ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามหน่อยครับระหว่างToyota Camry Hybrid ตัวTopกับHonda Accord HybridตัวTop  (อ่าน 15210 ครั้ง)

ออฟไลน์ Anuvit Ladleng

• Newbie
  • *
มันมีข้อดี-ข้อเสียอย่างไรครับ พอดีสนใจ 2 รุ่นนี้ครับ

ออฟไลน์ aobness

• Sr. Member
 ไม่เคยขับทั้งคู่ครับ - -"
รู้แค่ว่า Accord สวยกว่าจม

ออฟไลน์ <Sportivo>

• Full Member
มองในแง่ออพชั่น แอคคอร์ดน่าสนกว่าเพราะว่าแคมรี่กั๊กออพชั่นไว้เยอะ

แต่ถ้ามองในแง่ประสิทธิภาพ เรื่องประหยัดน้ำมันคงต้องยกให้แอคคอร์ดเพราะเครื่องเล็กกว่าและแบตเตอรี่มีประสิทธิภาพดีกว่าและยังใช้ e20 ได้อีก  แต่ถ้าเป็นเรื่องความแรงเมื่อวิ่งทางไกลรถจะใช้เครื่องยนต์เป็นหลัก แคมรี่น่าจะได้เปรียบเพราะเครื่อง 2.0 ยังไงก็คงแรงสู้เครื่อง 2.5 ไม่ได้ ถึงจะเอาแรงม้าหรือแรงบิดของมอเตอร์มารวมๆเข้าไป แต่ถ้ามอเตอร์ไม่ได้ทำงานมันก็ไม่มีประโยชน์

ด้วยเหตุผลแบบนี้ เผลอๆแอคอร์ดไฮบริดอาจจะแป็กตามซีวิคและแจ็สไฮบริดก็เป็นได้ ถ้าผู้บริโภคเกิดมีคำถามในใจว่าทำไม่ต้องซื้อรถเครื่อง 2.0 ในราคาเท่ากับรถ 2.4 ที่ยังสามารถใช้ e85 ให้ประหยัดค่าน้ำมันได้มากกว่าอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2014, 20:56:52 โดย <Sportivo> »

ออฟไลน์ Hokkaido

มองในแง่ออพชั่น แอคคอร์ดน่าสนกว่าเพราะว่าแคมรี่กั๊กออพชั่นไว้เยอะ

แต่ถ้ามองในแง่ประสิทธิภาพ เรื่องประหยัดน้ำมันคงต้องยกให้แอคคอร์ดเพราะเครื่องเล็กกว่าและแบตเตอรี่มีประสิทธิภาพดีกว่าและยังใช้ e20 ได้อีก  แต่ถ้าเป็นเรื่องความแรงเมื่อวิ่งทางไกลรถจะใช้เครื่องยนต์เป็นหลัก แคมรี่น่าจะได้เปรียบเพราะเครื่อง 2.0 ยังไงก็คงแรงสู้เครื่อง 2.5 ไม่ได้ ถึงจะเอาแรงม้าหรือแรงบิดของมอเตอร์มารวมๆเข้าไป แต่ถ้ามอเตอร์ไม่ได้ทำงานมันก็ไม่มีประโยชน์

ด้วยเหตุผลแบบนี้ เผลอๆแอคอร์ดไฮบริดอาจจะแป็กตามซีวิคและแจ็สไฮบริดก็เป็นได้ ถ้าผู้บริโภคเกิดมีคำถามในใจว่าทำไม่ต้องซื้อรถเครื่อง 2.0 ในราคาเท่ากับรถ 2.4 ที่ยังสามารถใช้ e85 ให้ประหยัดค่าน้ำมันได้มากกว่าอีก

น่าจะเข้าใจผิดเกี่ยวกับระบบการทำงานของ Accord Hybrid แล้วละครับ

เวลาวิ่งทางไกลถ้าใช้ความเร็วคงที่เกิน 100 เครื่องยนต์จะทำหน้าที่แค่ประคองความเร็วเท่านั้น และสลับเป็น EV โหมดได้ด้วย(ที่ความเร็วเกิน 100 ขึ้นอยู่กับไฟในแบต)

เมื่อความเร็วตกหรือต้องเร่งเครื่อง มอเตอร์จะสลับมาทำงานอยู่เป็นระยะๆครับ เครื่องยนต์มีหน้าที่หลักๆ 90% เอาไว้ปั่นไฟเท่านั้น

ความแรงเดี๋ยวคงต้องรอรีวิวล่ะครับ แต่เท่าที่ผมลองมาทั้ง 2 รุ่นทั้ง Camry กับ Accord แทบจะไม่ต่างกันเลย

แต่ผมจับความรู้สึกไม่ได้ ว่าคันไหนแรงกว่า แต่ถ้าจะต่างกันคงระดับจุดทศนิยมครับ

• Newbie
  • *

น่าจะเข้าใจผิดเกี่ยวกับระบบการทำงานของ Accord Hybrid แล้วละครับ

เวลาวิ่งทางไกลถ้าใช้ความเร็วคงที่เกิน 100 เครื่องยนต์จะทำหน้าที่แค่ประคองความเร็วเท่านั้น และสลับเป็น EV โหมดได้ด้วย(ที่ความเร็วเกิน 100 ขึ้นอยู่กับไฟในแบต)

เมื่อความเร็วตกหรือต้องเร่งเครื่อง มอเตอร์จะสลับมาทำงานอยู่เป็นระยะๆครับ เครื่องยนต์มีหน้าที่หลักๆ 90% เอาไว้ปั่นไฟเท่านั้น

ความแรงเดี๋ยวคงต้องรอรีวิวล่ะครับ แต่เท่าที่ผมลองมาทั้ง 2 รุ่นทั้ง Camry กับ Accord แทบจะไม่ต่างกันเลย

แต่ผมจับความรู้สึกไม่ได้ ว่าคันไหนแรงกว่า แต่ถ้าจะต่างกันคงระดับจุดทศนิยมครับ
แล้วความสะดวกสบายและนั่งหน้ากับนั่งหลังคันไหนสบายกว่ากันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2014, 21:19:00 โดย GalaxyCar »

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
อ้างถึง
แล้วความสะดวกสบายและนั่งหน้ากับนั่งหลังคันไหนสบายกว่ากันครับ

CAMRY จะขับเอง หรือ จะนั่ง ก็ให้ความสบายกว่าครับ

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
ผมยังไม่รู้นะว่า แอคคอร์ดอัตราต่างๆจะออกมาอย่างไร

แต่มองโดยรวมแล้วระหว่าง2ตัวนี้ส่วนตัวผมขอเลือก แคมรี่ไฮบริดครับ
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ AkE

อัตราเร่งผมว่าไม่น่าห่างกันเยอะ แต่ Accord เน้นใช้แบตเตอรี่มากกว่าเยอะคับ เครื่องเหมือนมาแค่ปั่นไฟเป็นหลัก ถ้าผมเลือกผมจะลอง Accord hybrid คับ

ออฟไลน์ blade

เป็นผมเอา Camry เพราะหลังปรับไฟฟ้า..+ กับ Legroom กว้างๆ นั่งแล้วมันเหมือนรถมีราคา
แต่ออฟชั่นยังขาดๆ อยู่ หวังว่า Minor Change จะเพิ่มม่านถุงลมกับ Sunroof แค่นั้นพอ ครบแล้วที่ตั้งการ

ออฟไลน์ poommizz

• Newbie
  • *
 ;D ผมเป็นเจ้าของน้อง camry HV มาสองปีละครับ แต่ accord ผมเคยลองแค่ตัว 2.4 นะครับ

สรุปเลยละกันชอบขับสนุก มีอาการแข็ง สักนิด feel sport เกาะโค้งดี กับขับสนุกไมครับaccord ตอบโจทมากกว่าครับ camry แรงจริงแต่มันจะหลับ [โดยส่วนตัวผมคิดว่าเก็บตังซื้อพวก sport แท้ๆ แบบพวก Fairlady Z จะดีกว่านะ]

ภายใน accord เอาไปกินครับ ดูล้ำกว่าเยอะไมล์ตัว hybrid สวยมาก

ช่วงล่าง camry นิ่มกว่าครับโดยเฉพาะผ่านร่อง ทางรถไฟ หรือ ครุคระต่างๆบนถนน แต่ accord จะรู้สึกว่ามันเด้งกว่าตรงนี้

อัตราเร่ง คงไม่ต่างกันมาก

น้ำมันaccord ประหยัดกว่าครับเพราะ 2000cc+2 motor ไฟฟ้า กินน้อยกว่า camry แน่ๆ

ออฟชั่นดูดีๆแล้ว accord เยอะกว่า camry ครับ แต่อย่าลืมนะครับว่าคนที่มาเขียนoption 2 ตัวนี้แข่งกันลืมของcamry ไปสามอย่างตลอด [เบาะหลังปรับเอนได้สบายกว่าaccord, แอร์ก้นและหลังสำหรับผู้ขับขี่เหมือนไม่มีประโยชน์แต่จริงๆแล้วผมชอบมากกก ขับนานๆแล้วเหงื่อจะไหลครับแถวๆหลังและก้น ฟังแล้วออฟชั่นนี้เหมือนจะกิ๊กก๊อกแต่มันดีมากอย่ามองข้ามครับ, console ปรับด้านหลังสะดวกดีครับสำหรับผู้นั่งหลังนี่สวรรณ์ชัดๆไม่ต้องสั่งให้คนขับปรับแอร์หรือเพลงให้เลยเพราะปรับเองได้หมด,ปรับพวงมาลัย ตอนขับรถรถ segment นี้ค่ายอื่นจะเอาระบบmanual มาให้คือต้องหยุดก่อนค่อยปรับแต่ camry เป็นไฟฟ้าปรับได้เลย เคยมีเซลท่านนึงของ nissan กล่าวกับผมไว้ว่าคงไม่มีไอ้บ้าที่ไหนมาปรับระดับพวงมาลัยตอนขับหรอกมั้งครับ [คิดในใจผมนี่แหล่ไอ้บ้าคนนั้น]  ] แต่ accord ได้ที่airbag ระบบsafety เกี่ยวกับหลับใน และ เรดาร์ช่วยเบรค อันนี้แล้วแต่ครับว่าชอบแบบไหนให้ผมนั่งเฉยๆ ผมเอา camry ครับ:P

เครื่องเสียง เอาไอ้ JBL ไปทิ้งทีผมอยากกระซวกไอ้ลำโพงเซงเครง กับเอาเหรียญขูดตรา JBL ออกจริงๆ accord เสียงดีกว่า

รูปร่างและภาพลักษณ์ accord hybrid มีไฟสีฟ้า design ใหม่จะโดดเด่น กว่า camry เพราะdesign เกือบเหมือนตัวธรรมดายกเว้นกระจังหน้ากับสักญลักษณ์สีฟ้านิดๆหน่อยๆ

ความสวยงามสำหรับaccord เดิมๆผมว่าสวยครับแต่เคยนั่งดูชุดแต่งมาหลายชุดถึงใส่ไปก็ไม่สวยไปกว่านี้มากแล้ว แค่เพิ่มท่อคู่ ให้ดุขึ้น แต่ถ้าอยากล้ำให้ไป masterwork จะออกแนว VIP จ๋าครับแล้วแต่คนชอบ

ส่วนcamry เดิมๆ มันออกเชยๆ มาก แต่ถ้าได้แต่งดีๆผมไม่คิดว่ามันเชยเลย เปลี่ยนไฟหน้าที่มี Day running light  ไฟหลัง S7ุ ชุดแต่งเอา ativus+ กระจังหน้า LX mode ก็สวย หรือจะไป LX แท้ๆทั้งคันก็ได้

ถ้าอยากได้ racing ก็จัด asuka ครับ แต่ camry ถ้าจะให้สวยคุณต้องมีงบหนักๆ สัก 100000 ไปเลย เพราะชุดแต่ที่ผมไล่มา ไฟหน้าทรงlexus2X000 ไฟท้าย12xxx กระจังหน้า LX1xxxx ไม่รวมแม๊กและอื่นๆ

asuka กับ LX mode ทั้งคันมี 5XXXX ครับ

ถ้าชอบเดิมๆ ไม่ได้ทำอะไรผมเชียร์ accord ครับ ถ้านั่งเป็น ผมผู้จัดการไปcamry ไม่ก็ teana สบายกว่าเยอะ

ออฟไลน์ moo

• Jr. Member
  • **
จอง accord HV ไปครับ ถ้ารอได้อาทิตย์หน้าจะมาลองรีวิวให้นะครับ :D

• Newbie
  • *
จอง accord HV ไปครับ ถ้ารอได้อาทิตย์หน้าจะมาลองรีวิวให้นะครับ :D
จะรอดูรีวิวครับ

ออฟไลน์ Pat.Lee

จะรอดูรีวิวครับ
รอดูด้วยคนครับ แล้วก็ถ้าคุณ Galaxy ชอบ Camry จริงๆ รอ MC ต้นปีหน้าดีกว่าครับน่าจะมีอะไรดีๆ มาเยอะพอสมควรเพราะคู่แข่งจัดมาเต็มขนาดนี้คงไม่อยู่เฉยๆ หละครับ

ออฟไลน์ iceice99

เลือก แอกคอด ไฮบริด ครับ 6_6

ออฟไลน์ Chris Evn

เคยอ่านโหมด hybrid ของ Accord ทำงานเหมือน Chevrolet Volt

คือเครื่องปั่นไฟให้มอเตอร์ แล้วมอเตอร์ขับเคลื่อนล้อ ดูแล้วน่าจะมี Efficiency สูงดี

ออฟไลน์ CJ.

ผมว่า Accord สวยน่าใช้กว่าครับ

น่าจะกินน้อยกว่า Camry ด้วย

ปล.สีขาวสวยมากก
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ TorTy

น่ารอ camry minor นะครับสวยขึ้นเยอะเลย

ออฟไลน์ Petrick

• Jr. Member
  • **
เอาแค่แผงหน้าปัดแอร์ และปุ่มกดเครื่องเสียงต่าง ๆของ camry เป็นสีเขียว ๆ แบบเดียวกับของรถกระบะสมัยสิบกว่าปีก่อน กว่าไม่ต้องดูจุดอื่นละครับ สำหรับผม

ออฟไลน์ T1k

• T1K
ประกัน Honda ดีกว่ามากเพราะ ประกันระบบ5ปี แต่ Toyota 3ปี
Prius มีคน Invertorเสีย โดนไปเกือบแสน ตอน3ปีนิดๆๆ

ส่วนตัวผมไปเอา E85 พอแล้ว

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าให้เลือกแค่ 2 คันนี้ผมเลือก แอคคอร์ด
เพราะพึ่งเปลี่ยนโฉมใหม่ ส่วนแคมรี่รอวันตกรุ่น
แต่ถ้า จขกท. ชอบแคมรี่จริงๆ(คุณรู้ใจตัวเองดีที่สุดครับ)ให้รอตอนที่เค้าเปลี่ยนโฉมจะได้ส่วนลดเยอะๆ

สำหรับตัวผมถ้ามีเงินเยอะขนาดซื้อรถ D Secไฮบริท ตัวท๊อปได้ ผมเอา BM รุ่นล่างๆดีกว่า

ออฟไลน์ trumpetx

เบาะหลัง camry นั่งสบายกว่ามาก แต่ถ้าขับเอง acoord ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
เบาะนั่งนี่ต้องไปลองเองเลยครับ ส่วนตัวผมว่าทั้ง Camry และ Accord เบาะนั่งนานๆแล้วปวดหลัง
ชอบเบาะแบบ Teana ที่สุดละ เหมือนโซฟาดี
แต่ถ้าความสวย ผมให้ Accord สวยกว่านะ ทั้งภายนอก ภายใน
อัตราเร่งยังไม่เคยลอง Hybrid เคยแต่ตัวธรรมดา การเก็บเสียง Camry ดีกว่าแน่ๆ

ออฟไลน์ sajilki

อยากรู้เหมือนกันจะประหยัดขนาดไหน

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

สองยี่ห้อนี่ตัวทอปผมว่าสูสีครับ มีดีพอกัน   
ไม่เคยขับG9
ขับแต่G8 เทียบกะ camry hybrid
ถ้าไปไหนมาไหนคนเดียวอยากขับ accord ขับมันส์ดี   แต่ถ้าไปกันเยอะๆ เดินทางไกลๆ ตอนหลังรู้สึกว่าcamry มันสบาย ขับไม่เมื่อยครับ
ด้วยอัตราเร่ง
คันเร่งมันแตะนิดเดียวไป
camry hybrid ผมไม่ชอบหน้าตา  ภายในก็ไม่สปอต  เบาะหลังเอนได้นี่แฟนชอบมาก
แค่อยากลองระบบhybrid ซึ่งไม่ผิดหวังครับ  ขับ120-140 ได้14 โล ลิตร   
ที่เหลือผมว่า ท่านจขกท ไปลองขับเลยครับ  ชอบคันไหนไปคันนั้น  ใช้ไปใช้ไปเดี่ยวก็รักมันเองครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
  ดูคุณภาพการขับขี่ด้วยครับ ว่าแอคคอร์ด ไฮบริด สู้คัมรี่ได้หรือยัง

ถึงคัมรี่ไทย ให้ออปชั่นน้อยกว่า ถุงลมน้อยกว่า แต่รู้สึกว่า วิศวกรรมคัมรี่ดีกว่า ผลิตรถออกมาเหนือกว่า ยกเว้นหน้าตา

ถ้าพูดถึงวิศวกรรมอย่างเดียว เทียน่า2.5 วิน

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ภายนอกให้ accord ไปเต็มๆ แต่ภายในยังไม่เคยลองนั่งทั้งคู่  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Sappe!

เคยขับแต่ Accord Hybrid ส่วน Camry Hybrid เคยขับสั้นๆครับ

แต่ถ้าเลือกผมเลือก Accord Hybrid ครับ  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

• Newbie
  • *
เคยขับแต่ Accord Hybrid ส่วน Camry Hybrid เคยขับสั้นๆครับ

แต่ถ้าเลือกผมเลือก Accord Hybrid ครับ  ;D
Honda accord hybrid อัตตราเร่งดีไหมครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

ดูคุณภาพการขับขี่ด้วยครับ ว่าแอคคอร์ด ไฮบริด สู้คัมรี่ได้หรือยัง

ถึงคัมรี่ไทย ให้ออปชั่นน้อยกว่า ถุงลมน้อยกว่า แต่รู้สึกว่า วิศวกรรมคัมรี่ดีกว่า ผลิตรถออกมาเหนือกว่า ยกเว้นหน้าตา

ถ้าพูดถึงวิศวกรรมอย่างเดียว เทียน่า2.5 วิน

วิศวกรรม ที่ว่า หมายถึงอะไร ?

ออฟไลน์ Sappe!

Honda accord hybrid อัตตราเร่งดีไหมครับ

สำหรับผมก็โอเคนะครับ

ให้ 8 เต็ม 10  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium