ผู้เขียน หัวข้อ: Ford Fiesta Minor Change เหมือนจะมาแล้วนะครับ  (อ่าน 7945 ครั้ง)

ออฟไลน์ BlackMiracle

• Jr. Member
  • **
Ford Fiesta Minor Change เหมือนจะมาแล้วนะครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 12:09:25 »
ไม่รู้ทราบกันรึยังนะครับ พอดีเปิดเว็บฟอร์ดแล้วเห็นว่า Fiesta ตัว minor change ขึ้นมาในเว็บแล้ว http://www.ford.co.th/cars/new-fiesta/models แต่กดเข้าไปดูแต่ละโมเดลยังไม่มีรูปชัดๆนะครับ ส่วนสเปคดูได้ที่นี่ http://www.ford.co.th/cars/new-fiesta/specifications/spec-data เท่าที่ดูเป็นเครื่องเดิมแต่เพิ่มออปชั่นนั่นแหละครับ รุ่น 1.5 มีแอร์ออโต้ ออปชั่นเทียบเท่าตัว EcoBoost ครับ

ถ้ามีใครเคยตั้งกระทู้หรือทราบกันก่อนแล้ว ขออภัยครับ ผมไม่ค่อยได้เล่นบอร์ดนี้  ;)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
Re: Ford Fiesta Minor Change เหมือนจะมาแล้วนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 12:33:31 »
ถุงลม 7 ใบ ไม่มีในรุ่น Top เหมือนตัวก่อนแล้ว
มีแค่สองใบคู่หน้า   และรุ่น Top ยังไม่มมีจอ DVD เหมือนเดิม
มีแค่จอแสดงผลข้อมูล 3.5 นิ้ว

ผมงงกับฟอร์ดเหมือนกัน โดยเฉพาะเรื่องจอ DVD พร้อม Navi  ในแต่ละรุ่น  ทำไม ไม่ให้มาสักที

ฟอร์ด เรนเจอร์ วินเทรค 3.2 ล้านกว่าบาท ก็ยังไม่ได้จอ DVD
ฟอร์ดโฟกัส  ตัว Top ก็เช่นกัน ไม่มีจอ ใหญ่ๆบ้าง

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: Ford Fiesta Minor Change เหมือนจะมาแล้วนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 12:47:21 »
เหล่ตัวซ้ายบนสุดอยู่  ;D

จับมาโม เอาแบบNA น่าจะวิ่งสนุกมาก
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 14:09:55 »
เหล่ตัวซ้ายบนสุดอยู่  ;D

จับมาโม เอาแบบNA น่าจะวิ่งสนุกมาก

น่าจะมีเป็น HB MT ด้วยนะคับ แห่มม สนุกเลยยยย ;D

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 14:45:43 »
ซ้ายบนโอนะ  ;D
แต่ M2 จะโอกว่าหรือเปล่า
H.

ออฟไลน์ bahasa

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 15:19:51 »
เกียร์ธรรมดา Fiesta จะปัญาน้อยกว่า Auto ไหมครับ อยากทราบ แล้วเอามาโมต่อ

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 17:24:46 »
ไม่ชอบตรงเวลาจะเปิดไฟเลี้ยวกับเปลี่ยนเกียร์พร้อมกันนี่แหละครับ...

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 18:39:49 »
เหมือนจะมีคนตั้งกระทู้ไปแล้วซักพักครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 20:33:42 »
เกียร์ธรรมดา Fiesta จะปัญาน้อยกว่า Auto ไหมครับ อยากทราบ แล้วเอามาโมต่อ

เค้าว่ารุ่นนี้แก้ปัญหาเกียร์กระตุกแล้วนะครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 21:09:43 »

เค้าว่ารุ่นนี้แก้ปัญหาเกียร์กระตุกแล้วนะครับ

ปัญหาน่าจะมีน้อยนะครับในเกียร์ MT เพราะส่วนมากเป็นที่ At หนักๆเลย

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 23:05:08 »
เปิดตัวตามโชว์รูมไปเมื่อ 15 ที่ผ่านมาครับ ผมเอารถไปเช็คพอดี

ได้ออฟชั่นแบบว่าคนที่ซื้อ 1.6 ไปเมื่อก่อนแอบเซ็ง

//

เรื่องเกียร์ได้สมองเกียร์ใหม่แล้วนะครับ รวมถึงซีลเกียร์ เพราะเป็นแบบ + - ใช้สมองเกียร์คนละตัวกับของเดิม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 00:05:05 »
มาโฆษณาหรือเปล่าครับเนี่ย ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัย :'(

ผมสงสัยตรง "เค้าว่ารุ่นนี้แก้ปัญหาเกียร์กระตุกแล้วนะครับ" มากๆ เลยอะ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 09:22:45 »
มาโฆษณาหรือเปล่าครับเนี่ย ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัย :'(

ผมสงสัยตรง "เค้าว่ารุ่นนี้แก้ปัญหาเกียร์กระตุกแล้วนะครับ" มากๆ เลยอะ

ซีลชุดคลัชเปลี่ยนมาใช้แบบหนา ของเดิมจะเป็นแบบบาง รั่วง่าย
ECU ก็เปลี่ยนซอฟท์แวร์ใหม่ กระตุกน้อยลง สมูทมากขึ้นครับ

จำได้ว่า fiesta ตอนออกมาใหม่ๆเป็นที่ฮือฮามากในเรื่องความปลอดภัย
ให้ esp ในรุ่นเกียร์ at ทุกรุ่น แถมตัวท็อปอัลติเมท ให้ถุงลมรอบคัน

ตอนนี้มี City ขึ้นมาทาบรัศมีแล้ว ผมว่าฟอร์ดคงจะต้องสร้างความฮือฮาอีกครั้งด้วยการ.......

- ใส่ถุงลมรอบคันในทุกรุ่น
- เอาเครื่อง 1.5 na ทิ้งไป เอาเครื่อง 1.6 ecoboots 180 แรงม้ามาใส่แทน

เจ้าตลาดก็เจ้าตลาดเห้อะ 5555
(แต่ราคาคงมหาโหดน่าดู)
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 10:35:57 »

ซีลชุดคลัชเปลี่ยนมาใช้แบบหนา ของเดิมจะเป็นแบบบาง รั่วง่าย
ECU ก็เปลี่ยนซอฟท์แวร์ใหม่ กระตุกน้อยลง สมูทมากขึ้นครับ

จำได้ว่า fiesta ตอนออกมาใหม่ๆเป็นที่ฮือฮามากในเรื่องความปลอดภัย
ให้ esp ในรุ่นเกียร์ at ทุกรุ่น แถมตัวท็อปอัลติเมท ให้ถุงลมรอบคัน

ตอนนี้มี City ขึ้นมาทาบรัศมีแล้ว ผมว่าฟอร์ดคงจะต้องสร้างความฮือฮาอีกครั้งด้วยการ.......

- ใส่ถุงลมรอบคันในทุกรุ่น
- เอาเครื่อง 1.5 na ทิ้งไป เอาเครื่อง 1.6 ecoboots 180 แรงม้ามาใส่แทน

เจ้าตลาดก็เจ้าตลาดเห้อะ 5555
(แต่ราคาคงมหาโหดน่าดู)
แพงคนก็ไม่ซื้ออยู่ดีอะครับ แต่ถ้าถูกผมก็คิดเหมือนกัน ใครจะไม่เอา 5555

ออฟไลน์ swiich

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 21:43:42 »
วันนี้ผมไปงานที่ลำปางกับแฟนเลยแว่ะไปที่ศูนย์ฟอร์ดตรงไฮเวย์ ขอทดลองขับ Fiesta

เซลบอกว่าให้ทดลอง 1.5 ก่อน หลังจากนั้นให้ลอง Ecoboost 1.0 เลย

- คันแรก 1.5: เครื่องอืด และ รอบขึ้นสูงมากๆ ไม่ผิดหวัง เพราะ ไม่ได้หวังไว้แต่แรก 555

- คันสอง Ecoboost 1.0: เครื่องจี๊ดและรอบขึ้นสมูธมากๆครับ เหมือนกับรถคนละคันเลย แยกไฟแดงเดียวผมลองกดไปถึง 160 กม/ชม เร็วมาก!!!

สรุป
- ราคาตัว Top 1.5 กับ Ecoboost ต่างกันแค่ 50,000 บาท ถ้าจะซื้อคง Ecoboost 1.0 แน่นอน!!! แฟนผมชอบมากๆๆๆ (เธอเทียบกับ Jazz' 08 ของเธอ)

แต่...

พอคำนวนราคา Ecoboot 1.0 กับ Altis Esport มาเทียบกัน แฟนผมสรุปเลย  "เธอๆ ผ่อนต่อเดือนต่างกันนิดเดียว ฉันว่าเอา Altis คุ้มกว่า" ฮาๆๆ จบ...

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 05:07:28 »
Eco Boot ลดราาลงจากเดิมแล้วประม่ณ 2 หมื่น แต่ราคามันก็เข้าใกล้ C Segment อยู่ดี ถ่าเป็นผมต่างกันนิดเดียว ข้ามไป 3 ตัวเริ่มต้น น่าจะดีครับ...

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 07:28:14 »
ว้าแย่จัง มองยากแล้วทีนี้ เอิ้กๆ ;D ;D
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 09:00:17 »

ไม่ได้โฆษณาครับ คือผมก็สงสัยว่าจะเขียนกระทู้แนวนี้ยังไงไม่ให้ดูเหมือนมาโฆษณา?? เป็นคุณจะทำยังไงครับ?

ส่วนที่ผมบอกว่าแก้เรื่องเกียร์แล้ว คือเพื่อนผมฝึกงานที่โรงงานฟอร์ดครับ เค้าบอกมา เคลียร์ไหมครับ

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 09:15:57 »
ส่วนที่ผมบอกว่าแก้เรื่องเกียร์แล้ว คือเพื่อนผมฝึกงานที่โรงงานฟอร์ดครับ เค้าบอกมา เคลียร์ไหมครับ

ฝากถามเพื่อนหน่อยครับว่าปัญหาเรื่องเกียร์เกิดจะอะไรครับ แล้วทาง Ford แก้ปัญหาด้วยวิธีไหนครับ :)

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 21, 2014, 00:10:08 »

ฝากถามเพื่อนหน่อยครับว่าปัญหาเรื่องเกียร์เกิดจะอะไรครับ แล้วทาง Ford แก้ปัญหาด้วยวิธีไหนครับ :)

เป็นที่ซอฟท์แวร์ครับ กำลังแก้กันอยู่ครับ (ผมก็แปลกใจเหมือนกัน ยาวนานขนาดนี้เลยหรือ)