ผู้เขียน หัวข้อ: การเอาB segmentมาจัดแข่งบ่อยๆทำให้ภาพลักษณ์มันดูสปอร์ตขึ้นมั้ย  (อ่าน 6632 ครั้ง)

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
ไม่ใช่อะไรหรอกคือผมเจอกับตัว เพื่อนขับวีออส2คน

คนนึงเคยเจอมันไปแข่งกับแคมรี่ไฮบริจตัวใหม่ กับBMW3..ซักรุ่น โดนทิ้งน่ะสิ ไอ้คนนี้รถมันเดิมๆด้วยนะแล้วมันช็อคมากเลยว่าทำไมอัดตามไม่ทัน

อีกคนบอกรถมันเนี่ยรถสร้างมาแข่งไปดูพวกOne make raceสิแข่งกันเพียบ

แล้วไอ้สองคนนี้ขับรถแย่ชอบซิ่งบนถนนสาธารณะแบบไร้เหตุผลทั้งคู่ใครเคยเจอทำนองนี้บ้างมั้ย

ออฟไลน์ GolffyGolf

• Full Member
เจอบ่อยเลย เครื่องเล็กแต่ใจใหญ่ 1.5 ไปแข่งกับเครื่องใหญ่กว่า ก็โดนทิ้งเป็นทุ่งสิ
ขนาดผมขับ almera แต่งนิดหน่อย เจอพวก vios jazz พวกกระบะควันดำ มาจี้ท้าย มาปาดหน้า แบบอยากให้เราเล่นด้วย โถๆๆๆๆ เครื่อง 1.2 จะเอาอะไรไปสู้กับ 1.5 2.5 3.0 ล่ะคร้าบ ผมแต่งเพราะสวยไม่ใช่แต่งเพราะซิ่ง

*ปล. อีกอย่างผมไม่เคยซิ่งบนท้องถนนด้วย พลาดขึ้นมาไม่คุ้ม

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
.
.
.
วันนี้เพิ่งเจอมาสดๆร้อนๆ vios ขับในซอยมันทั้งจี้ ทั้งเบิ้ลเครื่อง
เร่งๆเบรคๆ พอออกจากซอย อัดใหญ่เลย แต่มันดังแต่ท่อรถไม่เห็นจะวิ่ง
กดทีเดียวหายไปเลย แต่ผมไม่ได้ไปเล่นอะไรด้วยนะ
ผมแค่รีบไปประชุม แต่ไม่รู้มันจะทำแบบนี้ไปทำไม
(รถแต่งแบบเต็มเลยนะครับ ล้อยื่นๆ ท่อดัง ฝากระโปรงเคฟล่า)

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
เพื่อนผมก้เป็น ขับ eco car แต่ง แล้วก็บอกยอมไม่ได้ทุกครั้งที่เห็นรถสปอร์ตหรือรถแต่ง ต้องพยายามไปจี้เค้าหรือแข่งให้ได้ - -

วันนึงมาเล่า บอกว่าเล่นกับ fortuner ,,,บอกว่าพอขึ้นได้เกือบครึ่งคันรถ (ส่วนตัวผมคิดว่า fortuner ไม่กดป่าว) :D

ออฟไลน์ MystogaN

เปิดเพลงนี้ให้เพื่อนๆ ฟังครับ แล้วบอกว่า ขับอย่างระมัดระวังครับ มันอันตราย ;)

ออฟไลน์ tfirst01

รถพวกนี้ น้ำหรักเบา เหยียบเป็นพุ่งๆ
มันพุ่งมาก จนอาจจะโดนความรู้สึกหลอก ว่ามันแรง
ผมเวลาขับviosยังรู้สึกเลยว่ามันแรง เหมือนกระตุ้นให้เรายิ่งเหยียบยิ่งมุด
ทั้งๆที่เอาจิงๆถ้าขับเวลาจิงๆสู้รถใหญ่ๆไม่ได้หรอก  ;D

ออฟไลน์ Highway Star

ไม่หรอกครับ พวกวันเมคเรชเค้าทำมาระดับนึงทำให้มันซิ่งได้สะใจแต่ไม่ใช่กับรถเดิมๆบางทีรถเบาเหยียบแล้วพุ่งอาจจะหลอกว่ารถแรงไปอัดกับรถใหญ่เิาจริงก็สู้เค้าไม่ได้ิ่ะครับ บางทีอาจชนะรถที่ใหญ่กว่าได้เพราะเค้าไม่สู้เสียมากกว่า

ออฟไลน์ aobness

ผมก็รำคาญนะ เคยเจอ Brio จี้ตูด 160-170 เหมือนปลดล็อค ใส่ท่อดังๆ ติด xbar สติ๊กเกอร์แปะรกรุงรัง
คงคิดว่าแรงของเค้า เลยกดไปเพลินๆ หายเลย เหอะๆ
เจอ jazz vios อีกเพียบ ซีนอนแยงตา จี้ ท่อดัง ตาม step :)

ผมว่ารถกลุ่มนี้วัยรุ่นเยอะครับ กำลังคะนอง อิๆ

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
สมัยยังละอ่อน (ปี1-2) เคยเอา Jazz GE อัดแข่งกับ G8 2.0 ล้อโตๆ แต่ตอนนั้นถนนโล่ง มีรถแค่ 2 คัน
เลยรู้ว่า D seg 2.0 อืดมาก... ฮ่าๆ
บางทีจะเล่น ก็ต้องรู้กาละเทศะนะครับ ผมขับ G9 2.4 ถ้าเจอ รถที่ทำท็อปสปีดได้เกิน 220(อย่าง bmw,benz) จี้ตูดแบบหายใจรถต้นคอ อย่างผมขับอยู่ 150-160 ผมก็หลีกให้หมด  กดสู้ไปก็เท่านั้น แถมอันตรายด้วย เค้าคงน่าจะรีบจริงๆ สมัยนี้รถเยอะมาก มือใหม่ก็เยอะ เดาใจยาก เกิดอะไรขึ้นมาไม่คุ้มแน่ๆ

C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

np72

• บุคคลทั่วไป
คือพวกนี้มันแตะเบาๆแล้วรู้สึกแรงนะ

แต่พอกดเต็ม มันก็ไม่ได้รู้สึกแรงกว่านั้นไปเท่าไร

vios ตอนขับยังรู้สึกมันติดเท้าดีจริง

ออฟไลน์ decptt

ขับ vios ของน้อง รู้สึกว่า รถแรง ครับ เหยียบแล้วพุ่ง แต่ไม่เกิน 150
พอขับ J32 รถอืด เอื่อย แต่เข็มไมล์ 160

คงจะเป็นที่ความรู้สึกอย่างที่เพื่อนๆว่ากันจริงๆครับ 555+

ออฟไลน์ ๒ มาตรฐาน..อิอิ

ที่บ้านผมมี jazz ge คันนึงแรงจริงครับ ขับเหมือนขับเครื่องบิน 140 แทบจะบินได้ (ขำๆ ) มันหลอกความรู้สึกตอนออกตัวเลยคิดว่ามันแรง

ออฟไลน์ mixza69

• Jr. Member
  • **
กายอยากแข่ง

แต่ใจไม่ได้

กลัวอุบัติเหตุตลอดเลย

ออฟไลน์ JeansZ

ผม​ขับ Ford Fiesta ecoboost ครับ เจ้า​นี่แหละเครื่อง​เล็ก​ใจใหญ่ของจริง เคย​มี Dmax แต่งมา​จี้​ท้าย แล้วเบิ้ลเครื่องแบบว่าจะให้ผมหลบซ้าย (ผมอยู่เลนส์ขวาสุดที่ความเร็วประมาณ 80) ก่อนที่ Dmax คัน​นั้นจะแซง​ซ้าย แต่​พอแซงได้แล้วเบิ้ลเครื่องใส่ ควัน​ดำ​ออก​เลย แสดงว่า​คน​ขับ​กระบะกวนเข้าให้แล้ว ก็​เลย​อัด​ยาว​เลย​ครับ แปปเดียวความเร็วพุ่งไป 140 Dmax แต่ง ยังโดนทิ้งเป็นทุ่ง เพราะคงทำมาแค่นิดเดียว
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ที่บ้านผมมี jazz ge คันนึงแรงจริงครับ ขับเหมือนขับเครื่องบิน 140 แทบจะบินได้ (ขำๆ ) มันหลอกความรู้สึกตอนออกตัวเลยคิดว่ามันแรง

It's fun to drive. ครับ 55555

ออฟไลน์ Activehybrid

ผม​ขับ Ford Fiesta ecoboost ครับ เจ้า​นี่แหละเครื่อง​เล็ก​ใจใหญ่ของจริง เคย​มี Dmax แต่งมา​จี้​ท้าย แล้วเบิ้ลเครื่องแบบว่าจะให้ผมหลบซ้าย (ผมอยู่เลนส์ขวาสุดที่ความเร็วประมาณ 80) ก่อนที่ Dmax คัน​นั้นจะแซง​ซ้าย แต่​พอแซงได้แล้วเบิ้ลเครื่องใส่ ควัน​ดำ​ออก​เลย แสดงว่า​คน​ขับ​กระบะกวนเข้าให้แล้ว ก็​เลย​อัด​ยาว​เลย​ครับ แปปเดียวความเร็วพุ่งไป 140 Dmax แต่ง ยังโดนทิ้งเป็นทุ่ง เพราะคงทำมาแค่นิดเดียว

B-segment1.0 ก็มีภาพลักษณ์สปอร์ทได้ครับ แรงกว่าC ข้ามไปถึงD-segment(แต่ต้องยอมให้รุ่นTop ของD-segmetบางรุ่น) ประหยัดน้ำมันกว่าอีกต่างหาก

ยากที่รถทั่วไปจะตามทันครับ ถ้าไม่ใช่ Pulsa Turbo หรือ Cx-5 2.5 ขึ้นไปก็ไม่มีทางจะสู้ได้เลย นอกนั้นก็ต้องรถที่ราคา1.6ล้าน UP

แต่ถ้าพูดถึง B-segment ทั่วไป เป็นไปได้ยากครับที่จะมาซิ่งชนะรถแพงๆ ถ้าคุณไม่มีงบโมแบบรถแข่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2014, 11:03:44 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เครื่อง 1.2 เบนซิล เดิมๆของรถสมัยนี้ ยังแรงกว่า เครื่อง 2.5 ดีเซล เมื่อ 18 ปีที่แล้ว 

เอา vios มาจัดแข่ง ยังไงๆ มันก็คือ vios ชาวบ้านชาวช่องก็มอง  vios
เอา Porsche  มาจัดแข่ง ยังไงๆ มันก็คือ รถsport ชาวบ้านชาวช่องก็มอง  Porsche เป็นรถสปอร์ต

กาเอาขนหงส์มาแซมใช่ว่าเป็นหงส์
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

เพิ่งรู้นะครับเนี่ยว่ารถเบาๆมันพุ่งหลอกตัวเองไม่เคยขับเหมือนกัน ความรู้ใหม่
ส่วนตัวผมขับซีวิคfb ก็น่าจะจริงนะกระทืบมิดมันก็ดันหลังแค่ตอนแรกซักพักก็เร่งคงที่

ออฟไลน์ Alcatraz

จะเล่นกันมวยต้องถูกรุ่น แต่นานๆผมจะเจอถูกรุ่นซักที ปกติไม่ค่อยเจอ เวลาเล่นมันก็ไม่ค่อยสนุกเลยปล่อยๆไป

อย่างเคยเจอแคมรี่ไฮบริดตัวใหม่บนทางด่วนบางนา เอาวีออสไล่ ก็พอตามทันแบบกลางๆไม่ถึงกับจี้ได้ พอหลัง 170 แคมรี่ต้องหลบละเพราะหมดไมล์
อย่างเพื่อน จขกท อาจเป็นเพราะ เกียร์a/t กับรถไม่ได้ทำอะไรมา เลยโดนทิ้งแน่เลย

ออฟไลน์ aongpao

• **
ผมใช้ V60 มักถูกบรรดารถแต่งตบไฟดูดตูดทั้งๆที่ขับปรกติเลนกลางไม่เคยขับขวา สงสัยอิมเมจวอลโว่จะถูกมองเป็นรถแก่ เก่า อืด ช้าต้วมเตี้ยม  :'( :'( มีอยู่ครั้งนึงเจอบริโอแต่งเต็มมาทำแบบเดียวกัน ก็เลยลองกดหนีดูเล่นๆ แค่แปปเดียวก็ทิ้งซะแล้วแบบสบายๆ (ตอนที่ลองตอนนั้นช่วงดึกเลยเที่ยงคืนแล้ว ถนนโล่งไม่มีรถ และปรกติเป็นคนขับรถแค่ 110-120ครับ)

ออฟไลน์ shipcake

เหมือนกระบะ 3.0 มาเจอกับ กระบะ 3.0 แต่เป็นรุ่นใหม่กว่า และจูนกล่องแล้ว(ควันดำปื้ด)

สรุปผมแพ้นะสิครับ ต้นแพ้ ปลายก็แพ้ -*- สรุปว่าบางที CC ไม่ได้มีผลเท่าไหร่ อยู่ที่ระบบเครื่องภายในด้วยมั้งงงงง

ออฟไลน์ CCPX

• **
คือพวกนี้มันแตะเบาๆแล้วรู้สึกแรงนะ

แต่พอกดเต็ม มันก็ไม่ได้รู้สึกแรงกว่านั้นไปเท่าไร

vios ตอนขับยังรู้สึกมันติดเท้าดีจริง

ใช่เลยครับ ขับรถใหญ่แล้วมาขับวีออสอารมนี้เลย

ออฟไลน์ cipher_rank

• **
  • รักและคิดถึงเกียร์กระปุกอยู่เสมอ
ขับรถคันใหญ่ เร็วแต่ไม่รู้สึกน่ะสิครับ ไป 140-160 แล้วยังไม่รู้สึกอะไรเลย

ขับคันเล็ก วิ่ง 120 รอบไป 3000 เสียงดัง ได้ใจนึกว่ารถตัวเองแรง 555

ผมวิ่ง Motorway บ่อย ชอบเจอ Eco Car วิ่งมาเร็วๆ อยู่ขวาสุด ตบไฟสูงให้คันหน้าหลบให้เค้า หรือไม่ก็แซงซ้าย

ส่วนใหญ่ผมจะหลบให้นะ เพราะยังไงก็ไม่ได้วิ่งเกิน 120 อยู่แล้ว

แต่บางทีก็หมั่นไส้ ถ้าข้างหน้าโล่งๆ ก็กดเล่นเหมือนกัน

แต่พวกแซงซ้ายนี่ พอมาเทียบ ผมกดให้แซงไม่ขึ้นจนต้องชะลอไปเอง (ผมว่าหลายๆคนก็คงมีทำแบบนี้เหมือนกัน)

น่าจะกลัวอุบัติเหตุบ้างนะ รถตัวเองการ control หรือ security ก็ไม่เท่ารถใหญ่อยู่แล้ว เดี๋ยวจะพาคนอื่นซวยไปด้วย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รถเล็กเตะนิดเดียวมันพุ่งๆเลย

ออฟไลน์ MystogaN

เสียงมา แรงจีมา มันหลอกคนขับ ฮ่าๆๆๆ ;D

เหมือนพวกตุ๊กๆ อะคับ มันขับ 40 เสียงอย่างกะวิ่ง 200

แถมขวางหน้าเราด้วยนะ  :D

ออฟไลน์ tOntrAnETY

• tontranety
สมัยวัยรุ่น ใช้ mazda3  กด 160-180 บนถนนทางหลวง หรือด่วน ตลอดเลยครับ ตอนนั้นวัยรุ่นครับ

ตอนนี้แก่แล้ว  มีรถใหญ่ขึ้น  แต่ ขับเต็มที่ 100 เดียวครับ

ยิ่งแก่ ดูเหมือนเลือดร้อนมันหายไปครับ

จะเล่นกันมวยต้องถูกรุ่น แต่นานๆผมจะเจอถูกรุ่นซักที ปกติไม่ค่อยเจอ เวลาเล่นมันก็ไม่ค่อยสนุกเลยปล่อยๆไป

อย่างเคยเจอแคมรี่ไฮบริดตัวใหม่บนทางด่วนบางนา เอาวีออสไล่ ก็พอตามทันแบบกลางๆไม่ถึงกับจี้ได้ พอหลัง 170 แคมรี่ต้องหลบละเพราะหมดไมล์
อย่างเพื่อน จขกท อาจเป็นเพราะ เกียร์a/t กับรถไม่ได้ทำอะไรมา เลยโดนทิ้งแน่เลย

รถเดิมๆเลยครับ แถมคนขับไม่รู้เรื่องแต่งด้วยว่าควรทำอะไรมั่ง เลยทำให้ผมนึกถึงอิมเมจที่มันมากับone make raceไงครับ มันต้องมีคนไม่น้อยแน่ๆที่ไม่รู้ว่าในสนามเค้าแต่งเต็มแค่ไหน

ออฟไลน์ YoKEYKung

• **
จริงครับพวกเครื่อง 1.5 คันเร่งไฟฟ้าเนี่ยมันเบาเกินแตะเป็นพุ่ง ตอนรับ city มาขับวันแรกโอ้โหทำไมคันเร่งมันเบาขนาดนี้นะ(หรือปกติผมขับแต่รถอืดๆคันเร่งสาย แบบ grand vitara โฉมแรก corona at190 4afeก็ไม่รู้) มันก็เลยเหมือนหลอดกตัวเองว่ารถแรง  ;D

ปล.แต่ผมชอบคันเร่งสายมากกว่ามันค่อยไล่ระดับความเร็วได้มีน้ำหนักกว่าคันเร่งไฟฟ้า