ผู้เขียน หัวข้อ: โฟลคสวาเก้นมาตั้งโรงงานในไทยจริงไหมครับ  (อ่าน 4379 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nott

• Jr. Member
  • **
ได้ข่าวว่าโฟลคสวาเก้นมาตั้งโรงงานผลิตในไทย จริงหรือไม่ครับ และถ้าจริง จะประกอบรุ่นไหนครับ ราคาจะลงมาใกล้เคียงกับรถญี่ปุ่นไหมครับ

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
Re: โฟลคสวาเก้นมาตั้งโรงงานในไทยจริงไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 10:38:22 »
กำลังดำเนินการขั้นตอนขั้นต้นอยู่ครับ และจะให้ผู้บริหารตัดสินใจภายในปีนี้ครับ
 VW จะเข้ามาประกอบในไทยก็เพราะสนใจเข้าโครงการ Eco car ครับ

รถรุ่นแรก ก็ต้องดูว่ารุ่นไหนที่เข้าเงื่อนไขบ้าง
  ความน่าจะเป็นก็มี 2 รุ่น
    1. Polo 1.2
    2. Up 4D 1.0

แต่อย่างไรก็ตามถ้าเข้ามาทำจริง กว่าจะได้ใช้ก็ต้องรอโรงงานเสร็จ ผมว่าปลายปี 2015 อย่างเร็ว แต่น่าจะเป็น 2016 มากกว่าครับ
  ประกอบกับอาจจะเลือกช่วงจังหวะที่เราใช้ภาษีสรรพสามิตใหม่ 1 ม.ค. 2016 ด้วยเลย ทำให้ต้นทุนต่ำลงเพราะภาษีต่ำลง ทำราคาขายได้ง่ายมากขึ้นด้วยครับ

ปล. ข่าวลือมาว่าถ้าจะสร้างโรงงานได้ดูที่ไว้ที่ระยองครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: โฟลคสวาเก้นมาตั้งโรงงานในไทยจริงไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 13:01:16 »
เงือนไข 100000 คัน มันค้ำคออยุ่

ถ้าใช้เงื่อนไขนี้ เพื่อจะได้ยอดเท่านี้  แล้วโรงงานที่อื่นของโฟลค์ที่ผลิตรถเล็กอยุ่จะทำยังงัย ?

ต้องแข่งกับเจ้าตลาดอีก ต้องตั้งศูนย์บริการอีก ซึ่งของเดิมก็เรียกว่าแทบจะไม่มี

ต้องเจอภาวะค่าแรงของไทยที่แพงอีก

อาจจะไม่ตั้งนะครับ โรงงาน ไอ้ที่ขอ ECO ไว้ ก็คงไม่ทำ สู้ไปตั้งโรงงาน Indo ได้เงื่อนไขการสนับสนุนการลงทุนที่นั่นแล้วส่งรถขายใน Asean จะคุ้มกว่า

ผมเดานะครับ เพราะโรงงานผลิตอะไหล่ที่ผมรู้จัก ปิดตัวในไทยไปอยู่ Indo เรียบร้อยด้วยเหตผลนี้

ออฟไลน์ sajilki

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 19:23:54 »
ถ้าลงยังไงแบ่งตลาดได้แน่