ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Super cvt-i กับ cvt  (อ่าน 7693 ครั้ง)

ออฟไลน์ ArmMoTo

• Sr. Member
ระหว่าง Super cvt-i กับ cvt
« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 19:06:12 »
สวัสดีครับพี่ๆ คือผมสนใจเจ้า yaris อยู่แต่ไม่เข้าใจว่า super cvt-i เนี่ยมันต่างกันอย่างไร

พยายามหาข้อมูลแล้วแต่ไม่เจอเลย รบกวนพี่ๆบอกผมหน่อยนะครับ

หรือว่าจริงๆแล้วมันเหมือน แค่เปลี่ยนชื่อ 5555 (ซึ่งก็ไม่น่าใช่)

----------------------------------------------------------------------------------

อีกคำถามนะครับ ด้วยความที่สนใจเจ้า Yaris G แต่"จากราคา" Jazz S ก็น่าคบ ตัว Fiesta ไม่เกิน 600k ก็น่าคบ -.- (ซึ่งไม่ได้เทียบกับ eco ด้วยกันแบบที่พี่จิมมี่ว่าจริงๆดัวย แฮ่ๆ) ขอคำแนะนำด้วยครับ การใช้ก็ตามนี้

1. ใช้รถประมาณวันละ 80 กิโลต่อวัน (อาจจะมีคนออกเงินติดแก๊สให้)
2. ขับกึ่งๆนอกเมืองกึ่งๆในเมือง คือทางตรงยาวๆครับ แต่มีรถติดเป็นจุดๆ
3. เป็นคนเท้าไม่หนัก
4. ขับออก ตจว. ไม่บ่อยครับ
5. เป็นคนชอบอ๊อฟชั่นในรถ แต่เรียงลำดับความชอบ Fiesta Jazz Yaris (แต่เงินสามารถได้แค่ Yaris G)
6. ชอบรถ 5 ประตูครับ

รบกวนพี่ๆชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2014, 19:24:22 โดย ArmMoTo »

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
Re: ระหว่าง Super cvt-i กับ cvt
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 20:12:55 »
ตัวเฟียสต้าที่ว่าใช่ ecoboost ??
ถ้าใช่อยากให้ลองค่ะ เพราะจะอึ้งกับสมรรถนะ ขนาดเราเป็นผู้หญิงยังชอบเลย
แต่ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยค่ะ (ไม่ค่อยรุเรื่อรถ แต่อยากแสดงความคิดเห็น อิอิ)

ออนไลน์ art_duron

Re: ระหว่าง Super cvt-i กับ cvt
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 20:55:43 »
Super CVT อะไรนั่นมันก็แค่ชื่อทางการตลาดเองแหละครับ
มันก็คือเกียร์​ CVT แบบใช้ Pulley กับ​สายพาน​ แปรผัน​ตามปกติครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 22:41:22 »
สรุปแล้วมันก็แค่ชื่อจริงๆด้วยสินะครับ -.-

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 22:42:14 »
ตัวเฟียสต้าที่ว่าใช่ ecoboost ??
ถ้าใช่อยากให้ลองค่ะ เพราะจะอึ้งกับสมรรถนะ ขนาดเราเป็นผู้หญิงยังชอบเลย
แต่ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยค่ะ (ไม่ค่อยรุเรื่อรถ แต่อยากแสดงความคิดเห็น อิอิ)

ไม่ใช่ครับ ถ้าจำไม่ผิด ตัวนั้น 7 แสนกลางเลยมั้งครับ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่ารุีนอะไร เห็นมีอยู่ 6 แสนอะครับ แฮ่ๆ

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 23:23:40 »
ผมเชียร์ Jazz รุ่น S ราคาอาจจะเกินงบนิดหน่อย แต่วิ่งดีกว่า Yaris เยอะเลยครับ

เติม E85 ได้ด้วย ลองให้ไปก่อน ถ้าไม่พอใจก็ติด LPG อีกก็ได้

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2014, 12:08:53 »
งานนี้ผมเชียร์Jazzเลยครับ
E85ได้ด้วย
ออพชั่นก็ดี :D
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ Destiny_gun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2014, 13:11:06 »
ถ้าสนใจ Jazz ลองไปดูตัวจริงๆก่อนก็ได้ครับ รู้สึกการขึ้นรูปพลาสติกไม่ค่อยเรียบร้อยเท่าไหร่ โดยรวมโอเคเลย แต่กลัวปัญหาการประกอบเหมือนตัวเก่า เสียงมันดังวุ่นวายได้ใจจริงๆ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2014, 13:56:20 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากนะครับ

มีแต่คนเชียร์แจ๊สแฮะ  ::) ;D

ออฟไลน์ jajaboss

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 10:54:50 »
แจสด้วยคนครับเติม E85 ไม่ต้องลำบากใจเรื่องแก็สนะ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 10:58:39 »
ผมว่าถ้างบเกิน 5 แสนไป Yaris ไม่ใช่ตัวเลือกที่ดีครับ Jazz OK กว่ามาก

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 22:52:41 »
Jazz เป็นเอกฉันท์เลยแฮะ แต่เท่าที่ดูออพชั่น ชอบรุ่นรองท๊ิป หรือ ท๊อปไปเลยมากกว่า

อาจจะเพิ่งงบไปเอารุ่นนั้นเลยครับ เป็นคนชอบของเล่นในรถครับ ขอบคุณทุกคน ทุกความคิดเห็นมากนะครับ :)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 23:51:29 »
เจ้าตลาด 2 ยี่ห้อ ใช้คำว่า Super เหมือนกันเลย จริงๆก็ไม่มีอะไรหรอกแค่ทำให้มันดูพิเศษเฉยๆครับ

3 ตัวนี้ผมเชียร์ Jazz ครับ ถ้าจะเล่นรุ่นรองท็อป เอาท็อปไปเลยครับ