ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกรถให้ลูก ขับไปเรียนที่ศาลายา  (อ่าน 14211 ครั้ง)

ออฟไลน์ ADS

• Full Member
Re: เลือกรถให้ลูก ขับไปเรียนที่ศาลายา
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 01:29:07 »
บ้านผมอยู่แถวเอเชียทีค  เมื่อ 2 ปีก่อน ตอนลูกสาวกำลังจะสอบ Ent. ผมพาไปดู 2 ที่คือ ABAC กับ MUIC
แล้วบอกว่าถ้าไม่ได้ที่สามย่าน ก็มีอีก 2 ที่ ที่ได้เรียนภาคภาษาอังกฤษเต็มที่ แต่ที่สำคัญคือ ไป-กลับ ไม่ไหว
ต้องอยู่หอเท่านั้น และก็พาไปดูว่าการอยู่หอเป็นอย่างไร เรื่องซื้อรถให้ขับไปเองไม่ได้คิดเลยแม้แต่น้อย

เห็นด้วยกับความเห็นข้างบน ที่เล่าประสบการณ์จริงให้ฟัง ว่าควรอยู่หอแต่ต้องเป็นหอที่เคร่งครัดเรื่องความปลอดภัย
ที่สำคัญคอยให้ข้อมูล คอยไถ่ถาม  และห้ามนอยด์ เด็ดขาด เด็กวัยนี้จะสอนต้องใจเย็น ๆ ๆ ๆ  มาก ๆ ๆ ๆ  555
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ Anueis

• Sr. Member
  • Like !!! Automatic transmission.
Re: เลือกรถให้ลูก ขับไปเรียนที่ศาลายา
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 07:39:01 »
1.เช่าหอครับ แล้วใช้แคมรี่ ตอนวันหยุดหรืออยากมาหาพ่อแม่
2.พวกB-Sag น่าจะตอบโจทย์มากที่สุด
3.ถ้าอยากได้รถใหม่ ประหยัด ไปลอง นิว อัลติส ครับ
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 09:03:36 »
ถ้าเป็นผม city , Altis 1.8, Civic 1.8 สามรุ่นนี้ได้หมดคับ ระบบไรต่างๆก้เยอะนะคับ  E85 ได้ด้วย ขับมั่วๆได้ กิโลละ 2.3-2.6 บาท ขับเนียนๆน่าจะมีถึง 1 ปลายๆหรือ 2 ถ้วน แต่ประเด็นคือจะขับเหนื่อยซะก่อนรึป่าว ตอนผมเรียน บ้านอยุ่ นน เรียน อโศกยังว่าไกลอยุ่เหมือนกัน ไกลยังพอรับได้ รถติดนี่สิ 5555

ออฟไลน์ Untouchable

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 09:25:22 »
เช่าหออยู่ขับกลับบ้านวันหยุดอีกเสียงครับ

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 10:03:30 »
แนะนำ

1 ใช้รถคันเดิมครับ

2 มองหาคอนโดใกล้มหาวิทยาลัย แนะนำว่าให้ซื้อแล้ว เอาค่าใช้จ่ายที่จะผ่อนรถ และน้ำมันมาผ่อนคอนโด จะคุ้มกว่า เช่า เพราะสุดท้ายขายห้องออกจะได้เงินก้อนคืน + กำไร

3 จบ แล้วนำเงินที่ได้ไปออกรถใหม่ ดีกว่า ครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 10:20:13 »
ถ้าโจษย์คือ ต้องการประหยัดนะครับ

1. ใช้คันเดิมต่อไป เด็กมหาลัย ขับ Camry ไปเรียน ก็ถือว่าใช้ได้แล้ว ปลอดภัยดีด้วย
2. ซื้อรถ C-segment ป้ายแดง Altis Civic Mazda 3 เติม E85 ได้ ขับทางไกลก็ไม่ได้แพงกว่าติดแก๊สมาก ความปลอดภัยก้ถือว่าใช้ได้
    เพราะรถยุโรป "มือสอง" อายุ 4-10 ปี งบ 6 แสน-1 ล้านต้นๆ ถ้าไม่ใช่ดีเซล คงยากที่จะประหยัดกว่า Camry ความปลอดภัยก็
    อาจจะดีกว่านิดหน่อยเท่านั้น
3. หาหออยู่ ค่าใช้จ่ายรวมค่าน้ำค่าไฟราวๆเดือนละ 10,000+- แล้วแต่ว่าหอหรู่แค่ไหน เดี๋ยวนี้ หอแถวมหาลัยนอกเมือง
    ส่วนใหญ่เดือนละ 5000++ ทั้งนั้น อีกอย่าง ถึงจุดนึง แม้จะมีรถขับไปเรียน ไม่แน่ว่าเค้าอาจจะขออยู่หออ เพราะขับรถวันละเป็นชั่วโมงๆ มันก็เหนื่อยนะ
    แต่สมัยนี้ เด็กที่อยู่หอด้วย มีรถด้วย มีถมไปครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 10:23:46 »
อยู่หอให้เป็นครับ

ทั้งๆที่บ้านใกล้เกษตร - -"

ออฟไลน์ kittavach

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 10:32:48 »
ติดแก๊สเลยครับ รับรองไม่ผิดหวัง

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 11:09:23 »
ถ้าต้องการให้ลูกอยู่บ้าน แล้วอยากประหยัดค่าเชื้อเพลิง มันก็มี 2 วิธี หลักๆ คือ ติด LPG กับติดอุปกรณ์ให้ใช้ E85
หรืออีกวิธี คือ ปล่อย camry ไปแล้ว ออก Prius แทน ซึ่งโดยส่วนตัวผมว่าไม่คุ้มเลยครับ
ขับรถไกลๆ รถเล็กเหนื่อยกว่ารถใหญ่นะครับ

เคสนี้ ผมแนะให้เช่าหออยู่ดีกว่า อาจจะกลับบ้านอาทิตย์ละครั้งแทนครับ

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 12:22:52 »
หาอพาร์ทเมนต์ดีๆ ใกล้มหาลัยอยู่ไม่ดีกว่าเหรอครับ
เวลาที่ใช้เดินทางไป-กลับ รู้มั้ยว่าใช้ทำกิจกรรม+อ่านหนังสือได้มากมายนัก
อันนี้บอกเล่าจากประสบการณ์ตรง
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 13:13:25 »
แอบจับรถติดแก๊ส จะได้ประหยัดมีเงินเหลือเยอะ ฟันธง

และให้ลูกอยู่หอครับ ไม่ว่าจะขับรถอะไร ไปกลับทุกวันเหนื่อยมากแน่ๆ

ผมเคยเรียน ม.กรุงเทพ อินเตอร์ ที่กล้วยน้ำไทย ไปกลับรังสิตทุกวัน ขนาดวิ่งบนทางด่วนแทบตลอดเส้น ยังรถติดและล้ามากๆ

ออฟไลน์ redtopup

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 13:33:52 »
คิดถึงเด็กสมัยนี้แล้ว ต่างกับสมัยผมมากๆ ที่ต้องขึ้นรถเมล์ไปเรียน เดินเข้าซอยในบ้าน ไปสมัครเรียนเอง  

ผมว่าแคมรี่ติดแก๊ส ล๊ะดีครับ แค่นี้ก็ น่าจะประหยัดค่าใช้จ่ายกว่า อยู่หออีกน๊ะครับ
อยู่หอห่างไกล การดูแล ถ้าเด็กตามเพื่อนที่ดี ก็ไปโลด ถ้าตามเพื่อนที่เฮ้วๆก็ จะตามไป เพราะในชั้นเรียน น้าก็คงเคยมีผสบการณ์ แบ่งกันเป็นกลุ่ม แยกกันเป็น ก๊ก กลุ่มใครกุล่มมัน แต่อยู่หอมันก็ดีในแง่ ยังไงก็เรียนจบแน่ๆ ได้ผสบการณ์ การเข้าสังคมกับเพื่อน 

สำหรับผม ถ้าผมอยู่ในกรณีของ น้า ผม เอาแคมรี่มาขับ ติดแก๊ส ถ้าน้าไม่ได้ใช้ขนของด้วย ผมให้ ลูกขับกระบะไปเรียน แค่นี้ก็ดีถมถืดแล้ว ในความคิดผม รึวันไหนจะไปทุกของก็ให้ลูกเอาแคมรี่ไป
ไม่ต้องสนใจในมหาลัย  ว่า ขับกระบะ  เเล้วจะเป็นปมด้อย สู้เพื่อนไม่ได้

อยู่หอกับซื้อคอนโด  ถ้าเป็นผม ถ้าจะออกรถใหม่ถ้าจะซื้อจริงๆ รึอยู่หอ  ผมเอาเงินไปซื้อ คอนโดให้ลูกอยู่เลยดีกว่า ชื่อของลูกไปเลย  เพราะในอณาคต ถ้าลูกเรียนจบไม่กลับมาช่วยทำงานที่บ้าน สมมุติ ครอบครัวมีธุรกิจให้สานต่ออยู่แล้ว แต่ลูกต้องการหาผสบการณ์นอกบ้านก่อน ยังไงคอนโดก็ให้ลูกอยู่ไปได้ตลอด เผื่อใก้ลที่ทำงานอีกด้วย รึพอเรียนจบ คอนโด ก็ กลายเป็น ทรัพย์สินไปแล้ว ที่มูลค่าเสื่อมแทบไม่มีเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2014, 14:46:06 โดย redtopup »

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 13:47:09 »
อาจจะขัดใจน่ะครับ
แต่แคมรี่หน่ะติดแก็สไปเลยครับ ใช้ดี ไม่มีปัญหา กับแก็สครับ

ออฟไลน์ KhunTum

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 14:09:40 »
จากประสบการณ์ตรงนะครับ
ผมแนะนำว่าให้หาหอ หรือซื้อคอนโดนแถวนั้นจะดีกว่า เพราะ ช่วงเรียนนี่ถ้าต้องขับรถไปเรียนทุกวันๆ มันล้านะครับ
แต่ก็นะ ถ้าอยู่หอเจอเพื่อนไม่ใฝ่เรียนก็พากันเสียซะงั้น เอาเป็นว่า ถ้าไม่หาหอก็ติดแก๊สรถยนต์ดีกว่าครับ อย่าคิดซื้อใหม่เลยเพราะคำว่ารถมันมีแต่ลด^ ^

ออฟไลน์ tong r56

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 22:24:02 »
ระยะไกลและรถติดครับ แถมรถใหญ่เยอะมากนะครับ
น้องต้องเหนื่อยทั้งเรียน กิจกรรม บวกกับการเดินทาง
ผมไม่ค่อยแนะเท่าไรให้ขับรถเอง

ถ้าเป็นห่วง และไม่อยากให้ลูกอยู่หอ
แนะนำให้ย้ายมาอยู่ด้วยกันเลยครับ หาเช่าบ้านหรือคอนโดก็ได้ครับ
คุณพ่อยอมเหนื่อยหน่อย แต่ก็น่าจะสบายใจในหลายๆเรื่องที่กังวล

แต่ถ้ายังต้องการให้ใช้รถจริงๆ ก็ใช้รถคันเก่าแล้วติดแก๊สเถอะครับ
เดี๋ยวนี่รถติดแก๊สไม่ใช่เรื่องใหม่อีกต่อไป ช่างเก่งๆมีประสบการณ์เยอะแยะครับ

ออฟไลน์ kikumarru

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2014, 13:03:07 »
ใช้แคมรี่ต่อไป ถึงเปลี่ยนรถค่าน้ำมันอาจจะถูกลงนิดนึง แต่รวม4ปีไม่ถึงแสนแน่นนอน คิดจากการใช้ระดับที่บอก  แล้วการที่น้ำมันถูกลงแสนนึงใน4 ปี กับการที่ต้องจ่าย ล้านนึงใน4ปีสมมุติรถ c seg เนื่องจากบอกเลยคนขับระดับ camry มาแลัวลงไปขับรถเล็กไม่รุ้สึกสนุกคงลงมาได้แค่ระดับ c seg เนื่องจากอัตตราเร่ง การเกาะถนน ความสบายยามขับขี่ พื้นที่ห้อง ดดยสาร ทุกอย้าง และการเอารถไปใช้ใมหาลัยบอกเลยโอกาสมีรอยสูงมากและมักหาคนทำไม่ได้ ถ้าซื้อรถใหม่ก้โอ้ยรอย ใครทำ เครียด ใช้แคมรี่รถเก่าหน่อยก้ออ้อรอยมาอีกแล้วแค่นั้น รอรอบคันว่างๆค่อยเอาไป ว่อมแต่อย่าลืมเรียกเคลมถ้า ป1 เพื่อซื้อรถใหม่เนี่ย เอาเงินตรงนั้นไปลงทุนอย่างอื่น4ปี แล้วพอเรียนจบก็จะได้กำไรจากเงินตรงนั้น บวกต้นทุน  บวกขายแคมรี่ทิ้ง  เผลอๆได้แคมรี่ใหม่ด้วยซ้ำถ้าลงทุน ไม่ใช้ฝากเงิน ถ้าแค่ฝากเงินก้อสามารถดาวได้สบายๆและผ่อนเอาจะผ่อนให้หรือให้ผ่อนเองค่าผ่อนก้อน้อยลงถ้าอยุ่ในกลุ่ม c seg แถมได้รถใหม่รุ่นใหม่ สรุปว่าทนใช้ไปก่อน ยกเว้นรถใช้แล้วมีปัญหา และก้อเติมe20เอาด้วยน้า ไปเติม e10มันแพงกว่าเยอะ ลองจับใช้ยาวๆดู ถ้าตั้งแต่ acv 30ตาเหยี่ยวรุ่นก่อนminorอ่ะอ่ะใช้ได้ไม่มีปันหาเครื่อง  2.4 นะไม่อืด กินน้ำมันเท่าเดิมไม่เปลืองขึ้น ใช้ยาวๆไม่มีปันหา แต่ถ้าเติมแล้วอืดลงใช้สลับเอาเพื่อลดค่าน้ำมัน ถ้ารุ่นก่อนหน้าๆมืรุ้หรือ 2.0 ไม่รุ้ แต่2.4 ลองแล้ว ละก้อ e20 esso แรงสุดเครื่องไม่สั่นเวลาเร่งจัดๆอัดเต ้มตีน shell ประหยัดกว่านิดนึงไม่มีนัยสำคัญแรงไม่เท่า pttในแถบกรุงมันอืดอ่ะถ้าใช้ในรถเครื่องพวก1500ccอ่ะลองหลายคันละอืดแต่เติมเจ้าอื่นไม่อืด บางจากกัอoอยุ่พอๆกะshell caltex ไม่เคยเติมนะ แต่ถ้าเครื่อง 2.4 มันเหลือไม่ค่อยประสบปันหาอืดเท่าไหร่
ปล การลงทุนมีความเสี่ยง นะจ้ะ
และก้อความปลอดภัยถ้าลงไป b seg eco car บอกเลย camryดีก่าเยอะ เคยหมุนชนแท่งปูนที่เรียงไว้กั้นถนน ชนรอบคันเอาหน้าเข้าก่อนที่ความเร็วร้อยนึง chasisงอ ยางหน้าแตกสองล้อ แมกร้าว2หนัา คด2หลัง แค่แขนเดาะไปเดือนนึง สรุปซ่อมเปลี่ยนหัวรถ ไม่งั้นเกินทุน แต่เครื่องเกียร์ไม่มีปันหาไรเลยตอนนี้ยังขับดีอยุ่เลย แค่น้ำเข้ารถตอนฝนตก 555 ปล รัดเข็มขัดด้วยนะอยาลืมไม่รัดอาจตายได้ไม่วารถอะไร

ออฟไลน์ kasuya

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 09:52:20 »
รถโครตติด อันตรายมาก อุบัติเหตุเส้นนั้นเกิดบ่อยมาก หาที่จอดยาก ขับทุกวันโทรม(คน)
แถมให้รถไปเหมือนปล่อยเสือเข้าป่า ไปขับเที่ยวเล่นกับเพื่อนกลับบ้านดึก ปัญหาบลาๆเพียบ

สรุปเช่าหอพักดีกว่า สุดสัปดาห์กลับบ้านจะดีสุด

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 10:04:50 »
ลองให้น้องขับรถไปเองก่อนซักระยะดีมั้ยครับ ถ้าไม่ไหวค่อยหาหออย่ เพราะเดี๋ยวนี้รถแถวนั้นติดมากเลย น้องสาวผมก็เรียน MUIC พ่อออก civic fd ให้ใหม่เลย ตอนนีั้นรถไม่เยอะ ตอนปี1-3 ขับไปกลับบ้าน มหาลับ (ศรีย่าน-ศาลายา) สบายๆ แต่พอปี4 น้องบอกว่า จะบ้าตายรถติดมาก เคยบ่นๆว่าอยากอย่หอ แต่พ่อก็เห็นว่าจะจบแล้วให้อดทนหน่อย น้องผมก็ทนนะ แต่หน้าตาดูเหนื่อยมากเพราะรถมันติดจริงๆ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 10:26:33 »
จากประสบการณ์การขับรถ บางโพ ศาลายา มา 3 ปี (ปี 1 อยู่หอนอก ปี 2 อยู่หอใน หลังๆ ติดแกส กลับบ้านบ่อยขึ้น)

วันละ 52 กิโล ไปกลับ กับ Neon ติดแกส

"ติดแกส" ประหยัดจริงๆครับ อย่าไปยึดติดมากครับ มี Camry เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว วิ่งทางไกลๆ โอเค

แรกๆ บ้านผมก็ไม่ยอมครับ แต่เราก็ต้องอธิบายเขา ถึงความประหยัด ความปลอดภัย

กินข้าว หน้าวชิระ ทุกวัน (กินในรถตอนรถติดซังฮี๊) ผมโชคดีหน่อย ที่เส้น สามเสน รถมันไม่ติดมากนัก พอหลุดซังฮี๊ก็สบายแล้ว เพราะสวนคนอื่นทุกเช้า

แต่เคสนี้ ผมว่า หาหอพักอยู่ ดีกว่าครับ ดูจากเส้นทางแล้ว เหนื่อย เสียเวลารถติดมากๆ เสียสุขภาพจิต เรียนก็เครียด ไปสอบก็ต้องออกเช้า

เช่า Condo หลังมออยู่ก็ได้ครับ 2 ห้องนอน อยู่ได้ 2-4 คน เดือนละ 12,000 (ราคา ณ ปี 48-52)

หอพักหลัง มอ ก็ 4,000- 8,000 แล้วแต่เกรด ถ้าหอใน ก็สบายๆ ชิลๆ ถูกเละเทะ! เพื่อนเยอะแยะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2014, 10:33:47 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 23:05:07 »
มอตอบให้รุ่นน้อง ;D
หอใน สมัยนี้ไม่รู้เป็นไงนะ แต่ผมว่าอย่าเลย หอชาย แคบมาก ห้องเล็ก อยู่กัน 4 คน เตียง 2 ชั้น แอร์ก็ไม่มีด้วย แต่ถ้าหอนอกก็น่าจะดี เดี๋ยวนี้หรูๆเยอะ อยู่สบายมาก ถ้าเป็นไปได้ ปี 1 อยู่หอนอก ใช้จักรยานภายในมหาลัยจะดีกว่า เพราะมีโอกาสเจอเพื่อนต่างคณะเยอะมาก แล้วจะรักศาลายา ยิ่งสภาพปัจจุบันนี่ยิ่งรัก

แต่ถ้าจะอยู่บ้านจริงๆ ผมว่าเอา camry ไปติดแก๊สครับ จบเลย แต่ถ้าอยากได้ใหม่ แนะนำ c segment ก็พอครับ เด็กมหาลัย แค่นี้ก็เท่ห์แล้วครับ แต่ตอนนี้ที่จอดรถมหิดลศาลายา น้อยครับ แต่ผมมีที่จอดลึกลับจะแนะนำ ถ้าไม่มีจริงๆ หลังศูนย์วิจัยอนูและพันธุศาสตร์ครับ จอดได้สบายๆ แต่แอบเดินไกลนิดนึง (ไม่รู้เดี๋ยวนี้ให้จอดหรือเปล่า) แต่เดี๋ยวนี้มีรถรางวิ่งทั่ว ม ก็โอเค

ปล เดี๋ยวนี้เปลี่ยนไปเยอะมากจากสมัย 5 ปีที่แล้วที่จบ ไฮโซมาก น้องๆ เอเเบค ไม่หรูหราแบบตะวันตก แต่ มีดีไซน์แบบ ตะวันออก รักษ์โลก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2014, 23:11:24 โดย balliblue »

ออฟไลน์ kimhun55

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 08:22:31 »
ยังไงก็คิดว่า camry ติด lpg เป็นการตอบโจทย์ดีที่สุดครับ หรือว่าถ้าเอาแค่ เรียนจบแล้วอนาคตจะออกไหม่ ก็ วีออสเลยครับ  แนะนำ ติด lpg ของ AG ถังมีหลายรูปทรงครับ ปรึกษาช่าง ติดไว มีใบรับรอง ประกันนานครับ