ผู้เขียน หัวข้อ: Chevrolet Zafira เปลี่ยนเครื่องญี่ปุ่น vs ซ่อม  (อ่าน 20579 ครั้ง)

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
Chevrolet Zafira เปลี่ยนเครื่องญี่ปุ่น vs ซ่อม
« เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 21:37:21 »
ผมมีญาติใช้ Chev Zafina เครื่อง 1.8 ตัวแรก อยู่ที่เชียงใหม่ ซึ่งส่วนตัวก็ไม่ได้เจอกันบ่อยนัก เพราะอยู่ใกลครับ

รถเค้า มีปัญหาเกี่ยวกับกล่อง ECU อาการคือ เครื่องสั่น รอบตก และมีไฟ Engine ขึ้นตลอดเวลามาเป็นปีแล้ว

เค้าคงเหนื่อยที่จะซ่อมให้จบ เลยมาถามผมว่า จะเปลี่ยนเป็นเครื่องญี่ปุ่นดีไหม ถ้าเปลี่ยนจะไส่อะไรดีครับ เผื่อติดแก๊สด้วย

ออฟไลน์ redtopup

• Full Member
Re: Chevrolet Zafira เปลี่ยนเครื่องญี่ปุ่น vs ซ่อม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 23:23:02 »
อาการอาจไม่ได้เป็นที่กล่องก็ได้ เข้าศูนย์แล้วเช็คโค๊ตก่อน ว่า ลบและหรือลงใหม่ได้รึเปล่า
ศูนยืเช็คปั๊บถ้าฟันธงว่าเป็นที่กล่อง
ถอดมาซ่อมก่อนครับ ซ่อมไม่ได้แล้วค่อยว่ากัน
ถ้าซ่อมไม่ได้ ซื้อมือสองครับ เซียงกงหาของยาก
ต้องซื้อที่อู่ซ่อมเชพครับ มี อะไหล่เซียงกงเก่า เอาเข้ามาเอง ขายและเปลี่ยนให้ลุกค้า ในกรุงเทพมี ขึ้นต้นด้วยตัว ส

เป็นผมน๊ะผมเลิกคิดเรื่องเปลี่ยนเครื่องเลยครับโดยเฉพาะกับเครื่องไม่ตรงรุ่น เพราะดัดแปลงหลายอย่าง ทำออกมาไม่ดี สั่นเพราะเพลาชับได้
ถ้าจะเปลี่ยนก็เอาเครื่องบล๊อคของมันนั่นแหละดีที่ซู๊ด
การเปลี่ยนเครื่อง เวลารถจะออกตัวต่อ ออกตัวยากครับขอบอก ที่สำคัญสมัยนี้ คนจัดไฟแน้นทั้งนั้น ทราบมาว่า รถเปลี่ยนเครื่องไฟแน้นไม่รับจัดครับ
เสียของครับใส่เครื่องญี่ปุ่น ถ้าจะเปลี่ยนก็หาเครื่องของมันนั่นแหละ เรื่องแบบนี้เข้าอู่ ที่ซ่อมเชพโดรตรงในกรุงเทพจบได้ครับ ปัญหา แค่ไฟโชว์เครื่องสั่นเอง เอาเทคจับโค๊ต ก็รู้แล้วปัญหาอยู่ตรงไหน

ออฟไลน์ johnlee

Re: Chevrolet Zafira เปลี่ยนเครื่องญี่ปุ่น vs ซ่อม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 06:56:45 »
เข้ามานึกว่าอาการรุนแรงแบบ ฝาสูบแตก
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 08:17:36 »
เข้าใจว่าคงเหนื่อยและคงเซ็งเปลี่ยนคันน่าจะง่ายกว่ามั๊ยครับ ตัวนี้ 1.8 มีปัญหาจุกจิกเยอะถ้ายังชอบซาฟิร่าอยู่ก็หาเครื่อง 2.2 ปัญหาน้อยกว่าหรือเปลี่ยนเป็นเจ้าอื่นไปเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ WawaAOY

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 10:05:03 »
 ผมเคยใช้ครับ 1.8 นี่แหละ ชอบรูปทรงมันมาก พยายามแก้ก็แล้ว
ต้องตัดใจขายไปได้ปีกว่าแล้วครับ
ปัญหาเยอะเพราะเก่ามากๆ หากยังใช้อยู่ควรยกเป็นเครื่อง 2.2 เชียงกงรังสิตมีแน่นอนครับ
...
 อยู่ไกลเข้าศูนย์ไม่คุ้มเลยครับรถรุ่นนี้ แต่ผมว่าอาการสั่นน่าจะซ่อมเพลาขับ ตั้งศูนย์ + เปลี่ยนยกแท่นเครื่องทั้งชุดเลย 8พันบาท ผมสั่งซื้อจากวรจักร กรุงเทพ
ลองปลี่ยนก่อนดีไหมครับ เรื่องเช็คโค็ดมักไม่จบครับรถมันเก่ามากๆ
"เอาใจช่วยครับ เพราะผมก็ยังหลงไหลมันอยู่ครับเจ้า chev zafira....."

ออฟไลน์ Chalongs

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 11:53:45 »
ลองเข้าเวบของคนที่ใช้รุ่นนี้ดูครับ ได้ทั้งความรู้ ได้ทั้งแหล่งช็อปปิ้งสำหรับรุ่นนี้เลย
www.zafiralover.com

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 13:19:16 »
ตัวรถเค้า เป็นรุ่น GL ล้อกระทะ ปีแรกๆเลย ถ้าขายตอนนี้ ราคาคงแบบว่า...
เพราะตอนนี้เค้าเดือดร้อนเรื่องเงินอยู่ เอาจริงๆผมก็อยากพูดนะว่า เปลี่ยนรถเถอะ ไรงี้ -__-"

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 14:08:39 »
รถในตำนานเลยนะครับ ผมจำได้ สมัยก่อน มันคือ รถ MPV คันแรกๆ ซึ่งผมว่าแพงมากๆ แต่ก็น่าใช้มากๆ เช่นกัน (ก่อนการมาถึงของ Honda Stream Freed และ Toyota Wish Innova Avanza)

ไม่ได้ตอบอะไร แต่ขอให้แก้ปัญหาได้ครับ :D

ออฟไลน์ MUKIMIKU

• MEW
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 14:14:36 »
ถ้าซ่อมจนเพลีย เสียเวลา อยากวางข้ามพันธุ์...

วาง 7A-FE แล้วกันครับ พละกำลังพอๆกับของเดิม

เครื่องทนดี ไม่จุกจิก อะไหล่ถูก หาไม่ยาก ติดแก๊สวิ่งชิวๆไปเลย

ถ้าอยากแรงกว่าเดิมหน่อย ก็วาง 3S-GE ก็ได้ครับ

แต่ถ้าเหนื่อยที่จะซ่อมจริงๆ อยากให้ขายทิ้งมากกว่านะครับ

ออฟไลน์ Nestox2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 17:00:10 »
เปลี่ยนเครื่องจบกว่าครับถ้าเจออู่ดีๆ ปัญหาจุกจิกไม่มีตามมาแน่นอน เคยเปลี่ยนเครื่อง opel astra เป็น toyota 4efte ติดแก๊สด้วย ขับสบายเลย ปัญหาจุกจิกหมดไป แต่ราคาจะสูงหน่อย ผมว่าตอนนี้ราคาน่าจะ 50K up สำหรับเปลี่ยน+แปลงเครื่อง ปล.ที่เอาเคส opel มาเพราะ chevrolet zafira คือ opel zafila ที่ประกอบไทย แต่ PNA มันกากทำให้ opel และ hyundai ไม่มีที่ยืนในไทย(opel ในวันนั้นคือ chevrolet ในวันนี้) ตอนนี้คาดว่า proton อาจเกิดปัญหาเดียวกันนี้อีกครั้ง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 23:57:17 »
เครื่องเดิมตัวท็อป 2.2 ดีกว่าครับ

อย่าข้ามสายพันเลย

ออฟไลน์ bytebird

• bytebird.multiply.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 21:07:23 »
เสียดายว่ารถอยู่เชียงใหม่
เพราะในกรุงเทพ มีอู่เซียนๆ Zafira หลายอู่เลยครับ ต่างจังหวัดก็พอดีบ้าง ส่วนเชียงใหม่ผมไม่แน่ใจครับ

ในกรุงเทพถ้าแค่คิดจะเปลี่ยนเครื่องเดิม 1.8 2.2 นี่สบายๆ บางอู่มีเครื่อง Opel V6 2.5 170แรงม้าให้เลือกด้วยซ้ำหากเจ้าของเท้าหนัก
ส่วนอะไหล่อื่นๆ มีครบทุกชิ้นทั้งของใหม่เบิกห้าง ของใหม่OEM ทั้งมือสองสภาพดีจากนอก

ผมใช้ 2.2 LT อยู่วิ่งไป 226,000 โลแล้วครับ เพิ่งโอเวอร์ฮอลเปลี่ยนซีลรอบตัวเครื่องไปประมาณปีครึ่ง ตอนนี้รอจังหวะว่างๆ จะเปลี่ยนเกียร์มือสองครับ(ราคาราวๆ 25000 ถ้าโอเวอร์ฮอลเกียร์จะตก 30000) เกียร์เดิมเวลาถอยหลังมีอาการกระชาก

Zafira เป็นรถที่คนไม่เคยใช้จะร้องยี้ ทีแรกผมก็ร้องครับ แม่ผมไม่เอาเลยบอกรถยี่ห้อไรเนี่ย แต่ได้ใช้จริงๆ แล้วจะรัก ทั้งช่วงล่างทั้ง option ภายในรถ
แถมเครื่องเดิม 2.2 ก็เติม E20 ได้เลยโดยไม่ต้องทำอะไร ตอนนี้ผมเติม E85 + E20 ด้วยซ้ำ (รถผมเปลี่ยนท่อน้ำมันเกรดทน Gasohol แล้วครับ ท่อเดิมแตก)

ไม่แนะนำให้เปลี่ยนเครื่องญี่ปุ่นแม้อู่ที่ผมเอารถไปโอเวอร์ฮอลเครื่องเจ้าของอู่ก็ใช้ Zafira 2.2 คันนึง วางเครื่อง Nissan SR20DET อยู่ก็ตาม ก่อนหน้านี้เค้าก็เคยวางเครื่อง Nissan, Toyota ลง Zafira ไปหลายคันแล้ว

ผมไม่บอกชื่ออู่นะครับ เด๋วจะกลายเป็นโฆษณากันไปป่าวๆ
ลองหาข้อมูลจาก 2 คลับชาวซาฟิร่าดีกว่าครับ
www.zafiralover.com
www.zafiracafe.com