ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกรถให้ลูก ขับไปเรียนที่ศาลายา  (อ่าน 14219 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tig

• Jr. Member
  • **
เลือกรถให้ลูก ขับไปเรียนที่ศาลายา
« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 20:36:42 »
พอดีลูกสอบเข้ามหาลัยได้ แต่ต้องไปเรียนที่ศาลายา (ม.มหิดล) ห่างจากบ้านซึ่งอยู่แยกลาดปลาคล้า 50 km รวมระยะทางไปกลับแล้ว ประมาณ 100 km/วันที่มีเรียน ใน1 เดือนใช้รถ=100x22=2200km ปีละ 26400 km เรียน4ปีจบน่าจะใช้รถประมาณ 105600 km ปัจจุบันผมให้ลูกใช้ รถผม camry ปี 2008 ระยะไมล์ 110000 km (ผมใช้กะบะ tiger รถปี 2002 ไมล์ 230000 km สบายใจดี )
ปัญหามีอยู่ว่า
1. Camry ทางบ้านไม่ให้ติดแก๊ส ค่าน้ำมัน 4.5 บาท/km (ขากลับรถติด)ค่าน้ำมัน เดือนละประมาณ 10000 บาท 4ปีก็480000 บาท
2. ถ้าซื้อรถใหม่ ราคาตกขาดทุนแน่ๆ แต่camry ไม่มีภาระใดๆทั้งสิ้น สภาพรถเยี่ยม อยากใช้ยาวให้คุ้ม แต่ปัญหาคือลูกต้องใช้รถวันละ 100km ค่าน้ำมันกินหมด
3.ถ้าขาย camry แล้วซื้อรถใหม่ จะขายได้เท่าไหร่ แล้วซื้อรถอะไรดี ต้องขับไกล เส้นทางรถใหญ่แยะและวิ่งกันเร็ว รถเล็กน่าจะอันตรายสำหรับเด็ก
4.การชื้อ cx5 ดีเชล (งบสูงไปหน่อยแต่น่าสนใจ)ford ecoboot (เล็กไปหน่อย แต่1000 ccไปไหนไม่ห่วงค่าน้ำมัน)
5. หรือจะเอารถมือสองพวกยุโรป bmw benz volvo

ออฟไลน์ bluelawn

• Sr. Member
Re: เลือกรถให้ลูก ขับไปเรียนที่ศาลายา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 20:59:20 »
ผมว่าแคมรี่ก็โอเคนะครับ ถึงจะกินน้ำมันไปนิด แต่ก็ถือว่าไม่ต้องผ่อนเพิ่ม  แต่ถ้าจะขายแล้วไปรถยุโรป พวกเบนซินนี้ก็กินไม่ต่างกับแคมรี่นะครับ คงต้องเปนพวก 320d , c class CDI มือสองก็ 1ล้าน - 1.5ล้าน ถ้ามีงบก็ลองดูเลยครับ ขับดีแน่นอน

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
Re: เลือกรถให้ลูก ขับไปเรียนที่ศาลายา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 20:59:39 »
เอา Camry ,,, ไปแอบติดแก๊ส, บอกช่างให้แอบๆ หน่อย, ครึ่งวันก็เสร็จ, รู้กัน 2 คน พ่อ-ลูก

ออฟไลน์ cadherin

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 21:00:21 »
ปี 1 บังคับอยู่หอใน ไม่ใช่เหรอครับ? มีเชียร์ มีกิจกรรมในคณะ ถ้ามีเรียน 8 โมงเช้าเหนื่อยครับ
ช่วงสอบ ถ้าไม่อ่านหนังสือกับเพื่อน คงไม่ไหว
บางคณะยังให้เรียนที่ศาลายาแค่ ปี1 ขึ้นปี2 เรียนที่วิทยาเขตอื่น

ตอนนี้ไปศาลายาไม่ลำบากเหมือนแต่ก่อน รถตู้หลายสายขึ้น แต่รถติดตอนเช้าเย็น เพราะหมู่บ้านเยอะ

ไปส่งวันอาทิตย์ รับกลับวันศุกร์ น่าจะเหมาะกว่า
หรือให้กลับบ้านเสาร์อาทิตย์พอแล้ว ใช้คันเดิมน่าจะไหวนะครับ

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 21:02:58 »
1. Camry ทางบ้านไม่ให้ติดแก๊ส ค่าน้ำมัน 4.5 บาท/km (ขากลับรถติด)ค่าน้ำมัน เดือนละประมาณ 10000 บาท 4ปีก็480000 บาท
= รักประหยัด แต่ไม่อยากติดแก๊ส ก็คงมีอีกทางเลือกคือติดกล่องแปลง E85 ครับ
2. ถ้าซื้อรถใหม่ ราคาตกขาดทุนแน่ๆ แต่camry ไม่มีภาระใดๆทั้งสิ้น สภาพรถเยี่ยม อยากใช้ยาวให้คุ้ม แต่ปัญหาคือลูกต้องใช้รถวันละ 100km ค่าน้ำมันกินหมด
= ขายคัมรี่ละไปดาวน์อีโคคาร์เล็กๆสักคัน ประหยัดคุ้มครับ!
3.ถ้าขาย camry แล้วซื้อรถใหม่ จะขายได้เท่าไหร่ แล้วซื้อรถอะไรดี ต้องขับไกล เส้นทางรถใหญ่แยะและวิ่งกันเร็ว รถเล็กน่าจะอันตรายสำหรับเด็ก
= เห็นราคามือ 2 วิ้งอยู่ประมาณ 5-6 แสน ขายไปซื้อพวกอีโคคาร์เงินสดได้เลยนะครับ ส่วนรถเล็กอันตราย รถทุกประเภทแหละครับ ถ้าไม่ประมาทก็ไม่อันตรายครับ สูตรตายตัว 555+
4.การชื้อ cx5 ดีเชล (งบสูงไปหน่อยแต่น่าสนใจ)ford ecoboot (เล็กไปหน่อย แต่1000 ccไปไหนไม่ห่วงค่าน้ำมัน)
= เกินงบและเกินความจำเป็นสำหรับเด็กมหาลัยครับ
5. หรือจะเอารถมือสองพวกยุโรป bmw benz volvo
= ถ้ารับได้กับค่าซ้อมบำรุงก็ไม่ว่ากันครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 21:08:08 »
หลักๆคือต้องการประหยัดค่าน้ำมัน รองคือปลอดภัย

ถ้ามองไปที่ B-Segment ก็จะประหยัด แต่ในสายตาผู้ปกครองและคนที่ใช้ Camry มาก่อน มันคงเล็กพอตัวละครับ ดังนั้นคิดว่า Sylphy 1.6 ก็น่าสน
หรือถ้าต้องการปลอดภัยด้วยอาจจะต้องยอมลงมา segment นึงเป็น Jazz หรือ City มีถุงลมให้ครบ ระบบความปลอดภัยค่อนข้างครบ
H.

ออฟไลน์ sajilki

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 21:19:46 »
บอกเลยว่าให้ใช้แคมรี่ ค่าน้ำมันเกินกว่า100KMแน่ ยกเว้นลูกจะใช้แค่ไปกลับ ก็คงไม่เท่าไหร่ แต่มันต้องมีไปนู่นนี่ นั่น ไม่คุ้มแน่ครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 21:21:06 »
มาตอบให้รุ่นหลานมหาลัย

อยากบอกว่าตอนนี้มหิดลศาลายา ที่จอดรถ เต็มมาก ๆ ครับ  ไม่มีตรงไหนจอดรถได้สบาย ถ้ามาเกิน 7.30

ถ้าไม่ให้ติดแก๊ซ กลัวน้ำมันแพง แล้วกลัวค่าซ่อม ค่าตัวรถแพงราคาตกเร็วด้วย .... เอางัยดี..

ตัดรถยุโรปทิ้งไปเลยครับ ค่าตัวแพง ค่าซ่อมแพงถ้ามี

ตัด CX5 ทิ้งไปเหมือนกัน ไม่ได้ประหยัดเท่าไหร่ ส่วนต่างค่าตัวเทียบกับAlits Civic เอามาเติมน้ำมันได้สบาย ๆ และราคาขายก็ดีกว่า CX5 ในอนาคตแน่ ๆยี่ห้อMazda เป็นประกัน กระบะ 4 ประตูก็ประหยัดไมแพ้กันอยู่แล้ว อย่างมากก็ 2-3 km/l ขับให้ช้าอีกนิดก็ประหยัดกว่าแล้ว ดีด้วยปลอดภัยครับ น้ำท่วมใกล้ ๆมหาลัยเกิดขึ้นบ่อย น้ำขังซะมาก ไหนจะทำถนนโคตรบ่อย

เหลือกระบะ, ALTIS, CIVIC ครับ สามตัวเลือกนี้ ใช้เงิน ราว ๆ 8 แสนเป็นค่ารถ น้ำมันกิโลละ 2-4 บาท ก็อีกราว ๆ 3-5 แสนบาท รวมใช้เงิน 1.1 -1.3 ล้าน ถ้าขายทิ้งใน 5 ปี ราคารถเหลือ 4 แสน ก็เท่ากับเงินหายไป 9 แสน

ถ้าใช้ CX5 ดีเซล แค่คิดตอนขายมือสอง ไม่รวมค่าน้ำมัน เงินหายไปกว่า 9 แสนแน่

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 21:24:22 »
ผมก็จอดได้นะ ไปที่ไร มีที่จอดทุกทีครับ :D

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 21:39:29 »
จากประสบการณ์ที่ผมเคยเรียนที่มหิดลศาลายา และบ้านอยู่ใกล้กับเจ้าของกระทู้ (ผมเข้าใจว่าลาดปลาเค้าแถวเกษตรใช่ไหมครับ?) ผมแนะนำให้เช่าคอนโดหรือหอแถวมหาวิทยาลัยดีกว่าครับ ให้ขับไปอยู่หอแล้วกลับบ้านอาทิตย์ละครั้งจะสบายกว่า และมีเวลาในการเรียนกับทำการบ้านมากกว่า เพราะเดินทางไปกลับจากลาดปลาเค้า ไปศาลายานั้นลำบากมากกกกกกก ทั้งไกล ทั้งรถติด และยิ่งถนนสายพุทธมณฑลนี่ยิ่งอันตราย

สรุปใช้ Camry คันเดิมนี่ล่ะ แต่ให้ไปอยู่หอหรือคอนโด แล้วกลับมาบ้านบ้างอาทิตย์ละครั้ง หรือไม่ก็อยู่ยาวที่นู้นโดยที่คุณไปรับไปส่งเขาเองจะดีกว่าครับ ด้วยความหวังดีต่อการเรียนและสังคมเพื่อนของลูกคุณ :)

แล้วก็....ปี 1 ไม่บังคับอยู่หอนะครับ เข้าพักตามความสมัครใจเลย  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2014, 21:44:14 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 21:44:13 »
ติดแก้ส แล้ว ความคิดจะเปลี่ยนนะครับ
บ้านผมติดแทบทุกคัน
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 21:47:02 »
แนะนำว่าเช่าหออยู่และให้นำรถไปใช้ด้วยดีกว่าครับ เพราะเส้นทางจากลาดปลาเค้ามาศาลายายังไงก็ต้องผ่านแยกแครายซึ่งรถติดนรกมากทั้งเช้าและเย็น วันนึงลูกคุณจะต้องขับรถไม่ต่ำกว่า 3 ชั่วโมงแน่ๆ ครับ ยกเว้นจะออกเช้าตรู่และกลับค่ำๆ วันไหนเรียนเหนื่อยๆ พักผ่อนไม่พอเสี่ยงต่ออุบัติเหตุด้วยครับ ช่วงสอบก็ต้องมีติวหนังสือกับเพื่อนๆ บางครั้งเลิกดึกๆ ต้องไปสิงหอเพื่อนอีกครับ

ออฟไลน์ Xtream@tom

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 22:02:44 »
ในฐานะที่กำลังเรียนอยู่ในมหาวิทยาลัยเหมือนกันขอแนะนำให้อยู่หอแถวนั้นด้วยอีกคนครับ เพราะถ้าปี1จะมีกิจกรรมเยอะ เรียนหนักขึ้น ยิ่งปีสูงๆยิ่งเรียนหนัก(คณะผมนะ)

ซึ่งเป็นไปไม่ได้เลยที่จะขับรถไปกลับทุกวัน ดังนั้นอยู่หอแล้วใช้camryขับกลับบ้านเป็นครั้งคราวดีกว่าครับ

ออฟไลน์ wonder

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 22:03:09 »
ผมว่าอยู่หาหออยู่ดีกว่าครับ หรือคอนโดของมอ แล้วกลับบ้านเฉพาะศุกร์-อาทิตย์ดีกว่าครับ

ประหยัดค่าน้ำมันไปได้เยอะ อีกอย่างบางสัปดาห์ไม่สามารถกลับได้ ก็ยังมีที่อยู่ครับ

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 22:05:35 »
     หนทางปฏิบัติ
    1.อยู่หอครับ จบแล้วค่อยใช้รถ
    2.ใช้แคมรีเดิมครับ
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ kwancanoe

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 22:10:31 »
ผมก็เห็นเหมือนกับหลายๆคำตอบนะครับว่า ทำไมไม่ให้อยู่หอ? ประหยัดกว่าเยอะมากๆๆๆๆๆ และให้เขาเรียนรู้ชีวิตในการอยู่แบบไม่มีพ่อแม่คอยดูแลด้วยครับ ถ้าคำตอบของผม ผมคงตอบได้ว่าไม่ต้องซื้อรถ ให้เขาอยู่หอ ใช้ชีวิตแบบดูแลตัวเอง ลำบากบ้างก็ไม่เป็นไร เขาจะได้ไม่อิสระเกินไป พึ่งเข้าปี 1 ก็แปลว่าพึ่งอายุ 18 ผมว่าเด็ก 18 มีรถจนอิสระมันยังไม่ถึงเวลาครับ รถเมล์บ้าง มอไซด์บ้าง มันก็เป็นสีสันช่วงนึงของชีวิตที่จะให้เขาเรียนรู้ชีวิตได้ดีครับผม และถ้าพ่อแม่ทุกคนให้ลูกๆมีรถก็รับรองเต็มมหาลัยฯแน่ๆครับ ลำบากกว่าเดิม

ขอโทษที่ตอบไม่ตรงคำถามนะครับ ด้วยความห่วงใย และจากประสพการณ์ของรุ่นพี่(หลายๆๆปีครับ) และตอนนี้ก็เป็นอาจารย์อยู่มหาวิทยาลัย(แต่ไม่ใช่มหิดลนะครับ)

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 22:27:32 »
ตอนเข้ามหาลัย เพื่อนๆหลายคน ให้เลือกได้แค่อย่างเดียว ระหว่าง หอ หรือ รถ

อิสระกันไปคนละแบบ

แต่เลือกได้อย่างเดียว

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 22:30:35 »

จากใจเด็กเหมือนกันนะ เป็นผมผมจะตื๊อขอติดแก๊สครับ ค่าน้ำมันเดือนละหมื่นนี่โหดเกิน = = และไม่ยอมเปลี่ยนหรอก ได้ขับคัมรี่ทั้งที  ;D จริงๆนะ
หรือไม่ก็ยอมขาย Camry น่าจะได้ 6 แสน เอาไอ้เงินนั้นแหละออก City/Jazz ใหม่  ซื้อสดไปเลย ค่าน้ำมัน E85 ถูกกว่าแน่ๆ
แบบนี้คิดในแง่ดีคือรถก็ไม่ได้ซ่อมนานแน่ อย่างน้อยก็จนจบ ถ้าใช้ Camry มีสิทธิ์ซ่อมเพราะรถปี 2008 ก็ 6 ปีแล้ว แล้วถ้ารถดันต้องซ่อมวันสอบ? คงไม่ต้องคิด

อีกอันก็อยู่หอใกล้ๆ วันหยุด วันอะไรค่อยกลับบ้าน แบบนี้ก็ประหยัดได้(ยกเว้นว่าค่าอยู่หอบวกค่าใช้จ่ายอื่นๆมันแพงกว่าใช้รถ)

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ pongsakorn11

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 22:32:13 »
1.eco boost ก็น่าสนนะคับ
2.ขายเเคมรี่เเล้วซื้อพวก city civic altis ไรพวกนี้ที่เติม e85ได้

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 23:03:05 »
จากที่เคยเรียนศาลายาแนะนำว่า อยุ่หอแล้วซื้อจักรยานดีๆให้เถอะครับ
รถติดมาก ไปกลับเช้าเย็นทุกวันเหนื่อยตาย

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 23:19:37 »
คำนวณใหม่ได้ครับ
ถ้าอยู่หอ และ ใช้ camry ไม่ติดแก๊ส
เรียนจบ ก็ทำงานสักปีค่อยขายและเปลี่ยนรถครับ
แถวนั้นรถเยอะละครับขับไปกลับทุกวันความเสี่ยงมันเยอะ
จากความเหนื่อยล้าจากการเรียนและกิจกรรม
หาหอเถิดครับ :)
: )

ออฟไลน์ pitydog

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 23:20:13 »
camry คันเดิมติดแก๊สแล้วประหยัดเงินมากจริงๆครับ

ออฟไลน์ rotorsx

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 23:44:40 »
ขอแชร์ประสบการณ์นะครับ ผมก็เคยเรียนที่มหิดลศาลายา
ช่วงแรกผมขับรถจากปทุมธานีไปเรียนที่นั่นโดยใช้เส้น ราชพฤก ต่อด้วยเส้นบรมราชชนนี
ช่วงแรกก็พอไหวครับ แต่ช่วงหลังๆไม่ไหว เพราะเส้นทางทั้ง 2 เส้นนี้ติดหนักมาก
และที่สำคัญเส้นบรมนี้ ติดบรมสมชื่อครับ บางทีมีอุบัติเหตุติดหนักกว่าเดิม
และที่ติดมากไปกว่านั้นคือการกวดขันของเจ้าหน้าที่เวลาตั้งด่านตรวจ(บ่อยมาก) ติดแบบหยุดนิ่งวิ่งได้เลนเดียว
ผมใช้ชีวิตแบบนี้อยู่ได้แค่ 1 เทอมเท่านั้น
หลังจากนั้นก็หาหอพักที่ใกล้ที่นั่น เอาแบบเดินเข้าไปมหาลัยแล้วต่อรถราง หรือมอไซรับจ้าง
รู้สึกว่าชีวิตดีขึ้น มีเวลาให้กับการเรียนมากขึ้น ไม่ต้องหงุดหงิดเวลาเจอรถติด
และที่สำคัญเลยนะครับ เกรดก็ดีขึ้น

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 23:45:23 »
เอาCamryคันเก่าไปติดแก๊สอีกเสียงครับ

ติดระบบดีๆถังโดนัทซ่อนได้เนียนๆ รับรอง ไม่บอกใครก็ไม่รู้ครับว่าติดแก๊สมา

เมื่อก่อนผมขับรถไปกลับ สะพานใหม่ - ศิลปากรนครปฐม วันละเกือบๆ200กิโล ค่าแก๊สเดือนนึง5พันนิดๆ สบายๆครับ

ซื้อรถใหม่ยังไงค่าน้ำมันก็ไม่ต่างจากเดิมหรอกครับ ไม่ว่าจะเปลี่ยนเป็นรถเล็กหรือรถเครื่องดีเซลก็ตาม
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ trumpetx

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 00:27:32 »
อยู่หอก็ดีนะครับ เอารถมาใช้ด้วยก็ได้

ไม่ทราบว่าอยู่คณะไหนครับ ผมจะได้ประเมินที่จอดได้

MUIC มีที่จอดใหญ่2ที่ จอดหน้ามอ จอดข้างตึกพรี จอดรอบสนามฟุตบอล ปล.มีรถกอล์ฟรับส่งตลอด

MUEG มีที่จอดอยู่ 1ที่ใหญ่ รอบๆคณะที่จอดพลคงจอดได้แต่อาจารย์ ปล.มีรถรางผ่าน

อีกคณะ MUMS(คณะผมเอง) 9โมง เต็ม ต้องมีสติกเกอร์ จอดได้ประมาณ 150คัน

นอกเหนือจาก3คณะนี้ ผมไม่เห็นว่า จะมีที่จอดสำหรับนศ. ครับ

อ่อ มี MUICT อีก ใกล้ๆEG ไม่มีที่จอดเช่นกัน

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 00:32:29 »
ถ้าขับไปเรียน B-segment ก็​พอแล้ว​ครับ อย่าง fiesta ecoboost นี่​โอเค​เลย​ผม​ใช้​อยู่กะทัดรัดดี ใช้ขับไปทำงานกลุ่มนอกสถานที่ก็​ไม่เลว​เลย ประหยัด​จริงๆ ครับ​ถ้า​ไม่ได้​ขับ​เร็ว ตัว​นี้​ผม​ใช้​อยู่ เป็น​รุ่น 5 ประตู กำลัง​เหมาะกับวัยเรียนมหาลัยเลยครับ แต่ถ้าคิดว่าราคาสูงไปก็ Yaris Eco ก็​ใช้ได้​ครับ กินน้ำมันพอๆ กับ fiesta ecoboost แต่​ราคา​ถูก​กว่าอยู่ 1.5 แสน (ตัว​ท็อป)

แต่​เท่าที่​ดู​แล้ว จาก​เส้นทาง​และ​ระยะทาง ไม่เหมาะที่จะให้ขับไปกลับทุกวันเอาเสียเลยครับ ทาง​ที่​ดี​ที่สุดคือ เช่า​หอ​อยู่ แล้ว​ขับรถ​ไป​รับ-ส่งลูก อาทิตย์ละ​ครั้ง จะ​ดีกว่า​ครับ ผม​เอง​เรียน​อยู่​ปี 4 มีรถ​แล้วคือ Ford Fiesta ecoboost แต่ไม่ได้ขับไปเรียนทุกวันครับ ส่วนใหญ่นั่งรถสองแถวต่อด้วยรถตู้ (ขับ​ทุกวัน​นี่​ไม่ไหว​จริงๆ)
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 00:41:37 »
ให้อยู่หอดีกว่าครับ

ปลอดภัยกว่าการขับไปกลับ ทุกวัน และประหยัดเวลา

ขับรถไปกลับ เข้าเรียนไม่ทันแน่นอน ไปถึงก็หมดชั่วโมงเรียน(จากประสบการณ์)

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 00:52:05 »
แหม่....ชาวมหิดลศาลายาเยอะจริง ;D
จากเด็กMUปี1เหมือนกันนะครับ(แต่คณะผมเปิดเรียนจนmid termล้ะครับ)
ผมว่าอยู่หอดีกว่าครับ
หอนอกมีรถตู้รับส่งตลอดครับ....หลายหอเลยส่งถึงคณะเลย
หลังมอหอเพียบครับ ;)
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ B@S!C

• สมาชิกใหม่ครับ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 01:20:59 »
จากคนพื้นที่
ลองให้ลูก ขับรถ ไป-กลับ บ้าน มหาลัยฯ ดูซักเทอมมั้ยครับ
- ถ้าขับไหว โอเคกับการเจอรถติดทุกวัน ค่อยมาคิดกันว่าจะเปลี่ยนรถหรือติดแก็สแคมรี่ อะไรยังไง
(แทรกนิดนึง คหสต. ผมว่าเส้นทางจากบ้านพี่มาศาลายา ขนาดรถไม่ค่อยมีผลครับ eco car ยังสบายๆ)

- ถ้าลองดูแล้วขับไม่ไหว ค่อยหาหออยู่  

ปล. ไม่อยากนึกเลย ถ้าอยู่บ้าน สมมติมีเรียน 9 โมง ลูกพี่ต้องตื่นกี่โมง แต่ถ้าให้อยู่หอ มันก็ไกลหูไกลตา ขับรถไป-กลับก็เป็นห่วงอีก เอ้อ ปวดหัวแทน
สรุปเม้นผมเหมือนไม่ค่อยช่วยอะไรเลย  :( ขอให้เจอหนทางที่ถูกใจนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2014, 02:47:04 โดย B@S!C »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 01:25:28 »
ลำบากจริงๆครับ ไม่ค่อยอยากให้ขายแคมรี่นะ เพราะสภาพดี เสียดายแทนครับ

แนะนำ ให้ขายTiger แล้วไปซื้อ Ecoccar ครับ ตอนนี้ส่วนลดจัดหนักทุกค่าย

แล้วพี่จขกท. ก็เอา Camry กลับไปใช้เหมือนเดิมครับ

ปล.อยู่หออย่าคิดว่ามันจะ คชจ.น้อยนะครับ ต้องกินออกเองทุกมื้อ ค่าหอ ค่าไฟ ค่าน้ำ จิปาถะ อื่นๆอีก

แต่ลองให้อยู่ก่อนก็ได้ครับ ถ้าไม่เวิร์คก็ซื้อรถเอาครับ สุดท้ายแล้วต้องดูสังคมของกลุ่มเพื่อนด้วย ปัจจัยหลักเลยครับสำหรับพวก คชจ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2014, 01:32:15 โดย iVeyroN »