ผู้เขียน หัวข้อ: mu 7 กับ Fortuner ทำไมราคามือสองมันต่างกันจังคะ  (อ่าน 36892 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
คือเข้าดูเว็บ ตลาดรถบ่อยๆ เลยสงสัยว่า ทำไมราคามันต่างกันจังคะ
นอกจากเรื่องรูปร่างหน้าตาที่แล้วแต่คนชอบแล้ว อย่างอื่นมันสู้ ฟอร์ ไม่ได้เลยเหรอคะ

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
Re: mu 7 กับ Fortuner ทำไมราคามือสองมันต่างกันจังคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 17:03:47 »
Mu7 ดูเป็นกระบะมากกว่า ตัวรถใหญ่กว่า จุได้มากกว่า fortune ชอบตัวถัง ผมไม่ชอบการพับของแถว3
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ JeansZ

Re: mu 7 กับ Fortuner ทำไมราคามือสองมันต่างกันจังคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 17:05:32 »
เป็น​เพราะ​ยอดขาย​แหละ​ครับ ตอนที่ MU-7 ยัง​ทำ​ตลาด​อยู่ยอดขาย​สู้ Fortune​r กับ Pajaro ไม่ได้​เลย​ครับ เช่นเดียวกับ Ford Everest ความต้องการ​ซื้อ​จึง​มี​น้อยกว่า ทำให้​ราคา​มือสอง​ตก​กว่า​ครับ

อีก​อย่าง เท่าที่​รู้​มา​คือ MU-7 กับ Ford Everest ช่วงล่างหลังเป็นแหนบ ซึ่ง​ไม่อยู่​ใน​ความนิยม​ของ​ผู้ใช้ ต่าง​จาก Fortune​r และ Pajaro ที่ช่วงล่างหลังเป็นคอล์ยสปริง
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ CCPX

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 17:20:56 »
ความต้องการของผู้ใช้ครับ และเทียบราคามือ1 mu 7 ถูกกว่า fortuner ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 17:28:16 »
มิวช่วงล่างแหนบ Chassis ก็ยกมาจาก Dmax (ถึงจะปรับแต่งต่างกันก็ตาม)
ส่วนฟอร์(รวมถึง PJS) ลดความยาว Chassis และใช้ช่วงล่างหลังคอยล์สปริง
พอครอบบอดี้ดูสวยกว่าเหมือน SUV แท้ๆและเหมาะกับการนั่งมากกว่า...
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 17:43:03 »
Mu7น่าใช้ตอนมือสองนี่แหละ ราคาตกเยอะดี ผมนั้งกลับจากสนามบินบ่อยๆ มันก้อนั้งสบายดีนะครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 19:33:12 »
mu7 มี mu x มาแทนจึงเป็นรถเก่าเต็มตัว แต่ฟอร์ตัวใหม่ยังไม่มา ราคาจึงยังดีอยู่ รอฟอร์ใหม่ออกก่อนค่อยเทียบราคาอีกทีครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 19:42:23 »
เทียบราคาขายตอนมือ1
MU-7 จะถูกกว่า Fortuner ราวๆรุ่นย่อยละ 1 แสนบาทครับ
รวมถึงไม่ค่อยเป็นที่นิยมเท่า Fortuner ครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 19:45:29 »
Mu7น่าใช้ตอนมือสองนี่แหละ ราคาตกเยอะดี ผมนั้งกลับจากสนามบินบ่อยๆ มันก้อนั้งสบายดีนะครับ

+1 ;D

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 21:11:19 »
เคยวางแผนว่าจะซื้อ Ford Everest ตัว​ท็อป​ขับ​สี่​มือสอง รุ่น​ปี 2007-2010 เห็นมันดูเท่บึกบึนดีครับ ยาง​อะไหล่​อยู่​ข้างหลังด้วย ประตู​ท้ายเปิด​ด้าน​ข้าง

แต่​ก็​แอบ​เสียดายเล็กน้อย​ที่ Everest ตัวใหม่ ยางอะไหล่เอาไปเก็บไว้ใต้ท้อง แล้วเปิดประตูท้ายขึ้นเหมือนรถ suv รุ่นอื่นๆ แต่ feature นี้​ดัน​ไป​อยู่​กับ Ecosport แทน
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

GreenG

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 21:30:18 »
ผมว่าข้อเสียนอกจากช่วงล่างเป็นแหนบและคันใหญ่มากไปแล้ว

อีกอย่าง คือ ค่าต่อทะเบียนแพงมาก หลายพัน

ประกันแพง

ค่ายางรถยนต์แพง เส้นละ 4000 พันขึ้นไป

ค่าดูแลไม่แพง แต่ของเหลวใช้เยอะ (มันก็แพงในทางอ้อม)

การจะซื้อรถมือสอง ราคาสัก 5-7 แสนผมว่าคนกลุ่มนี้คิดมากกว่าเจ้าของมือแรกนะครับ

คนที่จะซื้อ MU-7 น่าจะเป็นคนที่ใส่ใจค่าใช้จ่ายด้วย มองรถเป็นสิ่งพาจากจุด A ไป B แต่ดูหรู (นิดๆ)

ส่วนจูน ผมว่าคนซื้อจะดูทีตัวรถ สมรรถนะ (เครื่องยนต์) มากกว่า เรื่องค่าใช้จ่ายไม่คิดมากเท่า

ผมก็สนใจ MU-7 กับ อินโนว่า มือสอง ก่อนจะซื้อรถก็ไปดูมา แต่เจอค่าใช้จ่ายเข้าไป + ตัวเองคับคนเดียว

ไม่ค่อยคุ้มครับ

รถหนัก ใหญ่ นิ่ม สบาย แต่กินน้ำมัน + ค่าใช้จ่ายตามมาสูงเกินไป  :D

ใช้รถที่เล็กลงมาสบายใจกว่า

แต่ถ้ามีเงินมากขึ้น และอนาคต Isuzu มีการ downsize เครื่องมาเหลือ 1.9 ดีเซล (MU-X ที่เป็นตัวเตี้ยแบบอินโนว่า) ผมว่าน่าสนใจมากครับ

ออฟไลน์ toonnazaone

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 21:51:15 »
การดูแลmu7 ก็เหมือนรถกระบะ4ประตูยกสูงเครื่อง3.0atทั้วไป
ต่อทะเบียนปีละ6พันกว่า(จดป้ายดำคิดเป็นcc.)
ป.1 18,000 ยางผมพึงเปลื่ยนมา มิสลิน7,250
หนักไหมก็หนักอยู่ อิอิ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 22:07:20 »
เทียบราคาขายตอนมือ1
MU-7 จะถูกกว่า Fortuner ราวๆรุ่นย่อยละ 1 แสนบาทครับ
รวมถึงไม่ค่อยเป็นที่นิยมเท่า Fortuner ครับ

แล้วตอนขาย For ก็ แพงกว่า Mu ด้วยใช่ไหม แบบนี้ผมว่า พอๆ กันหละ

GreenG

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 22:12:33 »
การดูแลmu7 ก็เหมือนรถกระบะ4ประตูยกสูงเครื่อง3.0atทั้วไป
ต่อทะเบียนปีละ6พันกว่า(จดป้ายดำคิดเป็นcc.)
ป.1 18,000 ยางผมพึงเปลื่ยนมา มิสลิน7,250
หนักไหมก็หนักอยู่ อิอิ

หนักอยู่ครับ

เพราะถ้าเป็นรถ MPV เล็ก 1.5

ค่ายางเส้นละไม่เกิน 2 พันบ.
ภาษีรถ 1.5 ก็ประมาณ 1600 บ.
ป.1 พอๆ กันครับ (1.5-1.8 หมื่นบ.) แต่รถผม 13000 บ. ซึ่งมันแพงเพราะนำเข้า (อันนี้เดาล้วนๆ)

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 22:45:24 »
ราคามือ2 ของFortuner แพงกว่าจริงๆครับ
ราคามือ2 MU7 ตอนนี้
chioz รุ่น 1 - 3  ราคาไม่เกิน 8แสนนิดๆครับ
mu7 ปี10-11 ไม่เกิน 7แสนนิดๆครับ
กลับเป็นว่ามือ2 MU7 ขายดีพอสมควร ราคาไม่แพงมาก เดี่ยวนี้แถวบ้านคนใช้Mu7เยอะครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 00:02:22 »
ตอนออกมาใหม่ๆทั้งคู่ฟอร์จูนเอร์แพงกว่าด้วยครับ แล้วมิวเซเวนก็ไม่ค่อยนิยมเท่า ด้วยหน้าตาที่มัแข็งเหมือนกระบะไปหน่อยแต่ส่วตัวผมชอบนะ ภายในตัวแรกๆออฟชันแทบไม่ต่างกับกระบะดีแมคมีแค่เบาะหนังมั้ง แต่ข้อดีคือมีแอร์มาให้ถึงแถวสามเย็นฉ่ำกว่าแน่จนฟอร์จูนต้องมีให้ทีหลัง กับช่วงล่างที่เป็นแหนบแต่ฟอร์จูนเอนร์เป็นคอยล์สปริงแต่เอาเข้าจริงแหนบมิวเซวนกลับนั่งนิ่มดีกว่าฟอร์จูนเนอรืซะงั้น(เทียบเฉพาะตัวแรกนะไม่รู้เทียบกับฟอร์จูนตัวหลังๆจะเป็นยังไง) ก็ไม้รู้ว่าช่วงนั้นโตโยต้าข่าววงในดีรู้ว่ารัฐบาลจะแก้กฎหมายหรือว่ารู้กันกับรัฐบาลก็ไม่ทราบได้อีซุซุก็ถือว่าพลาดไป คนไม่ค่อยซื้อเท่าส่วนมากคนที่ซื้อมักเป็นแฟนกระบะอีซูซุหรือไม่ก็มองความคุ้มค่าความประหยัด ส่วนคนซื้อฟอจูนจะมองรูปทรงสมรรถนะมากกว่า พอเป็นมือสองก็น่าเล่นนะครับเอนกประสงใช้อะไหล่กับดีแมคซ์ได้เซฟน้ำมัน แต่จะเปลืองตอนต่อภาษีกับเปลี่ยนยาง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2014, 00:12:22 โดย birmax »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 00:32:36 »
ตามนั้นครับ ความนิยม ราคาขายที่ถูกกว่า MU-Xออกมาอีก

ออฟไลน์ moomoo3

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 04:46:48 »
ผมคนนึงละครับที่ถอยน้องหมู7มือสองมาได้สองสามเดือนแล้ว อยากจะแชร์ความคิดอย่างนี้ครับว่าถ้าไม่มองที่หน้าตาว่าตกรุ่นแล้วผมบอกได้คำเดียวครับว่าคุ้มมากกับราคารถเอนกประสงค์(ผมจะไม่บอกว่าน้องหมู7เป็นppvครับแต่มันเป็นรถเอนกประสงค์ที่ตอบโจทย์มากที่สุดครับเมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น) ช่วงล่างหลังเป็นแหนบก็จริงอยู่แต่จะไม่เหมือนกระบะนะครับการเซ็ทค่ามามันนุ่มและก็ทนทานมากๆ ยิ่งการดูแลรถก็จะไม่จุกจิกมากด้วยครับ ไม่ได้อวยครับแต่มันเป็นประสบการณ์ที่ได้สัมผัสมาครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 09:06:51 »
ตัวนี้แหละ ของดีราคาถูก ที่ผมเล็งๆเพราะ
1. เครื่องแรงดี ไม่มีใครบ่น
2. ขโมยไม่สนใจ
3.บำรุงรักษาไม่แพง 0บริการไว้ใจได้
4.ราคามือสอง ถูกมากๆ 6 แสนกลางได้รถสดๆ ไม่ช้ำ
5.ยังกว้างขวางดีอยู่ขนของได้เยอะ

อิอิ  ชอบๆๆๆๆ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 10:05:26 »
มิวช่วงล่างแหนบ Chassis ก็ยกมาจาก Dmax (ถึงจะปรับแต่งต่างกันก็ตาม)
ส่วนฟอร์(รวมถึง PJS) ลดความยาว Chassis และใช้ช่วงล่างหลังคอยล์สปริง
พอครอบบอดี้ดูสวยกว่าเหมือน SUV แท้ๆและเหมาะกับการนั่งมากกว่า...

+1 เรื่องความยาวของตัวรถ

Fortuner ไหวตัวเร็วกว่า ในขณะที่ MU7 ยังยึดติดกับกระบะดัดแปลงเดิมๆ ว่าตัวรถต้องยาวบรรทุกเยอะ

ทรงมันเลยออกมาคนละแนว Fortuner ไปทาง สปอร์ต + กีฬา ในขณะที่ MU7 พ่อบ้าน+ครอบครัว

GreenG

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 10:12:55 »

+1 เรื่องความยาวของตัวรถ

Fortuner ไหวตัวเร็วกว่า ในขณะที่ MU7 ยังยึดติดกับกระบะดัดแปลงเดิมๆ ว่าตัวรถต้องยาวบรรทุกเยอะ

ทรงมันเลยออกมาคนละแนว Fortuner ไปทาง สปอร์ต + กีฬา ในขณะที่ MU7 พ่อบ้าน+ครอบครัว

+1 แต่จริงๆ ผมชอบแนวแหนบแบบ MU-7 นะครับ

อ่อ ข้างหน้าเป็นทอร์ชั่นบาร์ด้วย

ดูทนทาน ไว้ใจได้ตาม style รถบรรทุก

:D

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 11:00:53 »
mu7 ช่วงล่างเป็นแหนบก็จริง แต่แถว 2 นั่งแล้วนิ่มกว่า fortuner อีก

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 11:15:52 »
ตอนออกมาใหม่ๆทั้งคู่ฟอร์จูนเอร์แพงกว่าด้วยครับ แล้วมิวเซเวนก็ไม่ค่อยนิยมเท่า ด้วยหน้าตาที่มัแข็งเหมือนกระบะไปหน่อยแต่ส่วตัวผมชอบนะ ภายในตัวแรกๆออฟชันแทบไม่ต่างกับกระบะดีแมคมีแค่เบาะหนังมั้ง แต่ข้อดีคือมีแอร์มาให้ถึงแถวสามเย็นฉ่ำกว่าแน่จนฟอร์จูนต้องมีให้ทีหลัง กับช่วงล่างที่เป็นแหนบแต่ฟอร์จูนเอนร์เป็นคอยล์สปริงแต่เอาเข้าจริงแหนบมิวเซวนกลับนั่งนิ่มดีกว่าฟอร์จูนเนอรืซะงั้น(เทียบเฉพาะตัวแรกนะไม่รู้เทียบกับฟอร์จูนตัวหลังๆจะเป็นยังไง) ก็ไม้รู้ว่าช่วงนั้นโตโยต้าข่าววงในดีรู้ว่ารัฐบาลจะแก้กฎหมายหรือว่ารู้กันกับรัฐบาลก็ไม่ทราบได้อีซุซุก็ถือว่าพลาดไป คนไม่ค่อยซื้อเท่าส่วนมากคนที่ซื้อมักเป็นแฟนกระบะอีซูซุหรือไม่ก็มองความคุ้มค่าความประหยัด ส่วนคนซื้อฟอจูนจะมองรูปทรงสมรรถนะมากกว่า พอเป็นมือสองก็น่าเล่นนะครับเอนกประสงใช้อะไหล่กับดีแมคซ์ได้เซฟน้ำมัน แต่จะเปลืองตอนต่อภาษีกับเปลี่ยนยาง
ไม่เข้าใจประโยคนี้ค่ะ รบกวนอธิบายหน่อยค่ะ
"ก็ไม้รู้ว่าช่วงนั้นโตโยต้าข่าววงในดีรู้ว่ารัฐบาลจะแก้กฎหมายหรือว่ารู้กันกับรัฐบาลก็ไม่ทราบได้อีซุซุก็ถือว่าพลาดไป"
คือเพลาดรื่องอะไร??

GreenG

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 11:33:56 »
MU-7 ตัวก่อน Minor change ราคา 3 แสนเองครับ

โห ลงไปเยอะมาก :D

ผมว่า CR-V ยังไม่ตกเท่านี้นะครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 11:44:56 »
ถ้าสองตัวนี้ ผมชอบ fortuner นะ Mu-x ออกมา สดกว่าใหม่กว่า แฟนผมยังบอกเลยว่า Fortuner น่าซื้อกว่า
ที่ยังไม่ซื้อตอนนี้เพราะรอให้มาครบๆ ทุกเจ้าก่อน
เชื่อไหมครับตอน mu7 ออกมาใหม่ๆ  พวกรับซื้อมือสอง ซื้อกันประมาณ 5 แสนเองครับ แล้วเอามาขาย 7 8 แสน
ตามที่หลายท่านๆกล่ามานั่นแหละครับ Mu7 ดูเป็นครอบครัว (คนแก่ๆ ขับ ประมาณนั้น) for ดูลงตัวกว่ามาครับ
และราคาเริ่มต้นมันก็แพงกว่า

ส่วนค่าใช้จ่ายในการซ่อมบำรุง ไม่ต่างกับกระบะ4ประตูสักเท่าไหร่ครับ ยางก็ขนาดเท่าๆ กัน
ส่วน Mu7 ได้เปรียบการบำรุงรักษาตรงที่ ไม่ต้องเปลี่ยนสายพานไทมิ่งครับ แต่ก็ต้องแลกด้วยเสียงดังกว่านะครับผม
 :)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 11:51:26 »
ไม่เข้าใจประโยคนี้ค่ะ รบกวนอธิบายหน่อยค่ะ
"ก็ไม้รู้ว่าช่วงนั้นโตโยต้าข่าววงในดีรู้ว่ารัฐบาลจะแก้กฎหมายหรือว่ารู้กันกับรัฐบาลก็ไม่ทราบได้อีซุซุก็ถือว่าพลาดไป"

หมายถึง ภาษีกระบะดัดแปลง เรื่องแหนบ เรื่องช็อคอัพหรือเปล่า??? #เดาล้วน

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 16:40:23 »
มาตอบว่า MU มือสองราคาโอเคมากๆ
(แต่ไม่รู้ทำไมถูกกว่า FORTUNER เยอะขนาดนี้)

เอาเป็นว่าดีแล้ว
ได้รถนั่งนิ่มกว่า ดูแลง่ายพอกัน ในราคาถูกกว่าครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2014, 17:30:13 โดย redsun »

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 18:00:37 »

หมายถึง ภาษีกระบะดัดแปลง เรื่องแหนบ เรื่องช็อคอัพหรือเปล่า??? #เดาล้วน

หมายถึงพลาดตรงไม่ทำระบบช่วงล่างเป้นคอยล์สปริงครับเพราะก่อนหน้านี้กฏหมายกระบะดัดแปลงต้องเป็นแหนบเท่านั้นตอนหลังแก้ใหม่ครับ