ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องหลอดไฟหน้าที่ให้ความสว่างที่สุดครับ  (อ่าน 18470 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
ตอนนี้เริ่มมีหลอดLEDมาขายกันแล้ว เห็นมีความสว่างสูงสุดถึง3200lumen มันสว่างเท่าพวกซีน่อนหรือสว่างกว่ามั้ยครับ มีพี่คนไหนลองใช้แทนหลอดhalogensบ้างรึยังครับ

เทียบความสว่างLED,Xenon,Extreme vision ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tonge

• Sr. Member
มีกลุ่มรุ่นพี่ผมใส่ไปเป็น10คันแล้ว ยี่ห้อcree ใส่กับโคมแก้วนะครับ ยังไม่ใช้แบบreflector และยังไม่ใช่projector
เท่าที่ฟังจากคนใช้บอกว่า
-แสงไม่ฟุ้งไม่แยงตาเหมือนXenon
-เวลาฝนตก มองเห็นถนนชัดกว่าXenon
-ความร้อนที่โคมไฟน้อยลง

ผมว่าน่าจะไปลองดูแสงของพวกที่ใช้ไฟLEDดูนะครับ ตามถนนเวลากลางคืน น่าจะคล้ายๆกัน
พวก prius camryHB E-class แต่ไม่รู้ว่าจะเหมือนมั้ย แต่คิดว่าแสงออกมาใกล้เคียงกันครับ

ออฟไลน์ TorTy

แสงจาก Xenon จะแยงไม่แยงตาขึ้นอยู่กับ 3 ปัจจัยหลัหๆครับ
1.ค่า K เกินที่ 6,000 K แยงสายตาและค่าความสว่างลดลงและไม่เกาะถนน
2.รถที่เปลี่ยนโคมต้องเป็นสองแบบนี้ถึงจะไม่แยกตาเป็นแบบโคมลูกแก้ว projector หรือ โคม reflector
ปกติแต่ต้องมีหมวกครอบแสงตรงปลายหลอดครับถ้าไม่มีสองอย่างนี้จะคุมแสงไม่ดีทำให้แยงตาร้านที่ติด xenon เดี๋ยวนี้จึงมีเลนส์
พวกนี้ขายใส่เพิ่มได้หรือถ้ารถเรามีอยู่แล้วเปลี่ยนได้เลย
3.การปรับตั้งระดับไฟ

ส่วน led ถ้าที่ออกแบบมาสำหรับหลอดไฟต่ำโดยตรงก็ใช้งานได้ดีครับแล้วแต่ยี่ห้อกันไป

morphling14

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้ Philips X-treme Vision ก็ดีนะครับ ขับกลางคืนจับเส้นถนน ป้ายสัญญาณ ชัดแจ๋วเลย

เดี๋ยวนี้cree ทำหลอดไฟหน้ารถด้วยพึ่งรู้ ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

ออฟไลน์ cloud

ช่วยชี้ช่องหน่อยได้ไหมครับ ผมเสิชเจอแต่หลอด led สว่างแค่1,800lumen ซึ่ง1800นี่ไม่สว่างหรอก
เพราะซีนอน4,300kมันสว่างที่3,200lumen

ออฟไลน์ toonze

ผมใช้ Philips X-treme Vision ก็ดีนะครับ ขับกลางคืนจับเส้นถนน ป้ายสัญญาณ ชัดแจ๋วเลย

เดี๋ยวนี้cree ทำหลอดไฟหน้ารถด้วยพึ่งรู้ ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

cree ไม่ได้ทำหลอกครับ พวกจีนเขาทำแต่ใช้หลอด led cree เพราะมันดี แต่ผมว่าตัวหลอดมันร้อนมากนะครับ ถ้าจะเสียเร็ว ถ้าไม่มีระบบระบายความร้อนที่ดีพอ

ออฟไลน์ JikorokunG

• Full Member
อยู่ที่ฟิล์มบานหน้าด้วยครับ ถ้าจะไห้ดีแบบไม่โดนชาวบ้านด่า มีคัทออฟสวยๆทำรีโทรฟิตครับ

ออฟไลน์ penalty

• Ingenieur
ถ้านับ Lumen/Watt ผมว่า HID กับ LED น่าจะพอๆกัน
แต่ LED มีการพัฒนาที่เร็วกว่า อีกไม่นาน LED น่าจะมี Lumen/Watt สูงกว่า

ถ้าจะเล่น LED มีสองแนวทางคือ
1 Retrofit โดยหาโคมมือสองมาถอด Projector หรือเบิกของใหม่เช่น
http://www.myhellalights.com/index.php/default/auxiliary-lamps/modules/90mm-bi-led-module/

2 เปลี่ยนแค่หลอด โดยหาหลอดจากผู้ผลิตที่โอเคหน่อย เช่น
http://www.philips.co.th/c/car-lamps/x-treme-ultinon-led-car-lamp-12834unix2/prd/

แม้ LED Chip ของ Cree จะดีมากสำหรับไฟฉาย
แต่ผมยังไม่เคยเห็นหลอดไฟหน้ารถที่นำ Chip Cree มาใส่แล้วโอเค
If God did not build it, an Engineer did.

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ไม่แน่ใจว่าหลอดไฟหน้าของ MB และ BMW จะใช้ LEDด้วยรึเปล่า เพราะดูเหมือนไม่ใช่ HID projector
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ เขี้ยวหัก

• Newbie
  • *
ความสว่างตอนนี้ HID XENON  55w สว่างสุดครับ ที่ 5000lumen   กินไฟเท่าหลอดไฟ โฮลาเจนเดิมๆ
ส่วน HID XENON  35w 3400lumen ที่ 4200K   กินไฟน้อยกว่าหลอดไฟโฮลาเจน

ไฟหน้า LED  ตอนนี้เห็นสว่างสุดที่ 1800 Lumen เองครับ ถ้าอยากสว่างๆต้องใช้หลายๆหลอด
LED ที่ขายกันไม่กี่พันบาทมันร้อนมากนะครับ โคมอาจละลายได้
ดูที่ฐานของมันจะมีพัดลมเป่าระบายความร้อนอยู่ เพราะว่าไปเพิ่มแรงไฟให้ความสว่างเพิ่ม
ยกเว้น LED ที่ OEM มาจากโรงงานเช่น โตต้า ออดี้ อันนั้นเทพจริง แพงมากด้วย

ทั้ง LED และ Xenon ต้องใส่โคมโปรเจคเตอร์ด้วย ไม่งั้นแยงตาชาวบ้านเหมือนกัน
มือใหม่หัดขับ

• Ingenieur
ความสว่างตอนนี้ HID XENON  55w สว่างสุดครับ ที่ 5000lumen   กินไฟเท่าหลอดไฟ โฮลาเจนเดิมๆ
ส่วน HID XENON  35w 3400lumen ที่ 4200K   กินไฟน้อยกว่าหลอดไฟโฮลาเจน

ไฟหน้า LED  ตอนนี้เห็นสว่างสุดที่ 1800 Lumen เองครับ ถ้าอยากสว่างๆต้องใช้หลายๆหลอด
LED ที่ขายกันไม่กี่พันบาทมันร้อนมากนะครับ โคมอาจละลายได้
ดูที่ฐานของมันจะมีพัดลมเป่าระบายความร้อนอยู่ เพราะว่าไปเพิ่มแรงไฟให้ความสว่างเพิ่ม
ยกเว้น LED ที่ OEM มาจากโรงงานเช่น โตต้า ออดี้ อันนั้นเทพจริง แพงมากด้วย

ทั้ง LED และ Xenon ต้องใส่โคมโปรเจคเตอร์ด้วย ไม่งั้นแยงตาชาวบ้านเหมือนกัน

Philips ที่ผมแปะลิ้งค์ไว้ 2400 Lumen ครับ
If God did not build it, an Engineer did.

ออฟไลน์ เขี้ยวหัก

• Newbie
  • *

Philips ที่ผมแปะลิ้งค์ไว้ 2400 Lumen ครับ

ในลิ้งเป็นไฟตัดหมอกครับ ไฟหน้ายังไม่เห็นมีขายผมโทรสอบถามมาแล้วก่อนหน้านี้ประมาณก่อนสงกรานต์ แต่ตอนนี้ไม่ทราบว่ามีขายหรือยัง
เลยไปติด Xenon 4300k มาแทน ขับตจว.ตอนฝนตก นี่นรกชัดๆเลย ถ้าไฟไม่สว่าง
มือใหม่หัดขับ

• Ingenieur

ในลิ้งเป็นไฟตัดหมอกครับ ไฟหน้ายังไม่เห็นมีขายผมโทรสอบถามมาแล้วก่อนหน้านี้ประมาณก่อนสงกรานต์ แต่ตอนนี้ไม่ทราบว่ามีขายหรือยัง
เลยไปติด Xenon 4300k มาแทน ขับตจว.ตอนฝนตก นี่นรกชัดๆเลย ถ้าไฟไม่สว่าง

H11 มีใช้ในหลอดไฟหน้าด้วยเช่นกัน
แต่ถ้าเอาตรงตัวอักษรเป๊ะๆ ก็คงต้องเรียกตัดหมอกตามนั้นครับ

ข้อมูลแน่นเลยขอบคุณครับคุณมากครับ ในนี้

https://www.facebook.com/PanyaLED/photos/a.367140356767709.1073741829.365039900311088/406946892787055/?type=1&theater

เห็นมีLEDไฟหน้า3200ลูเมน สภาพเป็นไงบ้างครับ น่าเชื่อถือมั้ยครับ

ออฟไลน์ focus man

สำหรับ LED ผมว่ายังไม่ต้องรีบตอนนี้ครับ มันยังพัฒนาไปได้อีกมากและถูกลงกว่านี้เยอะ

ตอนนี้ถ้าอยากได้ LED ก็ต้องซื้อรถที่มัน OEM มาเลยครับ ถ้าจะเปลี่ยนเองตอนนี้ ดูยังไงก็ไม่คุ้ม
ใช้หลอดฮาโลเจนพวก extreme น่าจะคุ้มกว่าครับ

ออฟไลน์ kimjung

ถ้าเป็นโคมเดิมเป็นโปรเจคเตอร์ยัด Xenon 4300K ได้เลยครับ ถ้าไม่ใช่ Projecter ไม่แนะนำให้ผ่าโคมเดิมแล้วใส่โปรเจคเตอร์จีนเพราะใส่แป๊บเดียวฝุ่นมาเต็มโคม

LED ผมก็เห็นมีขายแบบ 3200LM แต่ดูแล้วมันร้อนมากแน่ๆเพราะต้องติดพัดลมตัวใหญ่ ถ้าพัดลมพังหลอดก็คงพังไปด้วย

แนะนำให้ไป Night Breaker Plus ไปก่อน ใช้ได้อีกสัก 1-2 ปีขาดแล้วค่อยมาหาข้อมูล LED อีกรอบผมว่าตอนนั้นทั้งราคาทั้ง สเปคน่าจะเวิร์คกว่าตอนนี้เยอะครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ชอบ LED ตรงเวลา กระพริบไฟสูงละมันติดเลยเนี่ยล่ะ

Xenon เวลากระพริบละ ละเหี่ยใจ กว่าจะสว่าง ไม่ทันละ รถตัดหน้าแระ T_T

GreenG

• บุคคลทั่วไป

อยากสอบถามเรื่องหลอด LED ครับ ค่อนข้างสนใจมาก

1. หลอด LED ณ ปัจจุบัน มีรุ่นไหนที่ใส่ในไฟหน้าแบบเดิมๆ ได้เลยบ้างไหมครับ
เหมือนพวกหลอดไฟบ้าน

2. ราคาตอนนี้ หลอด LED เท่าไหร่นะครับ

ขอบคุณครับ :)

ขอบคุณครับคุณความคิดพี่ๆทุกคนครับ ผมคงรอก่อนแล้วเพราะตอนนี้ใส่extreme vision มีโปรเจคเตออยู่

อยากสอบถามเรื่องหลอด LED ครับ ค่อนข้างสนใจมาก

1. หลอด LED ณ ปัจจุบัน มีรุ่นไหนที่ใส่ในไฟหน้าแบบเดิมๆ ได้เลยบ้างไหมครับ
เหมือนพวกหลอดไฟบ้าน

2. ราคาตอนนี้ หลอด LED เท่าไหร่นะครับ

ขอบคุณครับ :)

เห็นในลิ๊งของผมเค้าใส่กันเดิมๆเลยครับผมก็งง ทำไมไม่ต้องใช้โปรเจคเตอ

ราคา1000-3000 ผมไม่แน่ใจครับ

ออฟไลน์ bravo

ถ้าเป็นโคมเดิมเป็นโปรเจคเตอร์ยัด Xenon 4300K ได้เลยครับ ถ้าไม่ใช่ Projecter ไม่แนะนำให้ผ่าโคมเดิมแล้วใส่โปรเจคเตอร์จีนเพราะใส่แป๊บเดียวฝุ่นมาเต็มโคม

LED ผมก็เห็นมีขายแบบ 3200LM แต่ดูแล้วมันร้อนมากแน่ๆเพราะต้องติดพัดลมตัวใหญ่ ถ้าพัดลมพังหลอดก็คงพังไปด้วย

แนะนำให้ไป Night Breaker Plus ไปก่อน ใช้ได้อีกสัก 1-2 ปีขาดแล้วค่อยมาหาข้อมูล LED อีกรอบผมว่าตอนนั้นทั้งราคาทั้ง สเปคน่าจะเวิร์คกว่าตอนนี้เยอะครับ

รบกวนชี้เป้าหน่อยครับ
ขอบคุณครับ