ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครลองใช้ Benz A Class เข้ามาให้ความเห็นหน่อยครับ  (อ่าน 18181 ครั้ง)

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
Re: มีใครลองใช้ Benz A Class เข้ามาให้ความเห็นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 19:36:50 »
.
.
.
สาวก vw ในนี้นี่แรงกันใช้ได้เลยนะครับ
ใจเย็นๆกันหน่อยดีกว่าไหมครับ
ผมว่าพูดกันคนละประเด็นอยู่นะ
แบรนด์พรีเมี่ยมก็คือแบรนด์พรีเมี่ยม
ไม่ว่าจะทำรถรุ่นล่างสุดยังไงมันก็ยังเป็นพรีเมี่ยมแบรนด์
เทียบง่ายๆเหมือนนาฬิกาครับ เคยเห็น tag
รุ่นที่แพงกว่า rolex ไหมครับ ก็เหมือนกัน
ไม่ได้แปลว่า tag มันจะระดับเดียวกับ rolex เลย
มันเป็นเรื่องของ marketing น่ะครับ
เรื่องของการวางตำแหน่งในตลาด ซึ่งตัวสินค้า
มันอาจจะดีกว่าหรือแย่กว่าก็ได้ครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
Re: มีใครลองใช้ Benz A Class เข้ามาให้ความเห็นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 19:53:06 »
เท่าที่ผมดู จขกท ถามว่า คู่แข่งคือรุ่นไหนบ้าง ถ้าจำไม่ผิดแม้แต่ในเวปเราหรือyoutube หรือเวปที่เทส รถส่วนใหญ่ เค้าก็เอา gti a250 volvo v40 แล้ว hothacth อีกหลายๆยี่ห้อ มาเทียบกัน โดยไม่มีคำว่า พรีเมี่ยมมา ด้วย ผมยังไม่เห็นว่า youtube คลิปไหนเอา เอา gti มาเทียบกับ pulza หรือ mazda3 เลยนะครับ  เพราะรู้ว่าเป็นแบรนด์ตลาดจิงครับ vw แต่ไหงเวลา เทียบไม่มีใครเอา gti มาเทียบกะยี่ห้อตลาดบ้านๆเหมือนกันล่ะ แล้วก็อย่าบอกนะครับว่า ราคา ต่างกันเพราะต่อให้ต่างประเทศ ก็ยังไม่เห็น ก็ยังเห็นเค้าเอาไปเทสรวมๆกันอยู่ดี แล้วส่วนใหญ่ก็บอกว่าเป็นคู่แข่งกันโดยตรง แล้วก็ย้ำอีกครั้ง จขกท เค้าถามว่ามีรุ่นไหนบ้างที่เป็นคู่แข่งกัน ผมก็เพิ่งรู้นะ ตรรกะคนไทย มองที่แบรนด์โดยที่ไม่มอง คุณภาพรถ เหอะๆ ขำอีกรอบครับ อีกอย่าง gtr กะ เฟอร์มันคนละประเด็นครับ ผมสน 2 ประเด็น คือ เจ้าของกะทู้เค้าถามว่า มีรุ่นไหนบ้างที่เป็นคู่แข่ง a class ซึ่งที่ผมเห็นก็คือ golf  volvo v40 1 series mini cooper เพราะในไทย  ราคา ราวๆนี้ก็ได้อย่างที่บอกมานี่ ถ้าอย่างงั้นต่างประเทศ ราคา aกะgti ก็พอๆกัน งั้นไม่ขำหรอครับ ที่ราคารถพรีเมี่ยม มาเท่าๆกันกะรถบ้านๆ แล้วตัวอย่างไม่ใช่แค่ vw กะเบ้น นะครับ แม้แต่ gtr กะ911 turbo เค้าก็ยังเอามารีวิวใส่กันเลยคร้าบ เพราะงั้นผมถึงบอกไงว่า ตรรกะคนไทย มองแค่ยี่ห้อ แต่ฝรั่งเค้ามอง สมถรรณะ ภาพรวม ราคา เค้าไม่มองแค่ตราหน้ารถอย่างเดียว แล้วข้อ 2 ผมไม่ได้กะแทกแดกดันนะ แต่ผมกวนตีนใส่เลยแหละ เพราะการที่ไปตั้งกะทู้ใหม่ว่า vw คือ แบรนด์พรีเมียม มันเป็นกะทู้จงใจเลยแหละครับ สำหรับผมถือว่าตั้งมาเพื่อกวนตีน ไม่ได้ตั้งมาเพื่อประโยชน์อันใด อีกอย่างผมไม่กลัวเงิบครับ หึหึหึ  ยังไม่ตอบผมเลยนะครับ รถพรีเมี่ยมวัดกันตรงไหน ที่แน่ๆ ผมว่าไม่ใช่ยี่ห้อแน่นอน เพราะบางยี่ห้อ มีราคาหลายระดับ หลายรุ่นต่างกันอยู่แล้ว

• Das Auto
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 19:55:38 »
อ้อผมเป็นคนพูดตรงๆ นะครับ ไม่อ้อมค้อม ผมจริงใจครับ คุณ raygun น่าจะรู้ดีจากที่เคยสนทนาเข้าใจผิดกันมาครั้งนึง

• Das Auto
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 20:05:22 »
อีกอย่าง คู่แข่งใครเป็นใคร ผมไม่ได้มานั่งเทียบมโนเอาเองนะครับ แต่ผมดูจาก youtube ทั้งนั้นเค้าก็เทสมาแบบนี้ ผมยังไม่เห็นว่า รีวิวไหนจะบอกว่า เห้ยมรึงไม่ใช่รถพรีเมี่ยมนะ ยี่ห้อไม่ใช่พรีเมี่ยมมาวัดกันไม่ได้ เท่าที่ดูมายังไม่เจอนะครับ ก็เห็นเค้าจับมาเทสใส่กัน เพราะคุณภาพรถ ราคา สมรถถณะมันพอๆกัน ชัดเจนนะครับ ผมรู้สึกแย่กะ ตรรกะเก่าๆของคนไทยเรื่องยี่ห้อรถครับ  อีกอย่างถ้าจะมองผมว่ามองเป็นรุ่นๆไปจะเข้าท่ากว่ามั้ยครับ แบบนี้ พวก GT-R 370z honda NSX ก็แย่สิ เพราะยี่ห้อก็ยี่ปุ่นบ้านๆ   

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2014, 20:47:31 โดย NarinrachMaisok »

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 20:06:52 »
อ้อผมเป็นคนพูดตรงๆ นะครับ ไม่อ้อมค้อม ผมจริงใจครับ คุณ raygun น่าจะรู้ดีจากที่เคยสนทนาเข้าใจผิดกันมาครั้งนึง

ผมเข้าใจครับ ว่าจริงๆไม่มีอะไรเลย
แค่คุยกันผ่านตัวหนังสือมันเลยทำให้เข้าใจผิดกันน่ะครับ
เลยอยากให้ใจเย็นๆกัน ผมว่าเจอกันก็เพื่อนกันทั้งนั้นแหละครับ
ผมเข้าใจทั้งสองท่านเพราะตอนนี้เหมือนคุยกันอยู่คนละจุดเท่านั้นเอง

• Das Auto
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 20:12:31 »

ผมเข้าใจครับ ว่าจริงๆไม่มีอะไรเลย
แค่คุยกันผ่านตัวหนังสือมันเลยทำให้เข้าใจผิดกันน่ะครับ
เลยอยากให้ใจเย็นๆกัน ผมว่าเจอกันก็เพื่อนกันทั้งนั้นแหละครับ
ผมเข้าใจทั้งสองท่านเพราะตอนนี้เหมือนคุยกันอยู่คนละจุดเท่านั้นเอง

ขอบคุณครับที่เตือนครับผม

ออฟไลน์ Tha10050

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 21:54:06 »
พุ่งประเด็น ไปที่ คำถาม ของ จขกท. พอครับ

ผมตอบ เหมือนเดิม ครับ แบบ Specific รุ่นเลยคับ  คู่แข่ง ของ A250  ในความคิดผม(ผมเน้นที่ ด้านราคา กะ Performance )และรูปร่าง ที่พอไปฟัดกันได้

1-Series  (ในไทยไม่มีเครื่องที่พอจะเปรียบเทียบได้)
 V40 T5
 Audi A3
 Golf GTI
 FN2  (เเอบเชียร์ NA ซักหน่อย)

ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ Puitam

• Sr. Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 21:58:36 »
 อิอิ เห็นมีเพื่อนๆพูดถึงน้องสามด้วย :)

ออสซี่นี่ น้องสามเค้าเอาไปเทียบกะA-class base เลยนะครับ  

แต่จริงๆผมว่ามันก็เอามาเที่ยบกันได้ในบางแง่เหมือนกันนะครับ

Aนี่เอาแบบรุ่นพื้นฐานมาเลย

ราคาน้องสาม-base  Mz3  ==>  38,190 $au     1,187,709 บาท   ออฟชั่นจัดมาเต็ม

ราคา  A-class base A200 ==>  40900  $au     1,271,990 บาท   จ่ายค่าพรีเมี่ยมออฟชั่นอีก  351,430  รวมแล้ว   1,623,420บาท

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2014, 22:39:22 โดย Puitam »

ออฟไลน์ dazetos

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 22:03:38 »

ส่วน S ผมไม่ค่อยชอบ เพราะมันระเบิดกำลังมาแนวๆ Overboost ทั้งกดคันเร่ง ทั้งเกียร์ที่รอรอบให้ซัดทันที แต่ถ้าเอาไว้ไล่ใคร รับรองมันส์ได้ใจครับ ความหน่วงหายไปเลย กลายเป็นความสยิวแทน เสียงท่อก็จะดังขึ้นด้วยนิดนึงครับ เหมือนรถจะเบาขึ้น พร้อมลอย ;D

โหมด S อันนี้เห็นด้วยเลยครับ เหมือนวิศวกรอารมณ์ค้างมาจากสนามแข่ง เซตมาแบบว่า "โหด" เลยครับสำหรับรถบ้าน พร้อมที่จะพุ่งไปข้างหน้าอย่างเดียว เวลาวิ่งทำความเร็วมา แล้วเราถอนคันเร่ง เพื่อเปลี่ยนเลน หรือรอรถคันหน้าหลบ มันจะลดเกียร์ แล้วเลี้ยงรอบรอไว้แถวๆ 3 พันรอบ บูสมาเต็มรอไว้เลย พอเติมคันเร่งลงไป ก็กระชากหลังติดเบาะ ลองโหมดนี้ครั้งแรก ตกใจเลย "นี้หรือ Benz" ที่สำคัญ ผบ หันมามองหน้าเลย  ;D

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 22:13:37 »

ส่วน S ผมไม่ค่อยชอบ เพราะมันระเบิดกำลังมาแนวๆ Overboost ทั้งกดคันเร่ง ทั้งเกียร์ที่รอรอบให้ซัดทันที แต่ถ้าเอาไว้ไล่ใคร รับรองมันส์ได้ใจครับ ความหน่วงหายไปเลย กลายเป็นความสยิวแทน เสียงท่อก็จะดังขึ้นด้วยนิดนึงครับ เหมือนรถจะเบาขึ้น พร้อมลอย ;D

โหมด S อันนี้เห็นด้วยเลยครับ เหมือนวิศวกรอารมณ์ค้างมาจากสนามแข่ง เซตมาแบบว่า "โหด" เลยครับสำหรับรถบ้าน พร้อมที่จะพุ่งไปข้างหน้าอย่างเดียว เวลาวิ่งทำความเร็วมา แล้วเราถอนคันเร่ง เพื่อเปลี่ยนเลน หรือรอรถคันหน้าหลบ มันจะลดเกียร์ แล้วเลี้ยงรอบรอไว้แถวๆ 3 พันรอบ บูสมาเต็มรอไว้เลย พอเติมคันเร่งลงไป ก็กระชากหลังติดเบาะ ลองโหมดนี้ครั้งแรก ตกใจเลย "นี้หรือ Benz" ที่สำคัญ ผบ หันมามองหน้าเลย  ;D

เทียบกับใช้ Paddle shift เอง เปลี่ยนตามใจเรา อันไหนสนุกกว่ากันคับ ขอบคุณครับ

• Das Auto
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 23:11:34 »

เทียบกับใช้ Paddle shift เอง เปลี่ยนตามใจเรา อันไหนสนุกกว่ากันคับ ขอบคุณครับ

สำหรับผมนะครับ ชิพเองได้ความแม่นยำกว่าครับ สมมุตินะครับ แรงม้าสูงสุดมาที่ 5000-6000 รอบ ผมจะชิพที่ 6 พันพอดี แต่ถ้าโหมด s เค้าจัดให้เราที่นู่น 7 พันนิดๆซึ่งผมมองว่าสูงไป เป็นภาระเครื่องเกินไปด้วยครับ แถมไม่มีความจำเป็นต้องลากขนาดนั้นเหมือนกะว่ายิ่งลากสูงกลายเป็นหน้ารถ ห้อยๆเพราะแรงตกไป ถ้าเราหัดบ่อยๆจนชิน จะรู้เลยว่าการชิพเองเนี่ย ค่อนข้างตรงตามใจมากที่สุดอีกอย่างเป็นเหมือนกันเกือบทุกยี่ห้อครับ ยกเว้น bmw ที่เค้าเซตมาโหดน้อยหน่อย ยังใช้งานจริงได้อยู่ แต่ที่เหลือลากรอบให้สูงมากแถามเลี้ยงรอบให้ซะโหดเลย

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 23:18:21 »

.
.
.
โดนเหมือนกันเลยครับ ทะเลาะกับแฟนเพราะไอโหมด s นี่แหละ
แฟนผมกลัวมาก (ขนาดผมขับเองยังกลัวเลย) ไม่รู้มันจะโหดไปไหน

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 23:25:23 »

สำหรับผมนะครับ ชิพเองได้ความแม่นยำกว่าครับ สมมุตินะครับ แรงม้าสูงสุดมาที่ 5000-6000 รอบ ผมจะชิพที่ 6 พันพอดี แต่ถ้าโหมด s เค้าจัดให้เราที่นู่น 7 พันนิดๆซึ่งผมมองว่าสูงไป เป็นภาระเครื่องเกินไปด้วยครับ แถมไม่มีความจำเป็นต้องลากขนาดนั้นเหมือนกะว่ายิ่งลากสูงกลายเป็นหน้ารถ ห้อยๆเพราะแรงตกไป ถ้าเราหัดบ่อยๆจนชิน จะรู้เลยว่าการชิพเองเนี่ย ค่อนข้างตรงตามใจมากที่สุดอีกอย่างเป็นเหมือนกันเกือบทุกยี่ห้อครับ ยกเว้น bmw ที่เค้าเซตมาโหดน้อยหน่อย ยังใช้งานจริงได้อยู่ แต่ที่เหลือลากรอบให้สูงมากแถามเลี้ยงรอบให้ซะโหดเลย

ขอบคุณค๊าบบ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 00:15:09 »
อยากลองจริงๆ เลย โหมด S ที่ล่ำลือ ;D

ใน F10 ผม โหมด Sport ก็ว่าน่ากัวแล้วนะ ตอนแม่ขับเคยแกล้งปรับดู โดนดุชุดใหญ่

จากที่ดูๆ ผมว่าน่าจะ โหดกว่า F10 ผมพอตัวเลย เพราะมันเป็นหนึ่งในรถที่ผมไม่กล้าเล่นด้วย ฮ่าๆๆๆ :D

ออฟไลน์ walkmannetmd

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 02:12:22 »
ผมเพิ่งได้CLAมาขับแต่แถวบ้านไม่เคยลองโหมดSเลย เพิ่งมาลองเมื่อไม่นานมานี้ตอนขับทางไกล บอกเลยว่าเงิบมา พุ่งจนผมตกใจ เหมือนปกติมันจะหน่วงเวลาเร่ง
แล้วจะไม่พุ่งมากแต่โหมดนี้ กดปุบมาปับ
ปล. ดีใจอะ รีวิวCLAของพี่จิมมี่จะมาแล้ว ไม่คิดเลยว่าจะรีวิวคันนี้ด้วย ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ shipcake

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 09:31:29 »
ขอบคุณพี่ๆมากครับ ทำให้ผมเห็น vw ขึ้นเยอะ แสดงว่าอาจจะดีจริงละครับ แต่ผมแค่มองว่าแบรน benz อยู่มานานแล้ว และส่วนใหญ่ทำแต่รถแพงๆ ราคาพรีเมี่ยมๆนิดๆ ผมเลยตั้งคำถามถึงรูปลักษณ์ benz และวัสดุ สมมรถนะที่ได้กับราคาที่เบ้นตั้งไว้แบบนี้ (คือมันต่ำ) กว่าเมื่อก่อนที่ส่วนใหญ่จะ 4 ล้านกว่า เดี๋ยวนี้ 2 ล้านต้นๆก็มี ผมแค่บอกว่าไม่มีจะเทียบ bmw เท่าไหร่ เพราะเค้าจงใจทำ x มาก่อนหน้า  benz แค่ benz ลงมาเล่นตลาดแบบนี้กับเค้าด้วย

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 10:44:31 »
มาลงชื่อว่าอ่านครบแล้วแต่ไม่รู้จะตอบอะไร เพราะพูดไปหมดแล้ว
LIKE A BOSS!!

• Das Auto
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 10:55:19 »
ประเด็นคือ เค้าไม่ได้บอกว่า พรีเมี่ยมไม่พรีเมี่ยมแล้วไม่ใช่คู่แข่งทางการตลาดนะครับ ประเด็นคือ เค้าถามว่า รถรุ่นไหนบ้างที่เป็นคู่แข่ง คำว่าคู่แข่งไม่จำเป็นต้องพรีเมี่ยมเหมือนกัน หรือคุณค่าทางแบรนด์เท่ากันนะครับ ผมมองว่า 1.รุ่นรถ 2.ราคา 3.รูปร่างและสมถรรณะ ผมมองแบบนี้ ไม่ใช่มามองยี่ห้อ แล้วบอกว่า ยี่ห้อนี้ไม่ใช่พรีเมี่ยม ไม่ใช่คู่แข่งแน่นอน แบบนั้นผมว่า อัคติ ชิบหายเลย แล้วก็ยังไม่ชี้แจงนะครับ ว่า พรีเมี่ยมของคุณ jump เนี่ยมองมุมไหน เพราะเท่าที่ผมดู คุณมองแค่ยี่ห้อ แต่ไม่ได้รู้เรื่องตัวรถเลย

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 12:51:27 »
คหสต.ของผมนะครับ

เปรียบเทียบให้ง่ายๆระหว่าง แบรนด์ กับ ตัวรถ

แบรนด์ - A180 ก็คือพรีเมี่ยม ส่วน GTI  ก็ยังพรีเมี่ยม แต่พรีเมี่ยมน้อยกว่าตราดาว มากกว่าแบรนด์ญี่ปุ่นเกือบทุกค่าย(ยกเว้นLexus) แต่ได้ความสปอร์ตมากกว่า A Class เยอะ

ตัวรถ - มันควบคู่มากับคำว่าแบรนด์ ถ้ามองกันที่ความหรูหราของวัสดุ คุณภาพวัสดุ ผมมองว่า GTI พรีเมี่ยมกว่า A180 ถ้ามองกันที่การออกแบบ ภายนอก ภายใน ผมก็มองว่า A180 A250 พรีเมี่ยมกว่า GTI เพราะฉนั้น คำว่าพรีเมี่ยม ผมว่าควรที่จะมองกันเป็นจุดดีกว่าครับ เคลียร์กว่า

ถ้าตัวรถ A180 ก็ยังพรีเมี่ยม แต่พรีเมี่ยมน้อยสุดในกลุ่มรถระดับพรีเมี่ยม(เพราะราคาก็ถูกสุดในตราดาว) ถามว่าถ้าเอา A180 เทียบกับ D-Seg ท๊อป ราคาพอๆกัน ผมก็ยังมองว่า A180 116i พรีเมี่ยมกว่า D-Top เพราะแบรนด์ ภาพลักษณ์ การออกแบบ รูปทรง เส้นสาย มันกินขาดD-Top ส่วนวัสดุภายใน D-Top ก็ไม่ได้ดีไปกว่าพวกพรีเมี่ยมน้อยๆอย่าง 116i A180 (เพียงแต่ว่าคุณจะได้รถบอดี้ขนาดกลาง ภายในแคบ ออฟชั่นเหี้ยน แทนที่จะเป็นรถใหญ่ ยาว ดูภูมิฐาน ออฟชั่นครบ นั่งสบาย ไม่อึดอัด) เรื่องความแข็งของโครงสร้างตัวถัง ผมยังมองว่าถ้าประสานงากันระหว่าง เยอรมันเล็ก กับ ญี่ปุ่นใหญ่ ผมว่าเยอรมันเล็ก"น่าจะ"ปลอดภัยกว่า แข็งกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2014, 13:00:36 โดย f1rstgot »

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 23:24:23 »
A-Class ช่วงล่างผมว่ามันแข็งตึงตังไป (พอฟัดพอเหวี่ยงกับมินิเลย) ภายในก็พลาสติกเยอะไป.. เอาจริงๆคือผมว่ามันไม่คุ้มกับมูลค่าที่จ่ายไปอะครับ
ยกเว้นว่าชอบตราดาวจริงๆ ผมก็ไม่ขัด แต่ถ้าเอาแค่รถที่เป็น Hot Hatch แล้ว Performance ดีๆ ไป VW Golf Mk6,7 น่าจะดีกว่านะครับ

ส่วนเรื่องแบรนด์ทีถกกัน..

แบรนด์คือแบรนด์ครับ เวลาผมดูในยูทูปมีการทดสอบพวก Hot Hatch ทีไร

VW Golf ก็คือฝรั่งเอามาชนกับ A-class,1-Series,V40 ไรงี้อยู่แล้ว ที่เค้าไม่เอา A1 มาชน ก็เพราะว่า Performance ไม่ได้ต่างอะไรกับ Golf เลย
ทั้งแพลทฟอร์มก็ตัวเดียวกัน เครื่องก็เครื่องเดียวกัน บริษัทก็บริษัทเดียวกัน Audi แค่เอา Golf มา ปรับปรุงหน้าตา ใส่วัสดุพรีเมียมเข้าไปใน Interior ให้มันดูหรูกว่า
(นึกถึงภายใน (ย้ำว่าเฉพาะภายในนะ) Prius กับ CT200h ก็ได้ครับ) นี่คือในแง่ของ Performance นะครับ

ถ้าเป็นเรื่องพรีเมียมของแบรนด์ (ในแง่มูลค่าการตลาด) เอาง่ายๆนะ (ไม่คุยนะว่าแบบรถดีไม่ดี จะขับแล้วเกาะเป็นตีนตุ๊กแกเหมือน Golf หรือร่อนยังกะจานบินอย่าง MB ช่วงล่าง Elegance)

VW นี่คือสร้างรถธรรมดาๆให้คนทั่วๆไปขับเลย แบรนด์"ต่ำกว่า" Audi , Benz, BMW อยู่แล้ว (ไม่สนการขับขี่นะ)
คุณเอา Phaenton ของ VW กับ 7-Series หรือ S-Class มาให้คนๆนึงเลือก โดยที่เค้าไม่เคยรู้ว่าคันไหนช่วงล่างแบบไหน การขับขี่เป็นยังไง คุณว่าเค้าจะเลือกคันไหนล่ะ?
นี่ก็เรื่องของแบรนด์

ถ้ามองแบรนด์ อย่าเอาไทยไปวัด คนไทยแบ่งก่อนแล้วว่ายุโรปหรือไม่ยุโรป พอพูดว่ายุโรป คำว่าพรีเมียมจะขึ้นมาทันที (ทั้งๆที่แบรนด์โตโยต้ากับVW มันก็ระดับเดียวกัน ในเรื่องของค่าทางการตลาด) อย่างง่ายๆ คุณขับ Lexus คนเค้าก็จะมองว่า "อ่อขับรถญี่ปุ่น" ถ้าคุณขับ VW หรือ Skoda เค้าก็จะมองว่า "อ่อขับรถยุโรป" ถ้าไม่ได้สนใจเรื่องรถ
จริงๆ ไม่มีใครทราบหรอกครับว่า ชื่อแบรนด์ lexus มันพรีเมี่ยมกว่า VW (Lexus แบรนด์ชนพวก Audi,Benz,BMWนะ)

ออฟไลน์ Vici

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 09:58:44 »
พรีเมี่ยมไม่พรีเมี่ยมจะวัดไปเพื่ออะไร ดูแล้วเหมือนจะล่อเป้าไปเปล่าๆ เจ้าของกระทู้เค้าก็แค่ถามว่า A-Class เป็นยังไงคู่แข่งคือใคร

เรื่องคันไหนดีกว่าคันไหนไม่ขอพูด มันเป็นเรื่องความชอบส่วนตัว บางคนมองรถที่ Performace บางคนมองที่ Brand Image ฯลฯ

ส่วนเรื่องคู่แข่งในตลาด Golf ก็เป็นคู่แข่งแน่นอนจะบอกว่าไม่ใช่พรีเมี่ยมไม่ใช่คู่แข่งก็คงไม่ใช่ Golf ก็ทำตลาดด้วยรถไซส์นี้และประสบความสำเร็จ มันน่าสนใจจนค่ายใหญ่อย่าง BMW/MB ต้องมาเล่นด้วย แล้วมันจะไม่ใช่คู่แข่งใน segment เดียวกันยังไง ไหนจะมีตัวแรงของรุ่นอีกเป็นตลาด Hot Hatch ที่น่าสนใจมากๆ จนแต่ล่ะค่ายต้องทำรถมาซัดกะ GTI ที่เป็นผู้นำ Hothatch มายาวนาน

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2014, 00:29:09 »
สรุปเวลาซื้อรถ เราซื้ออะไรครับ
1. แบรนด์
2. Performance
3. Residual
4. Utilization Space
5. Gadget inside

ต่างคนก็ต่างกันไป แต่ผมเลือกข้อ 2 ผมเองก็ขับ scirocco ไม่ได้มองว่าเป็นรถpremium ราคาก็ไม่ได้แพง คุณภาพดีเกินตัว ได้ที่จอดบ้างตามห้าง สรุป happy

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 13:45:35 »
ใครใช้รุ่นไหนก็เชียร์รุ่นนั้น เพราะถ้าไม่ชอบก็คงไม่ซื้อรอกจริงไหมครับ

แต่บางครั้งงบมันมีจำกัดก็ตัดใจเลือกแค่คันเดียว ทั้งๆที่ก็รักอีกคันนึงไม่น้อย

สู้ผมไม่ได้ งบไม่มีเลยไม่ต้องเลือก