ผู้เขียน หัวข้อ: อัตราภาษีมูลค่าเพิ่ม (VAT) ไม่ได้ลดนะครับ!! อย่าเข้าใจผิด!!!!!  (อ่าน 5291 ครั้ง)

ออฟไลน์ rvsmart

• Sr. Member
อัตราภาษีมูลค่าเพิ่ม (VAT) ไม่ได้ลดนะครับ!! อย่าเข้าใจผิด!!!!!

จากประกาศคสช.เมื่อเวลา 20.39 น. ให้ลดอัตราภาษีมูลค่าเพิ่ม เป็นร้อยละ 6.3
ตั้งแต่วันที่ 1 ตุลาคม 2557 ถึง 30 กันยายน 2558 ...

ประกาศฉบับนี้ .. ยังไม่รวมหน้าที่กรมสรรพากรในการเรียกเก็บภาษีมูลค่าเพิ่มแทนราชการส่วนท้องถิ่น ในอัตรา 1 ใน 9 ของอัตราภาษีที่จัดเก็บนะครับ (1/9 ของ 6.3)

ดังนั้น กรมสรรพากรต้องจัดเก็บในอัตราร้อย 6.3 + 0.7 รวมเป็นอัตราภาษีมูลค่าเพิ่มทั้งสิ้นร้อยละ 7.0 เท่าเดิมครับ

ขอบคุณครับ (-/\-)

------

เพิ่มเติม: ส่วนคำว่า "ร้อยละเก้า สำหรับการขายสินค้า การให้บริการ หรือการนำเข้าทุกกรณี ซึ่งความรับผิดชอบในการเสียภาษีมูลค่าเพิ่มเกิดขึ้นตั้งแต่วันที่ 1 ตุลาคม 2558 เป็นต้นไป"

แปลว่า ถ้าปีหน้า (2558) ไม่มีการประกาศลดอัตราภาษีมูลค่าเพิ่มต่อ จะกลับมาเป็นอัตราร้อยละ 9 + ภาษีท้องถื่น อีกร้อยละ 1 = ร้อยละ 10 ครับ

ปล.คัดลอกมาจากฟอร์เวิร์ดเมล

ออฟไลน์ john

เห็นประกาศลดทุกปีจนเริ่มชินแล้ว ถ้าขึ้นเป็น 10 เมื่อไหร่ซื้อรถคันหนึ่งราคาก็ขึ้นเยอะเหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ขึ้นไม่ได้ง่ายๆหรอกครับผมว่ายากกว่าดีเซลกับแก๊สเยอะ เพราะค่าครองชีพถีบตัวเยอะกว่าอย่างเห็นได้ชัดแน่ๆ ไม่มีรัฐบาลไหนกล้าขึ้นในช่วงที่ตัวเองเป็นหรอก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ CarameLon

มิน่า ราคารถบ้านเราแพงชิบ  :(
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ปี 59 ราคารถ แทบทุกกลุ่มคงขึ้นเยอะมากครับ

โดนทั้งภาษีใหม่และ vat

ออฟไลน์ delete

เข้าใจไม่ตรงนิดนึงครับ
เอาใหม่นะครับ

ตอนนี้ อัตราภาษีมูลค่าเพิ่มของไทย อยู่ที่ 10% (หมายความว่า 9.X แวตจริง+0.X ภาษีท้องที่ รวมเป็น 10 นั่นแหละนะครับ)
แต่เมื่อปี 55 ได้มีการปรับลดแวตลงเหลือ 7 (6.3+0.7)
โดยมีผล 2 ปี
ครบกำหนด 31 สิงหา 57
1 ก.ย. 57 ถ้าไม่มีการต่อนโยบายดังกล่าว แวต ก็จะกลับไป 10 เหมือนเดิม

ประกาศ คสช. ฉบับนี้ หมายความว่า ต่ออายุ นโยบายลดแวต นั่นแหละครับ ไปอีก 1 ปี
ไปสิ้นสุด 31 ส.ค.58
1 ก.ย. 58 ก็จะเป็น 10  เป็นหน้าที่รัฐบาลชุดต่อไปว่าจะทำยังไงกับแวตนี้

ออฟไลน์ Destiny_gun

ตอนนี้ อัตราภาษีมูลค่าเพิ่มของไทย อยู่ที่ 10% (หมายความว่า 9.X แวตจริง+0.X ภาษีท้องที่ รวมเป็น 10 นั่นแหละนะครับ)
แต่เมื่อปี 55 ได้มีการปรับลดแวตลงเหลือ 7 (6.3+0.7)
1 ก.ย. 57 ถ้าไม่มีการต่อนโยบายดังกล่าว แวต ก็จะกลับไป 10 เหมือนเดิม

ประกาศ คสช. ฉบับนี้ หมายความว่า ต่ออายุ นโยบายลดแวต นั่นแหละครับ ไปอีก 1 ปี
1 ก.ย. 58 ก็จะเป็น 10  เป็นหน้าที่รัฐบาลชุดต่อไปว่าจะทำยังไงกับแวตนี้

ประเทศไทยใช้ Vat แทนภาษีการค้าตั้งแต่วันที่ 1 ม.ค. 2535 ครับ และได้ประกาศเก็บในอัตรา 9% ยังไม่รวมภาษีท้องถิ่นซึ่งต้องคิดในอัตร 1/9 ของอัตราภาษีที่เก็บ เท่ากับ 1% รวมเป็น 10% แต่พอหลังประกาศก็จะมี พรบ.ออกมาให้เก็บจริงแค่ 7% มาโดยตลอด ในตอนแรกเพื่อชักจูงให้คนเสียภาษีครับ แต่หลังๆอ้างว่าเศรษฐกิจไม่ดี รัฐบาลต่อๆมาก็จะออกพรบ.ต่ออายุไปเรื่อยๆ จะมีแค่ปี 2540-2542 เท่านั้นมีประเทศไทยเราเก็บ 10% เนื่องจาก IMF เค้าแนะนำให้เราเรียกเก็บอัตรานั้น หลังจาก 2542 ชุดรัฐบาลในคณะนั้น เห็นว่าภาวะเศรษฐกิจ ว่าง่ายๆคือหลังต้มยำกุ้ง กลับมาสู่ภาวะปกติ จึงออกพรบ.ให้เก็บในอัตรา 7% เท่าเดิม และก็มีการต่ออายุมา จวบจนปัจจุบัน...

ไม่ใช่เมื่อปี 55 ครับ เค้าเก็บแบบนี้มาตลอด

ปล.ที่บอกว่าต่ออายุ ไม่ได้ต่อยาวนะ ต่อทีละ ปีสองปี โดยรัฐบาลในขณะนั้นเป็นคนต่อ แต่ครั้งนี้ที่คึกคัก คนส่วนใหญ่ดีใจเพราะได้ยินไอ้ตัวเลข 6.3% นึกว่าได้ลดภาษี 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2014, 10:47:28 โดย Destiny_gun »

ออฟไลน์ MUK

จริงๆ ขึ้นไม่ขึ้น ไม่ว่ากัน ขอให้เม็ดเงินใช้ให้เกิดประโยชน์ต่อประเทศชาติสูงสุดก็พอครับผม
 :)

ออฟไลน์ delete

1 ก.ย. 58 ก็จะเป็น 10  เป็นหน้าที่รัฐบาลชุดต่อไปว่าจะทำยังไงกับแวตนี้

ประเทศไทยใช้ Vat แทนภาษีการค้าตั้งแต่วันที่ 1 ม.ค. 2535 ครับ และได้ประกาศเก็บในอัตรา 9% ยังไม่รวมภาษีท้องถิ่นซึ่งต้องคิดในอัตร 1/9 ของอัตราภาษีที่เก็บ เท่ากับ 1% รวมเป็น 10% แต่พอหลังประกาศก็จะมี พรบ.ออกมาให้เก็บจริงแค่ 7% มาโดยตลอด ในตอนแรกเพื่อชักจูงให้คนเสียภาษีครับ แต่หลังๆอ้างว่าเศรษฐกิจไม่ดี รัฐบาลต่อๆมาก็จะออกพรบ.ต่ออายุไปเรื่อยๆ จะมีแค่ปี 2540-2542 เท่านั้นมีประเทศไทยเราเก็บ 10% เนื่องจาก IMF เค้าแนะนำให้เราเรียกเก็บอัตรานั้น หลังจาก 2542 ชุดรัฐบาลในคณะนั้น เห็นว่าภาวะเศรษฐกิจ ว่าง่ายๆคือหลังต้มยำกุ้ง กลับมาสู่ภาวะปกติ จึงออกพรบ.ให้เก็บในอัตรา 7% เท่าเดิม และก็มีการต่ออายุมา จวบจนปัจจุบัน...

ไม่ใช่เมื่อปี 55 ครับ เค้าเก็บแบบนี้มาตลอด

ปล.ที่บอกว่าต่ออายุ ไม่ได้ต่อยาวนะ ต่อทีละ ปีสองปี โดยรัฐบาลในขณะนั้นเป็นคนต่อ แต่ครั้งนี้ที่คึกคัก คนส่วนใหญ่ดีใจเพราะได้ยินไอ้ตัวเลข 6.3% นึกว่าได้ลดภาษี 5555

ผมไม่ได้บอกว่าเริ่มปี 55 นี่ครับ ก็บอกว่า ปกติอยู่ที่ 10 อยู่แล้ว
แต่ปี 55 มีการออกกม.ให้ลดเหลือ 7 (ซึ่งมันก็มีกม.ออกแบบนี้ออกมาตลอดอย่างที่คุณว่านั่นแหละ)

ออฟไลน์ Destiny_gun

ผมไม่ได้บอกว่าเริ่มปี 55 นี่ครับ ก็บอกว่า ปกติอยู่ที่ 10 อยู่แล้ว
แต่ปี 55 มีการออกกม.ให้ลดเหลือ 7 (ซึ่งมันก็มีกม.ออกแบบนี้ออกมาตลอดอย่างที่คุณว่านั่นแหละ)

สงสัยผมจะตีความข้อความผิด เพราะเจอบรรทัดนี้หน่ะครับ

Chanaphol

• บุคคลทั่วไป
สงสัยจะซื้ออะไรต้องรีบซื้อซะ อิอิ

ขึ้นยากครับ เพราะเห็นว่าเขาจะต่อสัญญาอะไรไม่รู้นะครับ ให้ได้ 7 เปอร์ ถ้าไม่มีใครดำเนินการจะ กลายเป็น 10 เปอร์โดยปริยาย

เห็นว่าต่อกันปีต่อปี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2014, 19:15:55 โดย Anueis »