ผู้เขียน หัวข้อ: รถ Swift โดนชนมาหนักแบบนี้ ช่วยดูกันหน่อยนะครับว่า ช่วงล่างกับศูนย์ จะมีปัญหาหรือเปล่า  (อ่าน 20166 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kenu

• Newbie
  • *
รถชนที่สี่แยกบายพาสหัวหิน ผมวิ่งถนนเพชรเกษมสายหลัก วิ่งจากชะอำจะลงไปปราณฯ เหยียบมา 140-150
มีรถเพิ่งออกตัวมาจากซอยสี่แยกด้านซ้าย เหมือนออกมาจากซอยแต่ไม่มองรถขวา ความเร็วน่าจะ 20-30 กิโล
(ใครผิดถูกไม่ขอเอ่ยนะครับ ยอมความคดีจบกันไปแล้ว)
ผมตัดสินใจหักหลบขวาแต่ไม่พ้น รถคู่กรณีเลยชนเข้าด้านซ้ายรถผมเต็มๆ รถผมหมุนครึ่งรอบถอยหลังตกลงไปในคูน้ำ
(ในภาพรถที่อยู่ในคูน้ำกลางถนน ประตูกับกระโปรงผมเปิดมาเองนะครับ ไม่ได้โดนชนจนเปิด)

ด้านซ้าย แก้ม ประตู บันได ปีนก เพลา, ยางล้อหน้า ด้านซ้ายพังทั้งหมด กระจกซ้ายหน้าแตก
รถหมุนแล้วท้ายไปชนกับป้ายเสาบอกทาง กระโปรงหลัง หลังคาด้านหลัง กันชนหลังบุบ กระจกหลังแตก
แล้วรถถอยหลังตกลงไปคูน้ำตรงกลางระหว่างเลน หลังถอยขึ้นไปเกือบไปอีกเลน โชคดีเป็นไหล่ทาง
แล้วไหลลงมาข้างหน้า ด้านหน้ากระแทกกันชนหน้าขวายุบ

แต่เท่าที่ดูฝากระโปรงหน้า ประตูทางขวา เครื่องยนตร์ เกียร์ วัสดุภายใน ไม่เสียหาย
แต่หลังจากชนปุ๊บ พยามจะปิดวิทยุไม่ได้  ดับเครื่องไม่ได้ ต้องถอดแบตออก
ไม่ทราบระบบไฟอาจจะมีปัญหาหรือเปล่า เอาไปอู่ช่างบอกอาจมีปัญหาช่วงล่าง
กับซ่อมแล้ววิ่งได้ไม่เหมือนเดิม ใช้เวลาซ่อม 3-4 เดือน (ไม่รู้นานไปเปล่า)

สรุปเหตุการณ์ที่ผ่านมา ผมบาดเจ็บเล็กน้อยแขนถลอกจากเศษกระจกนิดเดียว
เสียค่าปรับ 1000 นึง ข้อหาทำให้ของหลวงเสียหาย กับเสียค่ารถลาก 3500 สำรองจ่าย
ที่เหลือประกันรับผิดชอบหมดของวิริยะชั้น 1 ครับ

1. ขอถามว่าเวลาซ่อม 3-4 เดือนกับรถพังขนาดนี้ปกติมั้ย หรือนานไป
อู่บอกว่ากว่าจะคุยกับประกันเรื่องค่าซ่อม (ประเมินแสนกว่าๆ) กว่าจะรอเบิกอะไหล่ศูนย์ (10 รายการ) กว่าจะรอคิวซ่อม ฯลฯ
กว่าจะซ่อมได้ต้องค่อยๆ เคาะ แต่อู่นี้ใหญ่หน่อยมีเครื่องดูดนะครับ

2. ชนและพังลักษณะนี้แล้ว ซ่อมแล้วรถมีโอกาสใกล้เคียงเดิมกี่เปอร์เซ็นต์
ช่วงล่าง ศูนย์ หรือระบบไฟ จะมีปัญหาหรือเปล่า

ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ Kenu

• Newbie
  • *
รูปเพิ่มเติม ท้ายชนกับป้ายบอกทาง กับสภาพล้อซ้ายหน้าชัดๆ กับสภาพรถคู่กรณี

ออฟไลน์ moonblock

• Jr. Member
  • **
ตอบยากนะครับ มันไม่สามารถดูแค่รูปแล้วบอก ว่าเสียหายขนาดไหน

เห็นแค่ภาพนอกเอง ภายในหัก งอ แตกอะไรบ้างก็ ไม่เห็น  ???

ซ่อมหายไวๆนะครับ

ออฟไลน์ Destiny_gun

• Sr. Member
เหอะๆ ไม่ได้เกี่ยวกับการซ่อมนะครับ เคยเจอเหตุการณ์คล้ายๆแบบนี้เหมือนกัน แต่ผมหักหลบทัน เป๋ไปมาสักพัก ผมจอดรถเปิดไฟขอทาง แต่รถคู่กรณีค่อยๆขับผ่าน แบบมองมาทางเราว่า เราผิด!!! เหอะๆ อยากให้รถผมเป็นรถพ่วง 18 ล้อจริงๆ

เรื่องซ่อม ดูท่าถ้าโครงสร้างหลักไม่เสียหายเลยเนี่ย ซ่อมออกมายังไงก็วิ่งตรงครับ แต่แบบในรูปผมว่าต้องเบ้าโช้ค หรือด้านในห้องเครื่องฝั่งซ้ายมีการบิดผิดรูปแล้วแน่ๆ ทีนี้แหละครับ

ออฟไลน์ dusitmon123

ใจกล้าจริง Swift 1.2 กล้าขับ 140-150 รอดมาขนาดนี้ก็บุญแล้วครับ เบาๆหน่อยก็ดีนะครับ รถเล็กด้วย ถ้าเยื้องเข้ามาอีกนิดนึงคุณเจ็บหนักแน่ๆ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
ซ่อม 3-4 เดือนไม่แปลกครับ
กว่าประกันจะเดินเรื่อง เบิกอะไหล่ หลายๆ อย่าง
แต่ถ้าเป็นผมส่วนตัวถ้าทุนประกันไม่น้อยจนเกินไปผมคงขอคืนทุนประกันครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ neutrino

ใจกล้าจริง Swift 1.2 กล้าขับ 140-150 รอดมาขนาดนี้ก็บุญแล้วครับ เบาๆหน่อยก็ดีนะครับ รถเล็กด้วย ถ้าเยื้องเข้ามาอีกนิดนึงคุณเจ็บหนักแน่ๆ
อยากให้คนขับลองจิตนาการนะว่าถ้าคณต้อวพิการตลอดชีวิต มันจะคุ้มไหม? และมีใครที่ต้องเสียน้ำตา? ดังนั้นการใช้รถใช้ถนนอย่าใช้ความคึกคนองเป็นที่ตั้ง

ออฟไลน์ redsun

หนักอยู่นะครับ

อู่ซ่อมได้ครับ
แต่เราจะมั่นใจใช้ต่อมั้ย และจะปลอดภัยมั้ยนี่ซิครับ

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
ขอคืนทุน + ออกเงินเพิ่ม แล้วไปออกรถใหม่เถอะครับ ชนขนาดนี้ แล้วขับเร็วขนาดนี้ ซ่อมเสร็จชนคราวหน้าไม่น่ารอดครับ เพิ่มความอันตรายเปล่าๆ ไปออกรถอะไรที่เหมาะกับการขับ 140-150 ดีกว่านะครับ ชีวิตมีค่า

ออฟไลน์ 0%

เพื่อนผมชนที่ระยอง ซ่อมเดือนนึง อาการดูแล้วหนักกว่า ถึงหม้อน้ำ คานหน้าโดน แถบข้างทั้งแถบ

ลองหาอู่ใหญ่ๆ ให้ประกันเขาแนะนำเอา จะได้ซ่อมไวๆ

กรณีเพื่อนผม ขับรถไม่มีใบขับขี่ จ่ายเอง เกือบ 8 หมื่น หน้าซีดเลย รถเพิ่งออกมา ไม่กี่เดือน

ออฟไลน์ 2k

กรณีนี้ให้เป็นรถขนาดซีรี่7โดนชนด้านข้างก็เสียหลักไม่ต่างกันครับ มันไม่เกี่ยวกับขนาดรถว่ายิ่งใหญ่ยิ่งขับเร็วได้ ไม่เกิน120ตามกฏหมายกำหนดนั่นแหละถูกแล้ว ในหลายกรณีแม้จะขับแค่100แต่ถ้าโดนตัดหน้ากระชั้นชิดก็ชนอยู่ดี เอาง่ายๆแค่ความเร็วระดับคนวิ่งธรรมดาพอจ๊ะเอ๋มุมตึกยังทำอะไรไม่ทันชนกันหัวแตกสลบเหมือดได้เลย นับประสาอะไรกับความเร็วระดับร้อยขึ้นไปที่กว่าประสาทสัมผัสคนจะตอบสนองกว่ารถจะชลอความเร็วลง มันตัดสินกันแค่ไม่เกินสามวินาทีเท่านั้น  :-\

สภาพนี้เป็นผมคืนทุนประกันขายซากครับ ดูแล้วระบบช่วงล่างน่าจะเสียหายเยอะขี้เกียจมาคอยระวังสังเกตุอาการหลังซ่อมเสร็จ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Jim lover

• Full Member
คืนทุนละกัน ซ่อมแล้วใช้ต่อ ตอนขายเจ็บหนัก

promt

สภาพนี้เป็นผมคืนทุนประกันขายซากครับ ดูแล้วระบบช่วงล่างน่าจะเสียหายเยอะขี้เกียจมาคอยระวังสังเกตุอาการหลังซ่อมเสร็จ  :P

ลักษณะแบบนี้ ซ่อมเสร็จ มีจุกจิกครับ

ขายเอาทุนประกันครับ

ออฟไลน์ Monn

ดูจากอาการ ผมว่าหน้าซ้ายหนักหนา อาจจะขับได้ไม่ดีเท่าเก่า น่าจะคุย ขายซาก แล้วก็เพิ่มเงินออกใหม่ เอาทุนประกันมา เพราะซ่อมแล้ว ผมว่าคุณก็คงเกร็งๆ กับรถแล้วหละ มันจะไม่เหมือนเดิม

เพิ่มเติมการขับหน่อย ผมวิ่งเส้นนี้ก็บ่อยนะ มันไม่ได้มีซอยแยกกระทันหันหรือเปล่า ถนนค่อนข้างกว้างทีเดียว และขอบอกจริงๆ คุณกล้ามาก 140-150 กับถนนเส้นนี้ เพราะมอไซค์เยอะมาก กระบะแบบที่คุณเจอนี่แหละเยอะมาก ผมขับรถไรก็ตาม ไม่เคยเกิน 120-130 เลย กลัวมาก เคยเห็นคาตา ประมาณแบบนี้แหละครับ เพราะ ตจว. เขาออก เขาไม่มอง ไม่มีสาเหตุ ก็จะเจอแบบนี้ นี่คุณโชคดีมากมาย ที่ไม่คว่ำ เพราะดูแล้ว รถเดิมๆ โดนชนที่ด้านข้าง แค่หมุนตกคู และค้างอยู่ นึกสภาพ พลิกคว่ำหรือกระเด็นขึ้นไปฝั่งโน้นโดนสวน  เฮ้อ รถเดิมๆ ทำไมใจถึงจัง  รถผมเปลี่ยนช่วงล่าง เปลี่ยนยาง ยังไม่กล้าเกิน 140 เลย
S3 - F30
X1 - E84

keanetona

ผมแปลกใจที่ประกันไม่ตี total lost มากกว่า

ขอแนะนำให้ขายซากครับ ซ่อมมาก็วิ่งไม่ดีเหมือนเดิม

ออฟไลน์ cp1151

• Jr. Member
  • **
ขอคืนทุนประกันครับ ซ่อมยังไงมันก็ไม่เหมือนเดิม

ออฟไลน์ sukhontha

เสียใจด้วยครับ  ไม่ควรซ่อม  คืนทุนอีกเสียงครับ 

ข้อสังเกต*****ดับเครื่องไม่ได้******เกิดอุบัติเหตุแล้วดับเครื่องไม่ได้   เพราะอะไร? ดูแล้วไม่น่าจะกระทบกับระบบเครื่องยนต์......อย่างนี้อันตรายครับ.....

ดูกรณีของผม  เกือบไม่รอดเหมือนกันครับ นี่ขนาดผมวิ่งประมาณ ร้อยถึงร้อยสิบเอง...  เลี้ยวตัดหน้าระยะสี่สิบเมตร....นาทีที่ 1.38-1.43...ดีว่าซ้ายเปิดช่วงสุดท้าย  ภาพสะดุดบ้าง กล้องตัวละ 900 เอง...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2014, 18:02:36 โดย sukhontha »

ออฟไลน์ Highway Star

ผมว่าถ้าคืนทุนได้คืนครับ ช่วงล่างยังไงก็ไม่เหมือนเดิมแล้วครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ถึงเครื่องยนต์โอเค โครงสร้างตัวถังยังพอโอเค ซ่อมกลับมา เป็นผม ก็ไม่อยากใช้อีกแล้ว ตามท่านบนๆเลย

ออฟไลน์ redtopup

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 19:24:51 »
คืนทุนประกันบริษัทประกันจะยอมรึครับ
การคืนทุนประกัน มีวิธีพิจรณา ชนเครื่องไม่แตก บริษัทไม่คืนให้หรอก ครับ มีการประเมินค่าซ่อมกับทุน ว่าต่างกันมากมั้ย ประกันไม่คืนทุนให้ง่ายๆหรอกครับ
ทำใจซ่อมครับ  ก็ต้อง เข้าอู่ดีๆ ถ้าทำมาแล้วขับไม่เหมือนเดิม นั่นแหละค่อยขายทิ้งไป
สภาพแบบนี้ ซ่อมได้ครับ เดี่ยวนี้ พวกรถตลาด ประมาณว่า เสาหน้า กลาง ถึงหลัง  เลาะตั้งแต่หัวยันท้ายเลย กาบบันไดติดมาด้วย มีขายครับ แบบผ่าซีก ด้านข้างมาทั้งแผงเลย  อะไหล่ ถ้ารถตลาดมีหมด แบบผ่าซีกด้านข้าง
ซ่อมแล้วถ้าดึงตัวถังดีๆ ก็เนียน ครับ ต้องลองขับดู  
ถ้า ขับแล้ว ฝืนๆค่อยขายทิ้งไป

ออฟไลน์ Freekick042

3เดือนน่าจะรอคิวอู่ รออะไหล่ เดินเรื่อง ซ่อมจริงๆราวเดือนเดียวน่าจะเสร็จครับ

เสียใจด้วยครับ  ไม่ควรซ่อม  คืนทุนอีกเสียงครับ 

ข้อสังเกต*****ดับเครื่องไม่ได้******เกิดอุบัติเหตุแล้วดับเครื่องไม่ได้   เพราะอะไร? ดูแล้วไม่น่าจะกระทบกับระบบเครื่องยนต์......อย่างนี้อันตรายครับ.....

ดูกรณีของผม  เกือบไม่รอดเหมือนกันครับ นี่ขนาดผมวิ่งประมาณ ร้อยถึงร้อยสิบเอง...  เลี้ยวตัดหน้าระยะสี่สิบเมตร....นาทีที่ 1.38-1.43...ดีว่าซ้ายเปิดช่วงสุดท้าย  ภาพสะดุดบ้าง กล้องตัวละ 900 เอง...

น่ากลัวๆ เค้าเปิดไฟเลี้ยวแล้วคุณนึกว่าเค้าจะเบี่ยงเลนเฉยๆใช่มั้ยเลยหักออกขวาหรือว่าไม่เปิดมันมองไม่ชัด เพราะผมก็เคยเจอแบบนี้กับตารถพ่วงอยู่ซ้ายสุดผมอยู่กลาง กระบะแซงผมไปขวา
พอดีอยู่กับพวกรถใหญ่บ่อยๆเลยสังเกตได้ว่าเค้าน่าจะกลับรถเลยชะลอดทันแต่กระบะเร่งแซงผมไปโดนเต็มๆกลางลำเลย
อีกอย่างไฟเลี้ยวรถพวกนี้หักล้างกันบ้างเหอะ กลางวันนี่ยังกับเล่นเกมจับผิดภาพมองแทบไม่เห็นว่าเปิดรึเปล่า

ออฟไลน์ fhasociety

เห็นสภาพแล้ว ถึงซ่อมกลับออกมาก็ไม่เหมือนเดิม ส่วนคืนทุนดูจากสภาพแล้วยากครับ
//-----------//
แต่!!! รถเล็กขับเป็นจรวดแบบนี้ รอดมาได้ก็บุญคุ้มหัวแล้วครับ
พักหลัง ๆ นี่ผมเจอบ่อยมาก พวกรถเล็กแต่ซิ่งแรง ๆ กันเนี้ย
เกิดพลาดมานี่ ไม่ตายก็พิการเลยนะ ได้ไม่คุ้มเสียเลยนะครับ
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ shikimaru

อาการงี้ผมว่า ล้อหน้าซ้ายไม่จบครับ คล้ายๆกับตอนผมโดน 10 ล้อตบแต่สภาพการชนพอๆกัน ปีกนกเบี้ยว เปลี่ยนแล้วก็ยังไม่สนิทดี เบ้าโช็คมีปัญหา ทำให้ยางหน้าซ้ายกินในตลอด แก้ไม่ได้ ส่วนหลังคา เสาพวกนี้ซ่อมได้ครับ ไม่ยากมาก แต่จะเนียนเป้ะแบบของเดิมมั้ยขึ้นอยู่กับฝีมืออู่แล้ว ถ้าทำดีก็ได้เกือบ 100 ครับ แต่ส่วนมากได้ 70-80 แค่นั้น

ส่วนระยะเวลาน่าจะอยู่ประมาณ 2 เดือนเป็นอย่างต่ำ ถ้าผมประเมินจากคนเข้าอู่ประกันแถวบ้านผมนะ ตอนนี้แทบจะเต็มทุกอู่ประกัน

อีกอย่างคือ เส้นนี้คุณขับรถเร็วมากครับ ผมว่าถนนยังไม่ดีเท่าไหร่ อีกอย่างโดนชนแล้วหมุนตกแค่ร่องครับมันเลยเบาแรงไปได้เยอะ ถ้าเกิดรถกระบะมาเต็มเหมือนกันหมดสภาพแน่นอน

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
โห !!! ผมไม่กล้าขับ140-150ด้วยรถอีโค่คาร์เลยรู้สึกหวิวๆ

ใส่พระอะไรหรอครับ อิอิ :o :o :o :o

ส่วนเรื่อง ช่วงล่างน่าจะแก้ได้แต่ศูนย์อันนี้ไม่ทราบเหมือนกันแต่สำหรับผมผมกล้าขับนะแต่คือมันเหมือนกับเสี่ยงอยู่หน่อยๆและก็ไม่กล้าขายใครด้วย หึหึ ยกเว้นขายซาก
เพราะรถไม่น่าจะมีทางเหมือนเดิม100เปอร์เซ็นต์
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD

สะพานนี้ผมเจอทุกครั้งที่ผ่าน พวกกลับรถ มักง่าย เจอทั้งไปและกลับ 
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

promt

หลังจากนั้นเป็นไงครับ

อยากดูวิดีโอต่อจาก 1.43

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

คืนทุนประกันบริษัทประกันจะยอมรึครับ
การคืนทุนประกัน มีวิธีพิจรณา ชนเครื่องไม่แตก บริษัทไม่คืนให้หรอก ครับ มีการประเมินค่าซ่อมกับทุน ว่าต่างกันมากมั้ย ประกันไม่คืนทุนให้ง่ายๆหรอกครับ
ทำใจซ่อมครับ  ก็ต้อง เข้าอู่ดีๆ ถ้าทำมาแล้วขับไม่เหมือนเดิม นั่นแหละค่อยขายทิ้งไป
สภาพแบบนี้ ซ่อมได้ครับ เดี่ยวนี้ พวกรถตลาด ประมาณว่า เสาหน้า กลาง ถึงหลัง  เลาะตั้งแต่หัวยันท้ายเลย กาบบันไดติดมาด้วย มีขายครับ แบบผ่าซีก ด้านข้างมาทั้งแผงเลย  อะไหล่ ถ้ารถตลาดมีหมด แบบผ่าซีกด้านข้าง
ซ่อมแล้วถ้าดึงตัวถังดีๆ ก็เนียน ครับ ต้องลองขับดู 
ถ้า ขับแล้ว ฝืนๆค่อยขายทิ้งไป

เห็นด้วยตามนี้ครับ

ถ้าคืนทุนไม่ได้ ประกันเขายืนยันให้ซ่อม ก็ซ่อมไปครับ

ยังไม่ต้องคิดมากว่าจะเหมือนเดิมไหม? ใช้ดีหรือเปล่า?

เพราะของแบบนี้มันขึ้นอยู่กับฝีมือของอู่ด้วย ว่าจะทำออกมาได้มาตราฐานแค่ไหน

แต่ให้ระวังเรื่องรอยเชื่อมหลังคาให้ดี เพราะถ้าทำไม่ดี หลังจากซอมเสร็จ ใช้ไปนานๆ อาจมีตะเข็บปริครับ

ออฟไลน์ sajilki

รถที่ออกมาคงไม่ดูเลยชนหน้าเต็มๆแต่คันนั้นคงขับช้า รถคุณเลยไม่พังมากแค่โดนปะทะแล้วเสียหลัก  แค่นี้ผมว่ายังไม่เท่าไหร่ ซ่อมพอไหว  ดูเหมือนเละ แต่คือรถมันบางอยู่แล้ว ชนแล้วยุบแค่นี้  ยังมีโอกาสเหมือนเดิมครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2014, 23:32:13 โดย sajilki »

ออฟไลน์ T1k

• T1K
จากประสบการณ์ ที่ Prius โดนชนตรูด มา
ซ้อมได้ครับ แต่ไม่เหมือนเดิม อาจจะใกล้เคียง แต่ยังไงก็ไม่มีทาง100%

ผมต้องมาปิดประตูท้ายแบบ หลอนๆมา2ปี และก็ตัดใจขายทิ้ง ด้วยเหตุผลมากมาย

ออนไลน์ recycleman

เส้นหทัยราษฎร์ใช่ไหมครับ แถวบ้านผมเลย เส้นนี้รถใหญ่เพียบวิ่งกันทั้งวันทั้งคืน แถมขับกันแบบ.....ทั้งนั้น