเบาะผ้าแลดูคุ้มค่าดีจริงๆและสวยกว่าโฟกัส    อัลติส1.8V คุ้มค่าที่สุดอย่างที่ใครๆก็รู้เพราะแบนนี้มันซ่อมง่ายทนอะไหล่เยอะสุด ช่วงล่างก็แพ้มาสด้าไม่เยอะ ขับสนุกอัตราเร่งเยี่ยม สวยใช้ได้ไม่มีใครตำหนิแต่ไม่เฉียบแบบมาสด้าแต่ผมชอบอัลติสมากกว่า ตัวไม่แต่งนะเอามาแต้มเองแจ่มเลย ข้อเสียเดียวมันคือแบรนเจ้าตลาดโตโยต้า

ให้ผมซื้อเองตอนนี้ แล้วรู้สึกประหยัดคุ้มค่า ขับสนุกทุกอย่างโอเคราคาคุ้มค่ากะใช้ยาวๆแบบว่าไม่ขายใคร แถมได้ภาพลักษณ์ด้วย  มาสด้า 2.0E 8 แสนต้นๆ

ให้ผมซื้อแบบเอาสนุกเอามันดิบๆใช้ยาวๆไม่ขายใครเหมือนกัน พัลซ่าเทอร์โบเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2014, 20:03:21 โดย sajilki »

ออฟไลน์ jajaboss

เชียร์ pulsar DIG-T ครับ

ออฟไลน์ taweek

นอกประเด็น

รถที่ขับคุ้มที่สุดคือ รถกระบะ ได้ภาษี ถูกกว่า 10 - 15 % ราคา น้ำมัน ถูกกว่า 5 - 8 บาท

รัฐบาลลดให้ตอนซื้อคันล่ะ 1 แสน โดยประมาณ ตอนเติมน้ำมันเต็มถัง ได้ลดอีกประมาณ 350 บาท ต่อครั้ง

• Newbie
  • *
ขับสนุกเอาสนุกแบบไหนหละ ทุกคันมันสนุกหมดแหละฟิลลิ่งต่างกัน    ซีวิคกระป๋องสุดห่วยสุดในสายตาผมแต่มีข้อดีประหยัดตังตอนออกสุดแล้วหรือป่าวถ้าตอนนี้ยังมีส่วนลดอยู่นะ  ซิลฟี่อาจไม่สะใจวัยรุ่นหรือคนใจไม่นิ่ง     โฟกัส2.0ถ้าพูดถึงสมรรถณะเทคโนโลยีโฟกัสดีสุดทุกอย่างยกเว้นมันดูเอ้าๆและนอกกระแสหนะนะเรื่องข้อเสียคงรู้กันอยู่แล้ว      มาสด้าเครื่อง2.0 เล่นตัวถูกสุดเบาะผ้าแลดูคุ้มค่าดีจริงๆและสวยกว่าโฟกัส    อัลติส1.8V คุ้มค่าที่สุดอย่างที่ใครๆก็รู้เพราะแบนนี้มันซ่อมง่ายทนอะไหล่เยอะสุด ช่วงล่างก็แพ้มาสด้าไม่เยอะ ขับสนุกอัตราเร่งเยี่ยม สวยใช้ได้ไม่มีใครตำหนิแต่ไม่เฉียบแบบมาสด้าแต่ผมชอบอัลติสมากกว่า ตัวไม่แต่งนะเอามาแต้มเองแจ่มเลย ข้อเสียเดียวมันคือแบรนเจ้าตลาดโตโยต้า

ให้ผมซื้อเองตอนนี้ แล้วรู้สึกประหยัดคุ้มค่า ขับสนุกทุกอย่างโอเคราคาคุ้มค่ากะใช้ยาวๆแบบว่าไม่ขายใคร แถมได้ภาพลักษณ์ด้วย  มาสด้า 2.0E 8 แสนต้นๆ

ให้ผมซื้อแบบเอาสนุกเอามันดิบๆใช้ยาวๆไม่ขายใครเหมือนกัน พัลซ่าเทอร์โบเลย

การขับขี่ของผม ถ้าอยู่กับผู้โดยสารผมก็ขับนิ่มๆไม่กระชากคันเร่งมากครับ อยากให้เขานั่งสบายๆ // ขับไม่เกิน 100

*แต่ถ้าผมขับคนเดียวก็ ถ้าในเมืองขอให้มันคล่องตัวหน่อย

ถ้าขับต่างจังหวัดก็ ขับประมาณ 90-120 (และตามสถานการณ์ตรงหน้า) ถ้าเป้นทางสวนเลน ก็ขอให้แซงสิบล้อโดยไม่ต้องลุ้นตัวโก่งมากก็พอแล้วครับ

ออฟชั่นรถไม่ค่อยเน้นครับ ขอแค่ ABS EBD BA เอาแบบพออุ่นใจก็พอครับ

เรื่องศูนย์บริการก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรครับ เพราะรู้สึก ทั้ง 5 ยี่ห้อที่ผมกล่าวมา ศูนย์บริการมันใกล้แถวบ้านดี (อุ่นใจนิดนึงครับ)

• Newbie
  • *
นอกประเด็น

รถที่ขับคุ้มที่สุดคือ รถกระบะ ได้ภาษี ถูกกว่า 10 - 15 % ราคา น้ำมัน ถูกกว่า 5 - 8 บาท

รัฐบาลลดให้ตอนซื้อคันล่ะ 1 แสน โดยประมาณ ตอนเติมน้ำมันเต็มถัง ได้ลดอีกประมาณ 350 บาท ต่อครั้ง

ไม่ค่อยชอบกระบะครับ(ไม่ได้ชอบลุยขนาดนั้น) แต่ก็ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับ  ;D

ออฟไลน์ Deaw

Pulsar turbo แรง ขับสนุก และห้องโดยสารนั่งสบายทั้งหน้าและหลัง ถ้าโอเคกับหน้าตาบ้านๆ ก็จัดเลยครับ

Mazda 3 ก็โอเคครับ แต่หลังจะแคบหน่อย

Focus ผมไม่ชอบเบาะหลังเลย แม้จะขับดีแค่ไหนก็ตาม

Altis แรงดี แต่อาจจะขับไม่สนุกเท่าตัวอื่น เบาะหลังน่าจะสบาย (ไม่เชื่อลองโบกขึ้นดู)

Civic แรงพอประมาณ พวงมาลัยคมดี อื่นๆ ก็กลางๆ ไปหมด ถ้าชอบก็จัดไปได้ครับ

สรุป ชอบตัวไหนก็ซื้อตัวนั้นเลย C-segment เดี๋ยวนี้แต่ละค่ายแทบไม่ต่างกันมากแล้วครับ

ออฟไลน์ GRIMDONUT

NEW ALTIS1.6 CNG เกียร์CVT7SPEED 889,000บาท คุ้มแน่นอนครับรถอีกคันนึงผมก็ใช้รุ่นนี่ไว้วิ่งธุระวิ่งส่งของประหยัดมากๆตกกิโลละแค่0.5-0.7บาทครับ สมมุติวิ่ง1แสนโลน้ำมันจะใช้เงินค่าน้ำมัน3-4แสนบาท CNGจะใช้เพียง5-7หมื่นบาทเท่านั้นครับ ราคาขายต่อก็ไม่ตกมากครับคุ้มแน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2014, 22:17:35 โดย GRIMDONUT »
^^MY LOVE MB^^
[/img]

ออฟไลน์ AkE

ถ้าบอกเอาคุ้มค่านะคับ มันมี 3 ตัวเลือกคับ Altis, Civic, 3 เพราะ E85 ได้คับขับยาวๆยังไงก้คุ้มกิโลละ ไม่เกิน 2.8 บาท ถ้าขับ 100-120 นิ่งๆ มีกิโลละ 2 บาทถ้วน

ส่วนจะเอารุ่นไหนแล้วแต่ชอบเลย ถ้าถามผมๆว่า Altis คุ้มสุดได้แรงด้วยแต่ภายในออกแบบขัดๆ Civic performance จะดูแย่สุดแต่ถ้าชอบช่วงล่างตึ้งๆ พวงมาลัยเบา

สะใจก้ถือว่าเหมาะคับและถือว่าเป็นรถรุ่นนึงที่ปัญหาน้อย ส่วน Mazda 3 ได้ภายนอกสวยๆ เครื่องทันสมัยแต่ไม่ได้แรงไรมาก ช่วงล่างที่ผมได้ยินมาว่าไม่ได้แน่น แข็ง

เหมือนมาสด้าในอดีต เอาใจแนวรถตลาดมากขึ้นคับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway

แล้วคนโดยสารเขาจะไม่บ่นหรอครับ = =" ผมก็กลัวคนจะบ่นเหมือนกัน // ถึงรู้ว่ามันแรงก็เถอะ

มันไม่ได้แรงเวอร์ ไม่ได้ช่วงล่างแข๋งปั๋ง  และไม่จำเป็นต้องเหยียบมิดนะคุณ 55

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คุ้มค่าแบบไหนละครับ

1.Altis ติดแก๊ส ประหยัด ทน ใช้ยาว >>>>> คุ้มค่า
2.Focus ออฟชั่น สมรรถนะ ให้มาเกินราคาตัวรถ >>>> คุ้มค่า
3.Mazda3 เหมือน Focus แต่ภายนอกสวยเกินราคา >>>> คุ้มค่า
4.คันที่ตัวเองรู้สึกใช่ที่สุด อยู่กับมันแล้วแฮปปี้ ดีกว่าเลือกคันที่คุ้มค่าแล้วมันไม่ได้ทำให้เรามีความสุข >>>> คุ้มค่า

สำหรับผม Mazda3 หรือ Altis 1.8S LPG

ออฟไลน์ deaw008

• Jr. Member
  • **
Camry 2.4v มือสอง ปีซัก 2007-2008 ราคา700kกว่าๆ กันเงินไวัทำซักแสน  นั้งสบายกว่า ระบบความปลอดภัยดีกว่า วิ่งดีกว่า