ผู้เขียน หัวข้อ: [ดราม่า] ครอบครัว ป.4 รายได้เฉลี่ย 300,000/เดือน เลือกรถไม่ถูกครับ [***ภาคจบ***]  (อ่าน 12306 ครั้ง)

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• Sr. Member
  • อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
สืบเนื่องจากกระทู้ที่ผมตั้งไว้ตั้งแต่ต้นปี... http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=36546.25
หวังว่าพี่ๆน่าจะยังคงจำกันได้นะครับ ^^
เนื่องจากระยะเวลาก็ล่วงเลยมาหลายเดือนแล้ว ที่ไม่ได้มาอัพเดทเรื่องราวต่อ
วันนี้เลยขอถือโอกาศมาขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆทุกคน ที่ในวันนั้นได้ให้ คำแนะนำ ข้อคิด ความเห็นต่างๆ ที่หลากหลายมากมาย อย่างเป็นกันเอง
ถึงขั้นมีพี่ท่านนึง ส่ง Email มาหาผม ด้วยความเป็นห่วง ที่เกิดจากภาวะทางการเมือง มีผลถึงเศรษฐกิจในปัจจุบัน ได้ให้คำแนะนำที่ดีมากๆเลยครับ อยากจะให้ระงับโครงการการออกรถไปก่อน...

แต่กระนั้น... บัดนี้ทางบ้านได้ทำการออกรถใหม่มาแล้วครับ จริงๆก็ใช้มาได้สักระยะแล้วครับ

นั่นคือ....
BMW 320d สีดำ คันนี้นี่เองครับ

วันไปรับรถ ความรู้สึก คงอธิบายเป็นคำพูดไม่ถูกจริงๆครับ ทั้งตื่นเต้น ดีใจ และกังวล ...

วันไปรับรถ(ในรูป) ด้วยความที่พ่อติดหัวโบราณนิดๆ เห็นรถครั้งแรกไม่ชอบไม่ประทับใจ บอกต่างยังไงกับ City ที่บ้าน(ขนาดรถ) ทำท่ากระสับกระส่ายไม่อยากใช้
แต่สุดท้าย... ตอนนี้ติดใจชนิดที่ไม่ปล่อยกุญแจให้ใครง่ายๆเลยครับ ฮ่าๆ โดยเฉพาะค่าน้ำมันพ่อนี่ชอบสุดๆ เติมเต็มถัง 1200-1300 วิ่งได้มากสุด  700 กม. น้อยสุด 600+ กม.
หารออกมาเป็น ประมาณ 1.7-2.1 บาท/กม. ประหยัดพอๆกับ Wish ติดแก๊ส (แต่ขับสบายใจกว่าเยอะ) และที่พ่อชอบที่สุดก็เห็นจะเป็นอัตราเร่งนี่แหละครับ ที่ทำให้แกไม่ยอมจับ G9 อีกถาวรเลย...

จริงๆอยากมีเรื่องราวที่อยากจะแชร์ มากมายหลายเรื่องจริงๆครับ ที่กว่าจะลงเอยที่คันนี้ได้
ตั้งใจออก New C class เต็มที่ นั่งดูรีวิว ดูคลิป ตามข่าวทั้งวัน 24 ชม. แบบใจจดจ่อ
ไปๆมาๆจะออก G9 2.0 เพิ่ม เพราะกลัวเรื่องค่าใช้จ่าย
แต่สุดท้ายหวยดันมาออกที่ BM แบบไม่ตั้งตัว เพราะดาวน์น้อยมาก ผ่อนนานยันหลานบวช ส่วนลดกระจัดกระจายวายวอด ถูกใจขุ่นแม่สุดๆ ;D

ดังที่ว่า....

"ส่งยันเบรคสะบัด คลัทช์เสีย เกียร์หลุด
เครื่องสะดุด เพลาหัก สลักหาย
หัวเทียนห่าง ยางแฟบ แหนบตาย
ไดไม่จ่าย ไฟไม่ชาร์จ สตาร์ทพัง"

...บางครั้ง ผมก็คิดนะ เวลาเดินผ่านรถทีไร ใจมันอดคิดไม่ได้ว่า รถราคา 2.5-3 ลบ. แต่ถ้ามันเป็นบ้านในราคานี้ บ้านนอกแบบนี้ จะเลิศหรูอลังการแค่ไหน อดนึกเสียดายอยู่นิดๆไม่ได้ว่า คิดผิดหรือเปล่าที่ออกรถแทนที่จะทำบ้านใหม่ พี่ชายผมชอบแซวพ่อบ่อยๆ หูยยยยยย...ขับตั้ง BM แต่นอนเผิงกิโลชั่งข้าว!(เผิงหมาแหงน) เวลาผมได้ยินก็หัวเราะแบบตะหงิดๆใจ -.-" แต่ก็ช่างมัน ออกมาแล้วทำไงได้ ก็ชอบกันหมดนิน่า ฮ่าๆ.... ไว้ส่งรถพ่วงหมด ค่อยคิดทำบ้านแล้วกัน

สุดท้ายคงต้องพักยาวๆเลยครับ รู้สึกเริ่มอิ่มตัวเรื่องรถ หันไปคลั่งไคล้บ้านสวยๆ เมื่อก่อนขับรถผ่านหรือสวนกับรถที่ชอบ ต้องเหลียวหลังทุกที แต่ตอนนี้กลายเป็นเหลียวหลังหันมองบ้านคนอื่นแทน....

สุดท้าย ท้ายสุด ต้องขอบคุณ HLM อย่างสุดซึ้งเลยครับ ที่นี่เป็นอะไรที่มากกว่าคลับคนรักรถจริงๆครับ

ปล.ตกหล่นอะไร หรือผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ พิมพ์สดๆ :)
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
ยินดีด้วยครับ คุณน้อง ได้ออกสักที เบาะน้ำตาลสวยครับ

ยังไงเข้าไปยี่ยมเพจพวกพี่ เผื่อมาแจมกรุ๊ปมีตติ้งกันนะครับ หลังไมค์ได้ครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Activehybrid

Re: [ดราม่า] ครอบครัว ป.4 รายได้เฉลี่ย 300,000/เดือน เ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 16:22:50 »
ผมติดตามน้องอยู่ตั้งแต่กระทู้เก่าเล่าเรื่องคุณแม่บุกเบิก อ่านสนุกมาก ผมว่าแฮปปี้เอนดิ้งแล้วนะ ได้รถใช้งานและออกงานได้ด้วย มาประจำครอบครัวเหมาะสมกับฐานะดี (มันต้องประมาณนี้แหละรถยุโรปไปเลย)

ขับถูกใจคุณพ่อสุดๆแถมประหยัดน้ำมัน / ดาวน์น้อยผ่อนยาวดอกถูกส่วนลดขั้นเทพถูกใจคุณแม่

ส่วนบ้านก็คงรออีกไม่นาน ค่อยๆมองแบบไปเรื่อยๆ ถือซะว่าจะได้ออกแบบบ้านให้ถ้วนถี่ ไม่มีปัญหาใดๆอยู่แล้ว

หวังว่าเร็วๆนี้(ปีหน้า หรือปีไหนผมก็รออ่าน)มีรีวิวบ้านใหม่ด้วยนะครับ ชอบสไตล์การเขียนน้องมาก โชคดีๆคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2014, 10:04:30 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ reyeshenry

ยินดีด้วยคร้าบ

ออฟไลน์ Jim lover

• Full Member
ยินดีด้วยครับ คุณเกมส์
ทำรีวิว Bm vs g9 เลยซิครับ ;D

ออฟไลน์ Sappe!

ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ beeday

++

ยินดีกับรถใหม่ด้วยจริงๆ นะครับ

แล้วก็ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ชาว 3 ด้วยครับผม ^__^

++

ออฟไลน์ dazetos

ยินดีด้วยครับ

ออฟไลน์ aobness

รถสวยมากครับ
แต่ 84 งวด ดอกเท่าไรครัชนิ !! แบงก์อ้วนเลย

ออฟไลน์ beercs

ได้รถที่ผมชอบเลยครับ
ครอบครัวน่ารัก  สามัคคีกันดี  ไม่เหมือนบ้านผมต่างคนต่างซื้อ  ไม่เคยถามกันเลย

np72

• บุคคลทั่วไป
ดีใจกับรถใหม่ด้วยครับ

ตามอ่านตั้งแต่ตอนเริ่มแต่ง jazz ใน HJL ละ ฮ่าๆ

ออฟไลน์ jumpon77

ยินดีด้วยครับบ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
ยินดีด้วยครับ

เรื่องราวนี้เป็นกำลังใจให้คนสู้ต่ออีกหลายคนครับ
N/A  

ออฟไลน์ Nikle_pk

รถขับสนุกจริงครับรุ่นนี้ แต่บ้านผมแพ้ดวงดาว
ยังไงก็ ยินดีด้วยด้วยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ zeb80

เข้ามายินดีด้วยอีกคน ของผม 320i คร้าบ

ออฟไลน์ veeraya

ยินดีด้วยครับ ผมก็320i ด้วยครับ(คุณภรรยาใช้)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมไปอ่านเรื่องเดิมบอกเลย ชอบมากครับ

ยินดีด้วยกับรถใหม่ครับ

ออฟไลน์ Cheercheers

รถสวย^^ ยินดีด้วยครับ :D กับรถคันใหม่

นิธิบูรณ์ ใช่มั้ยครับ

แก้งานศูนย์อื่นมาสามรอบไม่หาย ส่งมาแก้ที่นี่ทีเดียวหาย

ส่วนตัวประทับใจครับ พี่สมจิตรวิเคราะห์ปัญหาดี

ปล.เซลล์น่ารักดีครับ

Cheercheers

ออฟไลน์ Pat.Lee

ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ ผมก็เป็นอีกคนที่ชอบสไตล์การเขียนของน้องเกมส์เช่นกัน ขอยุให้น้องทำรีวิวเปรียบเทียบ 320d, Camry 2.5, G9 เลยครับน่าจะอ่านมันถึงใจดี

ออฟไลน์ sixth gear

• Newbie
  • *
อยากทราบว่า เบาะสีอะไร และได้ส่วนลดกี่แสน

ออฟไลน์ Tan Int

ยินดีด้วยมากๆเลยครับ เข้าใจความรู้สึกดีเลย พอจะจำกระทู้เก่าได้อ่ะนะเลยรู้
แอบอึ้งตรงออก G9,320d ป้ายแดงไล่ๆกันเนี่ยแหละ

ต่อจากนี้ก็คงต่อกันที่บ้านใหม่แล้วใช่มั้ยครับ ก็ถือว่ามีชีวิตที่ดีเลยแหละนะ ผมยังอดคิดไม่ได้เลยว่าโตขึ้นจะทำได้บ้างรึเปล่า

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ fhasociety

ยินดีด้วยครับ ได้รถสมใจอยากแล้ว ขั้นต่อไปก็รีบเพิ่มพูลทรัพย์ให้ต่อเนื่องนะครับ
รุ่นพ่อ-แม่ลำบากมามากแล้ว ถึงเวลาเราต้องรับไม้ต่อ อย่าเฉยชาต่ออาชีพของบรรพบุรุษนะครับ
สู้ๆ พี่เป็นกำลังใจให้ครับ พี่เองก็ทำไร่ทำสวน-ค้าขาย ยันรับราชการเช่นกันจ้า ;D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ Mark_UK

ยินดีด้วยครับ อยากมีโมเม้นท์แบบนี้ หุหุ  ;)

ออฟไลน์ ๒ มาตรฐาน..อิอิ

ยินดีด้วยครับ รถก็สวย คนก็หล่อ

ออฟไลน์ tong r56

• Jr. Member
  • **
ยินดีด้วยนะครับกับรถคันใหม่

ออฟไลน์ pitydog

• Jr. Member
  • **
ยินดีกับรถใหม่ครับ รถสวยมากครับ  :D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ยินดีด้วยนะครับ น่าจะเป็น 325d น้าาา

;D ;D ;D

ออฟไลน์ TerngST

รถสวยมากครับ ยินดีด้วยครับ

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
ยินดีกับรถใหม่ด้วยนะครับ ;D ;D ;D
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ anuch

• Newbie
  • *
ยินดีด้วยครับ..สวยมาก