ผู้เขียน หัวข้อ: รถ Swift โดนชนมาหนักแบบนี้ ช่วยดูกันหน่อยนะครับว่า ช่วงล่างกับศูนย์ จะมีปัญหาหรือเปล่า  (อ่าน 20163 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kenu

• Newbie
  • *
3เดือนน่าจะรอคิวอู่ รออะไหล่ เดินเรื่อง ซ่อมจริงๆราวเดือนเดียวน่าจะเสร็จครับ

เสียใจด้วยครับ  ไม่ควรซ่อม  คืนทุนอีกเสียงครับ 

ข้อสังเกต*****ดับเครื่องไม่ได้******เกิดอุบัติเหตุแล้วดับเครื่องไม่ได้   เพราะอะไร? ดูแล้วไม่น่าจะกระทบกับระบบเครื่องยนต์......อย่างนี้อันตรายครับ.....

ดูกรณีของผม  เกือบไม่รอดเหมือนกันครับ นี่ขนาดผมวิ่งประมาณ ร้อยถึงร้อยสิบเอง...  เลี้ยวตัดหน้าระยะสี่สิบเมตร....นาทีที่ 1.38-1.43...ดีว่าซ้ายเปิดช่วงสุดท้าย  ภาพสะดุดบ้าง กล้องตัวละ 900 เอง...

น่ากลัวๆ เค้าเปิดไฟเลี้ยวแล้วคุณนึกว่าเค้าจะเบี่ยงเลนเฉยๆใช่มั้ยเลยหักออกขวาหรือว่าไม่เปิดมันมองไม่ชัด เพราะผมก็เคยเจอแบบนี้กับตารถพ่วงอยู่ซ้ายสุดผมอยู่กลาง กระบะแซงผมไปขวา
พอดีอยู่กับพวกรถใหญ่บ่อยๆเลยสังเกตได้ว่าเค้าน่าจะกลับรถเลยชะลอดทันแต่กระบะเร่งแซงผมไปโดนเต็มๆกลางลำเลย
อีกอย่างไฟเลี้ยวรถพวกนี้หักล้างกันบ้างเหอะ กลางวันนี่ยังกับเล่นเกมจับผิดภาพมองแทบไม่เห็นว่าเปิดรึเปล่า

ไม่ได้วิ่งมาเลนเดียวกันแล้วเปิดไฟเลี้ยวครับ เค้ามาจากซอยด้านซ้ายจะข้ามสี่แยก

ออฟไลน์ Life is a Highway

• Hero Member
  • My Way or The Highway
จากประสบการณ์ ที่ Prius โดนชนตรูด มา
ซ้อมได้ครับ แต่ไม่เหมือนเดิม อาจจะใกล้เคียง แต่ยังไงก็ไม่มีทาง100%

ผมต้องมาปิดประตูท้ายแบบ หลอนๆมา2ปี และก็ตัดใจขายทิ้ง ด้วยเหตุผลมากมาย

ขออภัย ไม่ทราบว่า รถขายยาก ราคาตกมากไหมครับ คนซื้อไป พูดยังไงบ้างครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆคนที่ช่วยมาแสดงความคิดเห็นนะครับ
แต่รถผมอยู่ในคืนภาษีรถคันแรก ขายซาก เอาเงินประกันคืนทุนไม่น่าจะได้เปล่าครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอบคุณทุกๆคนที่ช่วยมาแสดงความคิดเห็นนะครับ
แต่รถผมอยู่ในคืนภาษีรถคันแรก ขายซาก เอาเงินประกันคืนทุนไม่น่าจะได้เปล่าครับ
งั้นก็ซ่อมครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Re: ะ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 01:11:51 »
คืนทุนประกันบริษัทประกันจะยอมรึครับ
การคืนทุนประกัน มีวิธีพิจรณา ชนเครื่องไม่แตก บริษัทไม่คืนให้หรอก ครับ มีการประเมินค่าซ่อมกับทุน ว่าต่างกันมากมั้ย ประกันไม่คืนทุนให้ง่ายๆหรอกครับ
ทำใจซ่อมครับ  ก็ต้อง เข้าอู่ดีๆ ถ้าทำมาแล้วขับไม่เหมือนเดิม นั่นแหละค่อยขายทิ้งไป
สภาพแบบนี้ ซ่อมได้ครับ เดี่ยวนี้ พวกรถตลาด ประมาณว่า เสาหน้า กลาง ถึงหลัง  เลาะตั้งแต่หัวยันท้ายเลย กาบบันไดติดมาด้วย มีขายครับ แบบผ่าซีก ด้านข้างมาทั้งแผงเลย  อะไหล่ ถ้ารถตลาดมีหมด แบบผ่าซีกด้านข้าง
ซ่อมแล้วถ้าดึงตัวถังดีๆ ก็เนียน ครับ ต้องลองขับดู  
ถ้า ขับแล้ว ฝืนๆค่อยขายทิ้งไป

ประเด็นนี้ผมกำลังสงสัยเลย

การคืนทุนประกัน ประกันต้องเป็นคนตัดสินใจ เมื่อตีราคาซ่อมแล้วถ้าคุ้มเค้าก็ซ่อม แต่ถ้าซ่อมไม่คุ้มเค้าก็คืนทุนให้เลยโดยที่เราไม่ต้องไปขอให้เค้าคืนทุนให้

ที่ผมเข้าใจแบบนี้คือถูกใช่มั้ยครับ แล้วกรณีใดบ้างที่ประกันจะคืนทุนแบบชัวๆร์ครับ ที่ทราบมาในหัวตอนนี้มีแค่ขาด2ท่อน

ออฟไลน์ Siamtech

• Full Member
ไม่ใช่ว่า นึกจะคืนก็คืนได้นิครับ ถ้าโดนราคาซ่อมเกิน 70% ของราคาทุนก็คืนได้ครับ ถ้าดวงไม่ดี เกิดคืนไม่ถึง ก็ต้องก้มหน้าซ่อมครับ

ออฟไลน์ kati348

ผมว่าผมขับรถผ่านเหตุการณ์นี้นะ ตอนนี้นั่งภาวนาว่าอย่าให้ใครเป็นไร

ได้ยินแบบนี้อย่างน้อยก็ยังพอดีใจได้ครับ แต่ 140 ผมว่าเร็วไปนะครับ

รถ ตจว เดาใจยากนะครับ บางทีเขาออกมาโดยกะความเร็วเราไม่ถูก

ก็มีโอกาศจ๊ะเอ๋กันสูง บางทีรถกะบะบรรทุก แช่ขวา บางทีรถบรรทุก ปาดแซง

ออฟไลน์ sukhontha

อ้างถึง
อ้างจาก: sukhontha ที่ กรกฎาคม 17, 2014, 17:55:11
เสียใจด้วยครับ  ไม่ควรซ่อม  คืนทุนอีกเสียงครับ 

ข้อสังเกต*****ดับเครื่องไม่ได้******เกิดอุบัติเหตุแล้วดับเครื่องไม่ได้   เพราะอะไร? ดูแล้วไม่น่าจะกระทบกับระบบเครื่องยนต์......อย่างนี้อันตรายครับ.....

ดูกรณีของผม  เกือบไม่รอดเหมือนกันครับ นี่ขนาดผมวิ่งประมาณ ร้อยถึงร้อยสิบเอง...จะรอดไหม?  เลี้ยวตัดหน้าระยะสี่สิบเมตร....นาทีที่ 1.38-1.43...ดีว่าซ้ายเปิดช่วงสุดท้าย  ภาพสะดุดบ้าง กล้องตัวละ 900 เอง...

น่ากลัวๆ เค้าเปิดไฟเลี้ยวแล้วคุณนึกว่าเค้าจะเบี่ยงเลนเฉยๆใช่มั้ยเลยหักออกขวาหรือว่าไม่เปิดมันมองไม่ชัด เพราะผมก็เคยเจอแบบนี้กับตารถพ่วงอยู่ซ้ายสุดผมอยู่กลาง กระบะแซงผมไปขวา
พอดีอยู่กับพวกรถใหญ่บ่อยๆเลยสังเกตได้ว่าเค้าน่าจะกลับรถเลยชะลอดทันแต่กระบะเร่งแซงผมไปโดนเต็มๆกลางลำเลย
อีกอย่างไฟเลี้ยวรถพวกนี้หักล้างกันบ้างเหอะ กลางวันนี่ยังกับเล่นเกมจับผิดภาพมองแทบไม่เห็นว่าเปิดรึเปล่า

คือผมเห็นเขาออกจากยูเทิร์นใต้สะพาน  คิดว่าจะตามรถเก๋งไป  แต่ไหงเลี้ยวเลย  เป็นไปได้ที่ไม่เห็นรถผม  เพราะรถช้าขวางทั้งสองเลน  ผมเองก็ไม่เร็วนัก  เลนขวาขวาง ก็ออกซ้ายแล้วจะกลับขวากะแซงหกล้อคันนั้นแหละ  แต่ไปได้แค่กลางเลน ต้องกดเบรคเกือบเต็มที่   (ผมไม่กดเต็มแรง กลัวเอบีเอสทำงานระยะจะยืดไปอีก)  พอซ้ายเปิดก็กระตุกซ้ายนิดหนี่งเข้าซ้าย ที่ได้ยินเสียงเอี้ยดนั่นแหละครับ  คลิปมันตัดวินาทีนั้นพอดี.. (ตั้งสามนาที  แต่ทุกคลิปมันก็ตัดที่ .43)  งานนี้ผมรอดทั้งคนทั้งรถ สะพานเส้นนี้จะจำเอาไว้  "หทัยราษฎร์ครับ"

ออฟไลน์ RL1234

• Jr. Member
  • **
โอกาสเหมือนเดิมยากครับ ส่วน 3 เดือนก็ไม่ช้าไม่เร็วครับ

ขอเพิ่มนิดนึงเรื่องการขับด้วยความเร็วสูง ผมเห็นหลายคันแล้วครับ Swift แล้วก็แต่งซิ่งทั้งนั้นเลย ส่วนใหญ่จะขับกันเร็วมากๆ ตอนแรกนึกว่าเค้ามีรุ่นเครื่อง 1.5 ด้วย หรอเนี่ย หรือเป็นเพราะบุคลิกของรถมันพาให้ใจเราถคึงไปด้วย เพราะเคยเจอกับตัวเวลาไปต่างจังหวัดโดยเฉพาะเส้นชะอำหัวหิน รถอีโค้คาร์ทั้งนั้น vios city swift ขับกันอย่างกะพายุ  กลายเป็นว่าพวกรถใหญ่ๆ อย่าง BM Benz teana camry accord พาครอบครัวมาเที่ยวต้องขับช้าๆกันแถมต้องคอยระวัง กลัวเค้าเสียหลักมาชนซะอีก

รถเล็กผมเคยใช้สมัยวัยรุ่น 180 หรือมากกว่านั้น มันก็ไปได้ครับ เราจะเข้าใจว่ารถมันก็ยังนิ่ง ไม่สั่นพั่บๆนี่น่า รถเรานี่ทั้งถูกและดีขนาดนี้จะไปซื้อพวกแพงๆให้มันเปลืองทำไม

แต่ที่ไหนได้ ที่มันเร็วเพราะมันเบาและไม่มีระบบหน่วงความเร็วที่มีประสิทธิภาพแบบรถใหญ่นี่เอง ส่วนที่มันนิ่งก็เพราะเป็นการพัฒนาของเฟืองและเพลาหน้าของรถรุ่นใหม่ ไม่ได้แปลว่ามันจะควบคุมได้ดังใจเวลามีอะไรปาดหน้าซะที่ไหน

กว่าจะรู้ก็ได้มาขับรถดีๆหน่อยตอนแก่เนี่ยแหละครับ แล้วก็ขับเต็มที่ไม่เกิน 120 เครื่อง 2500 เอาไว้เฉพาะเร่งแซง ไม่เกิน 5 วินาทีแล้วก็ผ่อนเท่านั้นครับ ดีนะที่สมัยนั้นไม่เจออะไร ยังไงฝากหนุ่มๆที่ขับรถสมัยนี้ ขับระวังๆกันหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

ซวยครับ เจอพวกสักแต่ขับ

รถแค่ช่วงล่างดีอย่างเดียวไม่พอ เบรคต้องเทพ เครื่องต้องแรง เกียร์ต้องฉลาด จะช่วยได้อีกเยอะ

140-150 มันเร็วไปหน่อยจริงๆ + กับจังหวะถึงคราวซวย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
คืนทุนประกันบริษัทประกันจะยอมรึครับ
การคืนทุนประกัน มีวิธีพิจรณา ชนเครื่องไม่แตก บริษัทไม่คืนให้หรอก ครับ มีการประเมินค่าซ่อมกับทุน ว่าต่างกันมากมั้ย ประกันไม่คืนทุนให้ง่ายๆหรอกครับ
ทำใจซ่อมครับ  ก็ต้อง เข้าอู่ดีๆ ถ้าทำมาแล้วขับไม่เหมือนเดิม นั่นแหละค่อยขายทิ้งไป
สภาพแบบนี้ ซ่อมได้ครับ เดี่ยวนี้ พวกรถตลาด ประมาณว่า เสาหน้า กลาง ถึงหลัง  เลาะตั้งแต่หัวยันท้ายเลย กาบบันไดติดมาด้วย มีขายครับ แบบผ่าซีก ด้านข้างมาทั้งแผงเลย  อะไหล่ ถ้ารถตลาดมีหมด แบบผ่าซีกด้านข้าง
ซ่อมแล้วถ้าดึงตัวถังดีๆ ก็เนียน ครับ ต้องลองขับดู 
ถ้า ขับแล้ว ฝืนๆค่อยขายทิ้งไป

เห็นด้วยตามนี้ครับ

ถ้าคืนทุนไม่ได้ ประกันเขายืนยันให้ซ่อม ก็ซ่อมไปครับ

ยังไม่ต้องคิดมากว่าจะเหมือนเดิมไหม? ใช้ดีหรือเปล่า?

เพราะของแบบนี้มันขึ้นอยู่กับฝีมือของอู่ด้วย ว่าจะทำออกมาได้มาตราฐานแค่ไหน

แต่ให้ระวังเรื่องรอยเชื่อมหลังคาให้ดี เพราะถ้าทำไม่ดี หลังจากซอมเสร็จ ใช้ไปนานๆ อาจมีตะเข็บปริครับ

ลองต่อรองกับบริษัทได้ครับ ถ้าเราต้องการ
ญาติผมมีอู่รถ ตัวแทนประกันชอบเอารถที่คืนทุนมาเช็คกันก่อนเอาไปขายต่อ ไม่เคยมีคันไหนถึงขั้นเครื่องแตก เกียร์พังเลยครับ
ส่วนมากก็หม้อน้ำแตก ท้ายพัง พลิกคว่ำแบบไม่รุนแรงจนเกินไป
ทั้งนี้คงขึ้นกับดุลยพินิจของตัวแทน บ.ประกันนั้นๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ H.

เรื่องคืนประกันผมไม่รู้นะ แต่ที่แน่ๆดับเครื่องไม่ได้เนี่ย ผมว่าหนักพอตัวแหละ ช่วงล่างด้านหน้าน่าจะไปหมด ถ้าซ่อมจะให้กลับมาเหมือนเดิมคงยากมากๆ
H.

ออฟไลน์ cefboy

ยังดีที่เป็นชั้น 1
ยังดีที่ลงไปข้างทาง ไม่เจอเสาไฟฟ้า หรือ ไปอีกฝั่ง
ยังดีที่อีกฝ่ายไม่เป็นอะไร มาก ไม่งั้น ต้องมีคดีมากกว่านี้ ถ้าถึงขึ้นตาย
ยังดีที่เราไม่เป็นอะไรมาก เงินหาใหม่ได้ครับ
สภาพแบบนี้ซ่อมไปเลย ซ่อมจนใกล้เคียงแล้วก็ขายไป ขายไปในราคาถูกก็ขายครับ อย่าไปใช้ต่อเลยคงจะไม่มั่นใจแล้วล่ะ ยกเว้นขับไม่เร็ว ไม่ออกต่างจังหวัด
ประกันไม่คืนซากให้แน่ เพราะเครื่องไม่เป็นไร คอยดูว่าเป็นการเปลี่ยนอะไหล่มากกว่าเคาะ เพราะจะได้ความใกล้เคียงมากที่สุด หาอู่ที่เครื่องมือครบๆ
อุบัติเหตมันเกิดได้ครับ จะรถอะไรหรือขับเท่าไหร่ก็แล้วแต่ มันแค่ วินาทีเสี่ยงตายครับ เสียใจด้วยจริงๆครับ

ออฟไลน์ accord

• Sr. Member
  • CLS 250d AMG :)
สภาพนี้ขายทิ้งได้เลยครับ   ซ่อมมาไม่เหมือนเดิมแน่นอน

เหมือนหลายๆท่านอ่านไม่ถ้วนถี่

เจ้าของกระทู้เขาติดปัญหารถคันแรก 100,000 บาท ขายไม่ได้

ผมเข้าใจถูกใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Blur

Re: รถ Swift
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 15:40:13 »
เข้าใจว่าขายได้ คืนทุนได้ แต่ต้องคืน 100000 บาท

แต่ทุนประกันมัน 80% ของราคารถจริงๆ ไม่ใช่ราคาที่ลบ 100000

และยังไงไปขายเองก็ขาดทุนอยู่ดี รถมือสอง ยิ่งซ่อมมาไปขายเอง คงโดนกดราคาอย่างแรง
ผมว่าขายเองได้ราคาต่ำกว่าทุนประกัน แน่ๆ และยังต้องคืน 100000 อยู่ดี

ดังนั้น
ถ้าสามารถซื้อใหม่ ในเงินที่ได้คืนมา สัก 200000 คุยประกันขายซากเลยครับ
ถ้าไม่สามารถ ยังไงก็ต้องซ่อม ยังไงก็ต้องใช้งาน ไม่มีทางเลือกอื่นครับ

• Newbie
  • *
ขอสรุปดังนี้
1. รถอยู่ในนโยบายรถคันแรก ขายไม่ได้ครับ
2. เสียหายไม่เกินทุน 70% (ทุนประกันของผมคือ 400,000 บาท) ก็ขายซากไม่ได้เช่นกันครับ
3. ส่วนที่ยุบเสียหายรอบคัน เช่น แก้ม ประตู กระโปรงหลัง กันชน ฯลฯ เปลี่ยนอะไหล่ใหม่หมดเลย 10 รายการ
โครงตัวถัง ศูนย์ เครื่องยนตร์ ไม่น่ามีปัญหา  ยกเว้นตรงบันไดที่ต้องเคาะ
แต่ช่างที่อู่กับเพื่อนๆ ในกระทู้นี้ใครๆ ก็บอกว่าน่าจะมีปัญหาช่วงล่าง ห่วงแค่ตรงนี้อย่างเดียว

ก็ต้องทำใจใช้ไปละครับ อาจจะไม่ขับเร็วกับไม่ออกต่างจังหวัดแล้ว หมดเวลารถคันแรกแล้วค่อยขาย
ก็เสียดายรถเหมือนกัน ใช้มาแค่ปีครึ่งเองไปซะละ รถผมดูแลอย่างดี ล้างดูดฝุ่น 1-2 อาทิตย์ครั้งนึง ปัดฝุ่นเกือบทุกวัน
เคลือบสีเดือนละครั้ง :'(

เป็นอุทธาหรณ์ว่าต่อไปจะไม่ประมาท ผมชอบขับเร็ว เปิดเพลงดัง กับไม่ค่อยมองไกลเท่าไหร่
บวกกับว่าเคยขับเส้นนี้ แต่ไปไกลกว่านี้ด้วยซ้ำ ลงใต้สุดของประจวบฯ ไปกลับกรุงเทพมาแล้ว 2 รอบ
ก็เหยียบ 120-140 เกือบตลอดทางที่เป็นทางตรง ถนนว่าง และถนนดี ไม่เคยใกล้เคียงอุบัติเหตุเลย
เลยชะล่าใจไปเยอะครับ

Re: รถ Swift โดนชนมาหนักแบบนี้ ช่วยดูกันหน่อยนū
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 16:34:36 »
แสดงว่าใครที่ซื้อรถคันแรก ต้องไหว้พระ ต้องขับรถแบบระวังชนแบบรุนแรงที่มีผลต่อสภาพรถ ไม่งั้นงานงอกไม่ว่าจะกระณีใดๆทั้งสิ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2014, 16:36:13 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ tubtup

เป็นขนาดนี้ซ่อมไม่เหมือนเดิม 100% แต่จะได้มาหรือน้อยก็ขึ้นอยู่กับฝีมือของช่าง
เรื่องขับเร็ว ผมใช้รถเล็ก อาชีพก่อนนี้เป็น sale engineer มา 3 ปี ความเร็ว 150 ขึ้น เป็นประจำครับ แต่สำคัญว่าเราต้องประเมินสถานการณ์ล่วงหน้า ไม่ได้ตะบี้ตะบันขับเร็วโดยไม่สนใจอะไร ก็ผ่านมาโดยไม่เคยเกิดอุบัติเหตุ
แต่ที่ผมเกิดอุบัติเหตุและต้องซ่อมรถ ความเร็วที่ใช้อยู่ประมาณ 100 km/hr นั่งกันไป 5 คน เหตุเกิดเพราะรถตู้ตบมาโดนแก้มทางด้านซ้าย แล้วรถผมกระเด็นไปกระแทกแบริเออร์
เปลี่ยนปีกนก ดึงตัวถังเพราะคานหน้าบิดไปทางฝั่งซ้าย ซ่อมเสร็จจากการใช้งานเมื่อวิ่งผ่านคอสะพานหรืออะไรที่ เป็นเนิน จังหวะที่เหินเนินขึ้นไป รถมีอาการดึงซ้ายนิดหน่อย นี้แหละครับที่อยากบอกให้รู้ว่า ถ้าชนหนักโอกาสซ่อมให้เหมือนเดิมคงยาก ภายนอกอาจดูเหมือนเดิม แต่การใช้งานคงไม่เหมือนเดิม 100% 

ของผมถือว่าฟาดเคราะห์ไป ซ่อมรถไม่ต้องซ่อมคนก็โอเคแล้ว

ส่วนเรื่องรถเล็กขับเร็ว ถ้าทำช่วงล่างมาเหมาะสม บวกกับความเบามาพร้อมแอโร่ไดนามิคที่ดีของตัวรถ ผมว่าขับได้มั่นใจกว่ารถใหญ่เดิมๆอีกครับ ไม่นับตอนเกิดอุบัติเหตุนะครับที่รถใหญ่มีโอกาสรอดมากกว่า

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
ขอคืนทุน + ออกเงินเพิ่ม แล้วไปออกรถใหม่เถอะครับ ชนขนาดนี้ แล้วขับเร็วขนาดนี้ ซ่อมเสร็จชนคราวหน้าไม่น่ารอดครับ เพิ่มความอันตรายเปล่าๆ ไปออกรถอะไรที่เหมาะกับการขับ 140-150 ดีกว่านะครับ ชีวิตมีค่า

เห็นด้วยค่ะ ซ่อมมาก็คงขับไม่ค่อยดีแล้วแหละ (มั้ง) ไงขอให้ซ่อมเสร็จไวๆนะค่ะ บุญรักษาค่ะ